เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 05:25:44 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingใครชอบ Mike Oldfield กันบ้าง ยกมือขึ้น
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 22
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครชอบ Mike Oldfield กันบ้าง ยกมือขึ้น  (อ่าน 138069 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #165 เมื่อ: 23 เมษายน 2011 | 06:31:32 PM »

โอว .. สวยงามมาก เพิ่งเห็นนะเนี่ย ยิ้มกว้างๆ
ตอนแรกผมก็ไม่อยากเชื่อว่ายุค 90's ซึ่งเป็นยุคที่คนทั่วไปเชื่อว่าแผ่นเสียงตาย (เกือบ) สนิทแล้ว จะมีแผ่นเสียงชุดนี้ออกมา เพราะโดยทั่วไปก็เห็นแต่อัลบั้มชุดนี้ที่เป็นซีดี แถมความยาวของอัลบั้มก็เกือบ 62 นาที โดยหลักแล้ว ความยาวอัลบั้มขนาดนี้ไม่เหมาะที่จะยัดลงร่องแผ่นเสียง เพราะแผ่นเสียงทั่วไปก็มีความยาวเพลงรวมเพียง 30 กว่า ถึง 50 กว่านาทีเท่านั้น แต่แผ่นเสียงชุดนี้เป็น full-length album ซึ่งมีความยาวเท่ากับซีดี ไม่มีขาดตกไปแม้แต่แทร็คเดียวครับ ยิงฟันยิ้ม

แล้วความยาวขนาดนี้ทำให้คุณภาพเสียงลดลงหรือเปล่าครับ?
ซีดีและแผ่นเสียงที่ผมมีอยู่ทำในเยอรมนีทั้งคู่ -- ฟังเทียบกันได้ -- และผมชอบแผ่นเสียงมากกว่า เพราะเสียงมันออกแนวอะนาล็อกดีครับ (มีเสียงก๊อบแก๊บปนเปื้อนมาเล็กน้อย)

จะว่าไปแล้ว คุณภาพเสียงของ TB II นั้นแย่กว่าบางอัลบั้มของ Oldfield ที่ออกในยุค 80's เสียอีกครับ

ผมกลับมองว่าเสียงอัลบั้ม TB II ดีครับ (ผมฟังจากซีีดีผลิตในอเมริกา) ที่แน่ๆดีกว่าอัลบั้มหลังๆของไมค์อย่างเช่น TB III ที่ผมว่าเสียงไม่ดีเลย แต่เหมือนเป็นเทรนด์ของการมิกซืเสียงยุค 00's ที่ชอบทำเสียงออกมาแบบนั้นครับ แต่งานอย่าง TB 2003 เสียงดีมากๆครับ ยิ่งถ้าฟังจาก dvd-audio 24 bit/96 khz สุดยอดมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เมษายน 2011 | 06:33:04 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #166 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 09:01:28 AM »

โอว .. สวยงามมาก เพิ่งเห็นนะเนี่ย ยิ้มกว้างๆ
ตอนแรกผมก็ไม่อยากเชื่อว่ายุค 90's ซึ่งเป็นยุคที่คนทั่วไปเชื่อว่าแผ่นเสียงตาย (เกือบ) สนิทแล้ว จะมีแผ่นเสียงชุดนี้ออกมา เพราะโดยทั่วไปก็เห็นแต่อัลบั้มชุดนี้ที่เป็นซีดี แถมความยาวของอัลบั้มก็เกือบ 62 นาที โดยหลักแล้ว ความยาวอัลบั้มขนาดนี้ไม่เหมาะที่จะยัดลงร่องแผ่นเสียง เพราะแผ่นเสียงทั่วไปก็มีความยาวเพลงรวมเพียง 30 กว่า ถึง 50 กว่านาทีเท่านั้น แต่แผ่นเสียงชุดนี้เป็น full-length album ซึ่งมีความยาวเท่ากับซีดี ไม่มีขาดตกไปแม้แต่แทร็คเดียวครับ ยิงฟันยิ้ม

แล้วความยาวขนาดนี้ทำให้คุณภาพเสียงลดลงหรือเปล่าครับ?
ซีดีและแผ่นเสียงที่ผมมีอยู่ทำในเยอรมนีทั้งคู่ -- ฟังเทียบกันได้ -- และผมชอบแผ่นเสียงมากกว่า เพราะเสียงมันออกแนวอะนาล็อกดีครับ (มีเสียงก๊อบแก๊บปนเปื้อนมาเล็กน้อย)

จะว่าไปแล้ว คุณภาพเสียงของ TB II นั้นแย่กว่าบางอัลบั้มของ Oldfield ที่ออกในยุค 80's เสียอีกครับ

ผมกลับมองว่าเสียงอัลบั้ม TB II ดีครับ (ผมฟังจากซีีดีผลิตในอเมริกา) ที่แน่ๆดีกว่าอัลบั้มหลังๆของไมค์อย่างเช่น TB III ที่ผมว่าเสียงไม่ดีเลย แต่เหมือนเป็นเทรนด์ของการมิกซืเสียงยุค 00's ที่ชอบทำเสียงออกมาแบบนั้นครับ แต่งานอย่าง TB 2003 เสียงดีมากๆครับ ยิ่งถ้าฟังจาก dvd-audio 24 bit/96 khz สุดยอดมาก
เมื่อเทียบกับ Crises และ Platinum แล้ว ผมว่าคุณภาพเสียงของ TB II สู้เสียงจากสองอัลบั้มแรกที่กล่าวมาไม่ได้ แต่ผมก็รักที่จะฟังเสียง TB II จากแผ่นไวนิลมากกว่าซีดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เมษายน 2011 | 09:21:38 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #167 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 03:03:54 PM »

เพลง To France โดยวง goth metal ชื่อ Leave's Eyes ครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=i-lyEEa3_08" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=i-lyEEa3_08</a>

ตอนแรกนึกว่าจะแตกต่างกับเวอร์ชั่นของ Mike Oldfield โดนสิ้นเชิง แต่ช่วงหลังๆใส่ซะเสียอารมณ์เคลิ้มไหวมากไปหน่อย
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #168 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 03:09:13 PM »

เพลง To France โดยวง goth metal ชื่อ Leave's Eyes ครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=i-lyEEa3_08" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=i-lyEEa3_08</a>

ตอนแรกนึกว่าจะแตกต่างกับเวอร์ชั่นของ Mike Oldfield โดนสิ้นเชิง แต่ช่วงหลังๆใส่ซะเสียอารมณ์เคลิ้มไหวมากไปหน่อย
อั้มเคยดูหนังเรื่องหมอผีเอ็กซอซิท ภาคแรกหรือยังครับ (ไม่ใช่รีเม็คนะ)

TRON

« ตอบ #169 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 03:21:50 PM »

อั้มเคยดูหนังเรื่องหมอผีเอ็กซอซิท ภาคแรกหรือยังครับ (ไม่ใช่รีเม็คนะ)

The Exorcist เป็นหนังที่น่ากลัวที่สุดในชีวิตผมครับ หมอผีเอ็กซอร์ซิสยังไม่มีทำรีเมคนะครับ มีแต่ภาคต่อกับ prequel ยิ้มกว้างๆ
.. polotoon ..

« ตอบ #170 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 03:24:53 PM »

Beyond the Door, a 1974 Italian film with Juliet Mills as a woman possessed by the devil. It appeared in the U.S. one year later. Also in 1974, a Turkish film, Şeytan (Turkish for Satan; the original film was also shown with the same name), is almost a scene-by-scene remake of the original. It has gained a reputation among cult movie enthusiasts as the "Turkish Exorcist". That same year, the German film Magdalena, vom Teufel besessen was also released with an Exorcist plot. In 1976, the British released The Devil Within Her with Joan Collins as an exotic dancer who gives birth to a demon-possessed child.
Similarly, a blacksploitation film was also released in 1974 titled Abby. While the films Şeytan and Magdalena, vom Teufel besessen were more legally free to be made due to being filmed in other countries, the makers of Abby (filmed in Louisiana) were sued by Warner. The film was pulled from theaters, but not before making $4 million at the box office.
A parody, Repossessed, was released the same year as The Exorcist III, with Blair lampooning the role she played in the original.

ref : wikipedia

TRON

« ตอบ #171 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 03:28:51 PM »

โดนดักคออีกแล้ว ไม่นึกว่าจะมีรีเมคแบบนี้ด้วย ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #172 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 03:41:17 PM »

ฮาๆ พี่ก็ไม่รู้หรอกว่ามี
แค่อยากให้ขงปี่ ดูหนังเรื่องนี้จริงๆ
เพราะดนตรีของ โอลด์ฟีลด์ มันสร้างบรรยากาศ ของหนังให้น่ากลัวขึ้นมากเลย
เรียกว่า แทบจะเป็นต้นแบบของพวก แบล็ค-แอมเบียนท์ สายนอร์ดิก กันเลยทีเดียว

ฟังคนเดียว แล้วหลอดไฟดับ ถึงกับสะดุ้งเฮือกกันเลยหละ  ตกใจ

TRON

« ตอบ #173 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 03:42:31 PM »

ต่อไปนี้ผมจะตอบกระทู้ต้องระวังเสียแล้ว เพราะมีคนจ้องจับผิดผมอยู่ แต่ไม่เป็นไรครับผมเข้าใจดี ยิงฟันยิ้ม
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #174 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 03:59:14 PM »

ฮาๆ พี่ก็ไม่รู้หรอกว่ามี
แค่อยากให้ขงปี่ ดูหนังเรื่องนี้จริงๆ
เพราะดนตรีของ โอลด์ฟีลด์ มันสร้างบรรยากาศ ของหนังให้น่ากลัวขึ้นมากเลย
เรียกว่า แทบจะเป็นต้นแบบของพวก แบล็ค-แอมเบียนท์ สายนอร์ดิก กันเลยทีเดียว

ฟังคนเดียว แล้วหลอดไฟดับ ถึงกับสะดุ้งเฮือกกันเลยหละ  ตกใจ

ไม่กล้าซื้อมาดูคนเดียวครับ อยากไปนั่งดูกับพี่สิทธิ์แล้วสังเกตอาการผวาไปพร้อมๆกัน

« ตอบ #175 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 04:04:03 PM »

ต่อไปนี้ผมจะตอบกระทู้ต้องระวังเสียแล้ว เพราะมีคนจ้องจับผิดผมอยู่ แต่ไม่เป็นไรครับผมเข้าใจดี ยิงฟันยิ้ม
อ่านแล้วรู้สึกแย่จังครับ ต่อไปผมไม่ตอบกระทู้คุณสิทธิ์ก็แล้วกันครับ

TRON

« ตอบ #176 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 04:07:05 PM »

อ่านแล้วรู้สึกแย่จังครับ ต่อไปผมไม่ตอบกระทู้คุณสิทธิ์ก็แล้วกันครับ

ขอบคุณครับ รอคำนี้มานาน

« ตอบ #177 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 04:09:14 PM »

คุณเขียนได้ไม่น่าฟังเลยครับ ไม่ค่อยให้เกียรติคนอื่นเลย หลายครั้งผมออกมาตอบก็เพราะรักเคารพพี่ๆเขา นี่่ก็ไม่ได้คุยกันตั้งนานแล้ว ก็ยังไม่วายมีคำพูดแบบนี้ออกมาจนได้

TRON

« ตอบ #178 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 04:16:49 PM »

คุณเขียนได้ไม่น่าฟังเลยครับ ไม่ค่อยให้เกียรติคนอื่นเลย หลายครั้งผมออกมาตอบก็เพราะรักเคารพพี่ๆเขา นี่่ก็ไม่ได้คุยกันตั้งนานแล้ว ก็ยังไม่วายมีคำพูดแบบนี้ออกมาจนได้

ถ้าติดใจจริงๆ pm มาคุยกับผมได้ ผมมีอะไรหลายอย่างที่ผมพยายามเก็ยไว้คนเดียวนะครับ (พยายามแล้วพยายามเล่า) โดยเฉพาะเรื่องที่คุณเอ่ยเรื่องการให้เกียรติกัน ฉะนั้นอย่าโพสต์เรื่องนี้ในกระทู้เลย

喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #179 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 04:18:36 PM »

+100 ครับ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 22
พิมพ์