เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 06:07:59 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesซีดี,ดีวีดีหรือแผ่นเสียงที่ท่านเพิ่งได้มาไม่นานมานี้
หน้า: 1 ... 35 36 [37] 38 39 ... 111
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ซีดี,ดีวีดีหรือแผ่นเสียงที่ท่านเพิ่งได้มาไม่นานมานี้  (อ่าน 576568 ครั้ง)
GÒNG
Tubular Bells

Death to All

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #540 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2010 | 08:09:52 PM »

Process of Guilt - Renounce
Process of Guilt - Erosion

Yob - The Great Cessation
Runemagick - Moon of the Chaos Eclipse
Hooded Menace - Never Cross the Dead
Death - Symbolic

Death - Human
Hour of Penance - Paradogma
Nile - Those Whom the Gods Detest

Deadly Spawn - from Beyond
Pungent Stench - Been Caught Buttering
Divine Eve - Upon These Ashes Scorn the World

newbie66
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #541 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010 | 05:33:49 PM »

ได้มาใหม่อีก 2 แผ่นครับ

Black Witchery - Desecration of the Holy Kingdom (2001) ตัวนี้ก็หายากพอสมควรครับ เพราะไม่มีผลิตเพิ่ม
จากสังกัด FullMoon Productions

และอีกตัวครับ

Goat Semen - En Vivo En Lima Hell (Live Album 2007)

TRON
The Snow Goose

« ตอบ #542 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010 | 09:07:39 PM »

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #543 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010 | 10:30:37 AM »

วงบาร์เกย์ แหล่มไปเลยครับ น้องสิทธิ์  ยิงฟันยิ้ม

.. polotoon ..

« ตอบ #544 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010 | 10:44:06 AM »

วงบาร์เกย์ แหล่มไปเลยครับ น้องสิทธิ์  ยิงฟันยิ้ม
เรียกซะเสียเลยนะพี่ผี

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #545 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010 | 11:02:38 AM »

คงเข้าใจผิดแล้วกระมังครับ เพราะความจริงวงบาร์เกย์ที่ว่าน่าจะเป็นวงนี้
Barkay และชื่อนี้มีอยู่จริงด้วยครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #546 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010 | 11:11:53 AM »

คงเข้าใจผิดแล้วกระมังครับ เพราะความจริงวงบาร์เกย์ที่ว่าน่าจะเป็นวงนี้
Barkay และชื่อนี้มีอยู่จริงด้วยครับ
จริงด้วย เมื่อก่อนต้องหยิบแผ่นของวงนี้ขึ้นมาดูทุกทีว่าเป็นวงเดียวกันหรือเปล่า

newbie66
**

« ตอบ #547 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010 | 02:18:31 PM »

รู้สึกว่าช่วงนี้ผมจะถูกชะตากับวงชื่อ Goat เพราะได้ GoatPenis มาเพิ่มอีก 2 ตัว  ยิ้มเท่ห์

GoatPenis - Trotz Verbot Nicht Tot (2002)
GoatPenis - Semen 1992 - Anno Domini (2004)

newbie66
**

« ตอบ #548 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010 | 06:31:38 PM »

มาเพิ่มอีกแผ่นครับ Anwyl - Bloody Mary (EP 1999)   ยิ้มเท่ห์

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #549 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010 | 06:38:12 PM »

มาเพิ่มอีกแผ่นครับ Anwyl - Bloody Mary (EP 1999)   ยิ้มเท่ห์

เท่าที่ผมเห็นคุณ newbie66 โพสนี่ รู้สึกฟังเพลงหลากหลายจังนะครับ
มีวงโปรดไหมครับ หรือว่ามีทุกแนวเลย  ยิงฟันยิ้ม

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
newbie66
**

« ตอบ #550 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010 | 07:03:01 PM »

ตอบพี่เพชรครับ จริงๆแล้วผมเองก็ไม่ถือว่าฟังหลากหลายมากนะครับ คือ แนวที่ฟังมากและชอบที่สุดคือ Metal (สังเกตว่าผมจะเอาแผ่นแนวนี้มาแสดงมากที่สุด) โดยผมจะลงลึกในแขนง Black Metal มากที่สุดน่ะครับ (เน้นหนักไปทาง Fast, War, Black/Death, Noise, Experimantal)

รองมาก็จะเป็นแจ๊สครับ พวก Jazz-Rock แล้วก็ Smooth Jazz แบบบรรเลง (พวกกีตาร์, Sax, Piano, เบส เด่น ตามลำดับ) รองมาอีกก็พวก Rock ต่างๆ หรือพวก Guitar Heroes ส่วนพวกเพลง Golden Oldies และสุนทราภรณ์นี่ผมฟังเพราะพ่อกับแม่ฟังครับเลยชอบฟังด้วย และมาช่วงหลังๆ ผมจะชอบฟังเพลงไทยเดิมและขยายไปเป็นไทยประยุกต์ครับ บางทีก็ไปหางานเพลงพื้นบ้านมาฟัง โดยจะชอบเพลงบรรเลงพิณอีสานมาก (เวลาเดินตามสะพานลอยเห็นมีคนตาบอดเล่นบ่อย ผมก็จะหยุดยืนฟังและทำบุญให้เขาทุกครั้งเพราะชื่นชมในความพยายามของเขาครับ)

ส่วน Prog Rock นี่ผมจะยังฟังไม่ค่อยมากครับ เลยมาในบอรืดนี้เพื่อลองศึกษาจากหลายๆคนว่าเขาฟังตัวไหนกันบ้าง แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ค่อยคืบหน้ามากครับ เพราะแนวีท่ชอบฟังที่กล่าวมา ก็ยังมีให้เก็บเรื่อยๆ ฟังไม่ทันครับ ^ ^

ส่วนวงโปรดนี่ มีเยอะเลยครับ ถ้ายังไงขอยกตัวอย่างแค่แนว Black ก่อนแล้วกันครับ วงที่ผมชอบมากคือ Emperor ครับ โดยเฉพาะชุด Anthems to the Welkin at Dusk  เวลาฟังเพลง  Ye Entrancemperium เมื่อใด จะกระตุ้นอารมณ์ให้ดุเดือดเลือดพล่านขึ้นมาได้ทันทีเลยครับ

ถ้าเป็นมือกีตาร์ที่ชอบมากๆก็ไมเคิล เชงเกอร์, Chuck Schuldiner,Allan holdsworth,  Pat Metheny และจะขาดเสียมิได้คือ John Mclaughlin ครับ (น่าจะมีวงตั้งมาแข่งบ้าง เช่น Maka Kali Symphony ทำนองนี้ ^ ^)
BARRYTHESPROUT
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #551 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010 | 08:16:11 PM »

เพิ่้งได้กลับบ้านเลยเอารูปที่อยู่ในกล้องมาอัพโหลด เดี๋ยวจะทยอยแผ่นที่ได้มาลงครับเริ่มที่ตัวแรกก่อน

Tales Of Medusa - Beyond Charonium ep (No. 20/80)

แผ่นนี้เป็น 7" ep ที่ได้มาแบบไม่คาดฝันเพราะวงนี้คาดว่าน่าจะเป็นวงที่ติดต่อยากที่สุดวงหนึ่งเพราะไม่มีที่อยู่ให้ แถมที่อยู่บนซองที่ส่งมาจากอเมริกาดันเป็นที่อยู่แฝงเสียอีก สมาชิกเป็นใครไม่รู้ไม่มีรูปให้ดูรู้แต่ว่ามาจากแคนาดา ติดต่อได้เฉพาะอีเมลที่ใช่ว่าส่งไปหาแล้วจะตอบกลับมา ผลงานทุกชิ้นของวงไม่มีวางขายแต่จะสุ่มแจกฟรีและทำมาจำนวนจำกัดมาก ออกเฉพาะแผ่นเสียงกับเทปเท่านั้น ทางวงต่อต้านการแชร์ไฟล์เพลง แต่สนับสนุน tape trading แนวเพลงเป็น heavy metal แท้ๆ แบบวงยุค 80's ผมเคยส่งเมลไปหาเพื่อเสนอเงินเป็นการตอบแทนแต่ทางวงตอบกลับมาอย่างสุภาพว่าไม่ต้องการแถมบอกอีกว่าที่ทำเพลงออกมาเพื่อเป็นการแสดงความเคารพให้วงเมทัลรุ่นก่อนๆ ผมคาดว่าทางวงนี้มันต้องรวยเอามากๆแน่เพราะต้นทุนผลิตแผ่นเสียงนี่ไม่ใช่ถูกและยิ่งผลิตจำนวนจำกัดไม่ถึง 100 แผ่น ทำให้ราคาต้นทุนสูงมากขึ้นไปอีก

มีเสื้อแถมให้ด้วย
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #552 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010 | 10:04:48 PM »

ตอบคุณnewbie66 ครับ  ยิ้มเท่ห์

ยินดีครับ ผมอาจไม่ใช่พี่ก็ได้นะครับ ฮ่าๆ เวปนี้อาวุโสสุดน่าจะเป็นท่านผีเพลงนะครับ (ไม่เกี่ยวเลย โดนลากมาแซวซะงั้น)
ผมเองนั่นแหละที่เป็นพวกฟังเพลงจับฉ่าย เพลงลูกทุ่ง ลูกกรุง ฝรั่ง ไทย จีน เกาหลี ญี่ปุ่น แขก ป๊อป แจ๊ส ร็อค เร็กเก้ ฟังหมด
บางวันฟัง Mayhem เสร็จ เปิดทศพล หิมพานต์ต่อเฉยเลย (ข้างบ้านคงปรับอารมณ์ไม่ทัน  ยิ้มกว้างๆ)
ดีใจครับที่ยุคนี้ยังมีคนซื้อแผ่น เก็บแผ่นกันอยู่ พวกเพื่อนๆผมก็เก็บแต่วิญญาณศิลปินในฮาร์ดดิสก์กันหมดแล้ว

รอดู collection ต่อๆไปอยู่ครับผม

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
newbie66
**

« ตอบ #553 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010 | 10:45:03 PM »

ไม่เป็นไรครับ (ผม 24 นะ) เรียกพี่ในฐานะที่เป็นน้องใหม่ในบอร์ดนี้ ที่ต้องขอคำแนะนำจากรุ่นเก๋าทั้งหลายมาช่วยให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์แก่ผมต่อไปเรื่อยๆครับ

ผมไม่อยากให้มองว่าการฟังเพลงหลากหลายเป็นการฟังจับฉ่ายครับ ถ้าในแง่ของอาหาร แต่ละคนก็มีอาหารที่ตนเองชื่นชอบหลายชนิด เพลงก็เช่นกัน เราอาจจะชอบเพลงมากกว่าแนวเพลงเดียวก็ได้ แต่โดยส่วนมากมักจะมีแนวเพลงหนึ่งที่เราชอบฟังหรือฟังบ่อยที่สุด แต่ถ้าไม่มีคือชอบหลายแนวเพลงเท่าเทียมกัน ก็ไม่แปลก ของแบบนี้อยุ่ที่ความชอบของเราจริงๆครับ ขอให้เราฟังในสิ่งที่เราชอบและให้เวลากับสิ่งนั้นอย่างเต็มที่ ชอบแบบไหนก็ฟังแบบนั้น ไม่จำเป็นต้องฟังแนวที่หลายคนว่าดีแต่เราฟังแล้วไม่ชอบ มันจะขาดความเป็นตัวของตัวเองไปได้  เพราะการเสพดนตรี มันก็คืการเสพศิลปะอย่างหนึ่งที่เราต้องเปิดใจให้กับสิ่งนี้โดยรู้ถึงตัวตนและความต้องการของเราให้ชัดเจน แล้วเราจะมีความสุขในการฟังเพลงอย่างแท้จริง

ส่วนแผ่น ผมก็เพิ่งมาเริ่มเก็บจริงๆจังช่วงไม่กี่ปีมานี้เอง เพราะมันมีคุณค่าทางจิตใจอย่างที่ไม่สามารถบรรยายได้ แค่ผมเดินเข้าร้าน CD แม้บางครั้งไม่ได้ซื้อ แต่ขอแค่ได้ดูก็มีความสุขแล้ว ถามว่าผมโหลดเพลงไหม ผมโหลดอยุ่ทุกวันครับ แต่ผมก็ยังซื้อแผ่นอยู่ดี เพราะบางทีโหลดมาไว้เพื่อความอุ่นใจ (บางทีไม่ได้ฟังหรอกครับ ก็รอจนซื้อแผ่นของวงนั้นมาแล้วฟังจากแผ่นเลย) มันเป็นของสะสมหลักของผมไปเสียแล้ว (รองจากนังสือเรื่องสั้น) เวลาฟังเพลงไปแล้วเอาปกอัลบั้มมาเปิดดู พลิกไปพลิกมาไปด้วย มันได้อารมณ์กว่าฟังเฉยๆน่ะครับ  ส่วน CD ถ้ามีอะไรใหม่ๆ จะพยายามมาลงเรื่อยๆครับ ถ้างบไม่หมดเสียก่อน

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #554 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010 | 10:49:02 PM »

ไม่เป็นไรครับ (ผม 24 นะ) เรียกพี่ในฐานะที่เป็นน้องใหม่ในบอร์ดนี้ ที่ต้องขอคำแนะนำจากรุ่นเก๋าทั้งหลายมาช่วยให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์แก่ผมต่อไปเรื่อยๆครับ

ผมไม่อยากให้มองว่าการฟังเพลงหลากหลายเป็นการฟังจับฉ่ายครับ ถ้าในแง่ของอาหาร แต่ละคนก็มีอาหารที่ตนเองชื่นชอบหลายชนิด เพลงก็เช่นกัน เราอาจจะชอบเพลงมากกว่าแนวเพลงเดียวก็ได้ แต่โดยส่วนมากมักจะมีแนวเพลงหนึ่งที่เราชอบฟังหรือฟังบ่อยที่สุด แต่ถ้าไม่มีคือชอบหลายแนวเพลงเท่าเทียมกัน ก็ไม่แปลก ของแบบนี้อยุ่ที่ความชอบของเราจริงๆครับ ขอให้เราฟังในสิ่งที่เราชอบและให้เวลากับสิ่งนั้นอย่างเต็มที่ ชอบแบบไหนก็ฟังแบบนั้น ไม่จำเป็นต้องฟังแนวที่หลายคนว่าดีแต่เราฟังแล้วไม่ชอบ มันจะขาดความเป็นตัวของตัวเองไปได้  เพราะการเสพดนตรี มันก็คืการเสพศิลปะอย่างหนึ่งที่เราต้องเปิดใจให้กับสิ่งนี้โดยรู้ถึงตัวตนและความต้องการของเราให้ชัดเจน แล้วเราจะมีความสุขในการฟังเพลงอย่างแท้จริง

ส่วนแผ่น ผมก็เพิ่งมาเริ่มเก็บจริงๆจังช่วงไม่กี่ปีมานี้เอง เพราะมันมีคุณค่าทางจิตใจอย่างที่ไม่สามารถบรรยายได้ แค่ผมเดินเข้าร้าน CD แม้บางครั้งไม่ได้ซื้อ แต่ขอแค่ได้ดูก็มีความสุขแล้ว ถามว่าผมโหลดเพลงไหม ผมโหลดอยุ่ทุกวันครับ แต่ผมก็ยังซื้อแผ่นอยู่ดี เพราะบางทีโหลดมาไว้เพื่อความอุ่นใจ (บางทีไม่ได้ฟังหรอกครับ ก็รอจนซื้อแผ่นของวงนั้นมาแล้วฟังจากแผ่นเลย) มันเป็นของสะสมหลักของผมไปเสียแล้ว (รองจากนังสือเรื่องสั้น) เวลาฟังเพลงไปแล้วเอาปกอัลบั้มมาเปิดดู พลิกไปพลิกมาไปด้วย มันได้อารมณ์กว่าฟังเฉยๆน่ะครับ  ส่วน CD ถ้ามีอะไรใหม่ๆ จะพยายามมาลงเรื่อยๆครับ ถ้างบไม่หมดเสียก่อน

เห็นด้วยอย่างสุดซึ้งครับ ทั้งเรื่องการฟังเพลงที่หลากหลาย โหลดเพลงและซื้อแผ่นซีดี แต่เรื่องแผ่นสำหรับผมอาจจะยังซื้อได้ไม่บ่อยมากเพราะปัญหาเรื่องงบครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
หน้า: 1 ... 35 36 [37] 38 39 ... 111
พิมพ์