เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 06:10:19 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingคุณชอบผู้แนะนำดนตรีคนไหนบ้างครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณชอบผู้แนะนำดนตรีคนไหนบ้างครับ  (อ่าน 23700 ครั้ง)
PoPcorn
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #45 เมื่อ: 12 มีนาคม 2009 | 08:17:31 AM »

กิตติพงษ์ = อาเจ้ด
แฟนกิตติพงษ์ = แฟนกบ
Masterharper Robinton
Fragile

« ตอบ #46 เมื่อ: 12 มีนาคม 2009 | 01:52:29 PM »

กิตติพงษ์เคยใช้ชื่อแฟนเป็นนามปากกาแล้วแปลบทความจาก section ' Counting Out Time ' ของ DPRP มาลงใน Starpics      มีสมาชิกใน prog web นี้บางคน ( ชื่อ ว แหวน ) อ่านแล้วเขียนจดหมายไปคารวะ'คนแปล' กันยกใหญ่ว่าแปลจนเหมือนเป็นคนเขียนเอง   

พี่เขามีแฟนเยอะครับ ทั้งสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม (แมว/กวาง/หมี) สัตว์ปีก (นก/ไก่/แร้ง) สัตว์ครึ่งบกครึ่งน้ำ (กบ/จิ้งจกน้ำ) เพราะทำงานเกี่ยวกับโรคระบาดในสัตว์ เลยไม่ทราบว่าพี่ progdad หมายถึงชื่อไหนครับ
jackpot329
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #47 เมื่อ: 12 มีนาคม 2009 | 02:39:17 PM »

ไทย-พัณณาศิส,สมบูรณ์,ปัญญรักษ์,อนุสรณ์,อนันต์,สัมพันธ์,สีลม,ระย้า ยิ้ม

+1 ครับ บวกด้วยอีกจำนวหนึ่งคือ Winston, Samofsound และ พอล เฮง ครับ

Dark Side of the Man
progdad
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #48 เมื่อ: 12 มีนาคม 2009 | 07:17:38 PM »

ตอบคุณ master ครับ -
her name is ' tiny little cute and no obi '

ตอนนี้ไม่รู้ว่าโชคดีหรือโชคร้ายที่มีชื่อลงใน Starpics คอลัมน์ Counting .........
Superbad
Fragile

« ตอบ #49 เมื่อ: 13 มีนาคม 2009 | 12:37:22 PM »

คุณ ก (อักษรย่อ) ครับ เพราะเป็นนักแปลตัวยง จริงๆไม่น่าเขียนคอลัมม์เลย น่าไปแปลนิยายขายดูจะรุ่งกว่า นอกจากอาชีพนักแปลแล้ว แกยังเป็นนักขาย (แผ่น) นักแทง (บอล) มือชมังหาตัวจับยาก (โดนแดกแล้วไม่จ่าย จนต้องหาตำรวจมาจับ) อีกด้วย

.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #50 เมื่อ: 13 มีนาคม 2009 | 12:39:42 PM »

คุณ ก (อักษรย่อ) ครับ เพราะเป็นนักแปลตัวยง จริงๆไม่น่าเขียนคอลัมม์เลย น่าไปแปลนิยายขายดูจะรุ่งกว่า นอกจากอาชีพนักแปลแล้ว แกยังเป็นนักขาย (แผ่น) นักแทง (บอล) มือชมังหาตัวจับยาก (โดนแดกแล้วไม่จ่าย จนต้องหาตำรวจมาจับ) อีกด้วย

Avartar ไม่งามเลยครับ เปลี่ยนเถอะครับ ยิ้มกว้างๆ

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #51 เมื่อ: 13 มีนาคม 2009 | 12:42:22 PM »

Avartar ไม่งามเลยครับ เปลี่ยนเถอะครับ ยิ้มกว้างๆ

เปลี่ยนเถอะ ทุเรศ!
GÒNG
Tubular Bells

Death to All

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #52 เมื่อ: 13 มีนาคม 2009 | 02:43:00 PM »

เปลี่ยนเถอะ ทุเรศ!

progdad
*

« ตอบ #53 เมื่อ: 14 มีนาคม 2009 | 12:08:37 AM »

นอกเหนือจากชื่อที่เอ่ยมา -  ผมชอบ Analog Kid กับ Lalink เพราะรู้ลึกและมีจุดยืน  ส่วนของ Polotoon ก็เขียนได้มันส์ดีและได้ความรู้
TRON

« ตอบ #54 เมื่อ: 14 มีนาคม 2009 | 06:17:05 AM »

คนแรกที่ต้องเอ่ยคงเป็นพี่ชายคนโตของผมเพราะพี่มักจะเปิดเพลงสากลยุค 70's ทางวิทยุกรอกหูน้องๆในบ้านทุกวัน ผู้ทำให้น้องๆในบ้านฟังเพลงสากลกันทุกคน ทุกวันนี้ผมยังจำเพลงเหล่านั้นได้ แต่ไม่รู้ชื่อเพลงเลยซักเพลง เพราะฟังอย่างเดียวไม่เคยถามเขาเลยว่าเพลงอะไรบ้าง คนถัดมาก็พี่สาวอีกคนที่ซื้อเทปผี peacock มาหลายวงหมือนพี่เขาไปอ่านข้อมูลที่ไหนไม่ทราบถึงซื้อแหลกแทบทุกแนวมาัฟัง ยังจำได้ว่า The Unforgetable ของ U2 ก็ได้มาจากพี่สาว สุดท้ายพี่เขาหลงรัก Mike Oldfield มากขนาดตัดสินใจซื้อแผ่นเสียงมาหลายแผ่นอย่าง Tubular Bells, Ommadawn, Wonderland เพราะเขาชอบมากๆ แต่ตอนนั้นผมฟังไม่เป็นหรอกครับ อีกคนก็พี่ชายคนที่รองก่อนผมเขาเป็นคนนำดนตรี progressive เข้ามาในบ้านอย่างแท้จริง ทั้งเทปผี peacock, 501และเทปที่เพื่อนเขาอัดจากจากแผ่นเสียงมาให้ฟังเพียบอย่าง Yes, Genesis, King Crimson, Peter Gabriel, ELP, Rush, Rick Wakeman เป็นต้น (แต่แกก็แอบหลงรักวงโฟลค์ร๊อคอย่าง Amercia, The Eagles ไปด้วยตอนนั้น) เขามาแนะนำให้ผมฟังแต่ผมก็ฟังไม่ค่อยได้หรอกสมัยก่อนนั้น เพราะฟังแต่พวกดนตรีป๊อปยุค 80's ตามพี่สาวเสียส่วนใหญ่ (ตอนนั้น progressive ผมชอบแต่ Pink Floyd - The Wall ที่ผมว่ามันก็ไม่ progressive เสียเท่าไหร่ ตอนนั้นผมซื้อมาตั้งแต่ตอนป 6) อัลบั้มอย่าง Wish You Were Here ที่พี่ผมชอบมากๆเขาเอามาให้ผมฟัง ผมก็ฟังไม่ค่อยได้ จนได้มาฟัง Dark Side of The Moon เท่านั้นแหละถึงเริ่มรู้สึกถึงความพิเศษของดนตรี progressive หลังจากนั้นจึงค่อยๆพยายามฟัง Pink Floyd ชุดอื่นๆแล้วค่อยๆซึมซาบจนเป็นวงโปรดทุกวันนี้

ยังมีอีกหลายคนครับ อย่างรายการเพลงทางช่อง 5 รายการ Solid Gold หรือของ Nite Spot ทางช่อง 9 เช่น แกแลคซี่ออฟสตาร์ รายการเที่ยงวันอาทิตย์ชองพี่มาโนช รายการวิทยุ Radioactive ที่มีป้าวาสนาและคุณธเนศเป็นดีเจที่ผมติดงอมแงมอยู่นาน รวมทั้งเทปผี peacock ที่มีอยู่ช่วงหนึ่งผมซื้อมาฟังมั่วไปหมด เพราะอยากลองฟังหลายๆแนว เหล่านี้เป็็นผู้แนะนำดนตรีทั้งทางตรงและทางอ้อมครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มีนาคม 2009 | 06:30:56 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #55 เมื่อ: 14 มีนาคม 2009 | 07:14:35 AM »

คนแรกที่ต้องเอ่ยคงเป็นพี่ชายคนโตของผมเพราะพี่มักจะเปิดเพลงสากลยุค 70's ทางวิทยุกรอกหูน้องๆในบ้านทุกวัน ผู้ทำให้น้องๆในบ้านฟังเพลงสากลกันทุกคน ทุกวันนี้ผมยังจำเพลงเหล่านั้นได้ แต่ไม่รู้ชื่อเพลงเลยซักเพลง เพราะฟังอย่างเดียวไม่เคยถามเขาเลยว่าเพลงอะไรบ้าง คนถัดมาก็พี่สาวอีกคนที่ซื้อเทปผี peacock มาหลายวงหมือนพี่เขาไปอ่านข้อมูลที่ไหนไม่ทราบถึงซื้อแหลกแทบทุกแนวมาัฟัง ยังจำได้ว่า The Unforgetable ของ U2 ก็ได้มาจากพี่สาว สุดท้ายพี่เขาหลงรัก Mike Oldfield มากขนาดตัดสินใจซื้อแผ่นเสียงมาหลายแผ่นอย่าง Tubular Bells, Ommadawn, Wonderland เพราะเขาชอบมากๆ แต่ตอนนั้นผมฟังไม่เป็นหรอกครับ อีกคนก็พี่ชายคนที่รองก่อนผมเขาเป็นคนนำดนตรี progressive เข้ามาในบ้านอย่างแท้จริง ทั้งเทปผี peacock, 501และเทปที่เพื่อนเขาอัดจากจากแผ่นเสียงมาให้ฟังเพียบอย่าง Yes, Genesis, King Crimson, Peter Gabriel, ELP, Rush, Rick Wakeman เป็นต้น (แต่แกก็แอบหลงรักวงโฟลค์ร๊อคอย่าง Amercia, The Eagles ไปด้วยตอนนั้น) เขามาแนะนำให้ผมฟังแต่ผมก็ฟังไม่ค่อยได้หรอกสมัยก่อนนั้น เพราะฟังแต่พวกดนตรีป๊อปยุค 80's ตามพี่สาวเสียส่วนใหญ่ (ตอนนั้น progressive ผมชอบแต่ Pink Floyd - The Wall ที่ผมว่ามันก็ไม่ progressive เสียเท่าไหร่ ตอนนั้นผมซื้อมาตั้งแต่ตอนป 6) อัลบั้มอย่าง Wish You Were Here ที่พี่ผมชอบมากๆเขาเอามาให้ผมฟัง ผมก็ฟังไม่ค่อยได้ จนได้มาฟัง Dark Side of The Moon เท่านั้นแหละถึงเริ่มรู้สึกถึงความพิเศษของดนตรี progressive หลังจากนั้นจึงค่อยๆพยายามฟัง Pink Floyd ชุดอื่นๆแล้วค่อยๆซึมซาบจนเป็นวงโปรดทุกวันนี้

ยังมีอีกหลายคนครับ อย่างรายการเพลงทางช่อง 5 รายการ Solid Gold หรือของ Nite Spot ทางช่อง 9 เช่น แกแลคซี่ออฟสตาร์ รายการเที่ยงวันอาทิตย์ชองพี่มาโนช รายการวิทยุ Radioactive ที่มีป้าวาสนาและคุณธเนศเป็นดีเจที่ผมติดงอมแงมอยู่นาน รวมทั้งเทปผี peacock ที่มีอยู่ช่วงหนึ่งผมซื้อมาฟังมั่วไปหมด เพราะอยากลองฟังหลายๆแนว เหล่านี้เป็็นผู้แนะนำดนตรีทั้งทางตรงและทางอ้อมครับ  ยิ้มกว้างๆ
มีพวกพี่ ๆ ในครอบครัวเป็นต้นแบบในการฟังเพลงนี่เอง... น่าอิจฉาจังครับ  ยิ้มกว้างๆ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #56 เมื่อ: 14 มีนาคม 2009 | 09:57:33 AM »

ยังมีอีกหลายคนครับ อย่างรายการเพลงทางช่อง 5 รายการ Solid Gold หรือของ Nite Spot ทางช่อง 9 เช่น แกแลคซี่ออฟสตาร์ รายการเที่ยงวันอาทิตย์ชองพี่มาโนช รายการวิทยุ Radioactive ที่มีป้าวาสนาและคุณธเนศเป็นดีเจที่ผมติดงอมแงมอยู่นาน

คูณ Tron พูดถึงรายการเหล่านี้ แล้วคิดถึงวันเก่าๆ จำได้ว่า มีรายการ Midnight Special อีกรายการนึง ทีวีสมัยนั้นยังไม่มีรีโมท ดูไปต้องคอยลุ้นว่า ภาพจะล้มหรือเปล่าด้วย และคงไม่มีใครอัดรายการเหล่านี้เก็บไว้แบบเมืองนอกที่รายการเก่าแค่ไหน ก็มีคนอัดออกมาขายอยู่เรื่อยๆ ผมอัดวีดีโอแต่รายการเที่ยงวันอาทิตย์กับบันเทิงคดีบางครั้งไว้ นานๆ จะหยิบมาดูเสียที

TRON

« ตอบ #57 เมื่อ: 14 มีนาคม 2009 | 10:29:09 AM »

ยังมีอีกหลายคนครับ อย่างรายการเพลงทางช่อง 5 รายการ Solid Gold หรือของ Nite Spot ทางช่อง 9 เช่น แกแลคซี่ออฟสตาร์ รายการเที่ยงวันอาทิตย์ชองพี่มาโนช รายการวิทยุ Radioactive ที่มีป้าวาสนาและคุณธเนศเป็นดีเจที่ผมติดงอมแงมอยู่นาน

คูณ Tron พูดถึงรายการเหล่านี้ แล้วคิดถึงวันเก่าๆ จำได้ว่า มีรายการ Midnight Special อีกรายการนึง ทีวีสมัยนั้นยังไม่มีรีโมท ดูไปต้องคอยลุ้นว่า ภาพจะล้มหรือเปล่าด้วย และคงไม่มีใครอัดรายการเหล่านี้เก็บไว้แบบเมืองนอกที่รายการเก่าแค่ไหน ก็มีคนอัดออกมาขายอยู่เรื่อยๆ ผมอัดวีดีโอแต่รายการเที่ยงวันอาทิตย์กับบันเทิงคดีบางครั้งไว้ นานๆ จะหยิบมาดูเสียที

ที่บ้านผมอัดรายการพวกนี้ไว้ครับ แต่บางม้วนก็หายไปบ้าง บางม้วนก็ยังอยู่ครับ จำได้ว่าตอนเด็กๆนั่งดูเอ็มวีเพลง Hard To Say I'm Sorry - Chicago ที่อัดไว้แล้วเปิดซ้ำไปซ้ำมาพร้อมกับพี่ๆแล้วนึกในใจว่ามันช่างเป็นเพลงที่แสนไพเราะเสียจริง
progdad
*

« ตอบ #58 เมื่อ: 14 มีนาคม 2009 | 12:27:04 PM »

- I Can't Tell You Why ของ  Eagles และ Somebody's Baby ของ Jackson Browne จากรายการเที่ยงวันอาทิตย์น่าทึ่ง

- ส่วน Midnight Special ของอีตา Wolfman jack รู้สึกภาพจะล้มมิล้มแหล่ตอนเล่นเพลง Can't Get Enough ของ Bad Company หรือไม่ก็เพลง Heart of Glass ของ Blondie 
.. polotoon ..

« ตอบ #59 เมื่อ: 14 มีนาคม 2009 | 12:54:55 PM »

Somebody's Baby ของ Jackson Browne
เพลงนี้จาก Fast Time At Ridgemont High ที่ Phoebe Kate เล่นใช่ไหมครับ น่าดู น่าฟังมาก สมัยนั้น  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 2 3 [4] 5
พิมพ์