เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

03 พฤษภาคม 2024 | 03:39:40 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingพัณณาศิส ศิลาพันธุ์ - เดินตามร่อง
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 13
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พัณณาศิส ศิลาพันธุ์ - เดินตามร่อง  (อ่าน 75892 ครั้ง)
kilroy
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #90 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2013 | 10:50:21 PM »

เห็นอัลบั้มทั้งหลายที่นำมาลงในสตาร์พิคส์แล้ว ต้องยอมรับว่านิตยสารเล่มนี้เป็น spirit of the 80's โดยแท้เลยทีเดียว ผมกำลังรอดูอยู่ว่าอัลบั้ม Relayer ของ Yes และ Welcome Back My Friends... ของ ELP ซึ่งรีวิวโดยคุณพัณณาศิสนั้น ปรากฏอยู่ในฉบับใดครับ

ใกล้เข้ามาเรื่อยๆ แล้วครับพี่ปีศาจ

*** ขอสรุปให้ท่านที่ติดตามกระทู้นี้อยู่ทราบว่า สตาร์พิคส์ฉบับที่ข้ามไปคือ 147,150,170 และ 173 รวม 4 ฉบับ
ผมกำลังจะได้ 170 ในอาทิตย์หน้า (แล้วจะกลับไปเติมข้อมูลที่ข้ามไป) ดังนั้นท่านใดพอทราบเบาะแส (555...) ของ 3 ฉบับที่เหลือ ยินดีรับแจ้งครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #91 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2013 | 12:03:42 PM »

ร่วมด้วยช่วยกัน

147 :
Queen /the game
Stones /emotion rescue
Dionne Warwick / no night so long
Violinski /no cause for alarm
Odyssey /hang together
Rainbows /los indios tabajarns
Ian Hunter /live, welcome to the club

150 :
Barbra Streisand /guilty
Van Halen /woman and children first
Suzi Quatro /greatest hits
JOhn Denver & the muppet / a chrismas together
Ady Zehnpfenning Ander Dr. Bohm Orgel /ady's nonstop hit parade folgel
Yes /drama
Skatetown USA /soundtrack
เพลงประสานเสียง วัฒนาวิทยาลัย ชุด วัฒนาพาชื่น, วัฒนาพาเพลิน (2ชุดอ่ะคับ)

173 :
Moody Blues /long distance voyager (4.0)
Keith Emerson /inferno-original soundtrack (3.5)
TAlking Heads /the name of the band is talking Heads (3.5)
Chris Squire /fish out of water (3.0)
Utopia /swing to the right (2.5)
Rush /exit...stage left (2.0)
(ตัวเลข คือ จำนวนดาวที่ให้ ณ ห้วงเวลานั้นๆ)

ว่าจะมาเติมให้นานแล้วนะครับคิลรอยวอสเฮีย
เพิ่งได้รื้อตู้หนังสือเก่าครับ  ขออภัยในความช้าล่า  ยิ้มเท่ห์

kilroy
**

« ตอบ #92 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2013 | 04:07:55 PM »

ว่าจะมาเติมให้นานแล้วนะครับคิลรอยวอสเฮีย
เพิ่งได้รื้อตู้หนังสือเก่าครับ  ขออภัยในความช้าล่า  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากครับ สำหรับเบาะแสดังกล่าว ทำให้ตอนนี้ผมมีรายชื่อแผ่นในเดินตามร่องยุคพัณณาศิส
ครบถ้วนกระบวนความแล้วครับ ซึ่งจะนำไปใช้ประโยชน์ต่อส่วนรวมในรูปแบบใดและจะเกิดขึ้นได้หรือไม่
คอยติดตามกันไปนะครับ

ปล.ขออภัยที่ถามหน้ากระทู้ ใช่ log in พี่แจ๊คหรือเปล่่าครับ
คือผมยังไม่ทราบว่าผู้ใดเป็นผู้ใดดีนัก ถ้าคิดว่าไม่ควรเปิดเผยก็ข้ามไปเลยนะครับ
panyarak
The Snow Goose

« ตอบ #93 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2013 | 04:31:07 PM »

147 :
Dionne Warwick / no night so long
Rainbows /los indios tabajarns
Ian Hunter /live, welcome to the club

ชุดนี้ ต้องสลับกันครับ ศิลปินชื่อ Los Indios Tabajaras อัลบั้ม Rainbows

The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #94 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2013 | 02:27:56 PM »

ถ้าเป็นไปได้ รบกวนช่วยลงจำนวนดาวของแต่ละอัลบั้ม แบบที่คุณแจ๊คลงไว้ จะดีมากถึงดีที่สุด อย่างน้อยเป็นข้อมูลว่า ในสมัยนั้น คุณพัณณาศิส คิดอย่างไร

« ตอบ #95 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2013 | 02:30:25 PM »

ผมชื่นชมความพยายามของทุกท่าน โดยเฉพาะคุณ  Kilroy ที่รวบรวมข้อมูลเผยแพร่ในกระทู้นี้ครับ

« ตอบ #96 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2013 | 02:40:55 PM »

ผมก็มีเรื่องเล่าบ้าง
 ส่วนตัวผมเองเคยเขียนจดหมายไปคุยกับคุณพัณณาศิส ในยุคนั้นที่ยังเขียนลงในสตาร์พิค และผมเคยขอให้คุณพัณณาศิสอัดเทปเพลงบางชุดให้ด้วย จำได้ว่าเพลงที่อัดให้ฟังมี Jon&Vangelis_Short Stories และ BJH ชุด Turn of the Tide และเพลงอื่นๆ รวมทั้งหมดประมาณ 6 ชุด แต่จำไม่ได้แล้วว่าเป็นชุดอะไรบ้าง และเขียนจดหมายตอบค่อนข้างยาวมาก หลายหน้ากระดาษ แต่ลายมืออ่านยากมาก
  สมัยนั้นหาฟังเพลงยากมาก คุณพัณณาศิสดีใจมากที่ผมฟังเพลงพวกนี้
  เสียดายที่ทั้งเทปและจดหมายนั้นไม่อยู่แล้ว
   เหตุการณืนั้นน่าจะประมาณปี 1980
panyarak

« ตอบ #97 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2013 | 05:33:54 PM »

ผมก็มีเรื่องเล่าบ้าง
 ส่วนตัวผมเองเคยเขียนจดหมายไปคุยกับคุณพัณณาศิส ในยุคนั้นที่ยังเขียนลงในสตาร์พิค และผมเคยขอให้คุณพัณณาศิสอัดเทปเพลงบางชุดให้ด้วย จำได้ว่าเพลงที่อัดให้ฟังมี Jon&Vangelis_Short Stories และ BJH ชุด Turn of the Tide และเพลงอื่นๆ รวมทั้งหมดประมาณ 6 ชุด แต่จำไม่ได้แล้วว่าเป็นชุดอะไรบ้าง และเขียนจดหมายตอบค่อนข้างยาวมาก หลายหน้ากระดาษ แต่ลายมืออ่านยากมาก
  สมัยนั้นหาฟังเพลงยากมาก คุณพัณณาศิสดีใจมากที่ผมฟังเพลงพวกนี้
  เสียดายที่ทั้งเทปและจดหมายนั้นไม่อยู่แล้ว
   เหตุการณืนั้นน่าจะประมาณปี 1980

ผมยังเก็บจดหมายทุกฉบับที่คุณพัณณาศิสฯ เีัขียนตอบผมไว้ น่าจะมีอยู่ไม่ต่ำกว่า 50 ฉบับครับ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #98 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2013 | 09:03:17 AM »

147 :

ชุดนี้ ต้องสลับกันครับ ศิลปินชื่อ Los Indios Tabajaras อัลบั้ม Rainbows

คุณปัญญรักษ์ช่างสังเกตุมากเลยครับ
  ชุดนี้บรรเลงกีตาร์โปร่งได้เพราะดีครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #99 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2013 | 03:04:26 PM »

วันนี้ผมก็มีโอกาสได้คุยกับคุณพัณณาศิส ถึงกระทู้นี้ว่ามีแฟนคลับนำผลงานอัลบั้มที่เคยเขียนถีงสมัยสตาร์พิคส์
เรายังคุยกันว่าหนังสือ voice และเทป 501 ยังมีคนจำได้มาพูดถึงเสมอ เหมือนย้อนอดีตเลยแฮะ ผมก็บอกว่า
อยากให้คุณพัณณาศิส ได้อ่านกระทู้นี้เหมือนกัน เพราะมีพี่ตั๊มและผมเข้ามาแจมด้วย พร้อมแฟนคลับเก่าสมัยอัดเทป
และหนังสือสตาร์พิคส์ คุยกันนานเลยครับ เป็นการดีเหมือนกันครับที่ผมได้มีโอกาสคุยกับเพื่อนเก่า อย่างที่พี่ตั๊มว่าไว้
อายุเราก็มากขึ้นเรื่อยๆเวลาไม่คอยใครด้วย ชีวิตนี้อาจจะไม่ได้เจอเพื่อนอีกก็ได้แฮะ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #100 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2013 | 03:33:48 PM »

วันนี้ผมก็มีโอกาสได้คุยกับคุณพัณณาศิส ถึงกระทู้นี้ว่ามีแฟนคลับนำผลงานอัลบั้มที่เคยเขียนถีงสมัยสตาร์พิคส์
เรายังคุยกันว่าหนังสือ voice และเทป 501 ยังมีคนจำได้มาพูดถึงเสมอ เหมือนย้อนอดีตเลยแฮะ ผมก็บอกว่า
อยากให้คุณพัณณาศิส ได้อ่านกระทู้นี้เหมือนกัน เพราะมีพี่ตั๊มและผมเข้ามาแจมด้วย พร้อมแฟนคลับเก่าสมัยอัดเทป
และหนังสือสตาร์พิคส์ คุยกันนานเลยครับ เป็นการดีเหมือนกันครับที่ผมได้มีโอกาสคุยกับเพื่อนเก่า อย่างที่พี่ตั๊มว่าไว้
อายุเราก็มากขึ้นเรื่อยๆเวลาไม่คอยใครด้วย ชีวิตนี้อาจจะไม่ได้เจอเพื่อนอีกก็ได้แฮะ
ถ้าได้เจอหรือแม้เพียงพูดคุยกัน ก็ถือว่ายังมีบุญวาสนาต่อกันอยู่ครับ
panyarak

« ตอบ #101 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2013 | 03:55:14 PM »

147 :

คุณปัญญรักษ์ช่างสังเกตุมากเลยครับ
  ชุดนี้บรรเลงกีตาร์โปร่งได้เพราะดีครับ

จากผลงานของวงนี้ ทำให้ผมต่อยอดไปฟังเพลงบรรเลงกีตาร์คลาสสิคโดย Andre Segovia, John Williams และ Liona Boyd และขยายขอบเขตการฟังไปไม่รู้จบครับ

« ตอบ #102 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2013 | 04:57:45 PM »

ผมยังไม่เคยมีโอกาสเจอคุณพัณณาศิส  เคยแค่เขียนจดหมายเท่านั้นครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #103 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2013 | 09:15:35 AM »

ถ้าเป็นไปได้ รบกวนช่วยลงจำนวนดาวของแต่ละอัลบั้ม แบบที่คุณแจ๊คลงไว้ จะดีมากถึงดีที่สุด อย่างน้อยเป็นข้อมูลว่า ในสมัยนั้น คุณพัณณาศิส คิดอย่างไร
ถ้าจำไม่ผิด คุณพัณณาศิสเคยให้คะแนนห้าดาวแก่อัลบั้ม Aqualung ของ Jethro Tull ซึ่งตอนนั้นผมเห็นแล้วเข้าใจว่าอัลบั้มชุดนี้น่าจะยอดเยี่ยมมากเลย คุณพัณณาศิสจึงให้ดาวมากถึงขนาดนั้น ดังนั้น ในกรณีของ Thick As A Brick ก็น่าจะได้ถึงหกหรือเจ็ดดาว ไม่ทราบว่าคุณพัณณาศิสเคยพูดถึง TAAB ไว้รึเปล่าครับ?
kilroy
**

« ตอบ #104 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2013 | 12:04:09 PM »

เรื่องดาวที่คุณพัณณาศิสให้ไว้ในแต่ละแผ่นนั้นในตอนแรกตั้งใจจะข้ามไปน่ะครับ ด้วยเหตุผลคือในยุคแรกๆการให้ดาวให้เป็นรายเพลง ต่อมาให้ตามภาพรวมของ LP และท้ายสุดเลิกให้ดาว (ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วตรงกับใจผม) แต่ถ้าคุณพี่หมออยากให้การบันทึกนี้สมบูรณ์ก็จะดำเนินการให้ครับ (ขอเวลานิดหนึ่ง)

ปล.ขอบคุณครับที่ทำให้ผมทราบ log in ของพี่แจ๊ค เวลาทักทายจะได้ไม่ผิดตัว
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 13
พิมพ์