เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149690 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

07 พฤษภาคม 2024 | 02:23:54 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingใครชอบฟัง Italian Progressive Rock กันบ้างครับ?
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 21
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครชอบฟัง Italian Progressive Rock กันบ้างครับ?  (อ่าน 112306 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #30 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009 | 09:14:34 AM »

ยุคหลังชอบ Jet Lag ชุดเดียวครับ โดยเฉพาะเสียงร้อง

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #31 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009 | 09:33:59 AM »

เพิ่งลองหาอัลบั้มชุดหลังๆของ PFM อย่าง Jet Lag น่าแปลกใจที่อยู่ดีๆ วงก็เปลี่ยนไปเล่นแนวออกแจ็ส แต่ทำได้ไม่ดีเท่าไหร่

ใครชอบอัลบั้มยุคหลังบ้างครับ
Jet Lag ผมฟังสองสามเที่ยวแล้วไม่ได้ฟังอีกเลย Chocolate Kings ยังน่าฟังกว่า
สำหรับ PFM แล้ว ผลงานสามชุดแรกถือว่าดีที่สุดของพวกเขาแล้วครับ
Pong-Wanchai

« ตอบ #32 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009 | 11:19:25 AM »

ผมชอบวง PFM อยู่ 3 ชุด ครับ
The World Became The World, Cook, แล้วก็ Chocalate King.
pc
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #33 เมื่อ: 14 กันยายน 2009 | 10:26:04 PM »

พวก Italian Progressive ผมเคยฟังมาไม่กี่วงเองครับ แต่วงอย่าง The Braen’s Machine ไม่แน่ใจว่าจะเรียกว่าเป็น prog ได้หรือเปล่านะครับ

ช่วง University of Strange ในรายการ Freak zone มีการเสวนากันถึงดนตรีใต้ดินที่เป็นที่เสาะแสวงหา และ The Braen’s Machine  ก็เป็นหนึ่งในนั้น พอผมลองค้นข้อมูลของวงเหล่านั้น ปรากฏว่ามีแค่วงนี้วงเดียวที่พอจะมีข้อมูลอยู่บ้าง (มีเว็บบนลิสต์ที่ค้นจากกูเกิ้ลแค่หน้าเดียวเท่านั้น) ลิ้งข้างล่างนี้มีตัวอย่างสั้นๆให้ฟังครับ

http://iueke.com/2006/the-braens-machine-underground/

อัลบั้มนี้ออกมาในปี 1971 ดนตรีของพวกเขาเป็นส่วนผสมของ instrumental film/library/exploito  เสริมด้วยบรรยากาศของดนตรี Krautrock ในยุคแรกเริ่ม เนื่องจากมีการผลิตออกมาเพื่อวางจำหน่ายในจำนวนจำกัด แค่ 200 ก็อปปี้ ตอนนี้ก็เลยกลายเป็นที่เสาะแสวงหาของบรรดานักสะสม และมีการประเมินราคาในกรณีที่มีการจำหน่ายเกิดขึ้น ราคาของอัลบั้มนี้อาจจะสูงถึง  $1K เลยทีเดียวครับ น่าเสียดายที่ผมไม่ได้ฟังบางเพลงในอัลบั้มนี้แบบเต็มเพลงจากทางรายการ เพราะตอนนั้นเน็ตที่บ้านยังใช้ไม่ได้ ก็เลยไม่รู้ว่า Stuart ไปได้อัลบั้มนี้มาเปิดในรายการได้ยังไง
panyarak

« ตอบ #34 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2009 | 07:17:22 AM »

ตุณปีศาจฯ น่าจะสนใจหนังสือเล่มนี้ The Comprehensive Guide to Italian Progressive Music แต่เนื้อหาเป็นภาษาญี่ปุ่นล้วนครับ

« ตอบ #35 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2009 | 08:09:23 AM »

ตุณปีศาจฯ น่าจะสนใจหนังสือเล่มนี้ The Comprehensive Guide to Italian Progressive Music แต่เนื้อหาเป็นภาษาญี่ปุ่นล้วนครับ

ขอบคุณครับ แต่น่าเสียดายที่ผมอ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออก และมีอีกเล่มหนึ่งซึ่งค่อยยังชั่วหน่อย เพราะเขียนเป็นภาษาอังกฤษ ชื่อหนังสือ Italian Prog เหมือนกัน แต่เขียนโดย Augusto Croce หนังสือนี้รวมค่าส่งแล้วก็ร้อยกว่าเหรียญสรอ. -- แพงเหมือนกันนะครับ กะว่าจะสั่งมาไว้อ่านสักเล่ม

pc
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #36 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2009 | 12:35:32 AM »

ฟังมาหมดทุกวงแล้ว แต่ไม่ค่อยชอบเนื้อร้องเป็นภาษาอิตาเลียนเท่าไหร่ วงที่ชอบก็มี PFM, Le Orme, Men of Lake, Biglietto Per L'Inferno, Celeste, Cherry Five, Crystal Phoenix, Delirium, Deus Ex Machina, Devil Doll, E.A. Poe, Banco, Asgard, Antonius Rex, Analogy, Alphataurus, Acqual Fragile, Malombra, May Newsletter, Maxohpone, Metamorfosi, New Trolls, Nova, Nuova Era, Nuova Idea, Osanna, Panna Freda, Locanda Delle Fate, Leviathan, latte E Miele, Jumbo, J.E.T., Ibis, Goblin, Garybaldi, Formula 3, Fancy Fluid, Eris Pluvia, Epica

ผมเพิ่งจะได้ฟังเพลงของวง Malombra โดยบั่งเอิญก็เมื่ือวานนี้เองครับ ตอนที่กำลังเช็คเพลงของ Nico ใน IMDB พบว่าเธอเคยร้องเพลงประกอบในหนังทีวีอิตาเลี่ยนเรื่องหนึ่งที่ชื่อ "Il segno del comando" (1971) พอลองเช็คดูก็เกิดสนใจงานของ Romolo Grano นักประพันธ์ดนตรีประกอบหนังทีวีชุดนั้นขึ้นมา ข้างล่างเป็นเพลงหนึ่งจากหนังเรื่องนี้ครับ ผมยิ่งแพ้ทางเสียงออร์แกนสวยๆอยู่ด้วย

Il Segno del Comando - I luoghi - prima parte
http://www.youtube.com/watch?v=M85LpQ3MrOU

พอเข้าไปฟังใน YouTube ก็ลองไล่เช็คคลิพในช่อง related videos ไปเรื่อยๆ ก็เจอคลิพของวงอิตาเลียนที่ชื่อ Il segno del comando และไปๆมาๆก็ไปอ่านเจอว่าวงนี้เป็นไซด์โปรเจ็คของ Malombra นี่เองครับ

ผมว่าบรรยากาศทางดนตรีจะออกไปทางโกธิคคล้ายๆของ Goblin แต่ช่วงโซโลกลางเพลงจะฟังดูเป็นเมธัลไปเลยครับ

Il Segno Del Comando - Missa Nigra
http://www.youtube.com/watch?v=K4aI5fYukI0

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #37 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2009 | 09:15:22 PM »

2. L'Uovo di Colombo - L'Uovo di Colombo

ได้ฟังชุดนี้แล้ว ดนตรีก็เป็นซิมโฟนิคพร๊อกที่แต่ละเพลงมีความยาวไม่มากนัก ตัวเพลงค่อนข้างกระชับ คีย์บอร์ดเล่นได้ดุดันจัดจ้านมาก (โดยเฉพาะ Moog และ Hammond Organ ที่โดดเด่นเหนือใคร) ฟังแล้วรู้สึกถึงกลิ่นอายของ ELP ยุคแรกๆอยู่บ้าง แต่บางเพลงจะมีกีตาร์โซโล่ด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2009 | 09:17:24 PM โดย Lilium™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #38 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2009 | 08:27:17 AM »

2. L'Uovo di Colombo - L'Uovo di Colombo

ได้ฟังชุดนี้แล้ว ดนตรีก็เป็นซิมโฟนิคพร๊อกที่แต่ละเพลงมีความยาวไม่มากนัก ตัวเพลงค่อนข้างกระชับ คีย์บอร์ดเล่นได้ดุดันจัดจ้านมาก (โดยเฉพาะ Moog และ Hammond Organ ที่โดดเด่นเหนือใคร) ฟังแล้วรู้สึกถึงกลิ่นอายของ ELP ยุคแรกๆอยู่บ้าง แต่บางเพลงจะมีกีตาร์โซโล่ด้วยครับ

ดีจังครับ ผมเองยังไม่มีโอกาสได้ฟังเลย ยิ่งเห็นคุณ Lilium บอกว่าดี ยิ่งชักจะมีกิเลสมากขึ้นอีกแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #39 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 | 10:09:54 AM »

มีใครเคยฟังผลงานของวง Circus 2000 ในอัลบั้มชุด An Escape from a Box (1972) กันแล้วบ้าง? ขอความเห็นเกี่ยวกับผลงานชุดนี้หน่อยครับ

panyarak

« ตอบ #40 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 | 10:19:26 AM »

มีใครเคยฟังผลงานของวง Circus 2000 ในอัลบั้มชุด An Escape from a Box (1972) กันแล้วบ้าง? ขอความเห็นเกี่ยวกับผลงานชุดนี้หน่อยครับ

เป็นแนว psychedelic ผู้หญิงร้องนำ ติดหูยากเหมือนกันครับ

« ตอบ #41 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010 | 02:49:37 PM »

ขอบคุณครับ แล้วผลงานของวง Analogy นี่คล้ายกับ Circus 2000 ด้วยหรือเปล่าครับ? เพราะผมเห็นมีนักร้องนำเป็นผู้หญิงและทราบมาว่าดนตรีออกแนว psychedelic ด้วย ไม่ทราบว่าคุณ panyarak เคยฟังบ้างแล้วหรือยังครับ?

panyarak

« ตอบ #42 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010 | 04:49:51 PM »

ขอบคุณครับ แล้วผลงานของวง Analogy นี่คล้ายกับ Circus 2000 ด้วยหรือเปล่าครับ? เพราะผมเห็นมีนักร้องนำเป็นผู้หญิงและทราบมาว่าดนตรีออกแนว psychedelic ด้วย ไม่ทราบว่าคุณ panyarak เคยฟังบ้างแล้วหรือยังครับ?

Analogy เป็นอัลบั้มสุดโปรดของผมเลยครับ เสียงนักร้องนำน่าหลงไหล เสียงออร์แกนก็น่าประทับใจครับ

« ตอบ #43 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010 | 10:56:39 AM »

วง Uno กับอัลบั้มชื่อเดียวกับวงเป็นอย่างไรบ้างครับ? (คิดว่าคุณ panyarak น่าจะเคยฟังแล้วเช่นกัน) ออกไปในแนวเดียวกับวง Osanna ไหมครับ?

panyarak

« ตอบ #44 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2010 | 12:57:50 PM »

วง Uno กับอัลบั้มชื่อเดียวกับวงเป็นอย่างไรบ้างครับ? (คิดว่าคุณ panyarak น่าจะเคยฟังแล้วเช่นกัน) ออกไปในแนวเดียวกับวง Osanna ไหมครับ?

ใกล้เคียงกับ Osanna ราวกับวงเดียวกันเลยครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 21
พิมพ์