เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 12:05:32 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The Sameในนี้ มีใครเป็นแฟนของ Kiss บ้างครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ในนี้ มีใครเป็นแฟนของ Kiss บ้างครับ  (อ่าน 35066 ครั้ง)
Shaman
Wish You Were Here

« เมื่อ: 15 กันยายน 2009 | 02:33:33 AM »

คือผมอยากจะให้ช่วย บอกประวัติคร่าว ผลานเด่น และแนวดนตรีของวง ในแต่ละยุคอะครับ
ผมว่าวงนี้มันดังมากๆครับ แต่ส่วนมากคนมักจะสนใจกับอิมเมจ และ สินค้า จนมองข้ามดนตรีไปในที่สุด(ผมคือหนึ่งในนั้น)
ผมเลยอยากให้ แฟนๆ Kiss มาช่วยให้ความรู็กันหนอยครับ พอดีผมก็เคยฟังแค่อัลบัมรวมฮิต 3-4 ชุดเท่านั้นเอง (ทั้งที่เพลงก็ซ้ำๆกัน จะซื้อมาทำไมไม่รู้ น่าจะเอาไปซื้ออัลบัมเต็มมาฟังจะดีกว่า) พี่ๆ น้าๆ หรือลุงๆ คนไหนเป็นแฟน Kiss ช่วยๆกันหน่อยครับ
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 15 กันยายน 2009 | 05:38:23 AM »

แต่ละอัลบั้มมักมีเพลงเด่นอยู่ 2-3 เพลงครับ ฟัง KISS ธรรมดาแล้ว ขอแนะนำชุด Symphony ทั้งซีดีและดีวีดีครับ เป็นการเล่นคอนเสิร์ตกับวงออเคสตราเต็มวง ดนตรีแน่นปึ้ก นักดนตรีวงออเคสตราและวาทยากร แต่งหน้าแบบ KISS ด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กันยายน 2009 | 12:58:26 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 กันยายน 2009 | 08:18:54 AM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak หน่อยครับว่า ที่ญี่ปุ่นนั้นมีสาวกวง Kiss มากมายเลยหรือครับ เพราะผมสังเกตจากแผ่นเสียงของวงนี้ที่ออกในญี่ปุ่นและมีเป็นจำนวนมาก และพวกแผ่น limited edition ของวงนี้ราคาประมูลก็โหดไม่ใช่เล่น และถ้าจำไม่ผิด วงดนตรีญี่ปุ่นบางวงก็มีการแต่งหน้าเลียนแบบวง Kiss ใช่ไหมครับ?
panyarak

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 กันยายน 2009 | 08:40:11 AM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak หน่อยครับว่า ที่ญี่ปุ่นนั้นมีสาวกวง Kiss มากมายเลยหรือครับ เพราะผมสังเกตจากแผ่นเสียงของวงนี้ที่ออกในญี่ปุ่นและมีเป็นจำนวนมาก และพวกแผ่น limited edition ของวงนี้ราคาประมูลก็โหดไม่ใช่เล่น และถ้าจำไม่ผิด วงดนตรีญี่ปุ่นบางวงก็มีการแต่งหน้าเลียนแบบวง Kiss ใช่ไหมครับ?

คนญี่ปุ่นชอบคลั่งอะไรตามอเมริกาอยู่แล้ว KISS ก็ไม่พ้นครับ ในโตเกียวมีร้านขายของที่เกี่ยวกับ KISS อย่างเดียว เนื้อที่ร้านก็ใหญ่พอสมควรสำหรับประเทศที่ที่ดินแพงกว่าทอง เวลา KISS ไปแสดงที่ญี่ปุ่นก็ได้เล่นที่ Tokyo Dome ซึ่งมีน้อยวงที่จะเล่นสถานที่ขนาดใหญ่เช่นนี้ได้ วงญี่ปุ่นที่เล่นเพลง KISS Tribute อย่างเดียวก็มี บางวงก็แต่งหน้าเลียนแบบ Gene Simmons แต่วงที่มีชื่อเสียงมากที่สุดน่าจะเป็น Seikima II (แต่ฟังเพลงพวกเขาแล้ว ไม่ติดหูเลยครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กันยายน 2009 | 01:31:11 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 15 กันยายน 2009 | 11:43:36 AM »

คือผมอยากจะให้ช่วย บอกประวัติคร่าว ผลานเด่น และแนวดนตรีของวง ในแต่ละยุคอะครับ
ผมว่าวงนี้มันดังมากๆครับ แต่ส่วนมากคนมักจะสนใจกับอิมเมจ และ สินค้า จนมองข้ามดนตรีไปในที่สุด(ผมคือหนึ่งในนั้น)
ผมเลยอยากให้ แฟนๆ Kiss มาช่วยให้ความรู็กันหนอยครับ พอดีผมก็เคยฟังแค่อัลบัมรวมฮิต 3-4 ชุดเท่านั้นเอง (ทั้งที่เพลงก็ซ้ำๆกัน จะซื้อมาทำไมไม่รู้ น่าจะเอาไปซื้ออัลบัมเต็มมาฟังจะดีกว่า) พี่ๆ น้าๆ หรือลุงๆ คนไหนเป็นแฟน Kiss ช่วยๆกันหน่อยครับ
บ๊ะ เจ้าชาแมน มาว่าใครเป็นลุง ฟ่ะ
(มีคำเขียนผิดนะ แฮ่ม ยิ้มเท่ห์)

ไปหาชุด Alive! มาฟังเลยครับ

ยังมีความเป็นฮาร์ดร็อคอยู่สูง
(เดาว่า คงมีการอัดทับเพิ่มนะ ยิ้มเท่ห์)
แต่พี่ว่า ก็ไม่ช่วยสักเท่าไหร่

ในขณะที่ชุด AliveII  กลายเป็นซุปเปอร์สตาร์ ป็อบร็อค ไปแล้ว

อ้อ สำหรับ คอเดธ/แบล็ก
ลีลาการแต่งหน้าทาตา นี่วงจูบมรณะ นี่ไม่ใช่ต้นแบบนะครับ
เครดิต ต้องยกให้พ่อ Alice Cooper ตัวจริงเสียงจริง ฉายา THE FATHER OF SHOCK ROCK
งานดนตรี เจ๋งกว่าวง Kiss เยอะ
(แนะนำ School's out ครับ)

(เล่นคอนเสิร์ท ยกกีโยติน มาตัดคอกันเลย)

ส่วนคิส นี่ตอนแรกแต่งหน้า สะเหร่อมากนะ
แต่พอไปดังที่ญี่ปุ่น แล้วคงไปเอาเทคนิคการแต่งหน้า ละครคาบูกิ มากระมัง

คราวนี้ เลยแต่หน้าได้ขั้นเทพ ไปเลย
จึงถูกพวกนอร์ดิค ยืมรูปลักษณ์ ไปต่อยอด

panyarak

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 กันยายน 2009 | 12:57:14 PM »

ขนาดเมืองจีนยังเลียนแบบเลยครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 กันยายน 2009 | 01:06:50 PM »

ขนาดเมืองจีนยังเลียนแบบเลยครับ

ชอบตัว ปีเตอร์ ครับ ฮาจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม

panyarak

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 กันยายน 2009 | 01:11:37 PM »

ลีลาการแต่งหน้าทาตา นี่วงจูบมรณะ นี่ไม่ใช่ต้นแบบนะครับ
เครดิต ต้องยกให้พ่อ Alice Cooper ตัวจริงเสียงจริง ฉายา THE FATHER OF SHOCK ROCK
งานดนตรี เจ๋งกว่าวง Kiss เยอะ
(แนะนำ School's out ครับ)

ในขณะเดียวกัน Arthur Brown จาก The Crazy World of Arthur Brown ก็อ้างว่า Alice Cooper ขโมยไอเดียเขามาครับ

Pong-Wanchai

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 กันยายน 2009 | 07:56:29 PM »

วงนี้มาในปี 1972 ครับ

แต่งหน้าเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยมีใครพูดถึง
ถ้ามีอัลบั้มชุดนี้ ลองฟังเพลง Don't Close Your Mind แล้วจะติดใจ ผมว่าพวกเค้ามีกลิ่นโพรเกรสซีฟนิดๆ ด้วยนะ
เสียงคีย์บอร์ดไพเราะมาก !
Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 กันยายน 2009 | 08:18:13 PM »

วงนี้มาในปี 1972 ครับ

แต่งหน้าเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยมีใครพูดถึง
ถ้ามีอัลบั้มชุดนี้ ลองฟังเพลง Don't Close Your Mind แล้วจะติดใจ ผมว่าพวกเค้ามีกลิ่นโพรเกรสซีฟนิดๆ ด้วยนะ
เสียงคีย์บอร์ดไพเราะมาก !

เขาแต่งหน้ากันแบบนี้ทุกชุดเลยป่ะครับ หรือว่าแต่งแค่ชุดนี้ชุดเดียว
Pong-Wanchai

« ตอบ #10 เมื่อ: 24 กันยายน 2009 | 10:09:39 AM »

เขาแต่งหน้ากันแบบนี้ทุกชุดเลยป่ะครับ หรือว่าแต่งแค่ชุดนี้ชุดเดียว

สมัยนั้นคณะ White Witch แต่งหน้าในคอนเสิร์ตด้วยครับ โดยเฉพาะนักร้องนำ Ron Goedert
แต่ว่าชุดที่สองผมไม่ทราบเพราะหน้าปกไม่มีรูปครับ  ยิ้ม

สำหรับคณะ KISS ผมแนะนำให้ซื้อ DVD ชุด Kissology ทั้งสามชุดมาดู จะได้ความรู้และความมันไปด้วยพร้อมๆ กัน !
TRON

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 กันยายน 2009 | 01:33:11 PM »

Kiss มีข่าวว่าอัลบั้มใหม่จะออกปีหน้าครับ  ยิงฟันยิ้ม
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 24 กันยายน 2009 | 02:19:49 PM »

Kiss มีข่าวว่าอัลบั้มใหม่จะออกปีหน้าครับ  ยิงฟันยิ้ม

ออกตุลานี้แหละครับ (ไฟล์เสียงหลุดออกมาแล้วด้วย)  ยิ้มกว้างๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
จ่าวิส
Fragile

« ตอบ #13 เมื่อ: 24 กันยายน 2009 | 06:00:40 PM »

ผมว่าแฟนเพลงของ Kiss น่าจะเป็นพวกที่บ้าคลั่งแน่นอน เพราะทางวงออกสินค้ามาบ่อยมาก

เรียกว่าไม่ต้องทำเพลงก็สามารถสูบเงินแฟนๆได้ด้วย รองเท้า กระเป๋า ตุ๊กตา หรือแม้แต่ถุงยาง
.. polotoon ..

« ตอบ #14 เมื่อ: 24 กันยายน 2009 | 07:16:18 PM »

ออกตุลานี้แหละครับ (ไฟล์เสียงหลุดออกมาแล้วด้วย)  ยิ้มกว้างๆ

ตอนแรกคิดว่าเป็นอัลบั้มเก่าเสียอีก ก็ปกย้อนยุคซะอย่างนั้น ดูดมาแล้วเจอโพรเท็คอีก เลยลบทิ้งไปแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: [1] 2 3 ... 6
พิมพ์