เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

03 พฤษภาคม 2024 | 11:47:52 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesพูดคุยเรื่องแผ่นเสียง
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 48
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พูดคุยเรื่องแผ่นเสียง  (อ่าน 234116 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #150 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 09:53:22 AM »

ของผมไม่มีฝุ่นครับ ภรรยาเช็ดชั้นวางซีดีดีวีดีให้ทุกอาทิตย์ ยิงฟันยิ้ม

ให้มันได้อย่างนี้ซิครับ !!!

นี่แหละครับ สามีตัวอย่างที่ดีของเว็ปนี้  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  คราวนีัไม่มีทางมาบ่นว่าเบื่อหรือจะว่าไม่ชอบ อย่างที่คุณปีศาจฯ นำมาอ้าง  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

สมาชิกที่เหลือในเวป เช็ดฝุ่นกันเองหมดเลยรึเปล่าครับ ยิงฟันยิ้ม
สมบัติส่วนตัวของผมเองก็ต้องเช็ดเอง
สมบัติส่วนรวมก็ต้องช่วยกันทำ เช่น ซักผ้า ล้างห้องน้ำ ทำความสะอาดบ้าน ฯลฯ
ในกรณีที่คนใดคนหนึ่งไม่ว่าง อีกคนก็ต้องทำแทน
บ่อยครั้งไปที่ผมต้องถูบ้านทั้งสองชั้น ล้างห้องน้ำ และซักผ้ากองโต ฯลฯ แทนภรรยาซึ่งติดธุระครับ

"บ่อยครั้งไปที่ผมต้องถูบ้านทั้งสองชั้น ล้างห้องน้ำ และซักผ้ากองโต ฯลฯ แทนภรรยาซึ่งติดธุระครับ" ทางสมาคมคนรักเมียแห่งประเทศไทย
ได้พิจารณาแล้วพี่ปีศาจฯเข้าข่ายติดโผคนรักเมียดีเด่นแห่งปี  ความดีหาซื้อไม่ได้จะต้องทำเอาเองครับ
มิบังอาจครับ ความจริงผมไม่ชอบทำงานบ้านเลย และเป็นสามีที่ไม่ค่อยเอาไหน แต่บางครั้ง ในเมื่อคนเรามีกันอยู่แค่สองคน ก็ต้องช่วยกันครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #151 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 09:57:05 AM »

Tudor Lodge มีแผ่นเสียงออกในญี่ปุ่นด้วย เป็นแผ่น 200 กรัมและมีโอบิ คาดว่าคงออกมาได้ไม่กี่ปีที่ผ่านมานี้ แต่คง out of print ไปนานแล้ว ดังนั้น ถ้าเอามาให้ bid กันตอนนี้ก็คงมีคนสู้ราคากันน่าดู (ผมเคยเข้าไปฟัดกับคนอื่นแล้วแพ้ครับ) ส่วนแผ่น reissued 180 กรัมผลิตที่อื่นก็มีนะครับ แต่ผมว่าน่าสนใจน้อยกว่าแผ่นญี่ปุ่น เพราะแผ่นญี่ปุ่น 200 กรัมนี่ไม่ค่อยเห็นบ่อยนัก นอกจากแผ่น UHQR ของ MFSL

http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll?ViewItem&rt=nc&nma=true&item=200576625758&si=ka4LpmPn820M8OGq8jejfRadnGg%253D&viewitem=&sspagename=STRK%3AMEDWX%3AIT

ถ้าญี่ปุ่นยังผลิตแผ่นเสียงอยู่ก็ดีครับ แผ่นที่ว่า หนากว่าแผ่น 180 g มั้ยครับ
ถ้าเอามาตรฐานของแผ่น MFSL เทียบ แผ่นเสียง 200 กรัม จะหนากว่าแผ่น 180 กรัม เล็กน้อยครับ

เช็คดูแล้ว เป็นแผ่นญี่ปุ่น ผลิตจำนวนจำกัด ออกมาในปี 2007 ครับ
ไม่กี่ปีเอง
ยังงี้ก็แสดงว่าอาจมีแผ่นญี่ปุ่น title อื่นออกมาในลักษณะนี้อีกครับ (และใน series เดียวกันกับแผ่น Tudor Lodge ผมก็ไม่ทราบว่ามี title อื่นที่น่าสนใจอีกหรือเปล่านะครับ)

แผ่น 200 g จากญี่ปุ่นยังมีผลิตออกมาเรื่อยๆ คุณปีศาจฯ สามารถเสียเงินได้ที่เว็ปนี้ครับ

www.musicdirect.com/category/15
ขอบคุณครับ
ไม่เคยสั่งซื้อของจากเว็บนี้เลยครับ
เห็นเพื่อนคนหนึ่งบอกว่า สั่งซื้อมากหรือน้อยก็โดนภาษีทุกครั้งเลยครับ
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #152 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 10:10:01 AM »

ของผมไม่มีฝุ่นครับ ภรรยาเช็ดชั้นวางซีดีดีวีดีให้ทุกอาทิตย์ ยิงฟันยิ้ม

นี่แหละครับ สามีตัวอย่างที่ดีของเว็ปนี้  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  คราวนีัไม่มีทางมาบ่นว่าเบื่อหรือจะว่าไม่ชอบ อย่างที่คุณปีศาจฯ นำมาอ้าง  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

สมาชิกที่เหลือในเวป เช็ดฝุ่นกันเองหมดเลยรึเปล่าครับ ยิงฟันยิ้ม
สมบัติส่วนตัวของผมเองก็ต้องเช็ดเอง
สมบัติส่วนรวมก็ต้องช่วยกันทำ เช่น ซักผ้า ล้างห้องน้ำ ทำความสะอาดบ้าน ฯลฯ
ในกรณีที่คนใดคนหนึ่งไม่ว่าง อีกคนก็ต้องทำแทน
บ่อยครั้งไปที่ผมต้องถูบ้านทั้งสองชั้น ล้างห้องน้ำ และซักผ้ากองโต ฯลฯ แทนภรรยาซึ่งติดธุระครับ

"บ่อยครั้งไปที่ผมต้องถูบ้านทั้งสองชั้น ล้างห้องน้ำ และซักผ้ากองโต ฯลฯ แทนภรรยาซึ่งติดธุระครับ" ทางสมาคมคนรักเมียแห่งประเทศไทย
ได้พิจารณาแล้วพี่ปีศาจฯเข้าข่ายติดโผคนรักเมียดีเด่นแห่งปี  ความดีหาซื้อไม่ได้จะต้องทำเอาเองครับ
มิบังอาจครับ ความจริงผมไม่ชอบทำงานบ้านเลย และเป็นสามีที่ไม่ค่อยเอาไหน แต่บางครั้ง ในเมื่อคนเรามีกันอยู่แค่สองคน ก็ต้องช่วยกันครับ ยิ้มกว้างๆ

เยี่ยมครับ อ่านแล้วซึ้งใจมาก ไว้ทางสมาคมฯ จะเตรียมถ้วยรางวัลไว้ให้ทุกท่านเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #153 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 10:48:05 AM »

^^^
ผมไม่ต้องการถ้วยรางวัล
ขอแค่ถ้วยที่มีน้ำสีอำพันก็พอครับ ยิงฟันยิ้ม
Pong-Wanchai

« ตอบ #154 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 12:41:33 PM »

^^^
ขอแค่ถ้วยที่มีน้ำสีอำพันก็พอครับ ยิงฟันยิ้ม

งั้นจะเดินทางไปรับวันไหนดีล่ะครับ ช่วยบอกมาหน่อย?

« ตอบ #155 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 08:36:07 AM »

^^^

งั้นจะเดินทางไปรับวันไหนดีล่ะครับ ช่วยบอกมาหน่อย?
เห็นพวกพี่ ๆ ชอบจัดรายการมอบถ้วยรางวัลฯกันทุกวันศุกร์ แต่ผมคงไม่ว่างทุกศุกร์หรอกครับ ยิ้มกว้างๆ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #156 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 01:36:56 PM »

วันก่อนดูโทรทัศน์ เห็นโฆษณาสำหรับคนมีลูกเล็กที่ชอบคลานไปทั่วบ้าน โดยสามารถให้เด็กแบ่งเบาภาระได้ โดยให้สวมชุดที่มีที่ถูพื้นติดอยู่ด้วย นับเป็นการใช้แรงงานเด็กที่ชาญฉลาดครับ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #157 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 02:46:40 PM »

Jakszyk, Fripp & Collins/A Scarcity of Miracles จะมีผลิตออกเป็นแผ่นเสียงด้วยครับ (วางจำหน่าย 11 พฤษภาคม เห็นราคาใน Amazon ใกล้เคียงกับซีดีเลย) ความน่าสนใจอยู่ตรงที่ Jakko Jakszyk เป็นอดีตนักร้องนำและกีตาร์ของวงที่เล่นคัฟเวอร์ King Crimson ยุคแรกชื่อ 21st Century Schizoid Band ซึ่งเขารับหน้าที่เล่นภาคกีตาร์ของ Robert Fripp ทั้งหมด ในขณะที่ Mel Collins เป็นทั้งอดีตสมาชิก King Crimson และ 21st Century Schizoid Band แถมด้วยสมาชิกสมทบอย่าง Tony Levin และ Gavin Harrison ซึ่งเป็นอดีตสมาชิก King Crimson ผมอดคิดไม่ได้ว่า ถ้าสมาชิกชุดนี้มีความอยู่ตัว คงได้พัฒนาเป็น King Crimson ยุคใหม่เป็นแน่แท้ Robert Fripp กล่าวถึงผลงานชุดใหม่นี้ว่า 'One of my favourite albums of those where I am a determining element. It has the Crimson gene, but it is not quite KC.'

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เมษายน 2011 | 02:54:09 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

« ตอบ #158 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 03:25:37 PM »

หลังจากที่ผมได้ทุเลาการซื้อแผ่นเสียงญี่ปุ่นลงไป ผมก็ได้หันไปสำรวจตลาดแผ่นเสียง reissued ในอินเตอร์เน็ต โดยเฉพาะพวกเพลงแนว progressive rock ก็พบว่ามีอัลบั้มดี ๆ ที่หายากหลายชุดทยอย reissued & remastered ออกมาจำหน่ายอยู่เรื่อย ๆ และบางแผ่นก็เก่าแล้ว แต่มีผู้ขายบางรายสต็อกเอาไว้ขาย ทำให้ผมรู้สึกว่านี่เป็นนิมิตหมายอันดีที่บ่งบอกว่าแผ่นเสียงยังมีลมหายใจอยู่ และสำหรับนักฟังและนักสะสมดนตรี prog ก็ไม่จำเป็นต้องจ่ายแพงเป็นร้อยเป็นพันเหรียญหรือยูโรเพื่อให้ได้อัลบั้มหายากที่เป็น original มาครอบครองซึ่งบางครั้งแผ่นพวกนี้อาจมีสภาพห่วยและช้ำชอก เพราะถูกเล่นมาอย่างหนักและไม่ได้รับการบำรุงรักษา เหมาะที่จะนำไปทำนาฬิกาแขวนฝาบ้านมากกว่า ดังนั้น การเล่นแผ่น reissued นอกจากจะได้แผ่นสภาพใหม่ (ซีลด์) มาเล่นแล้ว ยังช่วยประหยัดเงิน และบางแผ่นที่ถูกรีมาสเตอร์มา เสียงอาจดีกว่าแผ่น original ก็ได้ครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #159 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 04:21:51 PM »

Jakszyk, Fripp & Collins/A Scarcity of Miracles จะมีผลิตออกเป็นแผ่นเสียงด้วยครับ (วางจำหน่าย 11 พฤษภาคม เห็นราคาใน Amazon ใกล้เคียงกับซีดีเลย) ความน่าสนใจอยู่ตรงที่ Jakko Jakszyk เป็นอดีตนักร้องนำและกีตาร์ของวงที่เล่นคัฟเวอร์ King Crimson ยุคแรกชื่อ 21st Century Schizoid Band ซึ่งเขารับหน้าที่เล่นภาคกีตาร์ของ Robert Fripp ทั้งหมด ในขณะที่ Mel Collins เป็นทั้งอดีตสมาชิก King Crimson และ 21st Century Schizoid Band แถมด้วยสมาชิกสมทบอย่าง Tony Levin และ Gavin Harrison ซึ่งเป็นอดีตสมาชิก King Crimson ผมอดคิดไม่ได้ว่า ถ้าสมาชิกชุดนี้มีความอยู่ตัว คงได้พัฒนาเป็น King Crimson ยุคใหม่เป็นแน่แท้ Robert Fripp กล่าวถึงผลงานชุดใหม่นี้ว่า 'One of my favourite albums of those where I am a determining element. It has the Crimson gene, but it is not quite KC.'
อยากได้ปกยุคนี้มานาน ขอบคุณครับ ยิ้มกว้างๆ

Pong-Wanchai

« ตอบ #160 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 05:50:44 PM »

หลังจากที่ผมได้ทุเลาการซื้อแผ่นเสียงญี่ปุ่นลงไป ผมก็ได้หันไปสำรวจตลาดแผ่นเสียง reissued ในอินเตอร์เน็ต โดยเฉพาะพวกเพลงแนว progressive rock ก็พบว่ามีอัลบั้มดี ๆ ที่หายากหลายชุดทยอย reissued & remastered ออกมาจำหน่ายอยู่เรื่อย ๆ และบางแผ่นก็เก่าแล้ว แต่มีผู้ขายบางรายสต็อกเอาไว้ขาย ทำให้ผมรู้สึกว่านี่เป็นนิมิตหมายอันดีที่บ่งบอกว่าแผ่นเสียงยังมีลมหายใจอยู่ และสำหรับนักฟังและนักสะสมดนตรี prog ก็ไม่จำเป็นต้องจ่ายแพงเป็นร้อยเป็นพันเหรียญหรือยูโรเพื่อให้ได้อัลบั้มหายากที่เป็น original มาครอบครองซึ่งบางครั้งแผ่นพวกนี้อาจมีสภาพห่วยและช้ำชอก เพราะถูกเล่นมาอย่างหนักและไม่ได้รับการบำรุงรักษา เหมาะที่จะนำไปทำนาฬิกาแขวนฝาบ้านมากกว่า ดังนั้น การเล่นแผ่น reissued นอกจากจะได้แผ่นสภาพใหม่ (ซีลด์) มาเล่นแล้ว ยังช่วยประหยัดเงิน และบางแผ่นที่ถูกรีมาสเตอร์มา เสียงอาจดีกว่าแผ่น original ก็ได้ครับ

เจ้าของร้านแผ่นเสียงที่ประเทศอังกฤษซึ่งผมสนิทเค้าบอกว่าเมื่อปีที่แล้วไวนิลขายดีมากๆ ครับ โดยเฉพาะอัลบั้ม
ในยุค 70's

« ตอบ #161 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 11:31:04 PM »

เจ้าของร้านแผ่นเสียงที่ประเทศอังกฤษซึ่งผมสนิทเค้าบอกว่าเมื่อปีที่แล้วไวนิลขายดีมากๆ ครับ โดยเฉพาะอัลบั้ม
ในยุค 70's
ไม่ทราบว่าเป็นชาวอังกฤษที่ผมได้มีโอกาสเจอที่งานเลี้ยงที่บ้านพี่โป่งเมื่อวันที่ 8 ม.ค.ที่ผ่านมาหรือเปล่าครับ? เห็นเขาบอกว่ามีเว็บไซต์ขายแผ่นเสียงออนไลน์ด้วย

« ตอบ #162 เมื่อ: 28 เมษายน 2011 | 11:55:38 AM »

ขอถามพฤติกรรมการเล่นแผ่นเสียง ไม่ทราบว่าแต่ละแผ่นที่ท่านเล่นนั้น เล่นครบทุกแทร็คทั้งสองหน้า หรือว่ายกเข็มไปเล่นเฉพาะแทร็คที่ชอบเท่านั้น?

ผมกลัวร่องแผ่นสึกไม่เท่ากัน จึงเล่นกวาดหมดทุกแทร็คทั้งสองหน้าเลยครับ ยิ้มกว้างๆ
.. polotoon ..

« ตอบ #163 เมื่อ: 28 เมษายน 2011 | 11:56:51 AM »

ขอถามพฤติกรรมการเล่นแผ่นเสียง ไม่ทราบว่าแต่ละแผ่นที่ท่านเล่นนั้น เล่นครบทุกแทร็คทั้งสองหน้า หรือว่ายกเข็มไปเล่นเฉพาะแทร็คที่ชอบเท่านั้น?

ผมกลัวร่องแผ่นสึกไม่เท่ากัน จึงเล่นกวาดหมดทุกแทร็คทั้งสองหน้าเลยครับ ยิ้มกว้างๆ
ส่วนใหญ่ จะเล่นทั้งหน้าครับ ยิ้มกว้างๆ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #164 เมื่อ: 28 เมษายน 2011 | 12:09:59 PM »

ส่วนใหญ่ จะเล่นทั้งหน้าครับ ยิ้มกว้างๆ

เล่นทั้งหน้าเหมือนกันครับ ทั้งแผ่นเสียง ซีดี เทป
  แต่ถ้าสงสัยหรือติดใจเพลงไหน ก็จะเล่นเพลงนั้นซ้ำอีก
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 48
พิมพ์