เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

21 พฤษภาคม 2024 | 11:26:13 PM
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: LED ZEPPELIN BOOTLEGS !!!  (อ่าน 39374 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009 | 09:00:20 PM »

Live in Canada 1971

สอยมาตอนกองอยู่ในกระบะครับ
สุ้มเสียงหายห่วงครับ

คือ ห่วงหลุด หายหมด

Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #16 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009 | 09:19:39 PM »

Live in Canada 1971

สอยมาตอนกองอยู่ในกระบะครับ
สุ้มเสียงหายห่วงครับ

คือ ห่วงหลุด หายหมด

อ้า...ขุมทองอยู่นี่เอง ยิ่งกว่า แมคแคนน่าซะอีก !!

ผมก็มีซีดีชุดนี้ครับ เสียงมันค่อนข้างไม่ดีก็เลยผ่านไปก่อน แล้วอีกอย่างนึงก็คือ...
แผ่นของผมหน้าปกมันหายไปครับ :-(

ค้นดูใน net มันมีแต่รุ่นใหม่ ซึ่งมีคำว่า Unauthorised มาปาดเฉียงทับ artwork ทั้งหน้าปกหลังปกดูให้รกลูกกะตาเล่นๆ

ท่านผีช่วย ถ่ายเอกสารสีกางหน้าปกทั้งหมดให้ผมหน่อยนะครับ
แล้วถ้าเจอกันก็อยากจะรบกวนให้นำติดตัวมาด้วยได้มั้ยครับ ?
...อยากได้จริงๆ ง่ะ

มีเรื่องอยากถาม ท่านผี อีกนิดนึงครับว่า ผมส่องดูแผ่นของผมแล้วมันเป็นแผ่นทองอ่อนๆ
แล้วของ ท่านผี ล่ะครับ เหมือนกันหรือเปล่า ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม 2009 | 09:32:52 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2009 | 09:31:41 AM »

ยินดีครับพี่ ยิงฟันยิ้ม
ส่วนเรื่องสีทอง-สีเงิน
เดี๋ยวกลับบ้าน ไปเช็คให้นะครับผม

« ตอบ #18 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2009 | 10:04:11 AM »

ยินดีครับพี่ ยิงฟันยิ้ม
ส่วนเรื่องสีทอง-สีเงิน
เดี๋ยวกลับบ้าน ไปเช็คให้นะครับผม

รบกวน Xerox เฉพาะปกหน้านะครับ แต่ถ่ายให้มันเหมือนต้นฉบับเลยนะครับ
ส่วนปกหลังที่มี Bar Code นั้น ผมมีอยู่แล้วกับ case ของมันเอง 
ขอบคุณล่วงหน้าจริงๆ ครับ :-)

« ตอบ #19 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2009 | 11:02:14 AM »

ใครที่ยังมีเทปบู้ทเล็คยี่ห้อ 501 ของคณะ Led Zeppelin เก็บเอาไว้...ถ้ามีเวลาก็ถ่ายรูปนำมาลงในกระทู้นี้ได้เลยครับ

แล้วผมจะเปิดเผยให้ดูพร้อมรูปว่าเทปของคุณนั้นมันมีที่มาที่ไปอย่างไร รวมทั้งลงภาพหน้าปกต้นฉบับด้วยว่ารูปร่าง
หน้าตามันเหมือนกันหรือเปล่า

ผมว่านี่น่าจะเป็นกิจกรรมยามว่าง ย้อนอดีตที่น่าจะเพลิดเพลินไปอีกแบบนึงนะครับ

(วันนี้ผมเพิ่งเพิ่มเติมข้อมูลที่ได้เขียนไปแล้ว ใครเคยอ่านมาแล้วก็น่าจะย้อนไปอ่านอีกครั้งนะครับ).
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #20 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2009 | 11:49:33 AM »

ใครที่ยังมีเทปบู้ทเล็คยี่ห้อ 501 ของคณะ Led Zeppelin เก็บเอาไว้...ถ้ามีเวลาก็ถ่ายรูปนำมาลงในกระทู้นี้ได้เลยครับ

แล้วผมจะเปิดเผยให้ดูพร้อมรูปว่าเทปของคุณนั้นมันมีที่มาที่ไปอย่างไร รวมทั้งลงภาพหน้าปกต้นฉบับด้วยว่ารูปร่าง
หน้าตามันเหมือนกันหรือเปล่า

ผมว่านี่น่าจะเป็นกิจกรรมยามว่าง ย้อนอดีตที่น่าจะเพลิดเพลินไปอีกแบบนึงนะครับ

(วันนี้ผมเพิ่งเพิ่มเติมข้อมูลที่ได้เขียนไปแล้ว ใครเคยอ่านมาแล้วก็น่าจะย้อนไปอ่านอีกครั้งนะครับ).

ผมมีอยู่ชุดเดียวครับ เคยลงไปทีนึงแล้วในกระทู้ Grandmother ship ขอเอามาลงอีกที่ครับ
คุณโป่งช่วยเฉลยที่ครับ ว่ามาจาก LP ชุดไหนครับ  ยิ้มกว้างๆ

Led Zeppelin/Live in Copenhagen 1971
30 Sep 1989

Live in Copenhagen July 21 1971

« ตอบ #21 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2009 | 09:18:54 PM »

วันจันทร์ที่ 31 สิงหาคม 2552 นี้ ผมจะกลับมาพร้อมกับแผ่นต้นฉบับเทป 501 ม้วนนี้นะครับ.

« ตอบ #22 เมื่อ: 02 กันยายน 2009 | 11:37:32 PM »

คุณโป่งช่วยเฉลยที่ครับ ว่ามาจาก LP ชุดไหนครับ  ยิ้มกว้างๆ

Led Zeppelin/Live in Copenhagen 1971
30 Sep 1989

Live in Copenhagen July 21 1971

คุณ Arnold Layne อยากให้เฉลยว่าเทป 501 ของคณะ Led Zeppelin ชุดนี้มาจาก LP ชุดไหน...จัดให้เลยครับ !!!

เริ่มต้นจากหน้าปกก่อนที่นำภาพมาจากแผ่นเสียง bootleg ขนาด 10" ของคณะ Led Zeppelin ในชื่อเดียวกันของสังกัด
Rock Solid Records (USA)

เนื่องจากว่าเจ้าของเทปต้องการปกเทปที่ผ่านการออกแบบมาอย่างดีเพื่อให้ดูสมกับคุณค่าของยี่ห้อ 501 ก็เลยนำรูปจาก
หน้าปกแผ่นเสียงบู้ทเล็คที่ดูเข้าท่ามาใช้ซะเลย รวมทั้งรายละเอียดของคอนเสิร์ตที่พิมพ์อยู่บนหลังปกด้วย

แต่ปรากฏว่า "เนื้อใน" กลับเอาผลงาน Radio Show 2LP's มาเป็นต้นฉบับแทนครับ

(นี่คือภาพสแกนของ vinyl พร้อม label)

ดังที่จะเห็นได้จากรูป...
แผ่นเสียงที่ผลิตเป็นรายการส่งให้กับสถานีวิทยุนั้นส่วนมากจะไม่มีหน้าปก

และนี่คือเหตุผลที่ทำไมเทป 501 ถึงได้ออกแบบปกชุดนี้เอง !!!

(Cue Sheet มีเอาไว้ไห้ดีเจดูรายละเอียดเวลาของรายการ)

สำหรับอัลบั้มชุดนี้นั้นเป็นแผ่นเสียง 2 แผ่นของรายการ In Concert ซึ่งผลิตโดยบริษัท Westwood One Radio Networks 
(โชว์นัมเบอร์ IC 86-07 ) กำหนดการกระจายเสียงออกอากาศทางสถานีวิทยุในเครือข่ายเมื่อวันที่ 14 เมษายน ปี 1986
เฉพาะประเทศสหรัฐอเมริกาประเทศเดียว หลังจากนี้แล้ว ออกอากาศซ้ำประมาณปีละครั้งมาจนถึงทุกวันนี้

ความยาวของรายการก็ประมาณชั่วโมงครึ่ง แต่ว่าในเทป 501 ม้วนนี้คัดเลือกเพลงมาให้พอดีกับเทปม้วนเดียวเท่านั้น
ส่วนตัวผมเองก็ไม่ทราบว่าทำไมถึงไม่ผลิตเทปออกมา 2 ม้วนเหมือนที่เคยทำแทบทุกชุด

ตามความคิดของผมน่าจะเป็นเพราะว่าอัลบั้มเทปคู่ของคณะ Led Zeppelin 2-3 ชุด ที่ออกขายก่อนหน้านี้คงไม่ค่อยประสบ
ความสำเร็จเท่าที่ควร (อันมีผลมาจากเสียงที่ไม่ดีด้วย) ครั้นพอได้แผ่น Radio Show ที่มีคุณภาพเสียงไร้ที่ติก็เลยตัดสินใจ
ลองดูอีกสักครั้ง เพื่อเอาใจแฟนๆ ของวงดนตรี Hard Rock ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของโลกคณะนี้

อีกอย่างที่ไม่ต้องคิดก็สามารถฟันธงได้เลยว่า ข้อมูลรายละเอียดของคอนเสิร์ตมันต้อง "บิดพริ้ว" และ "ผิด" อย่างมหันต์
เพราะว่าดันลอกมาจากหลังปกแผ่นเสียง 10" (red vinyl) เฉยๆ ซะยังงั้นแหละ ราวกับว่า คนออกแบบปก กับ คนอัดเทป
ที่ทำ master นั้นเป็นคนละคนเลย (ตามความจริงแล้วเป็นคนเดียวกัน หรือไม่ก็จงใจทำแบบนี้)

...เรียกว่า ต่างคนต่างทำอาจไม่มีการนัดแนะอะไรกันไว้ก่อนว่าจะเอาแผ่นเสียงต้นฉบับชุดไหนมาอัดกันแน่ ?!?!?!

นี่คือข้อเท็จจริงของผลงานประเถทบู้ทเล็คบางเสี้ยวที่มักจะเป็นอย่างนี้ คือว่า ตีพิมพ์ข้อมูลบนปกมั่วกันไปหมด

ความจริงแล้วข้อมูลที่ถูกต้อง เป็นอย่างนี้ครับ...
เพลงทั้งหมด 7 เพลงไม่ได้เป็นการแสดงสดที่เมือง โคเปนเฮเกน แต่เป็นกรุง London ในสหราชอาณาจักรอังกฤษ ที่
Playhouse Theatre (เพลง 1-2) กับ Paris Theatre (เพลง 3-7) เมื่อวันที่ 27 มิถุนายน ปี 1969 กับ 1 เมษายน ปี
1971 ตามลำดับ และเป็นลิขสิทธิ์ของ BBC เค้า

ถ้าใครมี CD ชุด BBC Sessions อาจจะลองเปิดฟังเทียบดูได้ ซึ่งทุกเพลงก็มีอยู่ในอัลบั้มคู่บันทึกการแสดงสดชุดนี้แล้ว
เช่นกัน ซึ่งก็เป็นเวอร์ชั่นเดียวกันด้วยครับ

มาถึงปัจจจุบัน บู้ทเล็คชุดนี้กลับมาเกิดใหม่ได้ เพราะว่ามีทาง upgrade คุณถาพเสียงถึงระดับ 100% เต็ม...

แค่เปิดฟังอัลบั้มชุด BBC Sessions ในขณะเดียวกันก็นึกถึงหน้าปกเทป 501 ไปด้วย
...ทำแบบนี้สามารถมีความสุขกับเสียงเพลงย้อนอดีตได้แล้วครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กันยายน 2009 | 06:40:12 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #23 เมื่อ: 03 กันยายน 2009 | 11:27:15 AM »

นอกจากเทป 501 ชุด Led Zeppelin นี้แล้ว
เท่าที่ผมจำได้ 501 ยังมี bootleg series ของทางคณะออกมาอีกถึง 2 ชุด (6 ม้วน) ด้วยกัน คือ...

Led Zeppelin Reunion Live 1988 Part 1 & 2 (2 ม้วน) และ...
On The Road Part 1 - 4  (4 ม้วน)
(บางทีอาจจะมีมากกว่า 2 ชุดนี้ก็ได้)

แล้วก็น่าจะมีผลงานในนาม Solo Tour ของ Jimmy Page หรือว่า Robert Plant อีก (หรือเปล่า ?)

ยังงัยๆ ถ้าใครมีเทปดังกล่าวก็ช่วยถ่ายรูปมาลงที่กระทู้นี้หน่อยนะครับ แล้วผมจะนำแผ่นเสียงต้นฉบับมาให้ดูกันอีก.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กันยายน 2009 | 10:04:04 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #24 เมื่อ: 03 กันยายน 2009 | 03:18:44 PM »

ผมได้นำภาพหน้าปกแผ่นเสียงต้นฉบับของเทป 501 Bootleg Series ทั้งหมด 4 ม้วนชุด On The Road จากคณะ Led Zeppelin
มาลงให้ดูเพลินๆ ตาครับ

ทั้งสามชุดเป็นอัลบั้มคู่เรียงตามลำดับได้ดังนี้...
เริ่มต้นด้วย Platinum แล้วก็ต่อด้วย Moonlight สุดท้ายคือ Dinosaur

มันเป็นความกล้าหาญชาญชัยมากที่ 501 สามารถออกเทปของคณะ Led Zeppelin มาขายเป็น collection เดียวถึง 4 ม้วนพร้อมๆ กัน
และผมคิดว่า มีน้อยคนที่จะเก็บสะสมผลงานชุดนี้เอาไว้ครบทุกตลับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กันยายน 2009 | 05:46:45 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #25 เมื่อ: 04 กันยายน 2009 | 05:19:40 AM »

สำหรับเทป 501 ชุด Reunion Live 1988 นั้นมาจากแผ่นเสียงอัลบั้มคู่ชุด After The Crash Volume 2

แผ่นเสียงต้นฉบับทั้ง 2 แผ่นมีหน้าปกที่ "ยับเยิน" เสียแล้ว เพราะว่ามีเทปปิดรอบๆ ขอบทั้งสามด้าน เนื่องจากมันโดนกางออก
ตอนอยู่โรงพิมพ์เพื่อถ่ายรูปทำเพลตสี ครั้นพอได้คืนกลับมาก็มีสภาพอย่างที่เห็นนี่แหละครับ

ผมไม่ทราบว่าคอนเสิร์ตในอัลบั้มคู่ชุด After The Crash Volume 1 ซึ่งเป็นการแสดงสดของ Robert Plant ในฐานะศิลปิน
เดี่ยว (ปี 1988) นั้น มีเทป 501 ออกมาด้วยหรือเปล่า ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กันยายน 2009 | 12:52:34 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #26 เมื่อ: 08 กันยายน 2009 | 05:40:43 PM »

วันนี้ได้ไปแวะร้าน Musicland มาแล้วก็ขอยืมหน้าปกเทป 501 ที่คุณเหน่งเคยเก็บไว้มาดูเพื่อย้อนความจำเล่นๆ
...ผมเลยจะทะยอยสแกนรูปมาให้คนที่เข้ามาที่กระทู้นี้ได้ดูกันไปด้วยนะครับ

น่าเสียดายที่อีกพับนึงของปกมันโดนกาวติดเอาไว้ ผมไม่กล้าแกะครับ กลัวปกมันขาด เพราะฉะนั้นมันก็เลยมีเฉพาะ
รายละเอียดของเพลงกับด้านหน้าเท่านั้น พับในของปกทั้งหมดไม่สามารถนำมาโชว์ได้

โปรดทราบโดยทั่วกันว่า กระทู้นี้จะโชว์เฉพาะเครือข่ายของวงเรือเหาะว่องเวหาเท่านั้นนะครับ ถ้าเป็นวงอื่นต้องเข้าไปดูใน
กระทู้ของคุณ Arnold Layne ชื่อว่า "Unmasked : The Bootlegs of 501" ที่ห้อง Treasure Boxes
หรือว่า เฉพาะวง Pink Floyd ก็ห้องเดียวกัน แต่กระทู้ชื่อว่า "Pink Floyd Bootleg Series(Cassette)"

และนี่คือภาพหน้าปกของคณะ Led Zeppelin ที่ผมเอ่ยถึง...ครบถ้วนทั้ง 4 ชุด ไม่ขาดไม่เกิน

ใครใจป้ำควักเงินซื้อมาหมด 4 ตลับก็ช่วยนำมา กางโชว์ ให้ชมกันเต็มๆ เป็นบุญตาหน่อย !!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กันยายน 2009 | 06:04:25 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #27 เมื่อ: 09 กันยายน 2009 | 05:41:10 PM »

ในที่สุดก็มีจริงๆ
...เทปสมัย Outrider Tour ของ Jimmy Page เมื่อครั้งยังเป็นศิลปินเดี่ยว

วันหลังจะกลับมาเล่าต่อครับ.

« ตอบ #28 เมื่อ: 13 กันยายน 2009 | 11:42:09 AM »

วันนี้ลงรูปที่ค้างไปแล้ว เชิญกลับไปดูกันได้เลย...

...แต่ผมลืม Radio Show 2LP's อีกรูปนึง จึงต้องรอถ่ายรูปอีกครั้งก่อน แล้วจะนำมาลงให้ในภายหลัง รอไม่นานหรอกครับ.

« ตอบ #29 เมื่อ: 13 กันยายน 2009 | 06:43:59 PM »

ผมสแกนรูปของแผ่นเรดิโอโชว์ลงไปแล้วในกระทู้ครับ ใครอยากดูก็ย้อนกลับไปได้เลย :-)
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
พิมพ์