เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

06 พฤษภาคม 2024 | 06:11:23 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesรีวิว 30 Days of Night (มีการเปิดเผยเนื้อเรื่อง ถ้ายังไม่ได้ดูอย่าเพิ่งอ่านนะ)
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว 30 Days of Night (มีการเปิดเผยเนื้อเรื่อง ถ้ายังไม่ได้ดูอย่าเพิ่งอ่านนะ)  (อ่าน 16589 ครั้ง)
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2008 | 12:45:28 PM »

สืบเนื่องมาจากเมื่อสัปดาห์ที่แล้วมี DVD หนังเรื่อง 30 Days of Night (2007) ออกวางจำหน่าย ทำให้ผมไม่รอช้ารีบไปสอยมาชมเป็นการด่วน (อนึ่ง DVD ภาพยนตร์เรื่องนี้ที่ออกขายก่อนหน้า เป็นแบบสูบ BitTorrent มาใส่ซับดูแล้วทำให้เสียอารมณ์นิดหน่อย)

หนังซอมบี้เรื่องนี้ว่าด้วยเรื่องของเมืองอลาสก้า เมืองที่มีกลางคืนติดต่อกัน 30 วัน โดยไร้แสงตะวัน ซึ่งวันสุดท้ายของแสงอาทิตย์ทำให้ประชากรที่ไม่อยากอยู่แต่ในที่มืดอพยบเข้าเมืองกัน และก้อตามฟอร์มของหนังแนวนี้ ที่จะต้องมีเหยื่อผู้เคราะห์ร้ายค่อยๆโดนขยำที่ล่ะราย ทีล่ะราย ทว่าซอมบี้เรื่องนี้เหลือกว่าเรื่องไหนๆตรงที่สามารถสื่อสารกันด้วยภาษามนุษย์ และมีสติสัมประชันยะอยู่ครบ ที่สำคัญซอมบี้แต่ล่ะท่านล้วนแล้วแต่มีดีกรีเป็นนักวิ่งลมกรดเจ้าของเหรียญทอง

พล็อตเรื่องข้างบนฟัง(อ่าน)แล้วดูเหมือนจะหนุก แต่จริงๆตรงกันข้ามครับ (ผมว่า)ภาพยนตร์เรื่องนี้เป็นหนังที่น่าเบื่อ อืดอาดเป็นอย่างมาก ไม่น่าเชื่อว่าคำชมบนหลังกล่องว่า "สะดุ้งจนแทบตกเก้าอี้" ได้มาได้อย่างไร (เป็นไปได้ว่านักวิจารณ์ท่านนี้หลับก่อนเวลาอันควร เมื่อหนังจบคนลุกออกไปจนหมดโรงแล้ว แกยังคงหลับอยู่อย่างต่อเนื่อง ร้อนถึงเด็กเดินตั๋วต้องเดินมาปลุก "พี่ๆหนังจบแล้วครับ" แกกำลังเคลิ้มๆพอมีคนมาปลุกเลยสะดุ้งโหย่งแทบตกเก้าอี้) ผกก.ท่านนี้เท่าที่ผมไปหาขุดคุ้ยดูเขาเคยทำพวก MV มาก่อนหนังใหญ่ จึงสมควรได้รับการให้อภัย และให้โอกาสในเรื่องถัดไปครับ

(ยังมีต่อนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์ 2008 | 01:23:25 PM โดย ไม่ประสงค์ออกนาม » บันทึกการเข้า
progdad
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2008 | 01:07:07 PM »

เห็นด้วยกับคุณไม่ประสงค์ครับ ผมก็สะดุ้งแทบตกเก้าอี้เมื่อดูหนังจบแล้วไม่มีความทรงจำใดๆ เกี่ยวกับหนังเหลืออยู่ในสมองเลย

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2008 | 01:19:30 PM »

ถึงตัวหนังจะแย่ยังไง ก็ยังพบเรื่องฮาๆที่ถูกซุกซ่อนอยู่ (ผมตีความเอาเอง) ลองมาดูวิเคราะห์กันครับ พระเอกเรื่องนี้คือ Josh Hartnett ผู้รับบทนายอำเภอของเมือง ที่จัดได้ว่าแบกหน้าที่อันยิ่งใหญ่ของชุมชน เราไปดูความกล้าหาญของเขากันดีกว่าครับ (บอกก่อนนะครับ เรื่องนี้ผมเพิ่งดูไปรอบเดียว แถมดูตอนดึกสงัดที่สมองเริ่มจะไม่ทำงานแล้ว แต่ก็ยังพอจำอะไรๆได้ลางๆ)

อ่อ ขอเอ่ยถึงผู้เคราะห์ร้ายรายแรกของเรื่องนี้กันก่อน หนังซอมบี้ส่วนมากเปิดเรื่องมาผู้เคราะห์ร้ายมักจะเป็นพวกกลับบ้านมืดๆค่ำๆ โดยมีจุดลงมือตามมุมมืดหรือซอกหลีบเล็กๆ แต่เรื่องนี้ผู้รับเคราะห์รายแรกคือหมาครับท่าน!

เปิดเรื่อง : พบหมาตายจำนวนนึง----> มีคนโทรศัพท์หานายอำเภอ หมาของคุณxxx(ผมจำชื่อไม่ได้)ตาย ให้รีบมาดูด่วน---> พอมาถึง พบหมานอนตายเลือดซก (ในจอเห็นเงาลึกลับตะคุ่มๆ)----> มีซอมบี้ลึกลับโผล่มาออกมาจากที่มืด ...

(ฉากต่อสู้ตัวต่อตัวระหว่างพระเอกของเรานายอำเภอเอเด็นและซอมบี้ไม่ระบุอารมณ์)

อาวุธในการต่อสู้ : พระเอกของเรา-->ปืนลูกซองบรรจุกระสุนเต็มเปี่ยม / ซอมบี้-->มือเปล่าและคมเขี้ยวอสูร
สังเวียน : สนามหลังบ้าน ท้ามกลางการปกคลุมของหิมะ
อุปกรณ์ประกอบฉาก : ชิงช้าขนาด 3 ที่นั่ง(มั้ง)

พอระฆังดัง ซอมบี้เดินปี่เข้าหาหมายขยำซอกคอ พระเอกของเราขยับขาเริ่มตั้งท่าแล้วครับ เริ่มจากโชว์สเต็ปสไลด์หลัง แต่ไม่ทันไรก็เป็นฝ่ายซอมบี้ครับ เปิดฉากเข้าทำด้วยการหวดหลังมือเข้าให้พระเอกของเราล้มทั้งยืน (กรรมการนับ 3 และให้ชกต่อ) พอลุกขึ้นมาดันลื่นหิมะหงายหลังอีก(เวร) แถมทำปืนหลุดมืออีก(เวรกรรม) เป็นโอกาสของซอมบี้แล้วครับตอนนี้ ตรงดิ่งปี่เข้าหาหมายเผด็จศึก แต่ดันซุ่มซ่ามเดินไปติดกับเหล็ก(ผมไม่รู้จะบรรยายยังไง แต่มันคือเหล็กที่ห้อยชิงช้า 2 ด้านน่ะครับ)ที่ห้อยชิงช้า ขยับตัวไม่ได้ พระเอกเราเหลือบไปเห็นขวาน(มายังไงก็ไม่รู้)ตกอยู่ จริงคว้าจามคอเข้าให้เลือกสาดกระเซ็น

เป็นอันว่าแมตซ์นี้พระเอกของเราชนะไปแบบไม่สมศักดิ์ศรี

(ยังมีต่ออีกนะครับ)
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2008 | 01:26:31 PM »

เห็นมีขายอยู่ครับ น่าสนใจ

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2008 | 01:55:01 PM »

สังเวียนต่อมาเกิดขึ้นในซูปเปอร์มาร์เก็ตครับ

เป็นซีนกลุ่มผู้รอดตายกำลังเดินทางไปที่ไหนสักแห่ง (ผมจำไม่ได้เนื่องจากตอนดูอยู่ในสภาพกึ่งกลับกึ่งตื่น) แล้วแวะไปหาอาหารกระป๋องยังซูปเปอร์มาร์เก็ตแห่งหนึ่ง ซึ่งที่นี่ก็ได้พบกับซอมบี้เด็ก(หญิง)กำลังแทะศพนิรนามอยู่ พอหล่อนเห็นก๊กพระเอกมาก็แยกเขี้ยวพร้อมกระโจนเข้าหาและพร้อมทำศึก

Fight นี้เป็นศึกตะลุมบอนผู้ใหญ่ 5(มั้ง ผมจำตัวเลขที่แน่นอนไม่ได้ครับ) VS เด็ก 1

อาวุธฝ่ายพระเอก : ปืนผ่าหน้าไม้
ซอมบี้ : เล็บมือนาง

เปิดฉากมาฝ่ายพระเอกนี่สามัคคีกันมาก แตกฮือกันไปคนล่ะทิศล่ะทางอารมณ์ประมาณว่า ตัวใครตัวมันล่ะวะนาทีนี้ เหลือแต่พระเอกของเราและไม้เบสบอล(เอามาจากไหน?)ในมือ ฝ่ายซอมบี้แอบหลังประตูค่อยๆย่องออกมา พระเอกของเราตั้งท่ารอหวด ทันใดนั้นเอง ซอมบี้เด็กถีบประตูฟาดหน้าพระเอกของเราหัวคมำ(เวร) และติดตามผลงานด้วยการกระโจนเข้าขยำคอ แต่ทันใดนั้นก๊กพวกพระเอกที่คงเพิ่งคิดได้ต่างกรูกันเข้ามาล็อคแขนล็อคขา และหิ้วปีกขึ้นมา (กรรมการดูแล้วเป็นจุดได้เปรียบ ปล่อยให้เล่นต่อครับ) "จ๊วกกก!" เสียงซาดน์เอ็ฟเฟ็คท์จามหัว ภาพค่อยๆถอยออกมา เพื่อให้ผู้ชมเห็นผู้กล้าที่เอาขวานจามซอมบี้หัวแบะ และก็เป็นน้องชายพระเอกครับ ที่หยิบขวานมาจามหัวซอมบี้

แมตซ์นี้ก็ถือเป็นชัยชนะอีกครั้งของ(พวก)พระเอก ซึ่งเป็นชัยชนะที่ไม่ค่อยจะน่าภาคภูมใจเท่าไหร่

(มีต่อ)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:08:36 PM »

เห็นโฆษณาโปรโมทหนังเรื่องนี้ในทีวี มีเพลง Apocalypse Please ของวง Muse ประกอบด้วยครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
tisanai
Administrator
Fragile

tisanai_@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010 | 08:22:30 PM »

ดูแล้วครับทำไมผีมันแต่งตัวเหมือนเเด็กคูล่าแต่ฟันเหมือนฉลาม
แถมตอนตัวเอกชนะชนะแบบ งง งงด้วย

มีปัญหาการใช้งานส่งเมล์มาที่ support@thaiprog.net
คุณ ผู้เยี่ยมชม กรุณาอ่านกฎระเบียบปฎิบัติ Thaiprog
ให้ชัดเจนนะครับ
(ไม่ต้องตกใจแค่ฟังชั่นพิเศษขึ้นเป็นชื่อตัวเราเท่านั้นเองครับคุณ ผู้เยี่ยมชม)
หน้า: [1]
พิมพ์