เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149739 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

23 พฤษภาคม 2024 | 11:15:36 PM
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Cassette Tape  (อ่าน 44976 ครั้ง)
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #30 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2009 | 09:18:07 AM »

เทปเก่าๆพวกนี้อีกหน่อยอาจมีราคานะครับ ผมเคยลงประมูลเทปผีของ Duran Duran ในอีเบย์เมื่อนานมาแล้ว ปรากฏว่าราคาไปจบถึงพันกว่าบาทเลย งงมาก แถมคนซื้อยังบอกห้ามเปลี่ยนกล่องด้วย ปล่อยให้มันดูเก่าๆโทรมๆอย่างนั้นแหละ  ยิ้มกว้างๆ

อ่า...อย่างนี้ผมก็มีหวังรวยซะแล้ว... ยิงฟันยิ้ม
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #31 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2009 | 01:03:09 PM »

เทปเก่าๆพวกนี้อีกหน่อยอาจมีราคานะครับ ผมเคยลงประมูลเทปผีของ Duran Duran ในอีเบย์เมื่อนานมาแล้ว ปรากฏว่าราคาไปจบถึงพันกว่าบาทเลย งงมาก แถมคนซื้อยังบอกห้ามเปลี่ยนกล่องด้วย ปล่อยให้มันดูเก่าๆโทรมๆอย่างนั้นแหละ  ยิ้มกว้างๆ

อ่า...อย่างนี้ผมก็มีหวังรวยซะแล้ว... ยิงฟันยิ้ม
  + 1  ครับ เพราะผมก็มีเยอะเหมือนกัน   ล่าสุด เทปยี่ห้อ 4 แทรค ของ เจเนซีส ชุด ดุ๊ค  เพิ่ง จะเสียไป เสียดายมาก....แงๆ
Nosferatu ZoDD
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #32 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2009 | 03:58:37 PM »

ไว้เอาไปขายมั่งดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #33 เมื่อ: 04 กันยายน 2009 | 08:10:46 AM »

เทปอย่างฮาของ 501
ดูซิดู ทำไปด้าย...

Allen Holdsworth featuring GENESIS
หน้าปก

ด้านใน

ไม่รู้คนทำเทป คิดยังไงแฮะ
แต่ที่แน่ๆ คนซื้อ กำไรเต็มๆ
เจ๋งฮ่ะ  ยิงฟันยิ้ม

.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #34 เมื่อ: 04 กันยายน 2009 | 09:08:38 AM »

ผมมีทุกข์เล็กๆนะครับพี่ เพราะไม่รู้จะจัดเทปม้วนนี้ไปอยู่กับวงไหนดี อยากจะผ่าออกเป็น 2 ม้วนให้ได้เลย ผับแผ่สิ  ยิ้มกว้างๆ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #35 เมื่อ: 04 กันยายน 2009 | 09:31:34 AM »

เทปผีเพลงฝรั่งสมัยแรกๆ ก็เป็นแบบนี้นี่ครับ ใช้เทปมาตรฐานความยาว 1 ชั่วโมง แต่แผ่นเสียงอัลบั้มนึงยาวประมาณ 40 นาที เวลาที่เหลือก็หาเพลงอื่นมาใส่ให้เต็ม บางทีก็เป็นศิลปินเดียวกัน บางทีก็คนละแนวเดียวกันเลย ซึ่งเป็นโอกาสให้ได้ค้นพบวงใหม่ๆ อีกหลายวงดีครับ

TRON

« ตอบ #36 เมื่อ: 04 กันยายน 2009 | 09:44:12 AM »

เทปผีเพลงฝรั่งสมัยแรกๆ ก็เป็นแบบนี้นี่ครับ ใช้เทปมาตรฐานความยาว 1 ชั่วโมง แต่แผ่นเสียงอัลบั้มนึงยาวประมาณ 40 นาที เวลาที่เหลือก็หาเพลงอื่นมาใส่ให้เต็ม บางทีก็เป็นศิลปินเดียวกัน บางทีก็คนละแนวเดียวกันเลย ซึ่งเป็นโอกาสให้ได้ค้นพบวงใหม่ๆ อีกหลายวงดีครับ

+1 สมัยก่อนผมหาซื้อเทปอัลบั้มแรกของ Tears For Fears ต้องอาศัยฟังแค่ 3 เพลงที่แถมมาในเทปวง Kajagoogoo อยู่นานครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #37 เมื่อ: 04 กันยายน 2009 | 01:13:17 PM »

+1 สมัยก่อนผมหาซื้อเทปอัลบั้มแรกของ Tears For Fears ต้องอาศัยฟังแค่ 3 เพลงที่แถมมาในเทปวง Kajagoogoo อยู่นานครับ

จริงครับพี่ตั๊ม ถึงขนาดกรอไปฟังเพลงแถม ที่ท้ายม้วนก็มี
อย่าง MECO เพลง Battle In The Snow อยู่ที่ท้ายม้วนของScorpion

ยังตามหาเพลงของ

panyarak

« ตอบ #38 เมื่อ: 04 กันยายน 2009 | 01:20:18 PM »

หลายสิบปีก่อน เคยซื้อเทปจากร้านแผ่นเสียงที่อยู่ด้านหน้าโรงแรมอินทราที่ไม่ใช่ร้าน Musicland (4 Track) ในปัจจุบัน มีอยู่ม้วนนึงเป็นอัลบั้มของ Yes มีเพลงแถมตอนท้ายที่ฟังแล้วประทับใจกว่าอัลบั้มของ Yes (จำชื่อชุดไม่ได้แล้ว) อีก นักร้องเป็น Jon Anderson แน่นอน อยากฟังอัลบั้มเต็มๆ ถามคนขาย เขาก็ไม่สามารถให้คำตอบได้ว่า อัดมาจากชุดไหนของ Yes ไล่ดูชื่อเพลงก็ไม่ตรงกับเพลงใดๆ ของ Yes เลย เวลาผ่านไปตั้งนานกว่าจะค้นพบว่า เพลงเหล่านั้นมาจากอัลบั้ม Olias of Sunhillow ของ Jon Anderson

« ตอบ #39 เมื่อ: 04 กันยายน 2009 | 01:36:54 PM »

ผมว่า ก็มีทั้งข้อดีและข้อด้อยครับ เคยเจอบางม้วน ควรจะเป็นเพลงจบที่สวยงามประทับใจ กลับมีเพลงอะไรมาป่วนอารมณ์ต่อก็มีครับ  ยิ้มกว้างๆ

newbie66
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #40 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:53:38 PM »

ขออนุญาตลงในกระทู้นี้แล้วกันครับ พอดีไม่อยากไปเปิดกระทู้ใหม่เพราะของยังไม่เยอะพอ  ยิ้มกว้างๆ และหาที่ลงกระทู้อื่นไม่เจอครับ ยิงฟันยิ้ม

เป็นเทปของวงแจ๊สนาม Infinity ซึ่งเป็นวงที่ผมชอบมากทีเดียว เก็บได้เกือบครบแล้วครับ ขาดชุด
1.มณีนุชกับอินฟินิตี้ 2. ชุดที่ร้องเพลงสุนทราภรณ์  ครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #41 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2010 | 04:22:26 PM »

บางม้วน บางชุด ผมยังไม่เคยฟังเลยครับ ฝีมือยังเยี่ยมอยู่เหมือนเดิมไหมครับ  ยิ้ม

newbie66
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #42 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2010 | 07:25:08 PM »

แน่นอนครับ โดยส่วนตัวผมจะชอบอัลบั้ม four colors (ปกสีม่วง) มากที่สุด เพราะเพลงในชุดนี้จะเน้นการผสมผสานระหว่างแจ๊ส ติดกรู๊ฟฟังค์ กับเพลงไทยเดิมหรือที่เรียกว่าไทยประยุกต์ ออกแนวร่วมสมัย และโดยส่วนตัวผมชอบฟังเพลงไทยประยุกต์ด้วย เลยเข้าทางครับ ส่วนใหญ่จะเป็นเพลงที่แต่งใหม่เลย จะมีเพลงไทยเดิมเก่าๆอยู่ด้วย เช่น สร้อยแสงแดง  อัลบั้มชุดนี้แสดงถึงวัฒนธรรมของไทยได้อย่างชัดเจนครับ ควรแก่การหามาฟัง  สำหรับชุดเก่าๆ ผมจะชอบชุด now & then มากที่สุด ตอนนั้นไลน์อัฟกำลังลงตัวมาก ชอบเพลง เหมือนเป็นคนอื่น ของธงไชย แมคอินไตย์ มากที่สุด  คือเอามาทำเป็นบรรเลงในแบบแจ๊ส  คุณเทวัญเป่าแวกได้หวานหยดย้อยทีเดียว และมีหลายๆเพลงที่โชว์ฝีมือกันให้เห็น เช่น my experience ครับ ชุดอื่นๆก็ดีหมดครับ แต่จะประทับใจสองอัลบั้มที่กล่าวมามากกว่าชุดอื่น  เสียดายที่น่าจะมีการรีริลิสเป็น CD ครับ เพราะใน format เทปมีโอกาสเสียง่ายครับ และอยากให้งานดีๆเหล่านี้ได้เผยแพร่ให้กับคนยุคหลังๆฟังบ้าง มันมีอะไรที่น่าสนใจอยู่พอสมควรเลยครับ  ยิ้ม
Rock Borarn
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #43 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2010 | 07:11:24 PM »

เดี๋ยวต้องไปหาเวลาเปิดโกดัง..ถ่ายรูปมาโชว์สมาชิกบ้างแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
lunar
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #44 เมื่อ: 09 มีนาคม 2010 | 07:54:30 PM »

เป็นเทปของวงแจ๊สนาม Infinity ซึ่งเป็นวงที่ผมชอบมากทีเดียว เก็บได้เกือบครบแล้วครับ ขาดชุด
1.มณีนุชกับอินฟินิตี้ 2. ชุดที่ร้องเพลงสุนทราภรณ์  ครับ

ว่าเเลวก็คิดถึงวงบอยไทยขึ้นมาตะหงิดๆ เพลงไทยเดิมผสมกลิ่นบอสซาโนว่าอย่างอร่อยในค้างคาวกินกล้วย
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
พิมพ์