เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149718 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 08:06:55 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingปีใหม่ปีนี้ หมดค่าความเสียหายกันเท่าไรครับ ได้กันมากี่แผ่น
หน้า: [1] 2 3 ... 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปีใหม่ปีนี้ หมดค่าความเสียหายกันเท่าไรครับ ได้กันมากี่แผ่น  (อ่าน 23961 ครั้ง)
No.7
Selling England By The Pound
**

« เมื่อ: 03 มกราคม 2008 | 09:44:52 PM »

ผมกลับไปญี่ปุ่นเที่ยวนี้ ไปเอาซีดีที่ให้ทางร้านเก็บเอาไว้ให้ รวมกับที่ออกใหม่ช่วงปลายปี โดนไปพอสมควรครับ เฉพาะร้าน DU Ochanomizu Rock Kanที่เดียววันเดียว 106 แผ่น ก่อนหน้านั้นไปร้าน DU Metal ที่ Shinjuku ก็โดนไป 43 แผ่น  เศร้า เศร้า เศร้า
แต่รวมทั้งทริป ห้าหกร้านที่เข้าไป 333 แผ่นพอดี เลขสวย สบายกระเป๋า มีเพลงฟังอยู่ได้อีกหลายเดือน
โทษที อาทิตย์หน้าต้องกลับไปทำธุระอีก สงสัยจะโดนอีกหลายแผ่น แต่เป็นแผ่นจากร้าน Lammtara ย่าน Akiba นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 03 มกราคม 2008 | 09:59:51 PM »

กำลังคิดจะลดการซื้อ ตามหลักเศรษฐกิจพอเพียง เห็นแผ่นที่มีแล้วก็รู้สึกเสียดายเงินเหมือนกัน เอาเวลามาฟังเพลงดีกว่า เก็บเงินไปใช้ทำอย่างอื่นบ้าง ก็ไม่ใฃ่ว่าจะเลิกซื้อ แต่ซื้อเฉพาะที่อยากได้จริงๆ
♫ phil_wc ♫
Phi

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 03 มกราคม 2008 | 10:07:03 PM »

เด๋วว่างจะเอาแผ่นที่ไปซื้อที่แม่สายมาให้ดู
หมดตังไปเยอะ

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 มกราคม 2008 | 06:56:33 AM »

กำลังคิดจะลดการซื้อ ตามหลักเศรษฐกิจพอเพียง เห็นแผ่นที่มีแล้วก็รู้สึกเสียดายเงินเหมือนกัน เอาเวลามาฟังเพลงดีกว่า เก็บเงินไปใช้ทำอย่างอื่นบ้าง ก็ไม่ใฃ่ว่าจะเลิกซื้อ แต่ซื้อเฉพาะที่อยากได้จริงๆ

ผมก็เริ่มคิดเหมือนพี่ The Black Tulip แล้วครับ ปีที่ผ่านมาหมด(เฉพาะ)กับ CD ไปเป็นหมื่นๆ(เกือบแสน) แต่ก็ฟังทั้งหมด และเพิ่งมาตะหนักได้เอาก็ตอนเพื่อนสมัยเรียนมาเที่ยวที่บ้าน แล้วแลกเปลี่ยนความคิดกันนิดหน่อน / ปีนี้ผมจึงบังคับตัวเองไม่ให้ฟุ่มเฟือยด้วยการไปเปิด บ/ญ ฝากประจำระยะเวลา 24 เดือน(2ปี) กับธนาคารแห่งหนึ่ง ซึ่งผมจะหักจากค่า cd เกือบทั้งหมดไปเก็บไว้ แต่ก็ไม่เลิกซะทีเดียว

ล่าสุดผมสั่งศิลปินญี่ปุ่นชาย(ซึ่งแหกกฏเกรณ์ของผมเป็นอย่างมาก ที่ซื้อนักร้องชายญี่ปุ่น<ปกติผมให้การสนับสนุนแต่เหล่าสาวๆ>) ชื่อ Makihara Noriyuki ชุดนี้เค้าเอาเพลง Enka มาผสมกับเพลงพ็อพได้อย่างน่าฟังมาก (ลองฟัง demo แล้วจึงซื้อ) ผมยังเลี่ยงมาซื้อแผ่น Made in Hong Kong ที่ราคา $17.99 เลย (แผ่น Made in Japan ราคา $29)

Masterharper Robinton
Fragile

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 มกราคม 2008 | 09:37:44 AM »

ผมกลับไปญี่ปุ่นเที่ยวนี้ ไปเอาซีดีที่ให้ทางร้านเก็บเอาไว้ให้ รวมกับที่ออกใหม่ช่วงปลายปี โดนไปพอสมควรครับ เฉพาะร้าน DU Ochanomizu Rock Kanที่เดียววันเดียว 106 แผ่น ก่อนหน้านั้นไปร้าน DU Metal ที่ Shinjuku ก็โดนไป 43 แผ่น  เศร้า เศร้า เศร้า
แต่รวมทั้งทริป ห้าหกร้านที่เข้าไป 333 แผ่นพอดี เลขสวย สบายกระเป๋า มีเพลงฟังอยู่ได้อีกหลายเดือน
โทษที อาทิตย์หน้าต้องกลับไปทำธุระอีก สงสัยจะโดนอีกหลายแผ่น แต่เป็นแผ่นจากร้าน Lammtara ย่าน Akiba นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พี่ไปทำอะไรที่ญี่ปุ่นได้บ่อยๆ และเสียเงินไปเท่าไหร่กับ 333 แผ่น ผมเพิ่งไปมา ซื้อพวก papersleev ของคาเมล ได้ทุกแผ่นแถมกล่อง ก็เงินหมดแล้ว
No.7
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 มกราคม 2008 | 09:40:15 AM »

ผมมีงานที่ต้องเดินทางไปติดต่อซื้อขายอยู่ที่ญี่ปุ่นเป็นระยะ สองสามเดือนครั้ง ส่วนค่าซีดี 333 แผ่นก็ไม่เท่าไรหรอกครับ ขอแค่มีแผ่นใหม่ๆฟังก็สุขใจแล้ว ดีใจด้วยครับที่ได้ซื้อ Camel กล่องนี้ ผมเองก็เพิ่งซื้อไปเหมือนกัน หวังว่าคงจะสนุกกับการฟังนะครับ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 มกราคม 2008 | 10:08:32 AM »

ยังไม่ได้ถอยซักแผ่นเลยครับ
กั๊กตังค์ไว้ถอยงานแปลกๆหรือหาซื้อยากในบ้านเรา หรือเสื้อทัวร์ ตอนวันคอนเสิร์ตดรีมเธียเตอร์วันที่ 19 มกรานี้อยู่ครับ
งานที่แล้วก็เพิ่งไปดูด cover master of puppet มา

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 มกราคม 2008 | 07:53:55 AM »

สำหรับแผ่นเสียงที่ซื้อ นับได้ 25 แผ่นพอดิบพอดี แถมได้หัวเข็มใหม่มาอีกหนึ่งหัว

สวัสดีปีใหม่ครับ ทุกคน
Masterharper Robinton
Fragile

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 มกราคม 2008 | 08:18:07 AM »

ผมมีงานที่ต้องเดินทางไปติดต่อซื้อขายอยู่ที่ญี่ปุ่นเป็นระยะ สองสามเดือนครั้ง ส่วนค่าซีดี 333 แผ่นก็ไม่เท่าไรหรอกครับ ขอแค่มีแผ่นใหม่ๆฟังก็สุขใจแล้ว ดีใจด้วยครับที่ได้ซื้อ Camel กล่องนี้ ผมเองก็เพิ่งซื้อไปเหมือนกัน หวังว่าคงจะสนุกกับการฟังนะครับ

ถ้าคิดอย่างถูกแผ่นละ 500 บาท (ซึ่งแผ่นที่ญี่ปุ่นแพงกว่านี้เท่าตัว) ก็เกือบ 2 แสนบาทแล้วไม่ใช่หรือครับ แล้วพี่ขนขึ้นเครื่องมาหมดเลยหรือครับ พี่คงฟังเพลงได้เร็วมาก ไปครั้งนึง ซื้อมา 300 แผ่น ปีนึงไป 4 ครั้ง ก็พันกว่าแผ่น วันนึ่งก็ต้องฟังอย่างน้อย 4 แผ่น แล้วตอนนี้มีถึง 1 หมื่นแผ่นหรือยังครับ ถ้าพี่เก็บไว้หมด แล้วเก็บยังไงหรือครับ พี่ฟังอย่างจริงจัง หรือแค่ได้ฟังเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มกราคม 2008 | 11:20:30 AM โดย Masterharper Robinton » บันทึกการเข้า

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 มกราคม 2008 | 10:47:29 AM »

อิจฉาจัง เดี๋ยวนี้ผมพยายามฟังให้เกิน 50รอบ/แผ่น เพื่อความคุ้มค่าสูงสุด และต้องหาที่ลองฟัง demo ก่อนซื้อทุกครั้งด้วย (กรณีแผ่นแปลกๆ) ตอนนี้ต้องประหยัดที่สุดแล้วครับ (^w^)/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มกราคม 2008 | 12:34:05 PM โดย ไม่ประสงค์ออกนาม » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 มกราคม 2008 | 11:01:40 AM »

อิจฉาจัง เดี๋ยวนี้ผมพยายามฟังให้เกิน 50รอบ/แผน เพื่อความคุ้มค่าสูงสุด และต้องหาที่ลองฟัง demo ก่อนซื้อทุกครั้งด้วย (กรณีแผ่นแปลก) ตอนนี้ต้องประหยัดที่สุดแล้วครับ (^w^)/
เช่นนั้น ต้องฟังอัลบั้มหนึ่ง อย่างน้อยก็ 7-10 วันเลยนะครับ ถ้าฟังอย่างอื่นด้วยก็ฟังได้หลายอาทิตย์เลยนะครับ  ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 มกราคม 2008 | 11:22:57 AM »

ใช่แล้วครับ พักนี้ผมจะพยายามซื้อทีล่ะ 2 ชุด และฟังสลับกันเช้าเย็น ซื้อครั้งนึงจะอยู่ได้เป็นอาทิตย์เลย แต่ถ้าโชคร้ายซื้อมาห่วยนี่ก็เซ็งเหมือนกันนะครับ
The Black Tulip

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 มกราคม 2008 | 11:27:07 AM »

อิจฉาจัง เดี๋ยวนี้ผมพยายามฟังให้เกิน 50รอบ/แผน เพื่อความคุ้มค่าสูงสุด และต้องหาที่ลองฟัง demo ก่อนซื้อทุกครั้งด้วย (กรณีแผ่นแปลก) ตอนนี้ต้องประหยัดที่สุดแล้วครับ (^w^)/

เคยได้ยินว่า บางคนใช้วิธีอัดลงเทปรีล แล้วเปิดฟังจากเทป ส่วนต้นฉบับก็เก็บไว้
    สมัยใหม่ อาจใช้วิธีริปเป็นไฟล์เพลง แล้วฟังจากไฟล์เพลง เช่น wav / ไฟล์ ipod ส่วนต้นฉบับก็ใช้ครั้งแรกครั้งเดียว
     ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ไม่ต้องซื้อก็ได้

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 มกราคม 2008 | 12:30:41 PM »

ครับผม เวลาผมซื้อ CD Title ใหม่ๆมา ผมจะแปลงเป็นไฟล์เสียง aac 192 kbps เพื่อฟังใน iPod ครับ แล้วแผ่นก็เก็บใส่ชั้นโชว์ไว้ แต่ถ้าไม่ซื้อ CD มาทำเองนั้น พวกที่ทำไฟล์ mp3 ขายนั้นมักทำไฟล์ห่วยๆประเภท 128k แถมใช้ WinMedia เข้ารหัสเสียง(ซึ่งห่วย)อีกต่างหาก

ถึงผมจะฟัง iPod แต่ก็ยังชอบสะสมแผ่นซีดีแท้ๆอยู่ครับ โดยเฉพาะพวกแผ่นทำในญี่ปุ่น แต่ปีนี้จะลด-ล่ะ-แต่ไม่เลิกครับ คงจะเพลาๆลงและจำกัดการซื้อ ไม่ซื้อมั่วสั่วซุ่มสี่ซุ่มห้าเหมือนแต่ก่อน  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มกราคม 2008 | 12:35:33 PM โดย ไม่ประสงค์ออกนาม » บันทึกการเข้า
No.7
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 07 มกราคม 2008 | 01:11:36 PM »

ผมก็ปฏิบัติคล้ายๆกับคุณไม่ประสงค์ฯแหละครับ เสียแต่ว่ากรณีที่ซื้อมาเป็นแผ่นเสียงจะทำการแปลงไฟล์ค่อนข้างยากหน่อยนึง
หน้า: [1] 2 3 ... 5
พิมพ์