เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

06 พฤษภาคม 2024 | 09:18:53 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wall10 อัลบั้มที่ทรงอิทธิพลกับชีวิต, ผูกพัน และหลงรักที่สุดในโลกใบนี้ของคุณ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 10 อัลบั้มที่ทรงอิทธิพลกับชีวิต, ผูกพัน และหลงรักที่สุดในโลกใบนี้ของคุณ  (อ่าน 102274 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #45 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009 | 07:36:35 AM »

ผมเองก็ชื่นชอบเสียงกลองของ Simon Phillip ทั้งใน Discovery และ Crises ว่าแล้วแนะนำหาอัลบั้ม The Buffalo Skinners ของ Big Country มาฟังดูนะครับ Simon Phillip เป็นมือปืนรับจ้างที่ตีแนวร๊อคได้มันมาก (พอดีผมไม่ได้ฟัง Toto เสียเท่าไหร่)
horizoner
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #46 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009 | 09:06:51 PM »

ผมเองก็ชื่นชอบเสียงกลองของ Simon Phillip ทั้งใน Discovery และ Crises ว่าแล้วแนะนำหาอัลบั้ม The Buffalo Skinners ของ Big Country มาฟังดูนะครับ Simon Phillip เป็นมือปืนรับจ้างที่ตีแนวร๊อคได้มันมาก (พอดีผมไม่ได้ฟัง Toto เสียเท่าไหร่)

ขอบคุณที่แนะนำครับ เดี๋ยวผมลองไปหามาฟัง

ตอนที่ Simon มา drum clinic ที่ AUA เมื่อซัก 4 ปีก่อน คุณ Tron ได้ไปดูมั๊ยครับ
TRON

« ตอบ #47 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009 | 09:49:39 PM »

ขอบคุณที่แนะนำครับ เดี๋ยวผมลองไปหามาฟัง

ตอนที่ Simon มา drum clinic ที่ AUA เมื่อซัก 4 ปีก่อน คุณ Tron ได้ไปดูมั๊ยครับ

ไม่ได้ไปครับ แต่พี่ชายผมเคยไปเจอ Simon Philip กับ Steve Lukerther ตอน Toto มาเล่นเมืองไทย เลยให้ Simon เซ็นชื่อในแผ่นเสียง Discovery เพราะมีรูปเขาอยู่เล็กๆในแผ่นเสียง โดยที่ Simon ไม่ยักรู้มาก่อนด้วยว่า Mike Oldfield ใส่รูปเขาไว้ข้างในด้วย  ยิ้มกว้างๆ
no7
Fragile

« ตอบ #48 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2009 | 11:53:59 PM »

ไม่ได้ไปครับ แต่พี่ชายผมเคยไปเจอ Simon Philip กับ Steve Lukerther ตอน Toto มาเล่นเมืองไทย เลยให้ Simon เซ็นชื่อในแผ่นเสียง Discovery เพราะมีรูปเขาอยู่เล็กๆในแผ่นเสียง โดยที่ Simon ไม่ยักรู้มาก่อนด้วยว่า Mike Oldfield ใส่รูปเขาไว้ข้างในด้วย  ยิ้มกว้างๆ

ผมมีแผ่น Crises พร้อมลายเซ็น Simon

Pete
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #49 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2009 | 10:40:06 AM »

1. Love me love my life - Moderndog
2. Wish you were here - Pink Floyd
3. War - U2
4. Pablo Honey - Radiohead
5. Zero - Pru
6. Loveless  - My Bloody Valentine
7. What ever people say I am, That's what I'm not - Arctic Monkeys
8. In your honor - Foo Fighters
9. Unknown Pleasures - Joy division
10. A Rush of blood to the head - Coldplay

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #50 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2009 | 02:31:46 PM »

ของผมต้องชุดนี้เลยครับ...
ไม่ใช่เพราะความที่เป็น VDGG หรือตัว album ของมันเอง..แต่เพราะรูปแบบ mini lp cd ต่างหากครับ
แผ่นนี้เป็นแผ่น mini lp แผ่นแรกที่ผมได้มา (ซื้อมาจากคุณ panyarak ผ่านเพื่อนของผมโดยบังเอิญอีกทีครับ ตอนนั้นยังไม่เคยพบคุณ panyarak เลย  ยิ้มกว้างๆ)
ได้เห็นแล้วต้องบอกว่าชอบทันที่เลยครับ ด้วยความสวยงามของ packaging และความปราณีตของมัน

แต่หารู้ไม่ว่าแผ่นพวกนี้มันมีเชื่อไวรัส ที่ไม่ใช่ H1N1 แต่เป็นจำพวก HDCD,HD2K,SHM.....ติดมาด้วย
ใครที่ติดเขื้อเข้าไปจะต้องมีอาการ กระเป๋าแฟบ...แฟนบ่น..ส่งพัสดุไปบ้านเพื่อน...เสียภาษีนำเข้า..โอยยย..ฯลฯ
และอาจลุกลามเลยเถิดขึ้นไปอีก จนต้องซื้อกล่องมาใส่ (หรือไม่ก็ทำเองซะ  ยิงฟันยิ้ม) เป็นเรื่องเป็นราวจนหยุดไม่ได้... ตกใจ
แต่อาการเหล่านี้จะหายไปเองครับ เมื่องบมันหมด... ฮืม

ขอขอบคุณ คุณ panyarak มา ณ.ที่นี้ด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม

.. polotoon ..

« ตอบ #51 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2009 | 02:44:23 PM »

ไม่ใช่เพราะความที่เป็น VDGG หรือตัว album ของมันเอง..แต่เพราะรูปแบบ mini lp cd ต่างหากครับ
แผ่นนี้เป็นแผ่น mini lp แผ่นแรกที่ผมได้มา (ซื้อมาจากคุณ panyarak ผ่านเพื่อนของผมโดยบังเอิญอีกทีครับ ตอนนั้นยังไม่เคยพบคุณ panyarak เลย  ยิ้มกว้างๆ)
ได้เห็นแล้วต้องบอกว่าชอบทันที่เลยครับ ด้วยความสวยงามของ packaging และความปราณีตของมัน

แต่หารู้ไม่ว่าแผ่นพวกนี้มันมีเชื่อไวรัส ที่ไม่ใช่ H1N1 แต่เป็นจำพวก HDCD,HD2K,SHM.....ติดมาด้วย
ใครที่ติดเขื้อเข้าไปจะต้องมีอาการ กระเป๋าแฟบ...แฟนบ่น..ส่งพัสดุไปบ้านเพื่อน...เสียภาษีนำเข้า..โอยยย..ฯลฯ
และอาจลุกลามเลยเถิดขึ้นไปอีก จนต้องซื้อกล่องมาใส่ (หรือไม่ก็ทำเองซะ  ยิงฟันยิ้ม) เป็นเรื่องเป็นราวจนหยุดไม่ได้... ตกใจ
แต่อาการเหล่านี้จะหายไปเองครับ เมื่องบมันหมด... ฮืม

ขอขอบคุณ คุณ panyarak มา ณ.ที่นี้ด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ผมก็เริ่มติดเชื้อจาก Uriah Heep ของพี่ตั๊มเหมือนกัน แต่ปัจจุบันรักษาหายแล้วครับ ด้วยการใช้เชื้ออื่นที่แรงกว่ามาปราบครับพี่ แต่ถึงอย่างไรก็ขอบคุณพี่ตั๊มมากที่ช่วยเสริมภูมิปัญญาและภูมิคุ้มกันขึ้นอีกมากครับ  ยิ้มกว้างๆ

panyarak

« ตอบ #52 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2009 | 03:23:41 PM »

เพื่อนคุณ Arnold ที่ผมเจอที่จตุจักร เข้ามาเล่นในเว็ปนี้ด้วยรึเปล่าครับ

Oxygene

« ตอบ #53 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009 | 05:11:27 AM »

เพื่อนคุณ Arnold ที่ผมเจอที่จตุจักร เข้ามาเล่นในเว็ปนี้ด้วยรึเปล่าครับ

ยังไม่ได้เขามาเล่นเลยครับ ชวนไปหลายครั้งแล้ว เขาไม่ค่อยมีเวลาสักเท่าไหร่
ส่วนใหญ่เขาจะถนัด Blue,Southern Rock ครับ
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #54 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009 | 08:42:07 AM »

ยังไม่ได้เขามาเล่นเลยครับ ชวนไปหลายครั้งแล้ว เขาไม่ค่อยมีเวลาสักเท่าไหร่
ส่วนใหญ่เขาจะถนัด Blue,Southern Rock ครับ

ชวนมาเล่นเลยครับ ผมจะได้มีเพื่อนคุยเรื่อง Clapton, Allman ฯลฯ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
Oxygene

« ตอบ #55 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2009 | 11:13:31 AM »

ชวนมาเล่นเลยครับ ผมจะได้มีเพื่อนคุยเรื่อง Clapton, Allman ฯลฯ

ไว้จะไปชวนอีกทีครับ ถ้ามาคงคุยกับน้องAFM ได้สนุกแน่ เพราะดูท่าจะเป็นคอเดียวกันเลย
เล่นกีต้าร์เหมือนกัน ชอบ Eric Clapton,Cream..Lynyard,..Allman แล้วก็ Gilmour ด้วย
โดยเฉพาะ Allman นี่ สมัยที่เรียนอยู่เมื่อ 20-30 ปีที่แล้ว
เขาเคยลงทุนทุบกระปุกซื้อตั๋วเครื่องบิน เดินทางจากเมืองไทยไปถึง US เพื่อไปดูู Concert Allman โดยเฉพาะ  ขยิบตา
Metallica
*

« ตอบ #56 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009 | 11:32:07 PM »

1. Metallica - Black Album
2. Metallica - And Justice For All
3. Dream Theater - 2005 Dark Side Of The Moon
4. Sonata Arctica - Ecliptica
5. Steve Vai - Mystery Tracks Archives, Vol. 3
6. Shadow Gallery - Carved In Stone 1997
7. DragonForce - Inhuman Rampage 2005
8. John Norum - Total Control (1987)
9. Dokken - The Very Best Of Dokken (1999)
10.  ไตรภาค - The Olarn Project , The Rain , มาโนช พุฒตาล.

ปล. ไม่รู้ว่าถ้าวงเดียวกันแต่คนคละอัลบั้มจะนับรวมกันไหมคะ เลยใส่แบบนี้ไปก่อน อิอิ ก็อีกเช่นเคยค่ะบางวงก็เหมือนนอกคอกอีกตามเคยว่าไม่ได้อยู่ในกลุ่ม โปรเกรสซีฟ ขอบคุณเว็ปนี้นะคะทำให้ได้รู้เรื่องราวเกี่ยวกับแนวเพลงและอะไรใหม่ๆอีกเยอะมากๆๆ และก็ขอบคุณ คุณเหน่งหรือเหม่งนะจำไม่ได้แฮะ โทษทีค่ะ ได้ความรู้เยอะมากจากบล็อคคุณ น่านับถือมากๆเป็นคนที่ฟังเพลงและรู้รายละเอียดเยอะมากๆค่ะ น่านับถือๆค่ืะ  ยิ้ม
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #57 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009 | 08:02:00 AM »

อ้างถึง
ปล. ไม่รู้ว่าถ้าวงเดียวกันแต่คนคละอัลบั้มจะนับรวมกันไหมคะ เลยใส่แบบนี้ไปก่อน อิอิ ก็อีกเช่นเคยค่ะบางวงก็เหมือนนอกคอกอีกตามเคยว่าไม่ได้อยู่ในกลุ่ม โปรเกรสซีฟ ขอบคุณเว็ปนี้นะคะทำให้ได้รู้เรื่องราวเกี่ยวกับแนวเพลงและอะไรใหม่ๆอีกเยอะ มากๆๆ และก็ขอบคุณ คุณเหน่งหรือเหม่งนะจำไม่ได้แฮะ โทษทีค่ะ ได้ความรู้เยอะมากจากบล็อคคุณ น่านับถือมากๆเป็นคนที่ฟังเพลงและรู้รายละเอียดเยอะมากๆค่ะ น่านับถือๆค่ืะ

จริงๆคนที่เป็นเจ้าของบล๊อก Rebirthera คือพี่ -Wisss- ที่เล่นบอร์ดนี้เช่นกันครับ ผมแค่ไปแจมๆเล็กๆน้อยๆเท่านั้นเอง  ยิ้มกว้างๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Metallica
*

« ตอบ #58 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009 | 09:24:46 AM »

อ้างถึง
ปล. ไม่รู้ว่าถ้าวงเดียวกันแต่คนคละอัลบั้มจะนับรวมกันไหมคะ เลยใส่แบบนี้ไปก่อน อิอิ ก็อีกเช่นเคยค่ะบางวงก็เหมือนนอกคอกอีกตามเคยว่าไม่ได้อยู่ในกลุ่ม โปรเกรสซีฟ ขอบคุณเว็ปนี้นะคะทำให้ได้รู้เรื่องราวเกี่ยวกับแนวเพลงและอะไรใหม่ๆอีกเยอะ มากๆๆ และก็ขอบคุณ คุณเหน่งหรือเหม่งนะจำไม่ได้แฮะ โทษทีค่ะ ได้ความรู้เยอะมากจากบล็อคคุณ น่านับถือมากๆเป็นคนที่ฟังเพลงและรู้รายละเอียดเยอะมากๆค่ะ น่านับถือๆค่ืะ

จริงๆคนที่เป็นเจ้าของบล๊อก Rebirthera คือพี่ -Wisss- ที่เล่นบอร์ดนี้เช่นกันครับ ผมแค่ไปแจมๆเล็กๆน้อยๆเท่านั้นเอง  ยิ้มกว้างๆ

....แหะๆ แต่ก็มีความร้เรื่องเพลงมากอยู่ดีล่ะคะ สังเกตุจากกระทู้ต่างๆหรือการพูดคุยในเรือ่งเพลง ขออนุญาติพี่ -Wisss- ตรงนี้เลยดีกว่าค่ะไว้จะขอไป copy ความรู้ดีๆในบล็อคนะคะ  อายจัง  ยิ้ม จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน 2009 | 11:22:42 AM โดย Metallica » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #59 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2009 | 10:05:31 AM »

ปล. ไม่รู้ว่าถ้าวงเดียวกันแต่คนคละอัลบั้มจะนับรวมกันไหมคะ เลยใส่แบบนี้ไปก่อน อิอิ ก็อีกเช่นเคยค่ะบางวงก็เหมือนนอกคอกอีกตามเคยว่าไม่ได้อยู่ในกลุ่ม โปรเกรสซีฟ ขอบคุณเว็ปนี้นะคะทำให้ได้รู้เรื่องราวเกี่ยวกับแนวเพลงและอะไรใหม่ๆอีกเยอะมากๆๆ และก็ขอบคุณ คุณเหน่งหรือเหม่งนะจำไม่ได้แฮะ โทษทีค่ะ ได้ความรู้เยอะมากจากบล็อคคุณ น่านับถือมากๆเป็นคนที่ฟังเพลงและรู้รายละเอียดเยอะมากๆค่ะ น่านับถือๆค่ืะ  ยิ้ม

คุณ Mettalica ไม่ต้องตะขิดตะขวงใจอีกต่อไปเถิดนะครับ ถึงจะไม่ได้ชอบ Prog เป็นหลัก แต่ชอบดนตรี และชอบ Prog อยู่นิดก็เพียงพอแล้วล่ะครับ เข้ามาคุยได้สบายๆเลยครับ ทุกคนยินดีต้อนรับอยู่แล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
พิมพ์