เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

22 พฤษภาคม 2024 | 12:51:30 AM
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: LED ZEPPELIN BOOTLEGS !!!  (อ่าน 39376 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #30 เมื่อ: 16 กันยายน 2009 | 01:40:25 PM »

กลับมาแล้วครับ แต่ยังไม่เล่าต่อ เพราะว่าหิวข้าว แล้วเดี๋ยวต้องไปขับรถอีก
มีแต่รูปแผ่นเสียงต้นฉบับของ The Outrider Tour ทั้ง 2 ม้วนมาโชว์ก่อนครับ...

อัลบั้มคู่ชุดนี้ตั้งชื่อเอาไว้แปลกๆ ว่า The Return of The Led Gremlin

ผมเองพยายามแปลอยู่หลายตลบก็ตีความหมายไม่ได้ซักกะทีว่า ชื่อนี้มันหมายความว่าอย่างไร ?
(บางทีอารมณ์ขันของฝรั่งคนไทยเราก็เข้าใจยากอยู่เหมือนกัน)

จำได้ลางๆ ว่าเจ้าตัว Gremlins นี่เป็นสัตว์ประหลาด ซึ่งทำเป็นภาพยนต์ในปี 1984 และที่จำได้ดีก็เพราะมี Phoebe Cates
เล่นเป็นนางเอก ; )-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กันยายน 2009 | 04:52:24 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #31 เมื่อ: 17 กันยายน 2009 | 11:50:35 AM »

...มาเข้าเรื่องกันเลยนะครับ

ตั้งแต่หน้าปกของเทป 501 ทั้งสองม้วนที่ไม่เหมือนกับแผ่นเสียงต้นฉบับ เพราะเจ้าของเทปแกออกแบบเอง โดยนำ
รูปจาก Outrider Tour Program มาทำเป็นหน้าปก ซึ่งพอแล้วเสร็จกลับดูสวยกว่าหน้าปก 2LP's เสียอีก ทั้งๆ ที่หน้า
ปกของแผ่นเสียงและเทปเอารูปภาพมาจากแหล่งเดียวกัน

...งานนี้ต้องขอยกนิ้วให้เต็มๆ (ไม่ใช่นิ้วกลาง แต่เป็นนิ้วหัวแม่โป้งนะครับ) กับคนออกแบบหน้าปกเทป 501 ด้วยความจริงใจ

(Outrider Tour Program)

(รูปภาพหน้า 2)    (รูปภาพหน้า 23)

ถ้าใครได้มีโอกาศอ่านหนังสือ Voice ที่คุณ onemanshow ช่วยนำมาลงให้ได้อ่านกันในห้อง Treasure Boxes จะเห็น
ได้ว่าสมัยนั้น Jimmy Page เพิ่งอยู่ในระหว่างการตระเวณแสดงทัวร์ ซึ่งในหนังสือได้มีรายงานคอนเสิร์ตให้ได้อ่านกันแล้ว
ส่วนเทป 501 ก็ผลิตเทปบู้ทเล็คอัลบั้มคู่ออกมาให้นักฟังเพลงได้สัมผัสกันด้วยในเวลาใกล้เคียงกัน

ผมว่ามันเป็นความว่องไวมากในสมัยยังไม่มีอินเตอร์เน็ตที่สามารถทำได้แบบนี้ เพราะปกติแล้วกว่าจะได้ฟังผลงานใหม่
แต่ละชุดของศิลปินจากต่างประเทศนั้น อย่างน้อยต้องรอกันประมาณ 2-3 เดือน

ด้วยความสงสัยในกลยุทธิ์การตลาด ผมก็เลยถามเจ้าของเทปว่าทำไมได้ "ของ" มาเร็วดีเหลือเกิน ซึ่งแกก็ตอบว่าต้อง
ลงทุนหน่อยโดยการส่งทาง Express Mail Service (EMS) หมดทุกอย่าง !

พี่ชายส่งทัวร์โปรแกรมมาจากนิวยอร์ค สำหรับแผ่นเสียงบู้ทเล็คมีเพื่อนอยู่ที่ L.A.(ไม่ใช่ร็อยเอ็ดนะครับ) หรือ นครลอส
แอนเจลิส ช่วยหาซื้อมาให้ เรียกว่า มือซ้าย มือขวา ของเทปยี่ห้อ 501 ใครๆ ได้ยินในตอนนั้น ถ้าเป็นบริษัทผลิตเทปคู่
แข่งก็คงต้อง เกรง และ ขนลุกซู่ ขึ้นมาบ้างล่ะครับ

แต่ดีที่เทป 501 ไม่มีคู่แข่งเพราะว่าเค้าเป็นตัวของตัวเอง ไม่ได้ออกเทปสะแปะสะปะเพื่อแข่งขันหรือว่าสู้กับใคร ดังที่
นักฟังเพลงสมัยนั้นรู้จักกันดีว่า เทปยี่ห้อนี้มีอัลบั้มไม่ซ้ำกับยี่ห้ออื่นเป็นส่วนมาก

ผมว่าถ้าจะมีคู่แข่งก็คือตัวของเค้าเองนี่แหละครับ ศัตรูตัวสำคัญเลย คือสู้กับตัวเองมากกว่าว่าจะทำยังไงให้กิจการมันดี
และ ติดตลาด มีนักฟังเพลงคอยให้การสนับสนุนอย่างต่อเนื่อง

กลับมาที่ตัวเทปกันอีกทีครับ...

เท่าที่ผมรู้แผ่นเสียงบู้ทเล็คชุดนี้เป็นรุ่นแรกๆ เลยที่มีให้ได้ซื้อกันสมัย Outrider Tour ของ Jimmy Page หลังจากนี้แล้ว
จึงค่อยมีแผ่นซีดีทะยอยออกมาขายในตลาดมืด

วันที่ของคอนเสิร์ตถูกต้องแล้วคือ วันที่ 7 เดือนตุลาคม ปี 1988 ส่วนสถานที่เป็น arena ขนาดใหญ่จุคนดูได้ประมาณ
เกือบ 20,000 คน มักรู้จักกันในชื่อว่า The Forum หรือ Inglewood Forum บางที่ก็เรียกกันว่า LA Forum ซึ่งตั้งอยู่
ในเมือง Inglewood เขต Los Angeles county ประเทศสหรัฐอเมริกานั่นเอง

(ยังมีต่ออีกครับ)...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กันยายน 2009 | 01:16:26 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
winston
The Dark Side of the Moon

Imagine there's no stairway to heaven

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #32 เมื่อ: 17 กันยายน 2009 | 12:16:51 PM »

แก้ข่าวหน่อยนะครับ ผมไม่ได้เป็นคนเอา Voice มาลงหรอกครับ แค่ตามอ่านและให้ความเห็นครับ....

แหม จะมีความเป็นไปได้ไหมนี่ ที่จะมีผู้ใจบุญ transfer เทป 501 เหล่านี้เป็น mp3 (อีกทั้งยังใช้โปรแกรมใหม่ๆในการ"รีมาสเตอร์"ให้เสียงดีขึ้นกว่าเดิมไปอีก! ขยิบตา)

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers
winston

Imagine there's no stairway to heaven

« ตอบ #33 เมื่อ: 17 กันยายน 2009 | 12:20:05 PM »

กลับมาแล้วครับ แต่ยังไม่เล่าต่อ เพราะว่าหิวข้าว แล้วเดี๋ยวต้องไปขับรถอีก
มีแต่รูปแผ่นเสียงต้นฉบับของ The Outrider Tour ทั้ง 2 ม้วนมาโชว์ก่อนครับ...

อัลบั้มคู่ชุดนี้ตั้งชื่อเอาไว้แปลกๆ ว่า The Return of The Led Gremlin

ผมเองพยายามแปลอยู่หลายตลบก็ตีความหมายไม่ได้ซักกะทีว่า ชื่อนี้มันหมายความว่าอย่างไร ?
(บางทีอารมณ์ขันของฝรั่งคนไทยเราก็เข้าใจยากอยู่เหมือนกัน)

จำได้ลางๆ ว่าเจ้าตัว Gremlins นี่เป็นสัตว์ประหลาด ซึ่งทำเป็นภาพยนต์ในปี 1984 และที่จำได้ดีก็เพราะมี Phoebe Cates
เล่นเป็นนางเอก ; )-

Gremlin ตามตำนานมีส่วนเกี่ยวข้องกับพวกยานเวหาทั้งหลาย น่าจะเป็นการล้อไปกับชื่อ Zeppelin กระมังครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Gremlin

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers

« ตอบ #34 เมื่อ: 17 กันยายน 2009 | 12:25:25 PM »

(มาต่อตรงนี้เลยครับ)...

สมาชิกนักดนตรีมีด้วยกันสี่คน คือ John Miles เป็นนักร้องนำ ( สมัยก่อนดังจากเพลง High Fly กับ Music เมื่อปี 1975 )
Jason Bonham รับตำแหน่งมือกลอง ( ลูกชาย John Bonham ) Durban Laverde ทำหน้าที่มือเบส และ มี Jimmy Page
ลีดกีตาร์ ( หัวหน้าวงด้วย )

คุณภาพเสียงเป็น audience recording ระดับเกรด B+ พอฟังได้ไม่น่าเกลียดซักเท่าไหร่นัก และเป็นคอนเสิร์ตเต็มๆ
ที่ไม่มีการตัดต่อใดๆ ทั้งสิ้น

เพลงสุดท้าย คือเพลง Stairway To Heaven เหมือนกับที่คุณ Winston บอกเลยว่าไม่มีนักร้องนำแต่ให้คนดูช่วย
กันร่วมขับร้องไปด้วยพร้อมๆ กัน มันได้บรรยากาศคลาสสิคดีเหลือเกินสำหรับเพลงอมตะอย่างนี้ครับ คล้ายกับคอนเสิร์ต
ของคณะ Rossington Collins Band ที่บรรเลงเพลง Free Bird โดยปราศจากนักร้องนำเพื่อเป็นการระลึกถึง Ronnie
Van Zant และ เพื่อนๆ ในวง แต่แตกต่างกันตรงที่เพลง STH นี้ Robert Plant ยังมีลมหายใจอยู่ครบถ้วน

(รูปภาพหน้า 6) (รูปภาพหน้า 3)

ต่อมาได้มีผลงานประเภทบู้ทเล็คจากทัวร์เดียวกันนี้ผลิตออกมามากมาย ส่วนมากจะเป็นการแอบอัด แต่พอมี Radio Show
รายการ Superstar Concert Series (SCS) ของ Westwood One (WW1) ถ่ายทอดกระจายเสียงคอนเสิร์ตออกอากาศ
ทางสถานีวิทยุในเครือข่ายทั่วประเทศสหรัฐอเมริกาแล้ว ตั้งแต่วันนั้นแหละครับได้มี Bootleg CD ผลิตออกมาแอบวาง
จำหน่ายในตลาดมืดหลายต่อหลายชุดด้วยกัน

WW1 บันทึกเสียงการแสดงสดอย่างเป็นทางการของ Jimmy Page เอาไว้เมื่อวันที่ 21 เดือนตุลาคม ปี 1988 ณ. Hara
Arena ในเมือง Dayton มลรัฐ Ohio และออกอากาศ 2 ครั้งด้วยกันคือ วันที่ 25 พฤศจิกายน ปี 1988 กับ วันที่ 21
กรกฎาคม ปี 1989 ด้วยความยาวประมาณ 90 นาทีเต็ม (รวมโฆษณา และ เสียงดีเจผู้จัดรายการ)

หากใครที่ไม่ค่อยพอใจกับคุณภาพเสียงของเทป 501 ทั้งสองม้วนนี้ ผมว่าน่าจะลองไปหาซื้อซีดีชุด Midnight Moonlight
มาฟังดูนะครับ เพราะว่าผลงานชุดนี้เป็นการก็อปปี้แผ่น Radio Show ที่ผมกล่าวถึงมาอีกทีนึง แต่ว่าความยาวของคอนเสิร์ต
สั้นกว่าปกตินะครับ เพราะว่ามีบางเพลงถูกตัดออกไป

(วันที่ของซีดีผิดนะครับ)

ก็อย่างว่าล่ะครับ ได้อย่างก็ต้องยอมเสียอีกอย่างนึง มันเป็นสัจธรรมบนโลกมนุษย์นี้ครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กันยายน 2009 | 02:19:38 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #35 เมื่อ: 17 กันยายน 2009 | 12:31:21 PM »

แก้ข่าวหน่อยนะครับ ผมไม่ได้เป็นคนเอา Voice มาลงหรอกครับ แค่ตามอ่านและให้ความเห็นครับ....

อ้าว...ขอโทษทีครับ

ผมจำผิด !!!

ต้องเป็นคุณ onemanshow ถึงจะถูกที่นำหนังสือ Voice เล่มเก่าๆ มากางโชว์ให้ได้อ่านกันในห้อง Treasure Boxes ผมก็เลย
แก้คำผิดเรียบร้อยแล้วครับ

แหม จะมีความเป็นไปได้ไหมนี่ ที่จะมีผู้ใจบุญ transfer เทป 501 เหล่านี้เป็น mp3 (อีกทั้งยังใช้โปรแกรมใหม่ๆในการ"รีมาสเตอร์"ให้เสียงดีขึ้นกว่าเดิมไปอีก! ขยิบตา)

ผมยินดีที่จะนำแผ่นต้นฉบับเหล่านี้มาอัดลง CD-R ให้ครับ แต่ต้องมีคนมา "รีมาสเตอร์" ให้เสียงดีขึ้นกว่าเดิมไปอีก แล้วมาเปิด
website โหลดกันฟรีๆ ไปเลย หน้าปกก็ต้องมีคนออกแบบให้เหมือนเดิมนะครับ แต่ต้องเป็น CD Version ถึงจะเท่ห์ จะได้โหลด
ได้ด้วย เหมือนกับบู้ทเล็ค website อื่นๆ แต่นี่เป็นของคนไทยแล้วก็ใช้ชื่อ 501 เพื่อเป็นเกียรติแก่เจ้าของ แล้วถ้าใครมีอะไรเพิ่ม
เติมก็มาลงตรงนี้ได้เลย แต่ต้องไม่ใช่ official album นะครับ เพราะว่าเดี๋ยวโดนจับ !!!

ถ้าจะทำจริงๆ จังๆ ไม่มีปัญหาหรอกครับ วัตถุดิบมีอยู่ในมืออยู่แล้ว เพียงแต่ว่ามีใครมีเวลามากพอที่จะสละมาทำตรงนี้หรือเปล่า ?
หรือไม่ก็ค่อยๆ ทำกันไปเรื่อยๆ ก็ได้

อย่างนี้ต้องมานั่งจับเข่าคุยกันครับ ผลประโยชน์ไม่เอา เอาแต่ความมันส์ :-)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กันยายน 2009 | 01:45:44 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #36 เมื่อ: 17 กันยายน 2009 | 01:47:21 PM »

อ่านมันส์ (ขำ ๆ) ดีครับพี่โป่ง ไม่คิดว่าเทป 501 มันจะมีตำนานมากมายขนาดนี้ ข้อมูลแน่นปึ้กเจง ๆ  ยิ้มกว้างๆ
winston

« ตอบ #37 เมื่อ: 17 กันยายน 2009 | 01:52:24 PM »

อ้าว...ขอโทษทีครับ

ผมจำผิด !!!

ต้องเป็นคุณ onemanshow ถึงจะถูกที่นำหนังสือ Voice เล่มเก่าๆ มากางโชว์ให้ได้อ่านกันในห้อง Treasure Boxes ผมก็เลย
แก้คำผิดเรียบร้อยแล้วครับ

ผมยินดีที่จะนำแผ่นต้นฉบับเหล่านี้มาอัดลง CD-R ให้ครับ แต่ต้องมีคนมา "รีมาสเตอร์" ให้เสียงดีขึ้นกว่าเดิมไปอีก แล้วมาเปิด
website โหลดกันฟรีๆ ไปเลย หน้าปกก็ต้องมีคนออกแบบให้เหมือนเดิมนะครับ แต่ต้องเป็น CD Version ถึงจะเท่ห์ จะได้โหลด
ได้ด้วย เหมือนกับบู้ทเล็ค website อื่นๆ แต่นี่เป็นของคนไทยแล้วก็ใช้ชื่อ 501 เพื่อเป็นเกียรติแก่เจ้าของ แล้วถ้าใครมีอะไรเพิ่ม
เติมก็มาลงตรงนี้ได้เลย แต่ต้องไม่ใช่ official album นะครับ เพราะว่าเดี๋ยวโดนจับ !!!

ถ้าจะทำจริงๆ จังๆ ไม่มีปัญหาหรอกครับ วัตถุดิบมีอยู่ในมืออยู่แล้ว เพียงแต่ว่ามีใครมีเวลามากพอที่จะสละมาทำตรงนี้หรือเปล่า ?
หรือไม่ก็ค่อยๆ ทำกันไปเรื่อยๆ ก็ได้

อย่างนี้ต้องมานั่งจับเข่าคุยกันครับ ผลประโยชน์ไม่เอา เอาแต่ความมันส์ :-)

ผมว่าบาสทำได้นะ รีมาสเตอร์เนี่ย ยิ้ม

« ตอบ #38 เมื่อ: 17 กันยายน 2009 | 02:07:21 PM »

ผมว่าบาสทำได้นะ รีมาสเตอร์เนี่ย ยิ้ม

เห็นว่าทำงานอยู่จังหวัดสระบุรี แม้แต่เวลามาเล่นเว็ปนี้ยังน้อยลงเลยครับ

แต่ถ้าอยาก "รีมาสเตอร์" ก็ได้ ผมจะได้อัดแผ่น CD-R ให้ซักแผ่นนึงก่อน  ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #39 เมื่อ: 17 กันยายน 2009 | 02:24:27 PM »

Gremlin ตามตำนานมีส่วนเกี่ยวข้องกับพวกยานเวหาทั้งหลาย น่าจะเป็นการล้อไปกับชื่อ Zeppelin กระมังครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Gremlin

โอว...ขอบคุณครับ

ผมว่าน่าจะใช่นะ

เปลี่ยนจาก Zeppelin เป็น Gremlin เพื่อล้อเลียนเล่นๆ อย่างงั้นเอง...นี่แหละคือชื่อผลงานบู้ทเล็คขนานแท้ !
winston

« ตอบ #40 เมื่อ: 17 กันยายน 2009 | 02:26:47 PM »

พี่ทำ digital transfer copy (เรียกซะหรู) ไว้ก่อนก็เยี่ยมนะครับ ยิ้มเท่ห์

ส่วนตัวผมเองถ้าจะให้"แต่งเสียง" (เรียกแบบบ้านๆเลย) เทปเหล่านี้ ก็มีปัญญาแค่ ปรับ gain, แต่ง EQ และก็ compress อะไรนิดหน่อยล่ะครับ

winston

« ตอบ #41 เมื่อ: 17 กันยายน 2009 | 02:28:40 PM »

เพลง Midnight Moonlight เพราะดีครับ เป็นเพลงของ The Firm ที่ผมชอบที่สุด..

« ตอบ #42 เมื่อ: 20 กันยายน 2009 | 03:05:15 PM »

เพลง Midnight Moonlight เพราะดีครับ เป็นเพลงของ The Firm ที่ผมชอบที่สุด..

เพลง Midnight Moonlight เป็น unreleased song สมัย Led Zeppelin โน่นเลยครับ (เพลงเก่าชื่อว่า Swan Song)
ซึ่ง Jimmy Page นำบางส่วนมาขัดเกลาใหม่ร่วมกับ Paul Rodgers แล้วก็เปลี่ยนชื่อเพลงด้วย.

« ตอบ #43 เมื่อ: 20 กันยายน 2009 | 03:08:55 PM »

วันนี้มีโอกาสถ่ายรูปอีกหนึ่งเซ็ทก็เลยนำแผ่นเสียง 3 ชุดของคณะ Led Zeppelin มาโชว์ให้ดูแบบเต็มๆ ตากันไปเลย...

สำหรับเทปทั้ง 4 ม้วนจากต้นฉบับทั้งหมดนี้ เอาไว้ว่างๆ ก่อนนะครับ แล้วจะกลับมาเล่าให้ฟังกัน.
winston

« ตอบ #44 เมื่อ: 20 กันยายน 2009 | 06:28:33 PM »

วันนี้มีโอกาสถ่ายรูปอีกหนึ่งเซ็ทก็เลยนำแผ่นเสียง 3 ชุดของคณะ Led Zeppelin มาโชว์ให้ดูแบบเต็มๆ ตากันไปเลย...

สำหรับเทปทั้ง 4 ม้วนจากต้นฉบับทั้งหมดนี้ เอาไว้ว่างๆ ก่อนนะครับ แล้วจะกลับมาเล่าให้ฟังกัน.

สวยมากๆครับ!

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
พิมพ์