เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 01:29:26 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesซีดี,ดีวีดีหรือแผ่นเสียงที่ท่านเพิ่งได้มาไม่นานมานี้
หน้า: 1 ... 38 39 [40] 41 42 ... 111
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ซีดี,ดีวีดีหรือแผ่นเสียงที่ท่านเพิ่งได้มาไม่นานมานี้  (อ่าน 576581 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #585 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010 | 07:49:39 PM »

ช่วงนี้ถ้ามีเงินหน่อยก็อยากจะเก็บแผ่นเดธ/บรูทัลที่ Bloodline อิมพอร์ตเข้ามาหลายชุดเหมือนกัน ค่ายนี้ค่อนข้างตาถึง ออกงานมาแต่งานชนิดที่ดีถึงดีมากแทบทั้งนั้น ซึ่งที่เมนูเพลงก็มีให้เลือกเยอะทีเดียวครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
newbie66
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #586 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010 | 08:15:31 PM »

ตอนแรกเห็นค่ายนี้ออกงานของ Disgorge มา ก็น่าเก็บแล้วครับ ต่อมาออก Deed of Flesh, Decrepit Birth, Vile, Gorgasm, Spawn of Possession ยิ่งน่าเก็บมากขึ้นเลย ราคาก็ดีด้วย ถ้าสามารถดึงราคามาอยู่ที่ราวๆ 350 บาท แบบเดียวกับ Witchhammer จะเยี่ยมมาก (2 วงหลังนี้ แนะให้ลองหาคอนเสิร์ทมาดูครับ รับรองไม่ผิดหวัง  ยิ้มเท่ห์)

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #587 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010 | 09:01:01 PM »

ตอนแรกเห็นค่ายนี้ออกงานของ Disgorge มา ก็น่าเก็บแล้วครับ ต่อมาออก Deed of Flesh, Decrepit Birth, Vile, Gorgasm, Spawn of Possession ยิ่งน่าเก็บมากขึ้นเลย ราคาก็ดีด้วย ถ้าสามารถดึงราคามาอยู่ที่ราวๆ 350 บาท แบบเดียวกับ Witchhammer จะเยี่ยมมาก (2 วงหลังนี้ แนะให้ลองหาคอนเสิร์ทมาดูครับ รับรองไม่ผิดหวัง  ยิ้มเท่ห์)

สองวงหลังนี่เคยดูเขาเล่นสดมาบ้างแล้วครับ ยอมรับว่าฝีมือดีมาก เล่นโชว์ทักษะฝีมือแบบพอหอมปากหอมคอโดยที่ไม่ทิ้งความเข้มข้นของเดธเมทัลไป จัดว่าเป็นเดธติดเทคนิคัลที่ฟังรื่นหูดีทีเดียวครับ

ตอนนี้อยากเก็บงานของ Devourment ทั้งสามชุดครับ ปกติผมไม่ค่อยถูกโรคกับสแลมเดธมากนัก แต่พอมาเจอเจ้าพ่อตัวจริงอย่างวงนี้ก็ยอมเลยครับ งานเค้ามันส์มาก กระแทกกระทั้นกันไส้แตกเลยทีเดียว (แต่รู้สึกว่า Bloodline จะไม่ได้ออกงานชุดแรกนะครับ ผมว่าชุดนี้เจ๋งที่สุดเลย เสียงร้องของรูเบนมันโหดลากไส้จนยากจะลืมเลือนจริงๆเลย)

ป.ล. รู้สึกว่างานของค่ายนี้ที่ร้านเมนูเพลงจะลดราคาลงมาถูกกว่าป้ายอยู่บ้างนะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเท่าไร

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
newbie66
**

« ตอบ #588 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010 | 09:27:39 PM »

ชุด 1.3.8 นี่รุ้สึกทาง witchhammer จะรับ trade มาครับ ต้องลองหาดู ผมจะมีเป็นเทปอยู่บ้าน เสียดาย หน้าปกมันเรียบไปหน่อยไม่เมหือน CD ที่เป็นรุปคนนั่งหัวขาด ดูมันกระตุ้นอารมณ์กว่า  ยิ้มกว้างๆ
GÒNG
Tubular Bells

Death to All

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #589 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010 | 09:46:47 PM »

The Chasm - Farseeing the Paranormal Abysm เป็นแผ่นเดียวที่มาถึงมือผมหลังจากไปรษณีย์เปิดทำการหนึ่งวันแล้วก็หยุดต่อไป ปาฏิหารย์จริงๆ 55

ไหนๆก็มีแผ่นเดียวแล้วขอเล่าเกร็ดเล็กๆน้อยๆเกี่ยวกับแผ่นนี้ซักหน่อยนะครับ ยิ้มเท่ห์

ให้สังเกตุที่มุมซ้ายล่างจะเห็นเขียนว่า Limited Edition มันก็สมควรจะเป็นลิมิเต็ทจริงๆครับเพราะถูกผลิตมาจำนวนจำกัดโดยล็อตที่ผมซื้อนี้เป็นล็อตที่สอง โดยล็อตแรกผลิตมา 500 ชุดก็หมดไปอย่างรวดเร็วเช่นเดียวกันล็อตที่สองด้วย

เหตุผลที่ถูกผลิตมาจำกัดนั้นเพราว่าวงเดธสุดคัลท์วงนี้ซึ่งนำโดย Daniel Corchado (กีต้าร์, ร้องนำและเบส) นั้นทำเพลงเอง ผลิตเองไม่ง้อใครแล้วขายเองภายใต้สังกัดของพวกเขาเอง แถมยังส่งแผ่นเองอีกต่างหาก ผมนึกไม่ถึงจริงๆว่า Daniel แกจะเป็นคนส่งแผ่นกระทั่งเขาอีเมลกลับมาว่าส่งแผ่นให้แล้วเนี่ยแหละครับ ไม่งั้นจะขอให้เซ็นลงบนแผ่นซีดีให้ซะเลย แลบลิ้น

ส่วนผลงานเพลงในชุดนี้นั้นยอดเยี่ยมครับ ทั้งๆที่มีเพลงบรรเลงเกือบครึ่งนึงของอัลบั้มแต่ถ่ายทอดความเป็นเดธเมทัลออกได้อย่างเต็มเปี่ยม ประสบการณ์ในแวดวงเดธเมทัลตลอด 20 ปี ทำให้อัลบั้มชุดนี้ในความคิดของผมน่าจะเป็นชุดที่ดีที่สุดของวงเลยทีเดียว

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #590 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010 | 10:18:45 PM »

คนนึงใส่เสื้อvenom
แล้วคนที่เหลือใส่เสื้อวงไรบ้างครัฟก้อง ยิ้มกว้างๆ

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #591 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010 | 10:56:30 PM »

ค่าย Bloodline ออกงานของ Impiety : Terroreign วงโคตรโหดจากสิงคโปร์ชุดนี้ผมว่าเจ๋งดีนะครับ
Artwork ก็ได้คนไทยละเลงให้ ผมชอบนะมันดูรุนแรง สะใจดี

....เอ่อ เหม่งครับ ดนตรีแบบ Impiety นี่ เค้าเรียกว่า วอร์ เมตัล รึเปล่าครับ?

« ตอบ #592 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010 | 11:15:34 PM »

ค่าย Bloodline ออกงานของ Impiety : Terroreign วงโคตรโหดจากสิงคโปร์ชุดนี้ผมว่าเจ๋งดีนะครับ
Artwork ก็ได้คนไทยละเลงให้ ผมชอบนะมันดูรุนแรง สะใจดี

....เอ่อ เหม่งครับ ดนตรีแบบ Impiety นี่ เค้าเรียกว่า วอร์ เมตัล รึเปล่าครับ?

Impiety นี่ก็ต้องว่ากันตามอัลบั้มไปนะ ชุดนี้คงจะใช่ แต่โดยส่วนตัวแล้วผมฟังพวกวอร์ไม่ค่อยติดเท่าไร คงต้องรอให้ท่านอื่นที่เชี่ยวชาญมาชี้แจงดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม 2010 | 11:19:37 PM โดย ((((l i l i u m))))™ » บันทึกการเข้า

newbie66
**

« ตอบ #593 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010 | 11:31:48 PM »

ถ้าถามผม ผมคิดว่า Impiety จะเป็นวง Black/Death ครับ (จะไม่ออกไปทาง Behemoth นะครับ) ที่มีติดกลิ่น Thrash มาด้วย และช่วงหลังก็จะมีในส่วนของ War Metal เข้ามา ถ้าคุณ JKNoremorse ชอบวงนี้ ก็ลองหาชุด Kaos Kommand 696 ฟังดูครับ (ผมชอบชุดนี้ที่สุด) แต่ถ้าโดยรวม ชุด Paramount Evil จะสมบูรณ์ที่สุดครับ

เดี๋ยวนี้หลายวงจะแยกยากเหมือนกันเพราะมีการเล่นก้ำกึ่งระหว่าง War กับ Black/Death ซึ่งผมว่าวงจำพวก War แท้ๆก็เช่น Blasphemy, Black Witchery, Conqueror, Revenge, Bestial Warlust, Bestialized, Deiphago , Proclamation เป็นต้น

ส่วนวงจำพวก Black/Death ที่เข้าข่าย War ก็จะมี Amputator, Blasphemophagher, Goat Semen, Manticore, Grave Desecrator Nuclear Desecration,  Diocletian (เพิ่งมาเล่นในบ้านเรา), Occidens , Typhus เป็นต้นครับ ยังไงก็ต้องลองหาฟังดู Sound  ชองวงเหล่านี้ดูผิวเผินเหมือนจะคล้ายกัน แต่ถ้าฟังดีๆจะมีเอกลักษณ์ของแต่ละวงครับ  ยิ้มเท่ห์

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #594 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010 | 11:49:40 PM »

เห็นด้วยครับที่ว่าหลาย ๆ วงที่ทำงานหนัีก ๆ ออกมา จะให้คำจำกัดความแนวเพลงของแต่ละลงลำบากเหลือเกิน
จะ black/death หรือ War นี่แยกยากจริง ๆ แต่ผมว่าถ้าวงที่ทำงานออกมารวม ๆ ที่มีกลิ่นของ black/death/thrash/War รวมกันนี่ได้เปรียบนะ

อย่าง Impiety ที่คุณ newbie666 แนะนำมาก็น่าสนใจครับ แต่ผมกะว่า ถ้ามีโอกาสคงหาชุดรวมฮิต 18 Atomic...
มาฟังดูรวม ๆ จะดีกว่า เพราะคงไม่ได้เก็บทุกชุดแน่นอน อย่างชุดก่อนหน้าผมก็ได้ฟังเหมือนกัน เป็นเทป แต่จำชื่อชุดไม่ได้
แนวก็คล้ายกับชุดใหม่นี้นะ แต่ดูแล้วชุดใหม่นี้ มันเร็ว แรง กว่า

แต่เท่าที่ผมฟังงานกึ่ง ๆ หนัก ๆ พวกนี้มา (แต่ก็ฟังไม่มาก)
ผมว่างานของ Behemoth : Evangelian นี่หนักที่สุดสำหรับผมแล้วครับ กบาลมันจะแยกจากกันจริง ๆ ให้ตายเหอะ ฟังไม่เคยจบอ่ะ  อายจัง

« ตอบ #595 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010 | 11:56:28 PM »

เห็นด้วยครับที่ว่าหลาย ๆ วงที่ทำงานหนัีก ๆ ออกมา จะให้คำจำกัดความแนวเพลงของแต่ละลงลำบากเหลือเกิน
จะ black/death หรือ War นี่แยกยากจริง ๆ แต่ผมว่าถ้าวงที่ทำงานออกมารวม ๆ ที่มีกลิ่นของ black/death/thrash/War รวมกันนี่ได้เปรียบนะ

ตามความคิดของผม War Metal ในปัจจุบันก็คือ Black/Death ในรูปแบบหนึ่งนั่นแหละครับ เพียงแต่จะมีซาวนด์ต่างไปเล็กน้อย เหมือนก่วยเตี๋ยวน้ำใสเหมือนกันแต่ปรุงคนละสูตร (อาจจะมีแธรชดิบๆเป็นส่วนผสมพิเศษ) และจะเน้นเนื้อหาเกี่ยวกับมหาสงคราม การรบราฆ่าฟันมากขึ้น โดยที่ยังคงเรื่องราวหยามศาสนาตามแบบฉบับแบล๊คปกติเอาไว้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม 2010 | 11:59:44 PM โดย ((((l i l i u m))))™ » บันทึกการเข้า

newbie66
**

« ตอบ #596 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010 | 12:08:12 AM »

ถ้าอยากได้แบบดิบที่สุดของ Impiety คงต้องชุด Skullfucking Armageddon ครับ ยิ่งถ้าฟังตอนเป็นเทปที่ Incoffin ออกมาตอนนั้น คงหนักสะใจคุณเลย ส่วนชุดก่อน Terroreign ที่เป็นรูปหมูป่า ชุดนี้ค่อนขางจะด้อยกว่าชุดอื่นๆเลยครับ เลยไม่ค่อยแนะนำมาก

ชุดรวมฮิต 18 Atomic ต้องลองหาดูครับ น่าจะมีขายอยุ่ ราคาก็ 750 บาทครับ package ทำดี น่าสะสม

แต่อันีน้ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าทำเพลงโดยที่เป็น War 100% มันจะมีความหนักหน่วงกว่า Black/Death เพราะยิ่งเป็นวงลูกผสม มันก็จะมีส่วนที่เสริมเข้ามา แน่นอนว่าต้อมีบางส่วนถูกลดทอนไปเช่นกันครับ ส่วนวง War ที่ผมชอบที่สุดคือ Conqueror ครับ ลองหาฟังดู
เล่นโหดทีเดียวเลยครับ ส่วนตัวให้เป็น CD ขึ้นหิ้งของตัวเองเลย

ป.ล. ตอนนี้ก็หา Conqueror ชุด hammer of Antichrist อยู่ครับ แต่ยังหาไม่ได้ เมือก่อนตอนเริ่มฟังใหม่ๆ เห็นชุดนี้ขาย520 บาท แต่ไม่ได้สนใจ  มาตอนนี้คนหากันให้วุ่นเลยครับ เคยเจอใน amazon กับ ebay (ตอนนี้ไม่เจอแล้ว) 118 เหรียญ  สำหรับผมคือ แพงมากๆๆๆๆ คิดแล้วเสียดายไม่หายมาจนถึงทุกวันนี้ - - "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2010 | 12:13:35 AM โดย newbie66 » บันทึกการเข้า
GÒNG
Tubular Bells

Death to All

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #597 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010 | 01:13:46 AM »

คนนึงใส่เสื้อvenom
แล้วคนที่เหลือใส่เสื้อวงไรบ้างครัฟก้อง ยิ้มกว้างๆ

55 ผมก็ไม่ทราบครับพี่

edited : ตอนนี้ทราบแล้วครับ เป็นเสื้อของวง Sarcófago ชุด Rotting ครับ ยิงฟันยิ้ม

ส่วนคนล่างแนะนำให้ไปคุยกับแกเองนะครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2010 | 01:22:47 AM โดย Gong » บันทึกการเข้า

JKNoremorse

« ตอบ #598 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010 | 04:49:20 PM »

ชุด Skullfucking amageddon ตอนนี้ค่อนข้างหายากนะครับ เอาไว้ผมได้ดิจิแพ็ค กับ พิกเจอร์ดิกส์ ชุด terroreign
มาก่อน ไว้ค่อยรอสอยชุด 18 Atomic อีกทีครับ ผมสั่งโดยตรงจากค่าย Agonia เลย
newbie66
**

« ตอบ #599 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010 | 06:13:43 PM »

Impiety ชุด terroreign เก็บเป็น Digi จะสวยกว่าที่ bloodline ออกมาครับ รู้สึกมี patch แถมมาด้วย ถ้าจำไม่ผิด (พอดี rip ไฟล์ลงคอมแล้วเลยไม่ค่อยได้หยิบมาดูครับ)

ชุด Skullfucking amageddon ก็น่าจะหายากกว่าชุดอื่นครับ ผมเองถ้ารายการที่รอสั่งว่างลงก็จะดูตัวนี้อยู่เหมือนกัน (แต่พอดียังมีเทปอยู่ เลยยังไม่รีบมาก) ตอนนั้นไปดูที่จตุจักร CD มือ1 900 บาท+patch แต่ตอนนั้นไม่ได้เอา ก็เสียดายเหมือนกันเพราะหมดไปอย่างรวดเร็ว

ถ้าจะเก็บ Discography ของวงนี้ ผมก็ยังแนะนำให้เก็บสองชุดนี้แบบ  Digipack นะครับ

-Kaos Kommand 696 ผมชอบ artwork ชุดนี้มากที่สุด เป็นแพะถือปืน ชวนให้นึกถึงเกมจำพวก Doom, Quake, Painkiller จริงๆ
-Paramount Evil หน้าปกน่าจะเป็นสัตว์โบราณของทางสิงค์โปร์ จะสวยทีเดียว

อ๋อ แล้วอย่าลืมเก็บชุด Split กับ S.O.D. ด้วยครับ Two Majesties: An Arrogant Alliance of Satan's Extreme Elite
หน้า: 1 ... 38 39 [40] 41 42 ... 111
พิมพ์