เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149718 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 12:46:37 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingผลงานมาสเตอร์พีซในความเห็นส่วนตัวของท่าน (ที่เห็นไม่เหมือนคนอื่น)
หน้า: 1 2 3 [4] 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผลงานมาสเตอร์พีซในความเห็นส่วนตัวของท่าน (ที่เห็นไม่เหมือนคนอื่น)  (อ่าน 19741 ครั้ง)
Fog
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #45 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2009 | 06:35:45 AM »

ขออนุญาตหลุดโลกนะครับ

B.C. Gilbert - Ordier คือแบบว่า หลังจากซื้อมจากพี่จ่าเปปเปอร์มาฟังรอบแรกๆก็รู้สึกว่าฟังยากนะครับ แต่ทำไมฟังไปเรื่อยๆผมว่าเริ่มฟังง่ายขึ้นแล้วล่ะ เผลอๆมันอาจจะฟังง่ายกว่า Bass Communion เสียด้วย ไม่น่าเชื่อจริงๆ...

Bohren & der Club of Gore - Geisterfaust ส่วนตัวแล้วคิดว่ามันเป็นงานที่ฟังได้ง่ายและไม่กดดันเลย เผลอๆมันออกจะเป็นงานโดรนที่เรียบเนียนด้วยซ้ำ (โดรนแจ๊สนิ ฮ่าๆ...)

Koenjihyakkei - Angherr Shisspa งานชุดนี้ครบเครื่องเรื่องอารมณ์ แถมฟังง่ายๆตรงไปตรงมาสไตล์ญี่ปุ่น แม้จะร้องเพลงไม่ค่อยรู้เรื่องก็เถอะ...

kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #46 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2009 | 06:49:40 PM »

ผมคนนึงล่ะที่ไม่เคยคิดว่า Ummagumma เป็นงานแย่ครับ เป็นหนึ่งอัลบั้มทดลองที่สุดยอดสำหรับผม ถึงแม้ตัวศิลปินที่ทำจะไม่ได้รู้สึกภูมิใจอะไรกับมันมาก แต่สำหรับผมมันเยี่ยมครับ โดยเฉพาะเพลงสุดโต่งของน้าโรเจอร์สุดยอดเกินคำบรรยาย

ส่วน Meddle นี่ใครบอกแย่นี่ผมว่าไม่ใช่แฟน Pink Floyd หรอก ต่อให้อัลบั้มนี้มีแต่เพลง echoes เพลงเดียวก็เหลือๆแล้ว  ยิ้ม

Echoes ในอัลบั้มเวอร์ชั่น น่าเบื่อกว่าแบบแสดงสด
Layla F Mulder
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #47 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2009 | 08:50:51 PM »

ผมคนนึงล่ะที่ไม่เคยคิดว่า Ummagumma เป็นงานแย่ครับ เป็นหนึ่งอัลบั้มทดลองที่สุดยอดสำหรับผม ถึงแม้ตัวศิลปินที่ทำจะไม่ได้รู้สึกภูมิใจอะไรกับมันมาก แต่สำหรับผมมันเยี่ยมครับ โดยเฉพาะเพลงสุดโต่งของน้าโรเจอร์สุดยอดเกินคำบรรยาย

ส่วน Meddle นี่ใครบอกแย่นี่ผมว่าไม่ใช่แฟน Pink Floyd หรอก ต่อให้อัลบั้มนี้มีแต่เพลง echoes เพลงเดียวก็เหลือๆแล้ว  ยิ้ม

Echoes ในอัลบั้มเวอร์ชั่น น่าเบื่อกว่าแบบแสดงสด

อัลบั้มเวอร์ชั่นของเพลงนี้ อาจจะนิ่งและลึกไปหน่อยนึง เทียบกับไลฟ์เวอร์ชั่นที่เล่นได้มันส์และดูมีไดนามิคกว่ามากๆ ไลฟ์เวอร์ชั่นจึงดูน่าสนใจกว่ามาก โดยเฉพาะใครที่ยังไม่เคยฟังเวอร์ชั่นของ BBC Archives 1971 ล่ะก็ จะพลาดไม่ได้เด็ดขาดเลยครับ ถือเป็น Echoes เวอร์ชั่นที่ดีที่สุดเท่าที่เคยฟังมาเลยครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #48 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2009 | 08:59:15 PM »

อัลบั้มเวอร์ชั่นของเพลงนี้ อาจจะนิ่งและลึกไปหน่อยนึง เทียบกับไลฟ์เวอร์ชั่นที่เล่นได้มันส์และดูมีไดนามิคกว่ามากๆ ไลฟ์เวอร์ชั่นจึงดูน่าสนใจกว่ามาก โดยเฉพาะใครที่ยังไม่เคยฟังเวอร์ชั่นของ BBC Archives 1971 ล่ะก็ จะพลาดไม่ได้เด็ดขาดเลยครับ ถือเป็น Echoes เวอร์ชั่นที่ดีที่สุดเท่าที่เคยฟังมาเลยครับ

แต่บางทีความนิ่งและล้ำลึกของเวอร์ชั่นต้นฉบับมันก็มีเสน่ห์อยู่ในตัวมันเองนะครับ ผมว่าเพลงนี้อาจจะเป็นจุดกำเนิดอันแสนมหัศจรรย์ของการผสมผสานดนตรีร๊อคเข้ากับซาวนด์แอมเบียนท์เลยก็ว่าได้ครับ (ทั้งๆที่ในตอนนั้นยังไม่มีศัพท์คำว่า Ambient Music มาให้เรียกเลยด้วยซ้ำ แสดงให้เห็นว่าพวกฟลอยด์เค้าหัวก้าวหน้าเกินชาวบ้านเค้าจริงๆ) ผมเองไม่ค่อยถูกใจเวอร์ชั่นไลฟ์ของเพลงนี้สักเท่าไร ฟังแล้วมันร๊อคๆ ไม่ค่อยได้บรรยากาศครับ ปกติจะฟังออริจินัลเวอร์ชั่นมากกว่่า แต่ BBC Archives 1971 นี่ยังไม่เคยฟัง หากลองฟังแล้วอาจจะถูกใจก็ได้ครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

« ตอบ #49 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2009 | 09:13:48 PM »

เห็นด้วยกับเหม่งครับ ความจริงคือทั้งสตูดิโอเวอร์ชั่นและไลฟ์เวอร์ชั่นก็ต่างมีสเน่ห์ในแบบของมันเอง สตูดิโอเวอร์ชั่นก็ละเมียดละเอียดอ่อน เหมือนทรายเม็ดเล็กๆ ที่สะอาดสะอ้านขาวนวลนั่นแหละครับ ไลฟ์เวอร์ชั่นก็จะได้ความสดดิบและบรรยากาศของเพอร์ฟอร์มแมนซ์ขึ้นมา สรุปคือชอบหมดเลยครับ ส่วนเวอร์ชั่น BBC Archives 1971 ของเพลงนี้ อยากให้ทุกคนได้ลิ้มลองมากครับ ฟังไลฟ์ของเพลงนี้มาหลายเวอร์ชั่น ยังไงก็ถูกใจเวอร์ชั่นนี่ที่สุดครับ (ต้องยกเครดิตให้กับการมิกซ์เสียงของค่าย Harvested ด้วย) มันคือดนตรีไลฟ์ 4 ชิ้นเพียวๆ ที่เล่นได้งดงามมาก ริกเล่นออร์แกน Hammond B3 ผ่านตู้ลำโพงเลสลี่ได้อย่างมีสไตล์ เสียง Treble Horn ของตู้ลำโพงเลสลี่หมุนช้าสลับเร็วตลอดทั้งเพลง ตามไดนามิคของแต่ละ Movement ของเพลง เดฟเล่นกีตาร์ Black Strat ปิ๊คอัพวินเทจจากปี 1969 ผ่านเอฟเฟคต์ Fuzz แบบทรานซิสเตอร์ซิลิกอน ผนวกกับเอฟเฟคต์ Tape Echo อุ่นๆ อย่าง Binson Echorec 2 ต่อเข้าไปที่หัวแอมป์ Hiwatt DR-103 ท่อนริธึ่มก็เสียงอุ่นๆ หวานๆ พอโซโล่ก็ถึงคราวของ Silicon Fuzz ได้ Scream อย่างเต็มที่ โรเจอร์เล่นไลน์เบสด้วย Precision Bass ได้ยอดเยี่ยม ฟังแล้วบีบหัวใจเป็นอันมาก โดยเฉพาะท่อนริฟฟ์หลักของเพลง ส่วนนิกตีกลองแบบอิสระเต็มที่ เสียงสแนร์นี่สุดยอดจริงๆ

ไว้กลับบ้านแล้วจะอัพแจกให้ลองฟังกันดูนะครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
TRON

« ตอบ #50 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2009 | 09:19:48 PM »

จะรอฟังนะครับ สำหรับผมไลฟ์เวอร์ชั่นเป็นกับแกล้มไว้ฟังเวลาที่เบื่อสตูดิโอเวอร์ชั่นในบางอารมณ์ แต่ยังไงเสียสตูเวอร์ชั่นก็คือเวอร์ชั่นหลักอยู่วันยังค่ำ เพราะมันเงียบ ล่องลอย และให้ฟีลคลาสสิคมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2009 | 09:21:42 PM โดย Sgt.Peppers » บันทึกการเข้า
Blackfield

« ตอบ #51 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2009 | 07:32:55 PM »

อัพมาให้แล้วครับ สำหรับ Echoes เวอร์ชั่น BBC Archives 1971 ไฟล์ขนาด 25 MB เชิญชิมกันได้เลยครับ

http://rapidshare.com/files/265089642/03-_Echoes.mp3

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #52 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2009 | 10:19:01 AM »

อัพมาให้แล้วครับ สำหรับ Echoes เวอร์ชั่น BBC Archives 1971 ไฟล์ขนาด 25 MB เชิญชิมกันได้เลยครับ

http://rapidshare.com/files/265089642/03-_Echoes.mp3

ขอบคุณนะครับ เดี๋ยวจะลองฟังดู
เพราะผมจะแปลกกว่าชาวบ้านหน่อยคือไม่ค่อยชอบฟังฟลอยด์เล่นสดสักเท่าไร

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #53 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2009 | 04:07:10 PM »

ขอบคุณนะครับ เดี๋ยวจะลองฟังดู
เพราะผมจะแปลกกว่าชาวบ้านหน่อยคือไม่ค่อยชอบฟังฟลอยด์เล่นสดสักเท่าไร
คล้ายๆกับผมครับ

ที่ชอบเล่นสด ชอบIs There Anybody Out There อันเดียวครับ

Pong-Wanchai

« ตอบ #54 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2009 | 08:02:06 PM »

เวอร์ชั่นนี้อยู่ในแผ่นชุดไหนของคณะ Pink Floyd ครับ
แล้วเป็น Bootleg หรือว่า Official CD/LP.
Blackfield

« ตอบ #55 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2009 | 08:06:37 PM »

เวอร์ชั่นนี้อยู่ในแผ่นชุดไหนของคณะ Pink Floyd ครับ
แล้วเป็น Bootleg หรือว่า Official CD/LP.

เวอร์ชั่นนี้เป็น Broadcasting ของการแสดงสดทางวิทยุของ BBC เมื่อปี 1971 ครับ ถูกรวบรวมอยู่ในอัลบั้ม Bootleg ที่ชื่อว่า BBC Archives 1971 ซึ่งก็จะมีหลายมิกซ์มาก เวอร์ชั่นที่ผมนำมาโพสต์เป็นเวอร์ชั่นในอัลบั้ม Meddled ครับ เพลงเวอร์ชั่นเหล่านี้หาฟังจาก Official Albums ที่ออกมาไม่ได้แน่นอนครับ

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #56 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2009 | 08:31:08 PM »

ฟังแล้วครับ คราวนี้ถูกใจแฮะ ทุกคนใส่กันเต็มที่ โดยเฉพาะริกเล่นเด่นมาก

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
Pong-Wanchai

« ตอบ #57 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2009 | 09:06:40 PM »

เวอร์ชั่นนี้เป็น Broadcasting ของการแสดงสดทางวิทยุของ BBC เมื่อปี 1971 ครับ ถูกรวบรวมอยู่ในอัลบั้ม Bootleg ที่ชื่อว่า BBC Archives 1971 ซึ่งก็จะมีหลายมิกซ์มาก เวอร์ชั่นที่ผมนำมาโพสต์เป็นเวอร์ชั่นในอัลบั้ม Meddled ครับ เพลงเวอร์ชั่นเหล่านี้หาฟังจาก Official Albums ที่ออกมาไม่ได้แน่นอนครับ

โอว...งั้นก็แปลว่าผมก็มีเพลงนี้อยู่ในกรุเหมือนกัน เพราะว่าผมมีแผ่น Radio Show LP/2LP's ต้นฉบับอยู่ใน collection ด้วยครับ

คุณหนูนางิ ลองหาเทปยี่ห้อ 501 ของคณะ Pink Floyd ชุด Atom Heart Mother Goes On The Road มาลองฟังเปรียบเทียบดูซิครับ
...ผมว่าน่าจะเป็นเวอร์ชั่นเดียวกัน

คอนเสิร์ตครั้งนั้นบันทึกเสียงโดย BBC ที่ Paris Cinema ในกรุง London, U.K. เมื่อวันที่ 30 กันยายน ปี ค.ศ. 1971
และนับว่าเป็นคอนเสิร์ตที่ถูกนำมาทำเป็นแผ่นบู้ทเล็คมากที่สุดชุดนึงเลยทีเดียว
ออกอากาศในประเทศอังกฤษครั้งแรกเมื่อวันที่ 10 ธันวาคม ปี 1971 ในรายการวิทยุเครือข่าย BBC ชื่อรายการ In Concert
ส่วนในประเทศสหรัฐอเมริกาใช้ชื่อรายการว่า  BBC Rock Hour ของบริษัท London Wavelength ต่อมาบริษัท Westwood One (USA)
ซื้อลิขสิทธิ์ เลยถูกนำมาออกอากาศซ้ำอีกหลายครั้งในรายการ  WW1 - In Concert  (ใช้ชื่อรายการเหมือนกัน)

เอาไว้ถ้ามีโอกาศ ผมจะอัดคอนเสิร์ตนี้จากต้นฉบับมาให้ได้ฟังกันนะครับ.
คุณภาพเสียงน่าจะเนี้ยบนะครับ เพราะว่าเป็นแผ่นต้นฉบับที่ถูกใช้เปิดออกอากาศในรายการวิทยุจริงๆ :-)

ผมเคยเปิดเพลง One Of These Days จากคอนเสิร์ตเดียวกันนี้เป็นการโหมโรงในรายการวิทยุด้วยครับ
แต่หาจังหวะเหมาะๆ เปิดเพลง Echoes ไม่ได้ เพราะว่ามันยาวเหลือเกิน ก็เลยหาโอกาศไม่ได้ซักกะที
อ้อ...มีข้อมูลเพิ่มเติมอีกอย่างนึงก็คือ เพลง Echoes เวอร์ชั่นนี้เป็นการออกอากาศในวิทยุครั้งแรกเลย
ในประเทศอังกฤษ แล้วก็เป็น live version เสียด้วย.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 สิงหาคม 2009 | 09:57:10 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #58 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2009 | 09:08:15 PM »

เอาไว้ถ้ามีโอกาศ ผมจะอัดคอนเสิร์ตนี้จากต้นฉบับมาให้ได้ฟังกันนะครับ.
คุณภาพเสียงน่าจะเนี้ยบนะครับ เพราะว่าเป็นแผ่นต้นฉบับที่ถูกใช้เปิดออกอากาศในรายการวิทยุจริงๆ :-)

ขอบคุณพี่โป่งล่วงหน้าเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ
Blackfield

« ตอบ #59 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2009 | 10:04:12 PM »

เป็นอย่างที่พี่โป่งว่าครับ คือเวอร์ชั่นนี้เป็นเวอร์ชั่นเดียวกับที่อยู่ใน Atom Heart Mother Goes On The Road นั่นแหละครับ แต่เป็นคนละมิกซ์ (คือเวอร์ชั่นนี้เอารีมาสเตอร์ใหม่ให้เสียงยิ่งคมชัดขึ้นไปอีก)

หน้า: 1 2 3 [4] 5
พิมพ์