เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

03 พฤษภาคม 2024 | 12:51:52 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesพูดคุยเรื่องแผ่นเสียง
หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 48
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พูดคุยเรื่องแผ่นเสียง  (อ่าน 234118 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #225 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011 | 09:58:14 AM »

มีใบบรรยายสรรพคุณแผ่นมาให้แทนไงครับ ยิ้มกว้างๆ
แผ่น Crime of the Century และ Close to the Edge ที่ออกโดย MFSL ก็ไม่มี lyric sheet แถมมาให้
ไม่แน่ใจว่าไม่มีแถมมาแต่ต้นหรือเปล่า หรือว่าถูกเจ้าของเดิมดึงออกไป เพราะผมซื้อเป็นแผ่นมือสองเสียด้วย
อัลบั้มหลายชุดที่ออกโดย MFSL จะมีข้อเสียก็ตรงนี้แหละครับ
ข้อเสียยังไงนะครับ ตรงที่ไม่มีแผ่นบรรยายมาให้หรือครับ
แผ่นบรรยายสรรพคุณหรือโฆษณา MFSL น่ะมีแน่นอนทุกชุดอยู่แล้ว (เอียนครับ)
แต่แผ่นเสียง MFSL บางชุดไม่มีแผ่นเนื้อร้อง (lyric sheet) แถมมาให้ด้วย ในขณะที่แผ่นคอมเมอร์เชี่ยลกลับมีแถมมาให้ครับ
ใช่ครับ ส่วนใหญ่จะไม่มี lyric sheet มาให้ซะด้วยนะครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #226 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2011 | 05:25:20 PM »

สำหรับนักสะสมหรือท่านที่อยากเป็นนักสะสม เชิญแวะหาข้อมูลที่นี่ได้เลยครับ

http://www.vinylrecords.ch/
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #227 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2011 | 12:24:56 AM »

ผมแนะนำร้านขายแผ่นเสียงชื่อ Nude เจ้าของร้านนี้เป็นเสือสุ่มเรื่องแผ่นเสียง ร้านอยู่แถวๆนี้พี่ปีศาจฯลองแวะไปดูหน่อยซิ

« ตอบ #228 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2011 | 08:22:03 AM »

ผมแนะนำร้านขายแผ่นเสียงชื่อ Nude เจ้าของร้านนี้เป็นเสือสุ่มเรื่องแผ่นเสียง ร้านอยู่แถวๆนี้พี่ปีศาจฯลองแวะไปดูหน่อยซิ
ร้านค้าของเพื่อน ผมก็ต้องแวะไปอยู่แล้ว และช่วยอุดหนุนบ้างฮะ

« ตอบ #229 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2011 | 09:46:29 AM »

ร้านค้าของเพื่อน ผมก็ต้องแวะไปอยู่แล้ว และช่วยอุดหนุนบ้างฮะ
ขอบคุณทั้งสองท่านนะครับ ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #230 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2011 | 06:34:35 PM »

ขอบคุณทั้งสองท่านนะครับ ยิ้มกว้างๆ

เอ้า! ร้านของพี่ป่องเสือสุ่มนี่เอง  แบบนี้พี่ปีศาจฯเพื่อนรักต้องอุดหนุนแยะๆเลยฮะ

« ตอบ #231 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2011 | 10:57:25 PM »

เอ้า! ร้านของพี่ป่องเสือสุ่มนี่เอง  แบบนี้พี่ปีศาจฯเพื่อนรักต้องอุดหนุนแยะๆเลยฮะ
ก็คงอุดหนุนได้เฉพาะแนวที่ถนัดเป็นพื้นเท่านั้นน่ะฮะ

« ตอบ #232 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011 | 01:32:39 PM »

ท่านที่เล่นแผ่นเสียงกันอยู่ เคยใช้หรือกำลังใช้หัวเข็มยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ?

ผมเริ่มต้นด้วยหัวเข็ม MM ของ Shure รุ่น M-447

ต่อมาก็ยกระดับไปเล่นแบบ MC High Output ซึ่งเท่าที่จำได้ก็มี...
Benz Micro MC20 E2
Benz Micro MC Silver
Denon DL-160
Dynavector DV10x5

หัวเข็มทุกตัวทุกรุ่นข้างต้นนี้คุ้มค่าคุ้มราคามาก เมื่อหลายปีก่อนราคาไม่ค่อยแพงนัก อย่าง Benz MC20 E2 ราคาเพียง 5,xxx บาทเท่านั้น (ตอนนี้ไม่ทราบว่าเท่าไรแล้ว) หรือแม้แต่ Denon DL-160 ที่ได้แถมมาพร้อมกับเครื่องเล่นแผ่นเสียง ก็เป็นหัวเข็มที่มีประสิทธิภาพต่อราคาที่คุ้มค่ามาก (น่าเสียดายที่ปัจจุบันเลิกผลิตรุ่นนี้แล้ว) และผมได้ขายหัวเข็มเหล่านี้เป็นของมือสองไปหมดแล้ว (แต่มีโครงการจะซื้อ DV10x5 กลับมาเก็บไว้ เพราะชอบเสียงของมันมาก)

ในขณะเดียวกันก็เล่น MC Low Output ตัวเก่ง คือ Ortofon MC 15 Super II ซึ่งได้รับใช้ผมมาแล้วประมาณ 8 ปี (คุ้มค่ามาก) ตอนนั้นซื้อไว้ในราคา 6,xxx บาท ซึ่งราคานี้ถือได้ว่าเป็นหัวเข็ม MC Low Output ที่ยากจะหารุ่นอื่นใดในราคาเดียวกันหรือใกล้เคียงกันมาต่อกรได้ในขณะนั้น และตอนนี้ผมได้ปลดประจำการเอามันเก็บเข้ากล่องให้พักผ่อนไว้ก่อน และเล่นหัวเข็ม MC High Output ของ Dynavector รุ่น DV20X แทน ซึ่งรุ่นนี้ ราคาซื้อใหม่ก็ 2x,xxx บาท แต่ผมซื้อเป็นมือสองได้ที่หนึ่งหมื่นถ้วน ๆ -- คุ้มค่าอีกแล้วครับท่าน -- และได้เสียงกลมกล่อม เบสส์เนียน นุ่ม และมีตัวตนกว่า Ortofon MC 15 Super II ซึ่งเสียงเรียบแฟลตเสียจนเบสส์ดูบอบบางไปนิด

เมื่อไม่นานมานี้ก็ได้หัวเข็ม MC Low Output ของ Denon มาเก็บไว้สองรุ่น คือ Denon DL-103R และ Denon DL-304 แต่ DL-103R เข้ากับโทนอาร์มที่ใช้อยู่ไม่ค่อยได้ เพราะบอดี้ของมันเตี้ยเกินไป ส่วน DL-304 ผมกำลังจะลองเล่นมันเร็ว ๆ นี้...

และกำลังมีโครงการทยอยเก็บหัวเข็มประเภท Best Buy ทั้งหลายในปีนี้ครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #233 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011 | 01:17:49 PM »

Jakszyk, Fripp & Collins/A Scarcity of Miracles จะมีผลิตออกเป็นแผ่นเสียงด้วยครับ (วางจำหน่าย 11 พฤษภาคม เห็นราคาใน Amazon ใกล้เคียงกับซีดีเลย) ความน่าสนใจอยู่ตรงที่ Jakko Jakszyk เป็นอดีตนักร้องนำและกีตาร์ของวงที่เล่นคัฟเวอร์ King Crimson ยุคแรกชื่อ 21st Century Schizoid Band ซึ่งเขารับหน้าที่เล่นภาคกีตาร์ของ Robert Fripp ทั้งหมด ในขณะที่ Mel Collins เป็นทั้งอดีตสมาชิก King Crimson และ 21st Century Schizoid Band แถมด้วยสมาชิกสมทบอย่าง Tony Levin และ Gavin Harrison ซึ่งเป็นอดีตสมาชิก King Crimson ผมอดคิดไม่ได้ว่า ถ้าสมาชิกชุดนี้มีความอยู่ตัว คงได้พัฒนาเป็น King Crimson ยุคใหม่เป็นแน่แท้ Robert Fripp กล่าวถึงผลงานชุดใหม่นี้ว่า 'One of my favourite albums of those where I am a determining element. It has the Crimson gene, but it is not quite KC.'

ได้แบบแผ่นเสียงมาแล้ว แต่ปกไม่สวยเท่าแบบซีดีครับ

hallelujah
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #234 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011 | 01:22:24 PM »

ชุดนี้น่าฟังหรือเปล่า ว่าจะซื้ออยู่เหมือนกัน แต่ลองฟังเพลงที่ edit ออกมา 5 นาที
แล้วไม่ค่อยโดนเลย เหมือนเพลง Jazz มากกว่า อัลบั้มนี่ได้ยินเสียง mellotron บ้างรึเปล่าครับ
panyarak

« ตอบ #235 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011 | 01:31:57 PM »

ชุดนี้น่าฟังหรือเปล่า ว่าจะซื้ออยู่เหมือนกัน แต่ลองฟังเพลงที่ edit ออกมา 5 นาที
แล้วไม่ค่อยโดนเลย เหมือนเพลง Jazz มากกว่า อัลบั้มนี่ได้ยินเสียง mellotron บ้างรึเปล่าครับ

ผมไม่มีเครื่องเล่นแผ่นเสียง เลยยังไม่ได้ฟัง แต่ที่ฟังตัวอย่างมาทางเน็ท ก็ไม่ค่อยโดน คิดว่า ต้องใช้เวลาซึมซับพอสมควรครับ

« ตอบ #236 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011 | 01:32:01 PM »

ที่พี่ว่าปกสวยสู้ซีดีไม่ได้ อย่างไรหรือครับ

panyarak

« ตอบ #237 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011 | 01:33:37 PM »

ที่พี่ว่าปกสวยสู้ซีดีไม่ได้ อย่างไรหรือครับ

ภาพมันเป็นแบบ close-up ไม่เห็นภาพเต็มอ่ะครับ อยากได้ปกแผ่นเสียงแบบปกซีดีมากกว่า

« ตอบ #238 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011 | 01:35:04 PM »

ภาพมันเป็นแบบ close-up ไม่เห็นภาพเต็มอ่ะครับ อยากได้ปกแผ่นเสียงแบบปกซีดีมากกว่า
ว้า เซ็งไปเลย

« ตอบ #239 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2011 | 05:01:35 PM »

แฟน ๆ ไวนิลท่านใดเคยแวะไปคุยเรื่องแผ่นเสียงแบบโกอินเตอร์ที่ vinylengine กันบ้าง?
ผมนาน ๆ แวะไปที ก็สนุกและได้ความรู้ดีครับ เว็บนี้มีข้อมูลเก่า ๆ เกี่ยวกับเครื่องเล่นแผ่นเสียงและอุปกรณ์เยอะดีด้วย บางครั้งผมก็โหลดและปริ๊นท์มาอ่าน แต่ต้องสมัครเป็นสมาชิกของเขาด้วยครับ

http://www.vinylengine.com/
หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 48
พิมพ์