เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 03:01:46 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesซีดี,ดีวีดีหรือแผ่นเสียงที่ท่านเพิ่งได้มาไม่นานมานี้
หน้า: 1 ... 79 80 [81] 82 83 ... 111
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ซีดี,ดีวีดีหรือแผ่นเสียงที่ท่านเพิ่งได้มาไม่นานมานี้  (อ่าน 576563 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #1200 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011 | 10:49:19 PM »

ผมยังไม่ได้ฟังแผ่นซีดีที่คุณอาร์โนลด์นำมาลงให้ดูแต่ว่าผมมีแผ่นที่บันทีกมาจากคลื่นวิทยุ WMMS โดยตรงเลยครับ โดยที่ต้นฉบับ
เป็น Reel-To-Reel ซึ่งเพื่อนของผมที่เมือง Cleveland อัดมาให้เป็น CD-R ทั้งหมด 2 ชุดด้วยกัน (คอนเสิร์ตปี 1974 ทั้ง 2 ครั้ง)  ตกใจ  ตกใจ  ตกใจ

สำหรับคอนเสิร์ตปี 1975 ผมมีเป็นแผ่นซีดีบู้ทเล็ค...

อ่านดูรายชื่อเพลงกันได้เลยเพราะว่าโดนเอาไปทำเพลงแถมถึง 3 แทร็คด้วยกัน  ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2011 | 08:14:07 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #1201 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011 | 10:52:10 PM »

หน้าปกของซีดีเป็นอย่างนี้ครับ...

คุณภาพเสียงไม่ค่อยดีเท่าไหร่แต่ว่าต้นฉบับน่าจะเป็น SBD Recording ที่ค่อนข้างเก่าเก็บอยู่พอสมควร  ลังเล

« ตอบ #1202 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011 | 10:57:38 PM »

คราวนี้มาดูรายชื่อเพลงของทั้งสองคอนเสิร์ตในปี 1974 กันบ้าง...

ผมได้ฟังหลายเที่ยวแล้วครับเลยอยากจะบอกว่า การแสดงครั้งแรกนั้น John Rusty ไม่ได้เป็นมือกลอง
แต่ Neil Peart เพิ่งมารับตำแหน่งใหม่ สดๆ ร้อนๆ ความแน่นและดุดันของเสียงเพลงมันลงตัวขึ้นเรื่อยๆ ตามกาลเวลาครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

เวอร์ชั่นของผมมีดีเจพูดอารัมภบทช่วงแรกและช่วงจบด้วยแต่ไม่ได้พูดทับเพลงแม้แต่นิดเดียว  และเท่าที่ทราบมา แผ่นบู้ทเล็ค
บางชุดก็มาจากต้นฉบับที่ผมมีเก็บสะสมเอาไว้นี่แหละครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2011 | 08:27:20 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #1203 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011 | 11:05:11 PM »

อันนี้เป็นหน้าปกแผ่นคู่นอกสารบบที่ผมไม่มีครับแต่เอามาให้ดูเล่นๆ ซึ่งสองคอนเสิร์ตของคณะ Rush ในเมือง Cleveland นี้ถูกนำ
ไปทำเป็นบู้ทเล็คหลายต่อหลายชุด อาทิเช่น

Fly By Cleveland '74
        New In Town - Platinum Edition
        Return To Cleveland
        New In Town
        By-Tor 74
        Superconductor
        Live From The Electric Ladyland Studios 1974
        Workingmen In Cleveland
        The Fifth Order Of Angels
        Frankenstein's Monster
        Live 1974
        Here Again At The Agora - Platinum Edition
        Just Can't Pretend
        Fancy Dancers
        Free Fall
        Return To Cleveland
        Finding Prime
        Fly By Cleveland '74
        Here Again At The Agora

ส่วนคอนเสิร์ตในปี 1975 ก็มีอีกหลายชุดเหมือนกันครับ...

Anthem For Cleveland
        Bad Boys In Cleveland
        Caught In The Act DVD
        Juvenile Delinquents
        Can't Fight It

เป็นยังงัยครับ มากมายดีเหลือเกิน  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2011 | 08:13:30 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #1204 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011 | 11:14:52 PM »

สรุปแล้วน่าซื้อมาฟังมากครับ เพราะว่าคุณภาพเสียงควรจะดีและคงจะรีมาสเตอร์มาเรียบร้อยแล้ว  ยิ้มเท่ห์

รวมเพลงทั้งหมด 12 เพลงแรก น่าจะเป็นคอนเสิร์ตที่ Neil Peart ยังไม่ค่อยลงตัวซักเท่าไหร่ ส่วน 3 แทร็คที่เหลือก็ฟังกันเอา
เองครับว่ามีความแตกต่างกันมากหรือน้อยเพียงไร ?

โดยส่วนตัวแล้วผมว่าการแสดงสดตอนปลายปีเดียวกันนี้เล่นดีและหนักแน่นกว่าเยอะครับ โดยเฉพาะเพลง Best I Can จะ
เห็นว่าสัดส่วนของกลองมีบทบาทและเสน่ห์ขึ้นอย่างฟังได้ชัดๆ คล้ายกับเวอร์ชั่นในอัลบั้มมาก ไม่เหมือนกับที่จะได้ฟังกันใน
แผ่น Official (ไปๆ มาๆ สงสัยจะเป็นแผ่นบู้ทเล็คครับ) ชุดนี้เลย...แต่ก็ดีทั้งสองเวอร์ชั่น เพียงแต่เวอร์ชั่นหลังตามความคิด
ของผมมันดีกว่าครับ (ในอนาคตน่าจะผลิตอีกคอนเสิร์ตในปี 1974 ออกมาขาย)...แล้วก็...

...ผมชอบตรงที่ไม่มีการตัดเพลงออกเลยแม้แต่แทร็คเดียวครับ...ครบถ้วนสมบูรณ์ทั้งคอนเสิร์ตจริงๆ  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

เอาไว้มีโอกาศเจอกันผมจะอัดคอนเสิร์ตครั้งที่สองของปี 1974 ให้คุณอาร์โนลด์ฟังเล่นๆ ครับ...เอื้อก...เอื้อก !!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2011 | 08:25:26 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #1205 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011 | 11:17:49 PM »

แผ่นนี้ไม่ต้องซื้อนะครับเพราะว่าเป็น Soundtrack ของคอนเสิร์ตสมัย Gary Moore เป็นมือกีตาร์ ซึ่งมีทั้ง VHS กับ
DVD ผลิตออกมาให้เก็บกันหลายเวอร์ชั่นมากแล้ว แม้แต่แผ่น CD ก็เคยมีผลิตมาเหมือนกัน คุณภาพเสียงก็ไม่ค่อย
ดีอีกด้วย  ฮืม  ฮืม  ฮืม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2011 | 08:09:14 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #1206 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011 | 11:24:05 PM »

สุดท้ายเป็นผลงานของ คณะ Thin Lizzy อีกหนึ่งชุดแต่ว่าเป็น Boxset ระดับ "บิ้ก" บรรจุซีดีเอาไว้ถึง 6 แผ่น กับ ดีวีดี อีก 1 แผ่นด้วยกัน
โดยนำเพลงสมัยบันทึกเสียงให้กับ BBC มารวมอยู่ทั้งหมด คล้ายๆ กับที่คณะ Status Quo เพิ่งทำออกมาเมื่อไม่นานมานี้...

อันนี้ต้องร่ายยาวเลยครับ เพราะมีเพลงเยอะมาก  ยิงฟันยิ้ม

...ถ้าพรุ่งนี้ผมมีเวลาพอจะเข้ามาต่อนะครับ แต่ถ้าไม่มีโอกาศก็ขอเลื่อนไปเป็นอาทิตย์หน้า แล้วจะมาสาธยายให้ฟังในแบบละเอียด...
ว่า...คุ้ม หรือ ไม่คุ้ม กันแน่ !!!

บ้าย บาย  Stay Dry ครับผม ทุกๆ คน  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2011 | 08:09:50 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #1207 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011 | 09:51:24 AM »

สุดท้ายเป็นผลงานของ คณะ Thin Lizzy อีกหนึ่งชุดแต่ว่าเป็น Boxset ระดับ "บิ้ก" บรรจุซีดีเอาไว้ถึง 6 แผ่น กับ ดีวีดี อีก 1 แผ่นด้วยกัน
โดยนำเพลงสมัยบันทึกเสียงให้กับ BBC มารวมอยู่ทั้งหมด คล้ายๆ กับที่คณะ Status Quo เพิ่งทำออกมาเมื่อไม่นานมานี้...

อันนี้ต้องร่ายยาวเลยครับ เพราะมีเพลงเยอะมาก  ยิงฟันยิ้ม

...ถ้าพรุ่งนี้ผมมีเวลาพอจะเข้ามาต่อนะครับ แต่ถ้าไม่มีโอกาศก็ขอเลื่อนไปเป็นอาทิตย์หน้า แล้วจะมาสาธยายให้ฟังในแบบละเอียด...
ว่า...คุ้ม หรือ ไม่คุ้ม กันแน่ !!!

บ้าย บาย  Stay Dry ครับผม ทุกๆ คน  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณพี่โป่งครับ ไว้รออ่านอีกที
ตอนนี้ตัด Thin Lizzy-Australia ออกไปหนึ่งรายการก่อนแล้ว  ยิ้มกว้างๆ
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #1208 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011 | 10:01:33 AM »

Rush เอาแค่ A BC 1974 นี่ พี่โป่งยังร่ายยาวขนาดนี้เลย สุดยอดครับพี่  

พี่อาร์โนลด์ได้ดู ดีวีดี ชุด Beyond the Light Stated รึยังครับ เป็นสารคดีที่ทำออกมาได้ดีมากเลยครับ
ดีเจสาวที่พี่โป่งว่า ได้รับการเทิดทูนว่าเป็นคนทำคลอดให้วง Rush เกิดในอเมริกาเลยทีเดียว

« ตอบ #1209 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011 | 02:34:55 PM »

Rush เอาแค่ A BC 1974 นี่ พี่โป่งยังร่ายยาวขนาดนี้เลย สุดยอดครับพี่  

พี่อาร์โนลด์ได้ดู ดีวีดี ชุด Beyond the Light Stated รึยังครับ เป็นสารคดีที่ทำออกมาได้ดีมากเลยครับ
ดีเจสาวที่พี่โป่งว่า ได้รับการเทิดทูนว่าเป็นคนทำคลอดให้วง Rush เกิดในอเมริกาเลยทีเดียว

ใน ดีวีดี ชุด Beyond The Lighted Stage จะมีเพลง Best I Can ที่ John Rusty (R.I.P.) ตีกลองรวมอยู่ด้วย...

หากได้ฟังชุด ABC 1974 จะเห็นว่าเพลงฟังดูดีขึ้นโดยที่กลองสร้างบทบาทของตัวเองกลายเป็นเครื่องดนตรี
หลักอีกอย่างหนึ่ง ไม่ใช่แต่เพียงเป็นเครื่องดนตรีแบ็คอั๊พ

ผมแนะนำให้ซื้อชุด 1974 นีัครับสำหรับแฟนเพลงของคณะ Rush ทุกๆ ท่าน แล้วเน้นเพลงฺ BIC เป็นแทร็คตัวอย่าง...

พอฟังเพลง Best I Can เสร็จ ก็นำอัลบั้มชุด Fly By Night มาเปิดฟังเพลงเดียวกัน จะถึงบางอ้อเลยครับว่า
Neil Peart สร้างสีสันและความเร้าใจให้กับบทเพลงของทางคณะได้มากน้อยแค่ไหน  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2011 | 02:36:29 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1210 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 11:58:13 PM »

แผ่นทีไ่ด้ติดมือมาเล็กๆน้อยๆตอนไปเที่ยวญี่ปุ่นเมื่อเดือนที่แล้วครับ (จริงๆยังมีอีกนิดหน่อยที่ซื้อเพิ่มตอนก่อนกลับ ไว้จะถ่ายมาลงทีหลังละกัน)

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
เมตัลลิก้าเมก้าเดธ
Fragile

« ตอบ #1211 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011 | 08:34:44 AM »

คุณลิเลี่ยม รัช รีเพลมีอะไรบ้างครับข้างใน ใช้รัชตรงลายเซ็นผมรึเปล่าครับ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #1212 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011 | 02:58:34 PM »

คุณลิเลี่ยม รัช รีเพลมีอะไรบ้างครับข้างใน ใช้รัชตรงลายเซ็นผมรึเปล่าครับ

ชุดนี้ผมได้มือสองมา ข้างในเป็นดีวีดีสามแผ่นครับ รายละเอียดตามนี้เลย

http://en.wikipedia.org/wiki/Rush_Replay_X_3

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #1213 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011 | 09:04:42 PM »

เก็บตกแผ่นที่ไ่ด้มาตอนก่อนกลับครับ

เมตัลลิก้าเมก้าเดธ
Fragile

« ตอบ #1214 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011 | 10:37:16 PM »

ชุดนี้ผมได้มือสองมา ข้างในเป็นดีวีดีสามแผ่นครับ รายละเอียดตามนี้เลย

http://en.wikipedia.org/wiki/Rush_Replay_X_3

ราคาประมาณเท่าใหร่ครับ หาซื้อจากที่ใหนเอ่ย อยากได้ ครับ

หน้า: 1 ... 79 80 [81] 82 83 ... 111
พิมพ์