เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149703 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

10 พฤษภาคม 2024 | 02:39:39 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingความฝันของชาว Thaiprog มีอะไรบ้างครับ?
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ความฝันของชาว Thaiprog มีอะไรบ้างครับ?  (อ่าน 25561 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #60 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009 | 09:58:34 PM »

ดีใจที่พี่ไปโผล่ในฝันเหม่งด้วย ไว้อาจเจอกันที่ไหนซักแห่ง จริงๆพี่ก็มักฝันอยู่ในที่ๆมันแปลกและสวยงามเหมือนกัน เหมือนปกอัลบั้มสวยๆต่างๆที่เราเคยเห็น แต่บางครั้งก็อยู่ในที่ๆเหมือนที่เราอยู่แต่มันกลับรกร้าง ทุกบ้านปิดไฟหมด เหมือนมีอะไรซักอย่างเตรียมจะมาหาเรา คล้ายๆหนังเรื่อง Silent Hill เวลาฝันแบบนี้ทีไรพี่มักชิงตื่นก่อนครับ ตื่นเต้นเกิน  ยิงฟันยิ้ม

ไม่ออกนอกกระทู้หรอกครับ ความฝันเหมือนกันครับ  ยิ้มเท่ห์
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #61 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009 | 10:03:51 PM »

ดีใจที่พี่ไปโผล่ในฝันเหม่งด้วย ไว้อาจเจอกันที่ไหนซักแห่ง จริงๆพี่ก็มักฝันอยู่ในที่ๆมันแปลกและสวยงามเหมือนกัน เหมือนปกอัลบั้มสวยๆต่างๆที่เราเคยเห็น แต่บางครั้งก็อยู่ในที่ๆเหมือนที่เราอยู่แต่มันกลับรกร้าง ทุกบ้านปิดไฟหมด เหมือนมีอะไรซักอย่างเตรียมจะมาหาเรา คล้ายๆหนังเรื่อง Silent Hill เวลาฝันแบบนี้ทีไรพี่มักชิงตื่นก่อนครับ ตื่นเต้นเกิน  ยิงฟันยิ้ม

ไม่ออกนอกกระทู้หรอกครับ ความฝันเหมือนกันครับ  ยิ้มเท่ห์

ผมว่าการฟังเพลง ดูภาพยนตร์ หรืออ่านหนังสือนี่ก็อาจจะมีผลอย่างมากต่อความฝันของเรานะครับ เพราะคิดๆไปแล้วผมก็มักจะอินและคลั่งไคล้เป็นพิเศษกับบทเพลง ภาพยนตร์ หรือหนังสือที่เกี่ยวกับโลกอนาคตอันมืดมนแต่ก็ชวนให้หลงใหล (เช่นอัลบั้ม Outside ของ David Bowie หนังเรื่อง Blade Runner หรือการ์ตูนเรื่อง Serial Experiment Lain เป็นต้น) อาจทำให้สมองผมจำไปสร้างมโนภาพจนเกิดเป็นความฝันอย่างที่ว่าด้วยก็ได้ครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #62 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009 | 10:06:35 PM »

ผมว่าการฟังเพลง ดูภาพยนตร์ หรืออ่านหนังสือนี่ก็อาจจะมีผลอย่างมากต่อความฝันของเรานะครับ เพราะคิดๆไปแล้วผมก็มักจะอินและคลั่งไคล้เป็นพิเศษกับบทเพลง ภาพยนตร์ หรือหนังสือที่เกี่ยวกับโลกอนาคตอันมืดมนแต่ก็ชวนให้หลงใหล (เช่นอัลบั้ม Outside ของ David Bowie หนังเรื่อง Blade Runner หรือการ์ตูนเรื่อง Serial Experiment Lain เป็นต้น) อาจทำให้สมองผมจำไปสร้างมโนภาพจนเกิดเป็นความฝันอย่างที่ว่าด้วยก็ได้ครับ

เป็นไปได้ครับ จำได้ว่าเคยฝันเป็นหนังเรื่องหนึ่งพล๊อตมันเยี่ยมมากๆ แต่ตอนนี้ลืมไปแล้ว สงสัยทีหลังต้องหัดเขียนไดอารี่แห่งความฝัน (Diary Of Dreams) ไว้บ้าง  ยิ้มกว้างๆ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #63 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009 | 10:12:12 PM »

ขออนุญาติหลุดนิดนึงนะครับ แต่คิดว่ายังเกี่ยวข้องกับความฝันอยู่

คือไม่รู้ว่าคนอื่นจะเคยเป็นรึเปล่านะครับ แต่ผมเองมักจะเจอเหตุการณ์ลึกลับแบบนี้ได้บ่อยๆเลยคือ ในชีวิตประจำวันจะมีบางครั้งที่ผมพบกับเหตุการณ์บางเหตุการณ์แล้วเราคลับคล้ายคลาว่าเราเคยพบเจอมันมาก่อนแล้ว (ทั้งๆที่มันเพิ่งเกิดขึ้นเดี๋ยวนี้เอง) และบางทีเราจะสามารถเดาต่อได้เลยว่าใครจะพูดอะไรหรือทำอะไรต่อจากนั้น (แต่ก็เป็นช่วงระยะเวลาที่ไม่นานนัก) ซึ่งเวลาที่มันเกิดอะไรแบบนี้ขึ้นผมก็อดขนลุกไม่ได้เลยนะครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #64 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009 | 10:15:56 PM »

ขออนุญาติหลุดนิดนึงนะครับ แต่คิดว่ายังเกี่ยวข้องกับความฝันอยู่

คือไม่รู้ว่าคนอื่นจะเคยเป็นรึเปล่านะครับ แต่ผมเองมักจะเจอเหตุการณ์ลึกลับแบบนี้ได้บ่อยๆเลยคือ ในชีวิตประจำวันจะมีบางครั้งที่ผมพบกับเหตุการณ์บางเหตุการณ์แล้วเราคลับคล้ายคลาว่าเราเคยพบเจอมันมาก่อนแล้ว (ทั้งๆที่มันเพิ่งเกิดขึ้นเดี๋ยวนี้เอง) และบางทีเราจะสามารถเดาต่อได้เลยว่าใครจะพูดอะไรหรือทำอะไรต่อจากนั้น (แต่ก็เป็นช่วงระยะเวลาที่ไม่นานนัก) ซึ่งเวลาที่มันเกิดอะไรแบบนี้ขึ้นผมก็อดขนลุกไม่ได้เลยนะครับ

เป็นบ่อยครับ ทุกวันนี้ัยังเป็นอยู่เหมือนกันครับ คนรอบข้างอย่างพี่สาวก็เป็นครับ จำจาก The Matrix ได้ว่าอาการนี้เขาเรียกว่า Deja Vu ครับ เป็นสิ่งลึกลับมากจะว่าชาติก่อนก็ไม่ใช่เพราะมันเป็นเรื่องในชาตินี้  ฮืม

« ตอบ #65 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009 | 10:43:39 PM »

เป็นบ่อยครับ ทุกวันนี้ัยังเป็นอยู่เหมือนกันครับ คนรอบข้างอย่างพี่สาวก็เป็นครับ จำจาก The Matrix ได้ว่าอาการนี้เขาเรียกว่า Deja Vu ครับ เป็นสิ่งลึกลับมากจะว่าชาติก่อนก็ไม่ใช่เพราะมันเป็นเรื่องในชาตินี้  ฮืม

ใช่ครับ เค้าเรียก Deja Vu นั่นเอง นี่เป็นเรื่องที่ผมสนใจมากครับ เพราะปกติผมก็เป็นคนที่ชื่นชอบเรื่องลึกลับแบบนี้อยู่แล้ว ยิ่งเป็นเรื่องที่เกิดกับตัวบ่อยๆยิ่งน่าสนใจครับ เท่าที่เคยอ่านมาเค้าก็ว่าน่่าจะเกิดจากสมองทำงานผิดพลาดไปเล็กน้อย ซึ่งก็อาจจะเป็นไปได้เหมือนกันในแง่วิทยาศาสตร์ แต่ก็มีอยู่ทฤษฏีหนึ่งที่ผมชอบมากๆ (ถึงแม้มันอาจฟังดูเว่อร์ไปหน่อยก็ตาม) คือเค้าจะใช้ทฤษฏีโลกคู่ขนานอธิบายว่า เหตุการณ์นั้นเราเคยทำจริงๆนั่นแหละ แต่เป็นตัวเราในอีกมิติหนึ่งต่างหากที่เป็นคนทำมาก่อน โดยในบทความหนึ่งที่ผมได้อ่าน เค้ากล่าวไว้ว่า "ทฤษฎีเกี่ยวกับโลกคู่ขนาน ถูกคิดขึ้นเพื่ออธิบายปรากฏการณ์ความผันผวนของมิติเวลาเหล่านี้ ทุกๆเหตุการณ์ที่เรามี 2 ตัวเลือก จะเกิดโลกคู่ขนาน 2 โลก และจาก 2 โลก ถ้าเราเจอเหตุการณ์อื่นที่ต้องตัดสินใจ 2 ทาง แต่ละโลก จะเกิดโลกคู่ขนานอีก 2 โลก โลกคู่ขนานจึงมีจำนวน นับไม่ถ้วน" จริงๆมันก็อาจจะเว่อร์ไปนิด แต่ผมก็ชอบเรื่องมิติคู่ขนานนี้มากเลยครับ (นั่นเป็นสาเหตุว่าทำไมผมถึงหลงใหลอนิเมะเรื่อง Serial experiment Lain แบบหัวปักหัวปำ)

ใครที่สนใจเรื่อง Deja Vu ก็ลองตามไปอ่านบทความนี้ต่อได้ครับ http://dekmor.cmu.ac.th/show_board.php?cate_id=1&ID=2708&show=yes  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #66 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009 | 11:05:19 PM »

ใช่ครับ เค้าเรียก Deja Vu นั่นเอง นี่เป็นเรื่องที่ผมสนใจมากครับ เพราะปกติผมก็เป็นคนที่ชื่นชอบเรื่องลึกลับแบบนี้อยู่แล้ว ยิ่งเป็นเรื่องที่เกิดกับตัวบ่อยๆยิ่งน่าสนใจครับ เท่าที่เคยอ่านมาเค้าก็ว่าน่่าจะเกิดจากสมองทำงานผิดพลาดไปเล็กน้อย ซึ่งก็อาจจะเป็นไปได้เหมือนกันในแง่วิทยาศาสตร์ แต่ก็มีอยู่ทฤษฏีหนึ่งที่ผมชอบมากๆ (ถึงแม้มันอาจฟังดูเว่อร์ไปหน่อยก็ตาม) คือเค้าจะใช้ทฤษฏีโลกคู่ขนานอธิบายว่า เหตุการณ์นั้นเราเคยทำจริงๆนั่นแหละ แต่เป็นตัวเราในอีกมิติหนึ่งต่างหากที่เป็นคนทำมาก่อน โดยในบทความหนึ่งที่ผมได้อ่าน เค้ากล่าวไว้ว่า "ทฤษฎีเกี่ยวกับโลกคู่ขนาน ถูกคิดขึ้นเพื่ออธิบายปรากฏการณ์ความผันผวนของมิติเวลาเหล่านี้ ทุกๆเหตุการณ์ที่เรามี 2 ตัวเลือก จะเกิดโลกคู่ขนาน 2 โลก และจาก 2 โลก ถ้าเราเจอเหตุการณ์อื่นที่ต้องตัดสินใจ 2 ทาง แต่ละโลก จะเกิดโลกคู่ขนานอีก 2 โลก โลกคู่ขนานจึงมีจำนวน นับไม่ถ้วน" จริงๆมันก็อาจจะเว่อร์ไปนิด แต่ผมก็ชอบเรื่องมิติคู่ขนานนี้มากเลยครับ (นั่นเป็นสาเหตุว่าทำไมผมถึงหลงใหลอนิเมะเรื่อง Serial experiment Lain แบบหัวปักหัวปำ)

ใครที่สนใจเรื่อง Deja Vu ก็ลองตามไปอ่านบทความนี้ต่อได้ครับ http://dekmor.cmu.ac.th/show_board.php?cate_id=1&ID=2708&show=yes  ยิ้มกว้างๆ

เหมือนในหนังสือ "เกิดเพราะกรรมหรือเพราะความซวย" เลยครับ ผมยังอ่านไม่จบแต่เขาก็พูดถึงทฤษฎีนี้เหมือนกันครับ ประมาณว่าการตัดสินใจของเราจะก่อให้เกิดโลกคู่ขนาน หรือดูหนังเรื่อง Deja Vu ก็ได้ครับ แต่อันนี้เอาสนุกๆครับ  ยิ้มกว้างๆ
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #67 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2009 | 07:18:33 PM »

พูดถึงเดจาวู ผมก็ชอบอัลบั้มนี้ครับ ผมว่าลงตัวกว่า อัลบั้มที่เป็น Self-Titled ชุดแรกของ Crosby, Stills & Nash เสียอีก เพลงเด่นๆ ก็เยอะกว่าด้วยครับ

อ้าวไม่ใช่เหรอ! ยิงฟันยิ้ม

เข้าเรื่องครับ คือสำหรับปรากฎการณ์ดังกล่าวนี้ผมก็เป็นเหมือนกันครับ คือเมื่อเราดำเนินชีวิตไปเรื่อยๆ เราเหมือนจะพบเห็นฉากหนึ่ง หรือมุมมองหนึ่งที่เราได้เห็นอยู่ ณ ปัจจุบัน เหมือนกับว่าเราเคยเห็นหรือผ่านมันมาก่อนแล้ว ซึ่งหลังจากไปค้นข้อมูลมาแล้วก็พบว่า เห็นทางวิทยาศาสตร์ให้คำตอบว่าเป็นการทำงานที่ผิดพลาดของสมองครับ คือลักษณะที่เกิดขึ้น (หมายถึงที่เกิดขึ้นกับผมนะ) เราจะไม่เคยรู้ล่วงหน้ามาก่อน ว่าเราจะเห็นฉากนี้ มุมมองนี้ แต่เราจะมารู้สึกเอาเมื่อเห็นฉากนั้น มุมมองนั้นๆ แล้ว แล้วเราถึงจะย้อนกลับไปคิดว่า เฮ้ย เหมือนเราเคยเห็นแบบนี้ที่ไหนมาก่อนเลยนี่น่า สรุปคือในกรณีของผมก็เข้าข่ายนี้ครับ คือสมองทำงานผิดพลาดตามที่เคยอ่านเจอ แล้วพอถามพ่อกับแม่ ว่าเคยสัมผัสกับปรากฎการณ์เดจาวูนี้ไหม พ่อกับแม่ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ดังนั้นผมสันนิฐฐานว่า น่าจะมีเป็นแบบนี้กันทุกคนครับ

อ่านข้อมูลเกี่ยวกับเดจาวูเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ
http://guru.google.co.th/guru/thread?tid=141631c95db5d9f1

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #68 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009 | 07:45:46 PM »

เคยฝันเห็นที่ๆนึง แล้วสรุป หลังจากนั้นไม่กี่ปี ได้ไปที่ๆเห็นในฝันครับ เห็นแล้วหลอนมาก
TRON

« ตอบ #69 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009 | 09:29:22 PM »

เคยฝันเห็นที่ๆนึง แล้วสรุป หลังจากนั้นไม่กี่ปี ได้ไปที่ๆเห็นในฝันครับ เห็นแล้วหลอนมาก

น้องชายผมก็เป็นครับ ฝันเห็นปราสาทหินที่หนึ่งพอผ่านมาไม่กี่ปีน้องสาวผมถ่ายรูปปราสาทหินที่อังกฤษมาให้น้องชายผมดู ปรากฏว่าเป็นที่เดียวกับทีเขาเห็นในฝัน
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #70 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009 | 05:51:36 AM »

เมื่อประมาณปี 1999 ผมฝันเห็นพระพุทธรูปปางสมาธิองค์ใหญ๋สีประกายพฤกษ์งดงามมาก 2 ครั้ง (ไม่ติดต่อกัน) ครั้งที่ 3 ฝันอีก เลยถามท่านในฝันว่า ท่านมีชื่อว่าอะไร คำตอบคือ Daibutsu รุ่งขึ้น ผมได้ทราบว่า ผมจะได้ไปทำงานที่ญี่ปุ่น 4 ปี ซึ่งเป็นประเทศที่ประดิษฐานพระพุทธรูป Daibutsu ซึ่งคนไทยทุกคนไปญี่ปุ่นต้องไปนมัสการ โดยถือว่า เป็นพระประธานของพระพุทธรูปทั้งหมดในญี่ปุ่น องค์จริงเป็นโลหะ ออกสีสนิมเขียว อยู่กลางแจ้ง พอผมไปญี่ปุ่น ก็รีบไปกราบนมัสการเลย

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #71 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2009 | 02:44:33 PM »

ฝันอยากเห็นชุมชน Thai Prog Community ของเราเป็นชุมชนที่เข้มแข็ง ขยายตัว มีผู้รู้มากมายคอยให้ข้อมูลและคำแนะนำที่ดีแก่ผู้ที่สนใจ จนสามารถจัดตั้งเป็นชมรมหรือสมาคม มีกิจกรรมที่ใหญ่โตเอิกเกริก มีอำนาจต่อรองกับแรงกดดันจากภายนอก และสามารถสร้างวัฒนธรรมการฟังเพลง prog ที่สืบทอดจากรุ่นหนึ่งสู่อีกรุ่นหนึ่งไม่มีวันเสื่อมถอย

ผมฝันเกินไปหรือเปล่าครับ?
TRON

« ตอบ #72 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2009 | 03:51:59 PM »

ฝันอยากเห็นชุมชน Thai Prog Community ของเราเป็นชุมชนที่เข้มแข็ง ขยายตัว มีผู้รู้มากมายคอยให้ข้อมูลและคำแนะนำที่ดีแก่ผู้ที่สนใจ จนสามารถจัดตั้งเป็นชมรมหรือสมาคม มีกิจกรรมที่ใหญ่โตเอิกเกริก มีอำนาจต่อรองกับแรงกดดันจากภายนอก และสามารถสร้างวัฒนธรรมการฟังเพลง prog ที่สืบทอดจากรุ่นหนึ่งสู่อีกรุ่นหนึ่งไม่มีวันเสื่อมถอย

ผมฝันเกินไปหรือเปล่าครับ?

ขอฝันด้วยคนครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #73 เมื่อ: 28 มีนาคม 2018 | 05:29:26 PM »

ฝันว่าไปเดินคุ้ยหาแผ่นเสียงตามร้านในกรุงเทพหรือที่ไหนสักแห่งในเมืองไทย แล้วเจออัลบั้ม progressive rock ที่หายาก (อย่างที่เคยเอามาคุยกันไว้ในเว็บนี้) และขายกันในอีเบย์หรือร้านออนไลน์ทั้งหลายในราคาเป็นร้อยเป็นพันเหรียญยูเอส แต่เรากลับได้มาในราคาไม่กี่ร้อยบาทเท่านั้น...

โอ้... นี่เราฝันไปอีกแล้ว กลางวันแสก ๆ จริง ๆ ด้วย 555
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #74 เมื่อ: 29 มีนาคม 2018 | 06:09:46 AM »

ฝันว่ามีเงินซื้อแผ่นเสียงได้เยอะๆ เหมือนพี่ปีศาจครับ 55555
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
พิมพ์