เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 06:11:13 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingใครชอบฟัง Italian Progressive Rock กันบ้างครับ?
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 21
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครชอบฟัง Italian Progressive Rock กันบ้างครับ?  (อ่าน 112400 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #195 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012 | 09:22:01 AM »

ขอบคุณความเห็นของทั้งสองท่านครับ
Delirium เลิกออกผลงานไปตั้งแต่ปี 1975 แต่มีผลงานออกมาใหม่อีกเมื่อปี 2009 คือชุด Il Nome Del Vento 
ไม่ทราบมีใครได้ฟังแล้วยังครับ?

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #196 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012 | 11:16:04 AM »

ทำไมแผ่น italian prog ราคาแพงจังครับ

« ตอบ #197 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012 | 01:07:38 PM »

ทำไมแผ่น italian prog ราคาแพงจังครับ
ผมคิดว่าแผ่นซีดีแนวอิตาเลียนพร็อกคงไม่แพงเท่าไรนัก แต่ที่แพงคือแผ่นเสียง
ที่นี้ก็ต้องมาแยกประเภทกันหน่อยว่าเป็นแผ่นเสียงชนิดใดและรุ่นไหน
ถ้าเป็นแผ่นออริจินัลที่เดิมผลิตออกมาน้อยมาก ปัจจุบันราคาแพงระยับแน่นอน โดยเฉพาะอัลบั้มหัว ๆ หรือที่นักสะสมเสาะหากัน
ถ้าเป็นแผ่นที่ผลิตและรีอิชชู่ในประเทศอื่น เช่น ญี่ปุ่น เกาหลี ราคาจะย่อมเยาลงมา แต่โดยรวมแผ่นญี่ปุ่นก็ยังแพงกว่าแผ่นเกาหลี เรื่องนี้อธิบายไม่ยาก เพราะฝีมืองานผลิตและคุณภาพเสียงของแผ่นญี่ปุ่นเหนือชั้นกว่า แถมเผลอ ๆ แผ่นญี่ปุ่นหลายอัลบั้มเสียงดีกว่าแผ่นออริจินัลของอิตาลีเสียด้วยซ้ำ อย่างน้อยก็ในแง่ของ background noise หรือเสียงรบกวน ซึ่งมีน้อยมาก
ถ้าเป็นแผ่นรีอิชชู่ในยุคปัจจุบัน ซึ่งเป็นแผ่นรุ่นหนา 180 กรัม ปัจจุบันมีออกมาจำหน่ายหลายไทเทิลแล้ว โดยค่าย BTF, Vinyl Magic, AMS, Black Widow etc. ซึ่งมีถิ่นฐานอยู่ในบ้านเกิด คือ อิตาลี แม้งานผลิตจะดูไม่เนี้ยบเท่าแผ่นญี่ปุ่นก็ตาม แต่ในเรื่องคุณภาพเสียง ผมลองเทสต์ดูแล้ว -- ใช้ได้ -- และราคาไม่ค่อยแพงนัก อยู่ราว ๆ 20 ยูโรขึ้นไป สามารถซื้อหาได้ทั่วไปทางออนไลน์ และสิ่งที่น่าชื่นชมอีกอย่างก็คือ เขาพยายามรักษาอาร์ตเวิร์คปกเดิม ๆ เอาไว้ เช่น แผ่นเดิมเป็นปกบานเปิดหรือเกทโฟลด์ เขาก็พยายามทำเลียนของเดิม ในขณะที่แผ่นญี่ปุ่นหลายชุดไม่ได้ทำปกเลียนแบบของเดิม เช่น ปกของเดิมเป็น gatefold แต่ญี่ปุ่นกลับทำเป็นปกเดี่ยว ซึ่งเป็นเรื่องที่น่าเสียดายมากครับ
eric camen

« ตอบ #198 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012 | 01:29:54 PM »

ผมเคยลองเข้าไปดูในblack widow น่าสนใจมากครับ แต่ถ้าเป็นไปได้อุดหนุนคนไทยด้วยกันดีกว่า( ท่านปีศาจ นี่ล่ะครับ) สอบถามอีกนิดครับ แผ่นเกาหลีคุณภาพเป็นไงครับ ปกทำเป็น gatefold หรือเปล่าครับ

« ตอบ #199 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012 | 02:28:18 PM »

ผมเคยลองเข้าไปดูในblack widow น่าสนใจมากครับ แต่ถ้าเป็นไปได้อุดหนุนคนไทยด้วยกันดีกว่า( ท่านปีศาจ นี่ล่ะครับ) สอบถามอีกนิดครับ แผ่นเกาหลีคุณภาพเป็นไงครับ ปกทำเป็น gatefold หรือเปล่าครับ
ผมไม่ใช่ผู้ยิ่งใหญ่ที่ไหน เรียก "คุณปีศาจฯ" เฉย ๆ ดีกว่าครับ
ส่วนเรื่องแผ่นเกาหลี โดยความเห็นส่วนตัว ผมว่าเกาหลีพยายามเลียนการผลิตแผ่นตามแบบญี่ปุ่น แต่ตีเสมอญี่ปุ่นไม่ได้ เพราะงานฝีมือผลิตไวนิลหยาบกว่า กระนั้นแผ่นเกาหลีก็มีดีอยู่ข้อหนึ่งคือ ส่วนใหญ่ทำปกเลียนแบบแผ่นออริจินอลโดยรักษารูปแบบเดิมไว้
ผมเคยซื้อแผ่น Spanish prog ซึ่งออกโดย Si-Wan ของเกาหลีมาฟัง รู้สึกว่าเสียงไม่ค่อยจะดีเท่าที่ควรและงานผลิตแผ่นไม่ค่อยเรียบร้อย เอาเป็นว่า ถ้าเอาอัลบั้ม Italian prog สักชุดหนึ่งที่ออกทั้งในญี่ปุ่นและเกาหลีมาประมูลพร้อมกันโดยสตาร์ทในราคาเท่ากัน แผ่นญี่ปุ่นมักจะจบลงที่ราคาแพงกว่าครับ
eric camen

« ตอบ #200 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012 | 09:35:42 AM »

เรียกท่านเหมาะสมแล้วครับ เพราะว่ามีึ "ลายคราม" บ่งบอกถึงความ"เก๋า"

« ตอบ #201 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2012 | 11:26:42 PM »

ผลงานของ Nova อัลบั้มชุด Vimana (1976)
มีใครเคยฟังบ้างไหมครับ?

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #202 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012 | 04:21:01 PM »

ผลงานของ Nova อัลบั้มชุด Vimana (1976)
มีใครเคยฟังบ้างไหมครับ?

ชุดนี้มี Narada Michael Walden มาเล่นกลองให้ บวกกับ Percy Jones และ Phil Collins จาก Brand X ที่มาช่วยเล่นเบสกับเพอร์คัชชั่นตามลำดับ งานจึงออกมาเป็นโปรเกรสสีฟที่ออกไปทางฟิวชั่นแจ๊สค่อนข้างมาก ฝีมือการบรรเลงถือว่าทำได้ดี แต่การเรียบเรียงโดยรวมผมว่ายังไม่ค่อยลงตัวเท่าไหร่ งานจึงออกมาไม่ค่อยเด่นครับ สู้ฟังงานของ Brand X เลยยังจะดีกว่า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
eric camen

« ตอบ #203 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2012 | 09:21:27 AM »

triade มีผลงานเพียงชุดเดียวใช่มั้ยครับ

« ตอบ #204 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2012 | 06:18:45 PM »

triade มีผลงานเพียงชุดเดียวใช่มั้ยครับ
เท่าที่ทราบ Triade มีผลงานอัลบั้มเพียงชุดเดียว คือ 1998: La Storia di Sabazio และมีซิงเกิ้ลอีกหนึ่งชุดซึ่งประกอบด้วยเพลงสองเพลงที่ตัดมาจากอัลบั้มดังกล่าวครับ

« ตอบ #205 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2012 | 09:16:10 AM »

คุณ eric camen ชอบฟัง ELP ก็น่าจะลองฟังผลงานของ Triade ดูบ้างนะครับ
eric camen

« ตอบ #206 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2012 | 10:37:23 AM »

สนใจเป็นอย่างยิ่งครับ สอบถามเพิ่มเติม ช่วยแนะนำวง prog อิตาลี ที่มีเสียงร้องโดดเด่นด้วยครับ

« ตอบ #207 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2012 | 04:25:59 PM »

สนใจเป็นอย่างยิ่งครับ สอบถามเพิ่มเติม ช่วยแนะนำวง prog อิตาลี ที่มีเสียงร้องโดดเด่นด้วยครับ
ไม่ค่อยชอบเสียงร้องที่เป็นภาษาอิตาลีเลยครับ เพราะฟังภาษาเขาไม่ออก ยิงฟันยิ้ม แต่ผมว่าผลงานบางชุดก็ร้องได้ดีน่าฟังพอสมควร เช่น

Analogy - Analogy
PFM - Storia di Un Minuto, Per Un Amico
Banco del Mutuo Soccorso - ผลงานสามชุดแรก
Metamorfosi - Inferno
Alphataurus - Alphataurus
Museo Rosenbach - Zarathustra
Locanda Delle Fate - Forse Le Lucciole Non Si Amano Piu
Corte Dei Miracoli - Corte Dei Miracoli
Le Orme - Collage, Uomo di Pezza, Contrappunti, Felona e Sorona
Quella Vecchia Locanda - ทั้งสองชุด
Triade - 1998: La Storia di Sabazio

« ตอบ #208 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012 | 02:47:10 PM »

ผลงานของ Sphinx ชุด Burning Lights (1985) นี่เป็น prog หรือเฮฟวี่เมทัลกันแน่?
มีใครเคยฟังผลงานชุดนี้แล้วมั่งมั้ยครับ?

« ตอบ #209 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012 | 03:52:45 PM »

เห็นเขาว่าผลงานของ Janus ชุด Al Maestrale (1978) เป็นแนวเฮฟวี่พร็อก
ไม่ทราบมีใครเคยฟังแล้วบ้างครับ?

หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 21
พิมพ์