เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149726 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 พฤษภาคม 2024 | 05:28:36 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingสังคมชาวโพรเกรสสีฟว์ร็อคของไทยเรายังแคบอยู่ใช่ไหม?
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สังคมชาวโพรเกรสสีฟว์ร็อคของไทยเรายังแคบอยู่ใช่ไหม?  (อ่าน 41088 ครั้ง)
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #15 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007 | 05:52:03 PM »

ผมยังสงสัยกันอยู่เลยว่าพวกฝรั่งเขารู้จัก Lobo กันไหม เห็นมีแต่คนไทยพูดถึง
tisanai
Fragile

tisanai_@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007 | 06:34:58 PM »

ทุกที่มีจุดเริ่มต้นจากจุดเล็กไปจุดที่ใหญ่ เหมือนที่หลายๆเว็บดังๆ

มีปัญหาการใช้งานส่งเมล์มาที่ support@thaiprog.net
คุณ ผู้เยี่ยมชม กรุณาอ่านกฎระเบียบปฎิบัติ Thaiprog
ให้ชัดเจนนะครับ
(ไม่ต้องตกใจแค่ฟังชั่นพิเศษขึ้นเป็นชื่อตัวเราเท่านั้นเองครับคุณ ผู้เยี่ยมชม)
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #17 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007 | 10:37:35 PM »

ทุกที่มีจุดเริ่มต้นจากจุดเล็กไปจุดที่ใหญ่ เหมือนที่หลายๆเว็บดังๆ
พูดได้ดีและตรงใจผมเลย -- ก็ได้แต่หวังว่าความพยายามของพวกเราชาว prog community คงจะมีส่วนช่วยในการขยายความสนใจดนตรีโพรเกรสสีฟว์ร็อคในเมืองไทยให้กว้างขวางยิ่งขึ้นต่อไปในวันข้างหน้าครับ
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #18 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007 | 01:34:47 PM »

ผมว่า กลุ่มคนฟังโพรเกรสซีฟ คงค่อยๆไปน่ะครับ ที่สำคัญกว่าคือ ทำอย่างไรให้มันต่อเนื่องไปนานๆ

ดูห้องแจ็ส ที่พันทิป ตอนนี้ มีกระทู้ดีๆน้อยมากเลย   
Shineon
Global Moderator
Fragile

chopang_11@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #19 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007 | 07:45:59 PM »

ผมว่าน่าจะมีคนฟังมากขึ้นเรื่อยๆเพราะสมัยนี้เทคโนโลยีสูงขึ้นการจะฟังอะไรก็ง่ายขึ้นไปด้วยครับ

kongbei

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #20 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007 | 08:34:02 PM »

ผมว่า กลุ่มคนฟังโพรเกรสซีฟ คงค่อยๆไปน่ะครับ ที่สำคัญกว่าคือ ทำอย่างไรให้มันต่อเนื่องไปนานๆ

ดูห้องแจ็ส ที่พันทิป ตอนนี้ มีกระทู้ดีๆน้อยมากเลย   

พันทิพไม่มีห้อง Rock แล้วนะครับ มีแต่ห้อง Metal
Shineon
Global Moderator
Fragile

chopang_11@hotmail.com
« ตอบ #21 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007 | 08:46:57 PM »

พันทิพไม่มีห้อง Rock แล้วนะครับ มีแต่ห้อง Metal
หลังจากที่ผมได้เจอกับหลายๆคนตอนนี้รู้สึกจะฟังแต่ Metal
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2007 | 08:55:05 PM โดย Shineon » บันทึกการเข้า

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #22 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2007 | 08:11:04 AM »

นั่นสิครับ เมื่อวานแวะเข้าไป เห็นแต่กระทู้ Metal เต็มไปหมด ผมว่าน่าจะเปลี่ยนจากห้อง Rock And Roll ไปเป็น Heavy Metal ให้รู้แล้วรู้รอดไปซะเลย
koh_oldskool
Selling England By The Pound
**

udomsak_p@hotmail.com
« ตอบ #23 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2007 | 10:09:57 AM »

หลังๆที่ร็อคพันธ์ทิพย์ ผมสังเกตุจะมีน้องๆเข้าใหม่เยอะ แล้วส่วนใหญ่ก็เหมือนเราตอนวัยรุ่นเล่นของหนักกันทั้งน้าน เลยมีแต่กระทู้เมทัลเต็มไปหมด วันหนึ่งพอเริ่มอิ่มตัวเดี๋ยวก็ต้องแสวงหาแนวอื่นบ้างล่ะคับ ผมเป็นสมาชิกห้องร็อคมาพอสมควรก็ไม่ค่อยเห็นกระทู้ Elvis Beatles หรือร็อคเพียวๆ พวกอายุสามสิบกว่าอัพก็ไม่ค่อยตั้งกระทู้แล้ว และก็ไม่รู้จะตั้งอะไร....ที่ห้องนี้ก็เหอะบางศิลปินที่ตั้งกระทู้กันเล่นเอาน้องๆหรือแม้แต่ผมเองก็เกาหัวแกร็ก...ใครหว้า??...ถ้าไม่ไปดูดมาก็คงหาฟังไม่ได้แน่ โปรร็อคที่ผมฟังจิงๆมีแค่พิงค์ฟลอยเท่านั้น วงอื่นๆสายนี้จะซื้อเป็นดีวีดีคอนเสิร์ตมาดูมากกว่า วงอื่นๆที่ฟังก็ต้องติดลูกเมทัลซักหน่อย.....ข้อดีของทั้งสองห้อง คือบรรยากาศมันเป็นมิตรภาพคับ ไม่มีถ้อยคำรุนแรงดิบเถื่อนเหมือนที่อื่น
Delirium Demon
**

« ตอบ #24 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2007 | 12:54:54 PM »

ส่วนใหญ่ถ้าไม่ฟังตามกระแสก็คงเมทัลล่ะครับ โพรเกรสซีฟ มีน้อยมากๆ คนฟังเพลงคลาสสิกหรือแจ๊ชอาจเยอะกว่าอีก
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #25 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2007 | 08:17:41 PM »

ส่วนใหญ่ถ้าไม่ฟังตามกระแสก็คงเมทัลล่ะครับ โพรเกรสซีฟ มีน้อยมากๆ คนฟังเพลงคลาสสิกหรือแจ๊ชอาจเยอะกว่าอีก

ผมก็ชอบฟังเมทั่ลมากๆ (แบ่งกัน 50/50 กับโปรเกรสสีฟร๊อค) แต่ผมไม่ได้ฟังเมทั่ลเพราะกระแสนะ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤศจิกายน 2007 | 08:19:19 PM โดย Lilium » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Delirium Demon
**

« ตอบ #26 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2007 | 08:31:42 PM »

ผมก็ชอบฟังเมทั่ลมากๆ (แบ่งกัน 50/50 กับโปรเกรสสีฟร๊อค) แต่ผมไม่ได้ฟังเมทั่ลเพราะกระแสนะ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม
เมทัลก็ไม่ตามกระแสหรอกครับ ผมก็ชอบ เป็นวงๆไป
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: 12 เมษายน 2008 | 01:39:14 PM »

เมทัลก็ไม่ตามกระแสหรอกครับ ผมก็ชอบ เป็นวงๆไป

จริงๆผมเองก็ ฟังเมทัล อยู่นะ แต่ต้องเลือกฟังหน่อยเพราะวงที่ไม่ถูกโฉลกกับผมมีเยอะมาก ส่วนห้องร็อค เขาไม่สนใจแล้ว ครับ ขอให้เปลี่ยนเป็นเมทัล ไปซะก็ไม่ยอมแต่เพลง แนว ร็อคแอนด์โรลจริงๆเขาก็ไม่ค่อยสนใจจะฟังจะโพสกัน คุณไม่ต้องเปลี่ยนรสนิยมมาฟัง Rock 'n'Roll จริงๆก็ได้แต่อย่ามาด้านมั่ว อย่าเอาเรื่องความถูกต้องกับเรื่องใจแคบที่มันเป็นคนละประเด็นมาปะปนกัน ตอนแรกผมคิดแบบนี้ แต่ถึงขนาดแม้กระทั่งรุ่นใหญ่ก็ในเวปนั้น ยังถูลูดถูกังเห็นดีเห็นงามไปด้วย ผมคิดว่าไม่มีอะไรต้องไปปรับความเข้าใจแล้วผมจะไม่เข้าไปในห้องนั้นอีกแล้ว และก็หวังว่าชาวร็อคพันธิป(ร็อคแอนด์โรลแบบแบบพวกคุณ)ที่ไม่ได้ฟัง
ร็อคแอนด์โรลจริง จะไม่เข้ามาในที่นี้ด้วย แฟร์ดีไหม คับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เมษายน 2008 | 01:42:48 PM โดย V » บันทึกการเข้า
Nosferatu ZoDD
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #28 เมื่อ: 12 เมษายน 2008 | 04:30:55 PM »

คนที่โพสส่วนมากจะรอบรู้กันที่เดียว เลยทำให้คนที่ไม่ค่อยรู้เรืองเกร็ง ๆ คือบางวงก็ไม่รู้จัก  บางทีก็รู้จักแต่ชื่อวง เคยฟังมาบ้างเล็กน้อย   เลยไม่รู้จะต่อยอดยังไงมั้งคะ

ประเด็นนี้ใช่เลย

โดยส่วนตัว เราไม่ได้ฟัง progressive เป็นหลัก และค่อนข้างมีความรู้ในดนตรีแนวนี้น้อยมาก เวลาเข้ามาอ่านจะงงๆ ว่าเขาคุยอะไรกัน ... เลยเลือกที่มักจะอ่านเงียบๆ ดีกว่า

Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: 12 เมษายน 2008 | 07:04:12 PM »

คนที่โพสส่วนมากจะรอบรู้กันที่เดียว เลยทำให้คนที่ไม่ค่อยรู้เรืองเกร็ง ๆ คือบางวงก็ไม่รู้จัก  บางทีก็รู้จักแต่ชื่อวง เคยฟังมาบ้างเล็กน้อย   เลยไม่รู้จะต่อยอดยังไงมั้งคะ

ประเด็นนี้ใช่เลย

โดยส่วนตัว เราไม่ได้ฟัง progressive เป็นหลัก และค่อนข้างมีความรู้ในดนตรีแนวนี้น้อยมาก เวลาเข้ามาอ่านจะงงๆ ว่าเขาคุยอะไรกัน ... เลยเลือกที่มักจะอ่านเงียบๆ ดีกว่า

อย่างผมก็ไม่ค่อยรู้หรอก ครับ หาโหลดหาฟังในเน็ตเอามีโอกาสซื้อได้ก็ซื้อ  หลายๆท่านที่นี้ก็อาศัยโหลดฟังเอาเป็นหลักเกือบทั้งนั้น  คนเราพูดคุยมันก็ต้องมีถูกบ้างผิดบ้างเป็นของธรรมดา ถ้ารักกันจริงอยู่ที่นี่ไปนานๆก็จะรู้อะไรเกี่ยวกับพร็อกมากขึ้นเองแหละ ครับ   เจ๋ง
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
พิมพ์