เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149718 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 03:54:19 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingคุณชอบผู้แนะนำดนตรีคนไหนบ้างครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณชอบผู้แนะนำดนตรีคนไหนบ้างครับ  (อ่าน 23712 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #30 เมื่อ: 08 มีนาคม 2009 | 09:39:31 PM »

My Dad - สำหรับเพลงยุค Sixties, Seventies, R & B, Blues, Jazz
เล็ก วงศ์สว่าง - เพลงยุค Seventies ทางรายการ I.S. Song Hits
(จำชื่อไม่ได้) - เพลงยุค Seventies ทางรายการ Let it be me และอีกหลายรายการเพลงเมื่อ 30 ปีที่แล้ว
วิฑูร วทัญญู - เพลงฮาร์ดร็อค ทางรายการ Top Teen Talent
วาสนา วีรชาติพลี วิโรจน์ ควันธรรม ธเนศ วรากุลนุเคราะห์ ม.ล.รุจิอาภา อาภากร และสรพันธ์ (จำนามสกุลไม่ได้) - เพลงร่วมสมัย (นั้น) ทางรายการ Nitespot
เพื่อนร่วมชั้นสมัยมัธยม (จะเจอกันพรุ่งนี้) - เพลงยุค Seventies, prog, hard rock
มาโนช พุฒตาล - สำหรับ MV ที่หาดูได้ยากในสมัยนั้น ผ่านรายการเที่ยงวันอาทิตย์ และบันเทิงคดี
อาซ้อ ร้าน 4 Track (Musicland ในปัจจุบัน) และเปีย นำแสง - สำหรับเพลงป๊อปและร็อคทั่วไป
พัณณาศิส ศิลาพันธุ์ - สำหรับเพลงทุกแนว
Doug Larson, Sam Rosenthal เจ้าของค่าย Projekt, Ken Golden เจ้าของค่าย The Laser's Edge และเจ้าของร้าน Playing by Ear กับ Of Sound Mind ที่อเมริกา - สำหรับแผ่น prog ที่ไม่รู้จัก
สมาชิก Thaiprog ทุกท่าน - สำหรับเพลงทุกแนว
และนักเขียนท่านอื่นๆ ที่จำชื่อไม่ได้ใน Star of Pacific, Supersonic, Quiet Storm, Starpics, Progression, Audion, Euro Rock Press, Dirty Linen, Goldmine ฯลฯ รวมทั้งเว็ปไซต์ต่างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มีนาคม 2009 | 06:47:31 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #31 เมื่อ: 09 มีนาคม 2009 | 07:55:31 AM »

Doug Larson

รบกวนถามคุณ panyarak ครับ Doug Larson ไม่รู้ใช่คนเดียวกันที่อยู่ที่ Little Falls, New Jersey, United States หรือเปล่าครับ ?
ผมเคย mail คุยเกี่ยวกับเรื่องเพลง กับคนที่ชื่อ  Doug Larson และเคยซื้อแผ่น จากเขาใน ebay ด้วยครับ.
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #32 เมื่อ: 09 มีนาคม 2009 | 08:13:59 AM »

Doug Larson

รบกวนถามคุณ panyarak ครับ Doug Larson ไม่รู้ใช่คนเดียวกันที่อยู่ที่ Little Falls, New Jersey, United States หรือเปล่าครับ ?
ผมเคย mail คุยเกี่ยวกับเรื่องเพลง กับคนที่ชื่อ  Doug Larson และเคยซื้อแผ่น จากเขาใน ebay ด้วยครับ.

ใช่ครับ ตอนอยู่อเมริกา ผมสั่งซื้อแผ่นจากเขาทางไปรษณีย์เป็นประจำ และได้พบกับเขาตามงาน Record Convention ที่เขาไปออกร้านบ่อยๆ เขาแอบอัด bootleg video ศิลปิน prog ที่หายากในสมัยนั้นให้ด้วย และเขาชอบ Ultravox เหมือนผมด้วย

.. polotoon ..

« ตอบ #33 เมื่อ: 09 มีนาคม 2009 | 08:24:02 AM »

อ้างถึง
สรพันธ์ (จำนามสกุลไม่ได้)
สรพันธ์ จันทรัตน์ กระมังครับ  ยิ้ม

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #34 เมื่อ: 09 มีนาคม 2009 | 08:45:54 AM »

Doug Larson

ใช่ครับ ตอนอยู่อเมริกา ผมสั่งซื้อแผ่นจากเขาทางไปรษณีย์เป็นประจำ และได้พบกับเขาตามงาน Record Convention ที่เขาไปออกร้านบ่อยๆ เขาแอบอัด bootleg video ศิลปิน prog ที่หายากในสมัยนั้นให้ด้วย และเขาชอบ Ultravox เหมือนผมด้วย

ขอบคุณครับ กำลังจะซื้อ CD บางแผ่นจากเขาอยู่พอดีเลยครับ
winston
The Dark Side of the Moon

Imagine there's no stairway to heaven

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #35 เมื่อ: 09 มีนาคม 2009 | 01:29:36 PM »

อ้างถึง
สรพันธ์ (จำนามสกุลไม่ได้)
สรพันธ์ จันทรัตน์ กระมังครับ  ยิ้ม

ดีเจคนโปรดของคนไม่ชอบฟังวิทยุอย่างผมเลยครับ

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #36 เมื่อ: 09 มีนาคม 2009 | 02:16:10 PM »

เห็นชื่อ Doug Larson ในเว็บ Progarchives ด้วย ท่าทางจะมีชื่อเสียงมาก
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #37 เมื่อ: 09 มีนาคม 2009 | 02:52:47 PM »

Doug Larson

แหม..โลกมันกลมแค่เอื้อมเองนิ เหลือเชื่อจริงๆเลย

เอ.. ทำไมพี่ตั๊มชอบอุลทราว็อกซ์ วงนี้ดังแต่ที่อังกฤษนะครับ ที่อเมริกา อาจจะรู้จักมิด เจอร์ แค่ว่าเป็นคนแต่งเพลงLive Aid เท่านั้น
สงสัยชอบเพลง"เวียนนา"แน่ๆเลย ซาวด์มันหลอนดีนะครับ

กิตติพงษ์ จากคอลัมน์ Third ear ในสตาร์พิกส์ (ได้ข่าวว่าฝรั่งเอาไปแปลลงใน progarchives ด้วย)

โอว.. อย่างนี้ต้องยกย่อง คนไทยของพวกเรา เยี่ยมจริงๆ ยิ้ม
ไม่ทราบว่าวิจารณ์วงอะไรไว้หรือครับ
ผมไม่ได้ซื้อสตาร์พิคช่วงหลังแล้วด้วยซิ

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #38 เมื่อ: 09 มีนาคม 2009 | 03:03:51 PM »

กิตติพงษ์ จากคอลัมน์ Third ear ในสตาร์พิกส์ (ได้ข่าวว่าฝรั่งเอาไปแปลลงใน progarchives ด้วย)

โอว.. อย่างนี้ต้องยกย่อง คนไทยของพวกเรา เยี่ยมจริงๆ ยิ้ม
ไม่ทราบว่าวิจารณ์วงอะไรไว้หรือครับ
ผมไม่ได้ซื้อสตาร์พิคช่วงหลังแล้วด้วยซิ
[/quote]

อยากทราบเหมือนกันครับ
Masterharper Robinton
Fragile

« ตอบ #39 เมื่อ: 10 มีนาคม 2009 | 06:52:13 AM »

อยากทราบเหมือนกันครับ
[/quote]

แต่ที่ผมไม่เข้าใจคือ ฝรั่งมันลงวันที่ย้อนหลังอ่ะครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

« ตอบ #40 เมื่อ: 10 มีนาคม 2009 | 10:26:15 AM »

เข้าใจว่า"ฝรั่ง"คนนี้คงมีเครื่องไทม์แมชชีนน่ะครับ
ถอยเวลากลับไปเรียนภาษาไทยได้ด้วย ยิ้มกว้างๆ

แล้วบทความวงอะไรครับ ผมเชื่อในความสามารถคนไทยนะครับ อ่านของฝรั่ง บางทีก็มั่วเหมือนกันนะ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #41 เมื่อ: 10 มีนาคม 2009 | 02:29:10 PM »

My Dad - สำหรับเพลงยุค Sixties, Seventies, R & B, Blues, Jazz
เล็ก วงศ์สว่าง - เพลงยุค Seventies ทางรายการ I.S. Song Hits
(จำชื่อไม่ได้) - เพลงยุค Seventies ทางรายการ Let it be me และอีกหลายรายการเพลงเมื่อ 30 ปีที่แล้ว
วิฑูร วทัญญู - เพลงฮาร์ดร็อค ทางรายการ Top Teen Talent
วาสนา วีรชาติพลี วิโรจน์ ควันธรรม ธเนศ วรากุลนุเคราะห์ ม.ล.รุจิอาภา อาภากร และสรพันธ์ (จำนามสกุลไม่ได้) - เพลงร่วมสมัย (นั้น) ทางรายการ Nitespot
เพื่อนร่วมชั้นสมัยมัธยม (จะเจอกันพรุ่งนี้) - เพลงยุค Seventies, prog, hard rock
มาโนช พุฒตาล - สำหรับ MV ที่หาดูได้ยากในสมัยนั้น ผ่านรายการเที่ยงวันอาทิตย์ และบันเทิงคดี
อาซ้อ ร้าน 4 Track (Musicland ในปัจจุบัน) และเปีย นำแสง - สำหรับเพลงป๊อปและร็อคทั่วไป
พัณณาศิส ศิลาพันธุ์ - สำหรับเพลงทุกแนว
Doug Larson, Sam Rosenthal เจ้าของค่าย Projekt, Ken Golden เจ้าของค่าย The Laser's Edge และเจ้าของร้าน Playing by Ear กับ Of Sound Mind ที่อเมริกา - สำหรับแผ่น prog ที่ไม่รู้จัก
สมาชิก Thaiprog ทุกท่าน - สำหรับเพลงทุกแนว
และนักเขียนท่านอื่นๆ ที่จำชื่อไม่ได้ใน Star of Pacific, Supersonic, Quiet Storm, Starpics, Progression, Audion, Euro Rock Press, Dirty Linen, Goldmine ฯลฯ รวมทั้งเว็ปไซต์ต่างๆ

ขออนุญาตแจมและเสริมสำหรับบางท่านที่กล่าวมาครับ

เล็ก วงศ์สว่าง - คนนี้ขาเก๋าจริง ๆ จัดรายการมาตั้งแต่ยุคคนฟังขอเพลงให้กันและกันโน่นเลย แต่ผมไม่ทันได้ฟังรายการของเขาหรอกครับ เพราะตอนเด็ก ๆ ผมได้ฟังแต่รายการวิทยุเอเอ็ม แต่ได้อุดหนุนหนังสือเพลง I.S. Song Hits เป็นประจำครับ

วิฑูรย์ วทัญญู - ผมได้ฟังดีเจท่านนี้สมัยจัดรายการร่วมกับคุณสุทธิณาดาอยู่ที่คลื่น ททท. 99.0 เมกะเฮิร์ตซ และชอบรายการนี้มาก เพราะเอาเพลง prog มาเปิดให้ฟังบ่อย ๆ ผมเชื่อว่าตอนนั้นไม่มีรายการวิทยุที่ไหนหรอกครับที่เปิดเพลง The Gates of Delirium ซึ่งมีความยาวยี่สิบกว่านาที มีแต่รายการ Top Teen Talent นี้รายการเดียว

คุณสรพันธ์ ปัทมสุคนธ์ (นามสกุลตอนนั้น) และเหล่าดีเจ Nitespot ซึ่งเฟื่องมาก ๆ ในยุค 80 มีสำนักงานอยู่ที่ศูนย์การค้าบางกอกบาซาร์ (ซึ่งตอนนี้อาคารต่าง ๆ กำลังถูกรื้อถอน) ผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนกันจัดรายการเพลงสากลฮิตติดชาร์ตอยู่ที่ช่อง 94 และ 99 เมกะเฮิร์ตซ เกือบทั้งวันทั้งคืน เวลาปิดเทอมทีไรผมได้ฟังรายการเพลงดี ๆ ของดีเจเหล่านี้จนถึงตีสองทุกวัน

สำหรับ Doug Larson ผมเคยซื้อแผ่นเสียงจากแกทาง eBay ครั้งหนึ่งนานแล้ว แต่แกดูท่าทางจะดังมาก เพราะดูเหมือนจะมีเว็บซื้อขายของตนเองและมีชื่อปรากฏอยู่ที่ progarchives ด้วยครับ
Fragile

« ตอบ #42 เมื่อ: 11 มีนาคม 2009 | 06:49:33 AM »

เข้าใจว่า"ฝรั่ง"คนนี้คงมีเครื่องไทม์แมชชีนน่ะครับ
ถอยเวลากลับไปเรียนภาษาไทยได้ด้วย ยิ้มกว้างๆ

แล้วบทความวงอะไรครับ ผมเชื่อในความสามารถคนไทยนะครับ อ่านของฝรั่ง บางทีก็มั่วเหมือนกันนะ

เท่าที่จำได้เป็นวงอิตาเลียนชื่อ DFA กับ La maschera de cera อาจจะมีมากกว่านี้แต่ความที่สตาร์พิกส์ที่บ้านถูกจำหน่ายเป็นกิโลกรัมไปแล้วจึงหาหลักฐานมายืนยันไม่ได้อ่ะครับ แต่ที่แน่ๆ แปลกันตัวต่อตัวไม่ตกหล่นกันเลยทีเดียว
progdad
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #43 เมื่อ: 11 มีนาคม 2009 | 09:06:43 PM »

กิตติพงษ์เคยใช้ชื่อแฟนเป็นนามปากกาแล้วแปลบทความจาก section ' Counting Out Time ' ของ DPRP มาลงใน Starpics      มีสมาชิกใน prog web นี้บางคน ( ชื่อ ว แหวน ) อ่านแล้วเขียนจดหมายไปคารวะ'คนแปล' กันยกใหญ่ว่าแปลจนเหมือนเป็นคนเขียนเอง   
Fragile

« ตอบ #44 เมื่อ: 12 มีนาคม 2009 | 08:07:05 AM »

กิตติพงษ์เคยใช้ชื่อแฟนเป็นนามปากกาแล้วแปลบทความจาก section ' Counting Out Time ' ของ DPRP มาลงใน Starpics      มีสมาชิกใน prog web นี้บางคน ( ชื่อ ว แหวน ) อ่านแล้วเขียนจดหมายไปคารวะ'คนแปล' กันยกใหญ่ว่าแปลจนเหมือนเป็นคนเขียนเอง   

ว้า.. สรุปแล้วไม่ใช่ฝรั่งเอาบทวิจารณ์เขาไปแปลหรอกเหรอครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
พิมพ์