เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149718 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 08:18:33 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingใครเป็นแฟนเพลงหรือชื่นชอบ Brian Eno บ้าง เชิญทางนี้
หน้า: 1 2 3 [4] 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเป็นแฟนเพลงหรือชื่นชอบ Brian Eno บ้าง เชิญทางนี้  (อ่าน 21776 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #45 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2009 | 11:30:42 AM »

ที่มาของปกอัลบั้ม Another Green World ครับ  ยิ้มกว้างๆ

pc
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #46 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2009 | 09:59:02 PM »

ขอบคุณทุกท่านมากครับสำหรับข้อมูลของ Brian Eno กำลังสนใจซาวด์ดนตรีในแบบของเขาอยู่พอดีเลยครับ

ข้อมูลข้างล่างไม่ใช่อัลบั้มของ Brian Eno หรอกครับ แต่เป็นข้อมูลของอัลบั้มที่ออกโดยบริษัทแผ่นเสียงของเขา ที่ผมเคยแปะไว้ในบล็อกของคุณ Analog Kid น่ะครับ

บังเอิญเมื่อสองอาทิตย์ที่แล้ว ขณะที่กำลังนั่งฟังรายการ Freak Zone อยู่ ก็ไปสะดุดกับเพลงๆหนึ่งที่เปิดในรายการเข้า ดูจากลิสต์รายชื่อเพลงแล้ว เป็นเพลง All Day ของ Jan Steele เพลงนี้จะเป็นเพลงร้องแบบหลอนๆ บรรยากาศของดนตรีนี่เป็นดนตรีประกอบหนังแวมไพร์จากอังกฤษ หรือพวกหนังสยองขวัญคลาสสิคของ Hammer Film Productions ได้สบายๆเลยครับ ดนตรีโดยรวมอาจจะเรียกไม่ได้เต็มปากว่าเป็นเพลงคลาสสิค แต่ฟังจากข้อมูลที่ Stuart ได้กล่าวถึงในรายการ เพลงนี้จะอยู่ในอัลบั้ม Voices and Instruments ซึ่งออกโดยค่าย Obscure Records

ผมลองค้นข้อมูลในอินเทอร์เน็ตดู ก็พบว่า Obscure Records เป็นค่ายเพลงของ Brian Eno ที่ผลิตอัลบั้มดีๆออกมาตั้งแต่ปี 1975 ถึงปี 1978 เพียงแค่ 10 อัลบั้มเท่านั้น และในเวลาต่อมาอัลบั้มทั้งหมดได้กลายเป็นของหายาก จนต้องมีการนำมารีมาสเตอร์เพื่อออกวางจำหน่ายในรูปซีดีอีกครั้ง โชคไม่ดีที่อัลบั้ม Voices and Instruments เท่าที่มีอยู่ในเวลานี้จะมีอยู่เฉพาะในรูป out-of-print vinyl เท่านั้น แต่ก็ยังดีนะครับที่เพลงจากอัลบั้มนี้ยังหาฟังได้จากลิ้งค์ข้างล่าง

WFMU's Beware of the Blog: Jan Steele / John Cage (MP3s)
http://blog.wfmu.org/freeform/2008/11/jan-steele-john.html

คลิ๊กไปที่ปุ่ม play ที่อยู่ข้างหน้าชื่อเพลงแต่ละเพลงนะครับ แล้ว Window Media Player ก็จะป๊อปขึ้นมาเล่นให้ฟัง

ในรายการบอกว่า อัลบั้ม Voices and Instruments นี้ เป็นความร่วมมือข้ามแขนงดนตรีระหว่างนักดนตรีแจ๊สอย่าง Jan Steele และนักประพันธ์ดนตรีคลาสสิคร่วมสมัยอย่าง John Cage ครับ แต่ยังไงลองฟังแทร็ค All Day ดูก่อนนะครับ ผมว่ามันหลอนดี
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #47 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2009 | 09:33:42 PM »

ได้ฟัง Ambient 4 - On Land แล้ว น่าจะเป็นอัลบั้มต้นตำรับ Dark Ambient ของแท้ เปิดอัลบั้มมาบรรยากาศก็หลอนแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

เป็นงานที่สร้างบรรยากาศได้มืดหม่นพิลึก น่าจะนำไปเปิดในโรงพยาบาล หรือห้องมืด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2009 | 09:40:45 PM โดย kongbei » บันทึกการเข้า
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #48 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2009 | 09:39:51 PM »

Ambient 2 กับ 3 น่าฟังไหมครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #49 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2009 | 09:44:18 PM »

Ambient 2 เป็การร่วมงานของ Brian Eno กับมือเปียโนสายนิวเอจชื่อดัง Harold Budd งานชุดนี้ก็นิ่งๆครับ เป็นแอมเบียนท์สงบๆที่ถูกแต่งแต้มด้วยเสียงเปียโนแผ่วเบา โทนโดยรวมออกแนวน่าเบื่อนิดหน่อย แต่สำหรับคนที่ชื่นชอบแนวนี้อยู่แล้วก็คงจะถูกใจได้ไม่ยากครับ ซึ่งผมเองก็ชอบชุดนี้อยู่ แต่จะชอบ Ambient 3 และ 4 มากกว่าครับ

Ambient 3 เป็นผลงานของศิลปินชาวอเมริกัน Laraaji ที่โปรดิวซ์โดย Brian Eno นั่นเอง งานชุดนี้เสียงเครื่องดีดสไตล์เอเชียค่อนข้างเด่น เล่นได้จัดจ้านดี โดยเฉพาะในแทร๊ค The Dance ทั้งสามพาร์ท ที่ไม่ค่อยจะเป็นแอมเบียนท์แล้ว ส่วน Meditation นั้นก็ได้กลิ่นอายเอเชียเหมือนกัน แต่จะออกแนวสงบนิ่งสมชื่อเพลงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2009 | 09:51:15 PM โดย Lilium™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #50 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2009 | 09:47:59 PM »

Ambient 2 ทำร่วมกับ Harold Budd  ห้ามพลาดนะครับ
Ambient 3 ไม่เคยฟังเลยครับ ไม่เคยเห็นแ่ผ่นวางขายเสียที
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #51 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2009 | 09:51:10 PM »

Ambient 3 เป็นผลงานของศิลปินชาวอเมริกัน Laraaji ที่โปรดิวซ์โดย Brian Eno นั่นเอง งานชุดนี้เสียงเครื่องดีดสไตล์เอเชียค่อนข้างเด่น เล่นได้จัดจ้านดี โดยเฉพาะในแทร๊ค The Dance ทั้งสามพาร์ท ส่วน Meditation นั้นก็ได้กลิ่นอายเอเชียเหมือนกัน แต่จะออกแนวสงบนิ่งสมชื่อเพลงครับ

+1 ครับ แต่ใครติดใจงานของ Laraaji จากชุดนี้แล้ว ถ้าไปหางานเดี่ยวของเขาฟัง รับรองผิดหวังแน่นอนเพราะออกคนละแนวกันเลย

kongbei

ขงปี่

« ตอบ #52 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2009 | 09:54:46 PM »

ยังหางาน Dune Ost. ไม่ได้เลย แบบดาวน์โหลด ถึงแม้ Eno จะทำเพลงแค่นิดเดียว แต่เพลงนั้นตราตรึงใจมาก อัจฉริยะจริงๆ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #53 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2009 | 09:58:40 PM »

ยังหางาน Dune Ost. ไม่ได้เลย แบบดาวน์โหลด ถึงแม้ Eno จะทำเพลงแค่นิดเดียว แต่เพลงนั้นตราตรึงใจมาก อัจฉริยะจริงๆ

ชุดนี้ได้ฟังมานานแล้ว ชอบเพลง Prophecy Theme ที่เป็นบทประพันธ์ของ Brian Eno (ร่วมกับ Roger Eno และ Daniel Lanois) เช่นกันครับ อีกเพลงที่ชอบมากๆคือ Dune (Desert Theme) อันเป็นเพลงบรรเลงที่ยอดเยี่ยมมากๆโดยสมาชิกวง Toto ครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #54 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2009 | 05:59:03 PM »

ฟังไปฟังมา ผมยังคงชอบชุด Apollo มากกว่า Ambient 4 ครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #55 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2009 | 06:11:14 PM »

Eno เดี่ยว ผมชอบ Music For Film ครับ
ถ้า Eno คู่ ชอบ My Life In The Bush Of Ghost

« ตอบ #56 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2009 | 06:19:56 PM »

Eno (Solo) ผมชอบ Ambient 4: On Land
Eno+Vocals ผมชอบ Another Day on Earth
Eno's Collaboration ผมชอบ After the Heat (ร่วมงานกับ Dieter Moebius และ Hans Joachim Roedelius)
Eno as Producer ผมชอบ 1.Outside ของ David  Bowie ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤศจิกายน 2009 | 06:22:07 PM โดย Lilium™ » บันทึกการเข้า

kongbei

ขงปี่

« ตอบ #57 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2009 | 09:14:17 PM »

Ambient 2 มีเพลง Above Chiangmai ซะด้วย

พอโหลดมาเสร็จมันไม่ใส่ชื่อศิลปินมาให้ Length ก็ไม่ได้ใส่มาให้ เซ็งจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤศจิกายน 2009 | 09:22:12 PM โดย kongbei » บันทึกการเข้า
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #58 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2019 | 12:34:09 AM »

ผมชอบผลงานหลายๆชุด แต่ตอนนี้จะซื้อแผ่นเสียงออริจินัล เห็นราคาได้แต่ปลง คงต้องพึ่งแผ่นเสียงรีอิซซู่ ซึ่งออกมาหลายขุดมากครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #59 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2019 | 08:50:01 AM »

ผมชอบผลงานหลายๆชุด แต่ตอนนี้จะซื้อแผ่นเสียงออริจินัล เห็นราคาได้แต่ปลง คงต้องพึ่งแผ่นเสียงรีอิซซู่ ซึ่งออกมาหลายขุดมากครับ

---> เห็นบอกผมว่าราคาเป็นหลักพันหรือหลายพันเชียวหรือครับ?
หน้า: 1 2 3 [4] 5
พิมพ์