เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149718 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 05:14:47 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingปีใหม่ปีนี้ หมดค่าความเสียหายกันเท่าไรครับ ได้กันมากี่แผ่น
หน้า: 1 2 [3] 4 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปีใหม่ปีนี้ หมดค่าความเสียหายกันเท่าไรครับ ได้กันมากี่แผ่น  (อ่าน 23963 ครั้ง)
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #30 เมื่อ: 09 มกราคม 2008 | 12:48:49 PM »

คุณ black tulip นี่เหลือเชื่อจริงๆ (ขอคารวะด้วยความจริงใจ )

ผมมีเพื่อนเป็นเซียนนักสะสมหลายคนแต่ไม่มีใครกล้าสะสมแผ่นซ้ำมากขนาดนี้ 

ช่วยเล่าแรงบันดาลใจในการสะสมแผ่นซ้ำให้หน่อยได้ไหมครับ 

แผ่นที่ซ้ำซื้อได้ถูกหรือมีคนนำมากำนัลหรือเปล่าครับ

ทุกแผ่นที่มี เป็นแผ่นซื้อเองครับ ไม่เคยได้รับแผ่นกำนัล อาจมีแผ่นแถมบ้างเวลาซื้อมากๆ
  ราคาไม่แน่ว่าจะถูกครับ บางครั้งแผ่นที่ซื้อระยะหลัง แพงกว่าแผ่นที่ซื้อระยะแรกมากครับ ต้องซื้อตามราคาตลาด
  ก็มีบ้าง ที่ต้องซื้อเพราะเกรงใจ หรือถูกบังคับซื้อ เพราะไปสั่งให่เขาหาแผ่นให้ นานจนลืมไปแล้วและได้แผ่นมาแล้วด้วย แต่ก็ต้องซื้อเพราะสั่งเขาไว้ เดี๋ยวจะเสียคำพูด
  บางครั้ง ก็มีฟลุ๊ค ได้แผ่นราคาถูกมาบ้าง
  สำหรับแรงบันดาลใจ ส่วนหนึ่งเป็นเพราะความอยากได้มากกว่า ถ้าไม่ติดขัดเรื่องทุนทรัพย์ คงซื้อเก็บเต็มที่ทุกชุด แต่เมื่อมาคิดดูยอดเงินที่ซื้อ ก็ต้องเลือกเก็บเฉพาะชุดที่อยากได้มาก หรือจังหวะเหมาะได้แผ่นราคาถูก หรือเป็นโอกาสที่จะได้แผ่นนั้นๆมากกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม 2008 | 01:07:19 PM โดย The Black Tulip » บันทึกการเข้า

« ตอบ #31 เมื่อ: 09 มกราคม 2008 | 02:00:42 PM »

คุณ black tulip นี่เหลือเชื่อจริงๆ (ขอคารวะด้วยความจริงใจ )

ผมมีเพื่อนเป็นเซียนนักสะสมหลายคนแต่ไม่มีใครกล้าสะสมแผ่นซ้ำมากขนาดนี้ 

ช่วยเล่าแรงบันดาลใจในการสะสมแผ่นซ้ำให้หน่อยได้ไหมครับ 

แผ่นที่ซ้ำซื้อได้ถูกหรือมีคนนำมากำนัลหรือเปล่าครับ

ทุกแผ่นที่มี เป็นแผ่นซื้อเองครับ ไม่เคยได้รับแผ่นกำนัล อาจมีแผ่นแถมบ้างเวลาซื้อมากๆ
  ราคาไม่แน่ว่าจะถูกครับ บางครั้งแผ่นที่ซื้อระยะหลัง แพงกว่าแผ่นที่ซื้อระยะแรกมากครับ ต้องซื้อตามราคาตลาด
  ก็มีบ้าง ที่ต้องซื้อเพราะเกรงใจ หรือถูกบังคับซื้อ เพราะไปสั่งให่เขาหาแผ่นให้ นานจนลืมไปแล้วและได้แผ่นมาแล้วด้วย แต่ก็ต้องซื้อเพราะสั่งเขาไว้ เดี๋ยวจะเสียคำพูด
  บางครั้ง ก็มีฟลุ๊ค ได้แผ่นราคาถูกมาบ้าง
  สำหรับแรงบันดาลใจ ส่วนหนึ่งเป็นเพราะความอยากได้มากกว่า ถ้าไม่ติดขัดเรื่องทุนทรัพย์ คงซื้อเก็บเต็มที่ทุกชุด แต่เมื่อมาคิดดูยอดเงินที่ซื้อ ก็ต้องเลือกเก็บเฉพาะชุดที่อยากได้มาก หรือจังหวะเหมาะได้แผ่นราคาถูก หรือเป็นโอกาสที่จะได้แผ่นนั้นๆมากกว่าครับ

มีอีกเรื่อง เหตุที่ต้องเก็บหลายชุด เพราะบางแผ่นหายากครับ ถ้ามีโอกาสซื้อแล้วไม่ซื้อ วันหลังถ้าอยากได้เพิ่ม ราคาอาจจะแพงมากครับ บางครั้ง ซื้อตอนนี้อาจจะได้ 2-3 แผ่น แต่ซื้อภายหลังอาจจะได้แผ่นเดียว เป็นต้น
No.7
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #32 เมื่อ: 09 มกราคม 2008 | 08:13:24 PM »

ทุกท่านสามารถติดตามแผ่น paper sleeve ของญี่ปุ่นที่ออกใหม่ได้จาก เวบของ DU และ DH อ้อ  www.cdjapan.co.jp ด้วยครับ
แผ่นที่ซ้ำบางทีผมก็เอาออกมาขายเป็นบางครั้ง แต่ขายในกลุ่มเพื่อนฝูงมากกว่า กล่องที่ซ้ำก็มีเยอะครับ อันนี้ตั้งใจจะเอาไว้เทรดกันกับพวกเล่นกล่องครับ
Masterharper Robinton
Fragile

« ตอบ #33 เมื่อ: 10 มกราคม 2008 | 06:45:17 AM »

ทุกท่านสามารถติดตามแผ่น paper sleeve ของญี่ปุ่นที่ออกใหม่ได้จาก เวบของ DU และ DH อ้อ  www.cdjapan.co.jp ด้วยครับ
แผ่นที่ซ้ำบางทีผมก็เอาออกมาขายเป็นบางครั้ง แต่ขายในกลุ่มเพื่อนฝูงมากกว่า กล่องที่ซ้ำก็มีเยอะครับ อันนี้ตั้งใจจะเอาไว้เทรดกันกับพวกเล่นกล่องครับ

ขอบคุณครับ ดูรูปกล่องคาเมล แล้วเลือกปกไม่สวยเลย ก็เลยไปซื้อจากร้าน disk heaven ตามที่พี่ panyarak แนะนำไว้ ซึ่งถูกกว่าเยอะมาก วง prog metal ไม่เห็นมี papersleev บ้างเลยหรือครับ
ผมเปิดดูเวบทั้งสามแล้ว มีแต่ disk heaven เท่านั้นที่มีแยกบอกเรื่อง papersleev อีก 2 เวบ ต้องไล่ล่าตามหาเอาพอสมควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม 2008 | 09:46:12 AM โดย Masterharper Robinton » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #34 เมื่อ: 10 มกราคม 2008 | 08:04:36 AM »

คุณ The Black Tulip เป็นคนที่รักษาคำพูดดีมากครับ น่านับถือจริง ๆ  ยิ้ม

« ตอบ #35 เมื่อ: 11 มกราคม 2008 | 10:21:42 AM »

คุณ The Black Tulip เป็นคนที่รักษาคำพูดดีมากครับ น่านับถือจริง ๆ  ยิ้ม

ขอบคุณที่ชมครับ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #36 เมื่อ: 11 มกราคม 2008 | 02:28:56 PM »

ผมอาจจะคิดมากเกินไป ไม่ใช่หวาดระแวง (สำนวนวง หิน เหล็ก ไฟ)
   จะลองสำรวจ ว่ามีแผ่นไหนไม่อยากเก็บบ้าง เช่น เป็นแผ่น Reissue / แผ่นไม่มี OBI / เป็นแผ่นที่ไม่ชอบ / เป็นแผ่นที่อยากกำจัด / เป็นแผ่นซ้ำมากเกินไป    แล้วจะมา List ให้ดู อาจขายถูกๆ ไม่ค้ากำไรครับ

ล่าสุด ลองสำรวจดู  Pink Floyd_The Wall (Japan LP) มีอยู่ 18 copies (มี Version เดียว)
                          Jethro Tull_Thick As A Brick (Japan LP) มีอยู่ 7 copies (เป็น Original 5 copies)

คุณ Black Tulip ครับ อย่าง The Wall มีตั้ง 18 copies อันนี้ได้แกะออกจากห่อมาฟังครบรึยังครับ
ถ้ายังไม่แกะห่อแล้วมาขายต่อนี่ จะกลายเป็นของมือหนึ่งสำหรับคนที่ซื้อเลยนะครับเนี่ย

ปล. คุณ Black Tulip ฟังหิน เหล็ก ไฟ ด้วยรึเนี่ย แสดงว่าเฮ้วน่าดู

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .

« ตอบ #37 เมื่อ: 11 มกราคม 2008 | 03:01:20 PM »

ผมอาจจะคิดมากเกินไป ไม่ใช่หวาดระแวง (สำนวนวง หิน เหล็ก ไฟ)
   จะลองสำรวจ ว่ามีแผ่นไหนไม่อยากเก็บบ้าง เช่น เป็นแผ่น Reissue / แผ่นไม่มี OBI / เป็นแผ่นที่ไม่ชอบ / เป็นแผ่นที่อยากกำจัด / เป็นแผ่นซ้ำมากเกินไป    แล้วจะมา List ให้ดู อาจขายถูกๆ ไม่ค้ากำไรครับ

ล่าสุด ลองสำรวจดู  Pink Floyd_The Wall (Japan LP) มีอยู่ 18 copies (มี Version เดียว)
                          Jethro Tull_Thick As A Brick (Japan LP) มีอยู่ 7 copies (เป็น Original 5 copies)

คุณ Black Tulip ครับ อย่าง The Wall มีตั้ง 18 copies อันนี้ได้แกะออกจากห่อมาฟังครบรึยังครับ
ถ้ายังไม่แกะห่อแล้วมาขายต่อนี่ จะกลายเป็นของมือหนึ่งสำหรับคนที่ซื้อเลยนะครับเนี่ย

ปล. คุณ Black Tulip ฟังหิน เหล็ก ไฟ ด้วยรึเนี่ย แสดงว่าเฮ้วน่าดู

แผ่นที่มีหลาย  copies ฟังจริงๆ copy เดียวครับ
  สำหรับวง หิน เหล็ก ไฟ ชอบนักร้องนำ คุณโป่ง ครับ และชอบกีตาร์ คุณ ป็อป เดอะซันครับ
    วงดิ โอฬาร โปรเจ็ค ก็ชอบนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มกราคม 2008 | 03:05:22 PM โดย The Black Tulip » บันทึกการเข้า
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #38 เมื่อ: 11 มกราคม 2008 | 03:43:48 PM »

แผ่นที่มีหลาย  copies ฟังจริงๆ copy เดียวครับ
  สำหรับวง หิน เหล็ก ไฟ ชอบนักร้องนำ คุณโป่ง ครับ และชอบกีตาร์ คุณ ป็อป เดอะซันครับ
    วงดิ โอฬาร โปรเจ็ค ก็ชอบนะครับ

ถ้าอย่างงั้นก็เป็นข่าวดีของเพื่อนสมาชิกสิครับเนี่ย ถ้าซื้อต่อก็ได้ของดีมือหนึ่ง
มีตั้ง 18 copy นี่มากกว่า Stock ของร้านค้าบางที่เลยนะครับ
เอ้าพวกเราใครอยากได้ของดีๆหายาก ช่วยๆกันจีบพี่ Black Tulip กันเร็ว เป็นการกระจายรายได้นะครับ

ปล. คุณ Black Tulip สาวกเฮฟวี่ด้วยนะเนี่ย ผมก็ชอบดิ โอฬาร โปรเจ็ค, หิน เหล็ก ไฟ, เดอะ ซัน ครับ ตอนเรียนมหาลัยถึงขั้นคลั่งกันเลยทีเดียว ซีดีแผ่นแรกทีซื้อก็ หินเหล็กไฟ ชุดที่มีเพลงยอมเนี่ยแหละ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
No.7
**

« ตอบ #39 เมื่อ: 11 มกราคม 2008 | 08:41:52 PM »

เมื่อไม่นานมานี่ ผมเพิ่งผ่านตาโฆษณาขายหรือรับซื้อ แผ่นเสียง PF ชุด Piper at the gate of dawn ที่ร้าน Disk Union ซึ่งพี่ The Black Tulips มีครอบครอง  (Odeon label พร้อม obi) สภาพเยี่ยม ในราคา 150,000 เยน ไม่ทราบตอนที่พี่ซื้อมาแพงไหมครับ 

« ตอบ #40 เมื่อ: 12 มกราคม 2008 | 07:25:30 AM »

เมื่อไม่นานมานี่ ผมเพิ่งผ่านตาโฆษณาขายหรือรับซื้อ แผ่นเสียง PF ชุด Piper at the gate of dawn ที่ร้าน Disk Union ซึ่งพี่ The Black Tulips มีครอบครอง  (Odeon label พร้อม obi) สภาพเยี่ยม ในราคา 150,000 เยน ไม่ทราบตอนที่พี่ซื้อมาแพงไหมครับ 

ซื้อมาในราคาประมาณ $200 หรือ ประมาณ 20,000 Yen ครับ ประมาณ 2 ปีที่แล้วครับ หลังจากนั้นก็ไม่ได้เห็นราคานี้อีกเลยครับ
No.7
**

« ตอบ #41 เมื่อ: 12 มกราคม 2008 | 08:54:13 PM »

แสดงว่าโชคดีมากที่ได้แผ่นนี้ราคาถูก ไม่ทราบว่าใน e-bay ไปไกลแล้วหรือยัง ผมเองแผ่นนี้ที่มีก็เป็นของ UK สภาพปานกลาง อยากได้แผ่น Odeon เหมือนกัน คงต้องรอต่อไปครับ

« ตอบ #42 เมื่อ: 12 มกราคม 2008 | 11:00:45 PM »

จริงๆแล้ว แผ่นนี้ผมไม่ได้ bid ใน ebay แล้วได้มา แต่เป็นแผ่นเจ้าประจำเขาขายให้เพราะรู้ว่าผมอยากได้ เขาขายใน Ebay น่าจะได้ราคาดีกว่านี้ ซึ่งผมก็ประทับใจมาก  ส่วนราคาใน Ebay ไม่รู้ครับ เพราะไม่ค่อยเห็นแผ่นนี้หลุดมา แต่เคย Bid แล้วแพ้ตลอด เข้าใจว่าคงใส่ราคาสูงมาก ไม่กล้าไล่ราคา เพราะกลัวจะได้ครับ
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #43 เมื่อ: 12 มกราคม 2008 | 11:02:26 PM »

ถ้าไล่ราคาแล้วได้ขึ้นมา ยกเลิกได้ไหมครับ ?
No.7
**

« ตอบ #44 เมื่อ: 13 มกราคม 2008 | 07:24:44 AM »

ถ้าเป็นผู้ชนะแล้วไม่จ่ายตังค์ อาจจะถูก comment ได้ว่าเป็น bad trader หรือถูกลด credit ลงได้
หน้า: 1 2 [3] 4 5
พิมพ์