เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

03 พฤษภาคม 2024 | 10:22:41 PM
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 22
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Your Reissued and/or Remastered LPs  (อ่าน 89304 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #30 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013 | 04:40:36 PM »

เมื่อปีที่แล้วผมได้ทดลองซื้อแผ่น reissued ของ Nektar - Sounds Like This อั้มบั้มคู่ออกโดย Sireena Records ซึ่งจัดทำปกได้เรียบร้อยดีครับ มีแผ่น insertภาพสีสมาชิก พร้อมเนื้อร้องมาให้ด้วย แต่ซองในเป็นกระดาษล้วนๆ ไม่มีพลาสติคซับในอีกชั้น และที่สำคัญการบันทึกเสียงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ทั้งนี้ ผมไม่ทราบว่าแผ่นOriginal เป็นเช่นนี้หรือไม่ครับ
เห็นทางเมืองนอกเขาว่าน่าผิดหวังเมื่อเทียบกับผลงานสองชุดแรก เพราะทั้งคุณภาพเสียงและโปรดักชั่นแย่พอ ๆ กัน ผมมีแผ่นเก่าที่ออกโดย United Artists (UA) อยู่ ฟังไปได้ไม่กี่เที่ยวก็เก็บ ผมว่าดนตรีในชุดนี้เน้นการแจมมิ่งจนน่าเบื่อไปหน่อย แต่ถ้าชอบผลงานยุคแรกของ Nektar ก็น่าจะพอเก็บได้ครับ

« ตอบ #31 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013 | 05:02:55 PM »

เท่าที่ทราบ ผลงานของ Nektar ในขณะนี้มีแผ่นเสียงรีอิชชู่อยู่สามเจ้า คือ

- Long Hair ออกชุด Journey to the Centre of the Eye และ A Tab in the Ocean
- Missing Vinyl ออกชุด Journey to the Centre of the Eye, A Tab in the Ocean และ Remember the Future โดยทุกชุดจะออกในลักษณะแผ่นคู่ ซึ่งแผ่นที่สองในแต่ละอัลบั้มเป็นเพลงแถม
- Sireena ออกชุด ...Sounds Like This และ Remember the Future

โดยส่วนตัว แผ่น original ของ Nektar (ตรา Bacillus) โดยทั่วไปราคายังไม่ถึงกับแพงมากนัก สามารถ bid หรือซื้อหาเอาได้ตาม eBay และเว็บขายออนไลน์อื่น ๆ ได้ แต่อาจต้องพิจารณาเรื่องสภาพแผ่นให้ดีหน่อย แต่แผ่นรีอิชชู่ของ Long Hair และ Missing Vinyl คุณภาพการผลิตของเขาก็ดีมีมาตรฐาน ส่วนแผ่นของ Sireena นั้นผมยังไม่เคยลองครับ
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #32 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013 | 06:47:25 PM »

Sireena. ออกชุด Down to Earth มาแล้วครับ แต่ก็ตามที่ท่านปีศาจกล่าวไว้ แผ่นOriginal ราคาไม่แพงแต่ต้องคำนึงถึงสภาพ ตรงสภาพนี้ล่ะครับแผ่นreissued จึงเป็นอีกทางเลือก

« ตอบ #33 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2013 | 08:51:02 AM »

Sireena. ออกชุด Down to Earth มาแล้วครับ แต่ก็ตามที่ท่านปีศาจกล่าวไว้ แผ่นOriginal ราคาไม่แพงแต่ต้องคำนึงถึงสภาพ ตรงสภาพนี้ล่ะครับแผ่นreissued จึงเป็นอีกทางเลือก
Down To Earth ผมมีแผ่น original ของ Bacillus (และมีลายเซ็นที่ระลึกจากอดีตนักจัดรายการวิทยุท่านหนึ่งที่ผมนับถือด้วย ยิงฟันยิ้ม) อันที่จริงแผ่นเสียงชุดนี้ราคาตลาดยังไม่แพง ถ้าพอจะหาแผ่น original มือสองได้ ก็ลองหาดูก่อนนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2013 | 08:56:26 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #34 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2013 | 11:35:17 AM »

United States of America (1968) มีแผ่น LP reissue โดย Sundazed แล้ว เห็นเขาว่ารีมาสเตอร์ได้คุณภาพเสียงดีกว่าแผ่นรุ่นเดิมของ Columbia เสียอีก ผมเองก็ไม่รอช้า -- กำลังอยากได้อยู่พอดี -- จึงจัดมาแล้วหนึ่งชุดครับ

« ตอบ #35 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2013 | 05:25:56 PM »

United States of America (1968) มีแผ่น LP reissue โดย Sundazed แล้ว เห็นเขาว่ารีมาสเตอร์ได้คุณภาพเสียงดีกว่าแผ่นรุ่นเดิมของ Columbia เสียอีก ผมเองก็ไม่รอช้า -- กำลังอยากได้อยู่พอดี -- จึงจัดมาแล้วหนึ่งชุดครับ

ได้ฟังไปเรียบร้อยแล้ว คุณภาพเสียงดีมาก ผมไม่มีโอกาสได้เปรียบเทียบกับแผ่น original เพราะเท่าที่เห็นขายอยู่ในอีเบย์ ส่วนใหญ่ราคาแพงและสภาพไม่ค่อยดีนัก ได้เล่นแผ่นรีอิชชู่ราคาไม่แพงแถมคุณภาพเสียงดีด้วย แค่นี้ผมพอใจแล้วครับ

« ตอบ #36 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2013 | 05:34:25 PM »

A Time Before This ของ Julian's Treatment มีแผ่นรีอิชชู่โดย Youngblood เยอรมนี ซึ่งออกมาเมื่อราวกลางยุค 80's ด้วย (แผ่น original เป็นของอังกฤษ) ผมเคยเล่าไปแล้วว่าแผ่นเสียงชุดนี้มีทั้งแผ่นเดี่ยวที่ทำในอเมริกา, แผ่นรีอิชชู่เดี่ยวที่ทำในอังกฤษ, แผ่นรีอิชชู่แผ่นคู่ที่ออกโดย Guerssen และ Akarma ซึ่งเห็นแล้วก็เยอะเหมือนกัน ไม่น่าจะหายาก เคยเห็นแผ่นเยอรมันวางขายอยู่ในอีเบย์ราคาร้อยกว่าเหรียญยูเอส ผมไม่ซื้อ แต่ copy ที่เพิ่งได้มานี้ราคาไม่กี่สิบเหรียญเท่านั้นครับ

eric camen

« ตอบ #37 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2013 | 06:35:56 PM »

เนื่องจากผมสนใจอัมบั้มนี้เป็นอย่างมาก จึงรบกวนสอบถามท่านปีศาจครับ ว่าควรซื้้อจากค่ายใดครับ

« ตอบ #38 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2013 | 11:02:00 PM »

เนื่องจากผมสนใจอัมบั้มนี้เป็นอย่างมาก จึงรบกวนสอบถามท่านปีศาจครับ ว่าควรซื้้อจากค่ายใดครับ
ถ้าหมายถึง A Time Before This ที่น่าสนใจและราคาไม่ค่อยแพงนักก็คงจะหนีไม่พ้นแผ่นรีอิชชู่โดย Guerssen แต่ได้ข่าวว่าตอนนี้ชุดนี้ out of print ไปเรียบร้อยแล้ว ในอีเบย์ยังมีขายอยู่หลายเจ้า แต่ต้องดูเรื่องราคาให้ดีหน่อย เพราะส่วนใหญ่แพงขึ้นกว่าเดิมครับ

« ตอบ #39 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013 | 10:36:45 AM »

Frame - Frame of Mind (1972, German heavy prog)
นอกจากจะมีแผ่นเสียงรีอิชชู่โดย CMP แล้ว ในปีนี้ยังมีแผ่นรีอิชชู่โดย Bacillus ออกมาอีกด้วย ดูเหมือนว่า German prog จะขยันออกแผ่น (เสียง) รีอิชชู่ ผลดีจึงตกอยู่ที่แฟน ๆ ที่ยังหาซื้ออัลบั้มหายากเหล่านี้ไม่ได้ครับ

« ตอบ #40 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013 | 10:38:32 AM »

A Time Before This ของ Julian's Treatment มีแผ่นรีอิชชู่โดย Youngblood เยอรมนี ซึ่งออกมาเมื่อราวกลางยุค 80's ด้วย (แผ่น original เป็นของอังกฤษ) ผมเคยเล่าไปแล้วว่าแผ่นเสียงชุดนี้มีทั้งแผ่นเดี่ยวที่ทำในอเมริกา, แผ่นรีอิชชู่เดี่ยวที่ทำในอังกฤษ, แผ่นรีอิชชู่แผ่นคู่ที่ออกโดย Guerssen และ Akarma ซึ่งเห็นแล้วก็เยอะเหมือนกัน ไม่น่าจะหายาก เคยเห็นแผ่นเยอรมันวางขายอยู่ในอีเบย์ราคาร้อยกว่าเหรียญยูเอส ผมไม่ซื้อ แต่ copy ที่เพิ่งได้มานี้ราคาไม่กี่สิบเหรียญเท่านั้นครับ

ฟังแล้ว ฉบับรีอิชชู่ของเยอรมันเสียงไม่ค่อยดี ไม่ต้องซื้อหรอกครับ
eric camen

« ตอบ #41 เมื่อ: 03 กันยายน 2013 | 11:19:51 AM »

แผ่นเสียงรีอิชชู่ โดยค่าย Acme Record มีความน่าสนใจมากน้อยเพียงใดครับ คือ ผมสนใจ T2 - It'll All Work Out In Boomland แต่ราคาแผ่นออริจินัลค่อนข้างไปไกลพอสมควร ส่วนรีอิชชู่โดย Decca เท่าที่พบก็ไม่จัดส่งมาบ้านเรา คงเหลือเพียง Acme และ Akarma ครับ

« ตอบ #42 เมื่อ: 03 กันยายน 2013 | 02:08:45 PM »

แผ่นเสียงรีอิชชู่ โดยค่าย Acme Record มีความน่าสนใจมากน้อยเพียงใดครับ คือ ผมสนใจ T2 - It'll All Work Out In Boomland แต่ราคาแผ่นออริจินัลค่อนข้างไปไกลพอสมควร ส่วนรีอิชชู่โดย Decca เท่าที่พบก็ไม่จัดส่งมาบ้านเรา คงเหลือเพียง Acme และ Akarma ครับ
แผ่นรีอิชชู่ของ ACME ก็ใช้ได้และมีไทเทิลที่น่าสนใจนำมารีอิชชู่จำหน่ายอยู่เรื่อย ๆ ในขณะนี้ เท่าที่จำได้ ผมคิดว่ามีแผ่นของ T2 ซึ่งรีอิชชู่โดย Decca อยู่ในมือ ซึ่งฝีมือการผลิตก็ดีพอใช้ ถ้าหาแผ่นของ Decca ไม่ได้ ผมว่าแผ่นของ ACME ก็โอเคครับ

« ตอบ #43 เมื่อ: 30 กันยายน 2013 | 10:18:18 AM »

Musea Records เป็นตราแผ่นเสียงของฝรั่งเศสซึ่งก่อตั้งขึ้นเมื่อปี 1985 โดย Bernard Gueffier และ Francis Grosse กับเพื่อนร่วมทีมอีกจำนวนหนึ่ง มีตราสัญลักษณ์หรือโลโก้เป็นรูปผู้หญิงผมยาวถือขลุ่ยฝรั่งและไวโอลิน Musea มีศิลปิน progressive ฝรั่งเศสในสังกัดของตนเองอีกทั้งยังนำผลงานเก่าของสังกัดอื่นมารีอิชชู่ภายใต้ตราของตนเองออกวางจำหน่ายอีกด้วย เช่น

Sandrose - Sandrose
Arachnoid - Arachnoid
Pulsar - Halloween, Bienvenue Au Conseil D'Administration
Hecenia - Legendes
Terpandre - Terpandre
Edhels - Still Dream
etc.

ผลงานตามตัวอย่างที่ระบุไว้ข้างต้น ผมได้ลองซื้อมาฟังแล้ว พบว่าคุณภาพเสียงและงานผลิตเข้าขั้นดีทีเดียว หลายไทเทิลที่นำมารีอิชชู่นั้นเป็นผลงานที่หายากในรูปต้นฉบับ (original) ดังนั้น แผ่นเสียงที่ออกโดย Musea จึงทำให้ prog ไวนิลเลิฟเวอร์สามารถเข้าถึงผลงานที่หายากเหล่านี้ได้โดยไม่ต้องเหนื่อยกระเป๋าสตางค์ เพราะราคาขายไม่แพงจนเกินไปครับ

www.musearecords.com
eric camen

« ตอบ #44 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2013 | 09:32:12 AM »

ท่านพี่ปีศาจครับ ผมลองเข้าไปดู ปรากฏว่าแผ่นไวนิลที่น่าสนใจขายหมดไปเรียบร้อยแล้ว แต่ผมมีความรู้สึกดีใจแทนครับ อย่างน้อยที่สุดผู้ผลิตจะมีกำลังใจ นำผลงานอื่นๆ ออกมาวางจำหน่ายครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 22
พิมพ์