เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149715 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 10:06:39 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep TalkingThai Progressive Rock Bands or Artists
หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Thai Progressive Rock Bands or Artists  (อ่าน 30514 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2008 | 06:31:33 PM »

อ้างถึง
ว่าแต่ Nathania นี้ Progressive Power จริงเหรอ ต้องลองงง!!!

ถ้า Nathania เป็น Progressive ผมว่าคุณ L คงเหมาศิลปินเมทัล ค่าย LMP ได้ทั้งบาง

ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ แต่คือเพลงมันมีบางส่วนที่ฟังแล้วนึกถึง Angra และ Symphony X เท่านั้นเอง (หูผมมันก็ชวนหาเรื่องอย่างนี้แหละครับ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม มั่วบ่อยมากกกกกก)

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2008 | 05:52:26 PM »

อ้างถึง
ว่าแต่ Nathania นี้ Progressive Power จริงเหรอ ต้องลองงง!!!

ถ้า Nathania เป็น Progressive ผมว่าคุณ L คงเหมาศิลปินเมทัล ค่าย LMP ได้ทั้งบาง

ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ แต่คือเพลงมันมีบางส่วนที่ฟังแล้วนึกถึง Angra และ Symphony X เท่านั้นเอง (หูผมมันก็ชวนหาเรื่องอย่างนี้แหละครับ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม มั่วบ่อยมากกกกกก)

อย่าโทษตัวเองไปเลยสหายน้อย บางทีกระบวนเพลงที่เจ้าคิดอาจจะมีการผสานธาตุวิชา"วิวัฒจักรซ่อนเร้น"ก็เป็นได้ แม้ว่าวิชา"พิณสำนักเหล็กไหล"จะมีกระบวนท่าแนวบุ๊บุกทะรัวมากกว่าแนวหมุนก็ตาม ใช่ว่าจักไม่มีเลยหากผุ้ฝึกนั้นสามารถบรรลุเคล็ดวิชา"เล่นแร่แปรประยุกต์" คลุกเคล้าจนกลายเป็นกระบวนวิชาใหม่ได้ วิชานั้นก็จักได้รับการยกย่องสุงส่งเฉกเช่น เคล็ดวิชา ที่มีชื่อเสียงและเป็นที่แสวงหาในกลุ่มชาวยุทธ นับว่าศิษย์น้องตาถึงจริงๆเลื่อมใสๆ ดังนั้นจักได้กริ่งเกรงโทษตนเองไปไยเล่า มาๆ คารวะหนึ่งจอก!

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #17 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2008 | 06:59:44 PM »

อ้างถึง

อย่าโทษตัวเองไปเลยสหายน้อย บางทีกระบวนเพลงที่เจ้าคิดอาจจะมีการผสานธาตุวิชา"วิวัฒจักรซ่อนเร้น"ก็เป็นได้ แม้ว่าวิชา"พิณสำนักเหล็กไหล"จะมีกระบวนท่าแนวบุ๊บุกทะรัวมากกว่าแนวหมุนก็ตาม ใช่ว่าจักไม่มีเลยหากผุ้ฝึกนั้นสามารถบรรลุเคล็ดวิชา"เล่นแร่แปรประยุกต์" คลุกเคล้าจนกลายเป็นกระบวนวิชาใหม่ได้ วิชานั้นก็จักได้รับการยกย่องสุงส่งเฉกเช่น เคล็ดวิชา ที่มีชื่อเสียงและเป็นที่แสวงหาในกลุ่มชาวยุทธ นับว่าศิษย์น้องตาถึงจริงๆเลื่อมใสๆ ดังนั้นจักได้กริ่งเกรงโทษตนเองไปไยเล่า มาๆ คารวะหนึ่งจอก!
คารวะท่านจอมยุทธิ์วี 1 จอก เช่นกัน  ยิ้มกว้างๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
DT
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:20:57 PM »

คุ้นๆมีชื่อวง จินตา ด้วยนะคับ ชื่อชุดประมาณว่า บนเส้นลวด ผมก็จำได้ไม่แน่ ดูเหมือนเค้าประกาศตัวเป็นพร็อกเลย

ดีใจที่ยังมีคนพูดถึงวงนี้ครับ  ยิ้ม
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #19 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:47:41 PM »

คุ้นๆมีชื่อวง จินตา ด้วยนะคับ ชื่อชุดประมาณว่า บนเส้นลวด ผมก็จำได้ไม่แน่ ดูเหมือนเค้าประกาศตัวเป็นพร็อกเลย
ดีใจที่ยังมีคนพูดถึงวงนี้ครับ  ยิ้ม
ผมก็ดีใจด้วยคน
เลยเอาลิ้งค์มาฝาก คนที่ยังคิดถึง
http://jintonix.com/

Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #20 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:19:28 AM »

วงดิอินโนเซ็นท์ ก็น่าจะเข้าข่าย หาซีดีอัลบั้มเก่าๆของวงนี้ยากมาก
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #21 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:24:28 AM »

วงดิอินโนเซ็นท์ ก็น่าจะเข้าข่าย หาซีดีอัลบั้มเก่าๆของวงนี้ยากมาก
ผมว่า พีระสันต์ จวบสมัย มือคีย์บอร์ดของวงนี้ มีฝีมือดีเข้าขั้นเลยทีเดียวล่ะครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #22 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2008 | 01:04:37 PM »

มีใครได้ฟัง "เอกรงค์ 1-3" (โครงการดนตรีของจิรพรรณ อังศวานนท์และสินนภา สารสาส) กันแล้วบ้าง? ช่วยเข้ามาคอมเมนต์กันหน่อยครับ

ส่วนผมได้ฟังทั้งสามชุดนี้แล้ว แต่ชอบชุดที่ 1-2 (มโนราห์และนิพพานอิเล็คตริค) ครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #23 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:22:55 AM »

มีใครได้ฟัง "เอกรงค์ 1-3" (โครงการดนตรีของจิรพรรณ อังศวานนท์และสินนภา สารสาส) กันแล้วบ้าง? ช่วยเข้ามาคอมเมนต์กันหน่อยครับ

ส่วนผมได้ฟังทั้งสามชุดนี้แล้ว แต่ชอบชุดที่ 1-2 (มโนราห์และนิพพานอิเล็คตริค) ครับ

ชอบชุดแรกครับ

« ตอบ #24 เมื่อ: 01 มีนาคม 2008 | 09:50:50 PM »

ตอนนี้กำลังติดอัลบั้ม Found and Lost ของวง ภูมิจิต มากๆเลยครับ (ถึงจะไม่เชิงเป็นโปรเกรสสีฟก็ตาม)

ดนตรีให้บรรยากาศแบบอัลบั้ม The Bends ของ Radiohead ครับ แต่จะไม่มีเสียงสังเคราะห์หรือคีย์บอร์ดมาประกอบมากนัก อัลบั้มฟังดูเรียบง่าย งดงาม และแฝงไว้ด้วยความหม่นหมองครับ ส่วนเนื้อร้องของหลายๆเพลงอย่าง New World Order, รอผล..., น้ำตาช้าง, อัตวินิบาตกรรม นั้นก็แฝงนัยประชดประชันสังคมได้ดีทีเดียว เป็นอัลบั้มฝีมือคนไทยอีกชุดที่น่าสนับสนุนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มีนาคม 2008 | 09:52:30 PM โดย Lilium » บันทึกการเข้า

Delirium Demon
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #25 เมื่อ: 01 มีนาคม 2008 | 09:53:52 PM »

ตอนนี้กำลังติดอัลบั้ม Found and Lost ของวง ภูมิจิต มากๆเลยครับ (ถึงจะไม่เชิงเป็นโปรเกรสสีฟก็ตาม)

ดนตรีให้บรรยากาศแบบอัลบั้ม The Bends ของ Radiohead ครับ แต่จะไม่มีเสียงสังเคราะห์หรือคีย์บอร์ดมาประกอบมากนัก อัลบั้มฟังดูเรียบง่าย งดงาม และแฝงไว้ด้วยความหม่นหมองครับ ส่วนเนื้อร้องของหลายๆเพลงอย่าง New World Order, รอผล..., น้ำตาช้าง, อัตวินิบาตกรรม นั้นก็แฝงนัยประชดประชันสังคมได้ดีทีเดียว เป็นอัลบั้มฝีมือคนไทยอีกชุดที่น่าสนับสนุนครับ

งานชุดนี้ผมก็เล็งไว้เหมือนกันครับ ถ้ามีโอกาส (เจอ + เงินพร้อม )คงไำด้มาครอบครองครับ

« ตอบ #26 เมื่อ: 01 มีนาคม 2008 | 10:01:22 PM »

รายชื่อเพลง:

1. New World Order
2. รอผล...
3. น้ำตาช้าง
4. มากมายก่ายกอง
5. เมฆสีรุ้ง
6. Before dreams, after dreams
7. ไม่เป็นดั่งฝัน
8. รักคือความทุกข์ สุขคือนิพพาน
9. อัตวินิบาตกรรม
10.ทุกวันนั้น
11.เช้าที่ไม่แตกต่างไป

Line-Up:
พุฒิยศ ผลชีวิน - Vocals/Guitar/Tambourin
เกษม จรรยาวรวงศ์ - Guitar
ธิตินันท์ จันทร์แต่งผล - Bass
อาสนัย อาตมัสกุล - Drums

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มีนาคม 2008 | 10:07:23 PM โดย Lilium » บันทึกการเข้า

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #27 เมื่อ: 01 มีนาคม 2008 | 10:20:26 PM »

ภูมิจิตมันมีอีกชุดที่เด็กยืนอยู่บนไม้ อันนั้นเปลี่ยนปกหรือครับ
blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #28 เมื่อ: 02 มีนาคม 2008 | 02:03:37 AM »

นึกถึงและฟังอยู่เสมอก็มี
ในทรรศนะคติของข้าพเจ้า...มาโนช พุฒตาล
PHROM
Flying Free : Liberty ครับ ยิ้ม

« ตอบ #29 เมื่อ: 02 มีนาคม 2008 | 06:13:25 AM »

ภูมิจิตมันมีอีกชุดที่เด็กยืนอยู่บนไม้ อันนั้นเปลี่ยนปกหรือครับ

เป็นปกหลังครับผม

หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์