เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

03 พฤษภาคม 2024 | 02:39:52 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesพูดคุยเรื่องแผ่นเสียง
หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27 ... 48
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พูดคุยเรื่องแผ่นเสียง  (อ่าน 234118 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #360 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011 | 09:21:04 AM »

ปกติวงพร็อกได้ทำแผ่น 7" ออกมาจำหน่ายด้วยรึเปล่าครับ เพราะไม่เคยเห็นเลย เคยเห็นแต่วงเมทัลที่เรียกตัวเองว่าCult Band ที่ผลิตออกมา
เมื่อก่อนผมก็ชอบเก็บ(เพราะราคาไม่แพง) แต่เดี๋ยวนี้ไม่เหลือซักแผ่น

มีครับ ผมเคยนำรูปมาลงใน Starpics ด้วย
เสียดายยุคที่พี่ตั๊มเขียน ผมไม่มีโอกาสได้อ่านเลยครับ
ผมมีโอกาสอ่าน แต่ทว่าในยุคนั้นไม่มีเงินซื้อหนังสือสตาร์พิคส์ ผมยังจำได้เลยว่าคุณ polotoon เคยถ่ายสำเนาเรื่องของ Mike Oldfield และ King Crimson (ซึ่งเขียนโดยคุณ panyarak) มาให้ผมอ่านตอนเรียนมัธยมสมัยนั้น และนอกจากนี้ที่ผมเคยไปหามาอ่านเองก็ยังมีเรื่องของอัลบั้ม Relayer (Yes), Welcome Back My Friend... (ELP), Yessongs (Yes), 90125 (Yes) ซึ่งเขียนโดยคุณพัณณาศิสและผมยังจำได้แม่นถึงทุกวันนี้

บางคนเขามีสตาร์พิคส์กันเป็นตั้ง ๆ ส่วนผมจะเรียกว่าไม่มีเลยก็ได้ ถ้าไม่ขอยืมคนอื่นอ่าน ก็ถ่ายเอกสารเก็บไว้ดูเฉพาะคอลัมน์ที่สนใจ และเอกสารพวกนี้ก็สูญหายไปตอนที่ย้ายบ้านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธันวาคม 2011 | 11:39:22 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #361 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011 | 01:07:10 AM »

เว็ปนี้มีแผ่นเสียงแนว prog มือหนึ่งมากที่สุด น่าจะถูกใจคุณปีศาจฯ คุณ polotoon และพี่ Jack the Ripper ครับ

http://synphonic.8m.com/country/lp.htm

Pong-Wanchai

« ตอบ #362 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011 | 04:06:04 PM »

หากระทู้ LP แบบ gimmick ไม่เจอ ขออนุญาตินำภาพอัลบั้มชุดนึงของคณะ Toronto มาให้ดูกันเล่นๆ  ยิ้มกว้างๆ

...แต่นี่เป็นหลังปกนะครับ เมื่อดูแล้วให้อารมณ์ 80's ดีทีเดียว...

« ตอบ #363 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011 | 04:07:32 PM »

หน้าปกกลับทันสมัย ออกแบบเป็น 3-D คล้ายของคณะ Grand Funk ชุด Shinin' On

« ตอบ #364 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011 | 04:12:06 PM »

แน่นอนที่สุด ข้างในต้องแถมแว่นสามมิติมาให้อยู่แล้ว...

...นี่แหละครับ ยังงัยๆ แผ่นเสียงก็ยังไม่ตกยุค ขนาด TV ยังเพิ่งทำแบบ 3-D เมื่อไม่นานมานี้ ทว่าแผ่นไวนิลเคยทำเอาไว้ในวันวาน
ซึ่งกลายเป็นอดีตนับเป็นตัวเลขได้ราว 30 กว่าปีเลยทีเดียว !!!

« ตอบ #365 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011 | 08:54:06 AM »

เว็ปนี้มีแผ่นเสียงแนว prog มือหนึ่งมากที่สุด น่าจะถูกใจคุณปีศาจฯ คุณ polotoon และพี่ Jack the Ripper ครับ

http://synphonic.8m.com/country/lp.htm
ขอบคุณครับ
ดูราคาแล้ว แผ่นส่วนใหญ่ในเว็บนี้ราคาค่อนข้างแพงเมื่อเทียบจากแหล่งอื่น เช่น อีเบย์ อย่างบางแผ่นตั้งราคาขายไว้ 30 เหรียญ ผมได้มาจากอีเบย์ก็ประมาณ 20 กว่าเหรียญเท่านั้นเองครับ อีเบย์มีคนขายอยู่หลายเจ้า และสามารถเปรียบเทียบราคาก่อนซื้อได้ ของบางอย่างขายถูกกว่ากันสองสามเหรียญหรือยูโร เมื่อเทียบเป็นเงินไทยแล้ว มันก็ถูกกว่ากันเป็นหลักร้อยเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม 2011 | 08:57:21 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #366 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011 | 09:38:44 AM »

ขอบคุณครับ คงได้ลองอุดหนุนดูในไม่ช้าครับ

panyarak

« ตอบ #367 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011 | 09:46:42 AM »

ขอบคุณครับ
ดูราคาแล้ว แผ่นส่วนใหญ่ในเว็บนี้ราคาค่อนข้างแพงเมื่อเทียบจากแหล่งอื่น เช่น อีเบย์ อย่างบางแผ่นตั้งราคาขายไว้ 30 เหรียญ ผมได้มาจากอีเบย์ก็ประมาณ 20 กว่าเหรียญเท่านั้นเองครับ อีเบย์มีคนขายอยู่หลายเจ้า และสามารถเปรียบเทียบราคาก่อนซื้อได้ ของบางอย่างขายถูกกว่ากันสองสามเหรียญหรือยูโร เมื่อเทียบเป็นเงินไทยแล้ว มันก็ถูกกว่ากันเป็นหลักร้อยเหมือนกันครับ

ผมก็ดูแล้วเปรียบเทียบราคากับแหล่งอื่นก่อนสั่งทุกครั้ง ที่เจ้านี้แพงเพราะแผ่น prog ส่วนใหญ่มาจากทางยุโรป เขาต้องเสียค่าส่งในการสั่งของมาขายด้วยครับ

« ตอบ #368 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011 | 10:11:29 AM »

เมื่อพูดถึงการช้อปแผ่นเสียงตามเว็บหรือในแบบออนไลน์แล้วมันก็สนุกดีเหมือนกัน ผมมักจะช้อปจากอีเบย์เป็นหลักเพราะเห็นว่าเป็นตลาดใหญ่มากและมีสินค้าและผู้ขายที่หลากหลาย อย่างแผ่นเสียงหรือแม้กระทั่งสินค้าอย่างอื่นแบบ Buy It Now เนี่ย ตอนเริ่มสนใจซื้อใหม่ ๆ นั้น ไม่ค่อยเป็นงาน ไม่เทียบราคาก่อน ถ้าถูกใจก็คลิกซื้อเลย แต่พอมาตอนหลังชักเริ่มเป็นแล้ว เพราะจะนั่งบวกราคาค่าสินค้าและค่าส่งและทำการเปรียบเทียบราคาและค่าขนส่งกันหลาย ๆ เจ้าก่อนจะตัดสินใจซื้อ แผ่นเสียงบางแผ่นรวมค่าส่งแล้ว ถ้าราคาถูกกว่ากันเหรียญสองเหรียญหรือเกือบ ๆ หนึ่งเหรียญ ผมก็จะซื้อจากเจ้าที่ขายถูกกว่าหรือขายราคาต่ำที่สุดครับ
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #369 เมื่อ: 16 มกราคม 2012 | 05:25:05 PM »

เมื่อพูดถึงการช้อปแผ่นเสียงตามเว็บหรือในแบบออนไลน์แล้วมันก็สนุกดีเหมือนกัน ผมมักจะช้อปจากอีเบย์เป็นหลักเพราะเห็นว่าเป็นตลาดใหญ่มากและมีสินค้าและผู้ขายที่หลากหลาย อย่างแผ่นเสียงหรือแม้กระทั่งสินค้าอย่างอื่นแบบ Buy It Now เนี่ย ตอนเริ่มสนใจซื้อใหม่ ๆ นั้น ไม่ค่อยเป็นงาน ไม่เทียบราคาก่อน ถ้าถูกใจก็คลิกซื้อเลย แต่พอมาตอนหลังชักเริ่มเป็นแล้ว เพราะจะนั่งบวกราคาค่าสินค้าและค่าส่งและทำการเปรียบเทียบราคาและค่าขนส่งกันหลาย ๆ เจ้าก่อนจะตัดสินใจซื้อ แผ่นเสียงบางแผ่นรวมค่าส่งแล้ว ถ้าราคาถูกกว่ากันเหรียญสองเหรียญหรือเกือบ ๆ หนึ่งเหรียญ ผมก็จะซื้อจากเจ้าที่ขายถูกกว่าหรือขายราคาต่ำที่สุดครับ

เคยบอกนานแล้วว่า ไม่ต้องรีบ เดี๋ยวแผ่นนั้นก็มาอีก
  มีหลายแผ่นที่ผม Bid ไม่ได้ในราคาแพงไม่มาก แต่ภายหลังก็ได้แผ่นนั้นอยู่ดีในราคาครึ่งเดียวที่เคย Bid ครั้งแรก
  ถ้าหลายๆแผ่นก็เป็นเงินเยอะเหมือนกัน ซื้อแผ่น $300-$400 ได้หลายแผ่นโดยไม่เสียดาย

panyarak

« ตอบ #370 เมื่อ: 17 มกราคม 2012 | 10:42:52 AM »

นักสะสมรายนี้คงซื้อทุกรุ่นที่ออกมาครับ

« ตอบ #371 เมื่อ: 17 มกราคม 2012 | 11:08:04 AM »

นักสะสมรายนี้คงซื้อทุกรุ่นที่ออกมาครับ

โอ้ว... แฟนพันธุ์แท้ของ Metallica เลยนะเนี่ย ตกใจ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #372 เมื่อ: 17 มกราคม 2012 | 12:40:23 PM »

เดี๋ยวผมจะขอถ่ายรูปแผ่นซ้ำๆที่บ้านคุณหมอ นักเพลงของเราเอามาโชว์บ้างครับ
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #373 เมื่อ: 17 มกราคม 2012 | 06:18:02 PM »

เห็นรูปแล้วขอยอมแพ้ครับ

« ตอบ #374 เมื่อ: 27 มกราคม 2012 | 11:16:23 AM »

นักสะสมคนนี้สงสัยหน้าบ้านเป็นร้านขายแผ่นเสียง เลยเอาของในสต็อคมาถ่ายรูปได้เพียบ !!!

โอว...ว  ผมขอยอมแพ้ตั้งแต่คนนำรูปมาลงตลอดไปจนถึงคนที่ถูกนำรูปมาลงเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27 ... 48
พิมพ์