เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149715 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 11:07:38 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingอุปนิสัยในการฟังเพลง prog
หน้า: 1 [2] 3 4 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อุปนิสัยในการฟังเพลง prog  (อ่าน 20232 ครั้ง)
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 มกราคม 2008 | 02:26:55 PM »

EP-635 นี่สีขาวรึเปล่าครับ? ส่วนมากผมฟังระดับเสียงที่ 50-70% ฟังตอนนั่งรถไปทำงานจะไม่เน้นเพลงที่หนวกหูครับ ฟังพวกสบายๆซะมากกว่า / ส่วนบิตเรทที่ 192 k ผมว่าก็ไม่เลวร้ายนะครับ (แต่ 128kbps นี่รับไม่ได้เลย) เคยลองทำเป็น 320k ดู แต่แยกไม่ออก เลยกลับมาฟัง 192k เหมือนเดิม แบตหมดช้าด้วย เพราะไฟล์มันเล็ก

- เพลงนี้ถอยหลังไป 6 ก้าว (ผมตั้งไว้ที่ 192 kbps)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 มกราคม 2008 | 02:39:42 PM »

สีขาวครับ เพิ่งเคยใช้ in ear ชอบมากเลยครับ ฟังไปเรื่อยครับ แต่ไม่หนักเท่าไร ที่จริงก็ชอบอยู่ แต่ต้องเปิดที่บ้านเวลาเหมาะๆครับ
คุณไม่ประสงค์ ฟังพวกนักร้อง pop ดังๆของญี่ปุ่นด้วยรึเปล่า อย่าง Mika, Utada หรือว่าธรรมดาไปครับ แล้วหนัง romantic ดังๆของ asia ดูไหมครับ รีวิวใหห้อ่านบ้างนะครับ ผมมันพวก romanticism    ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 มกราคม 2008 | 03:00:25 PM »

พวกศิลปินดังๆผมไม่ค่อยได้ซื้อน่ะครับ ไม่ใช่ธรรมดาไปหรอกครับ แต่ผมชอบพวกนอกกระแสเน้นทำงานตามใจตนไม่มีการตลาดเข้ามาเกี่ยวข้องมากกว่าครับ มันอิสระดี ส่วนหนัง Romantic ของเอเซียก็ดูบ้างครับ อย่างหนังเกาหลี (แฟนชอบ) ว่างๆจะมาโม้ให้ฟังนะครับ เคยอ่านในบอร์ด Gadget ของพันทิพคุยเรื่องหูฟังกันดุเดือดมาก ผมพวกงบน้อยครับ ฟังแค่อันล่ะพันกว่าๆก็พอแล้วครับ  ยิ้มเท่ห์

วกกลับมาเข้าประเด็น ถ้าพวกเพลง Prog ผมมักจะฟังที่เครื่องเล่น CD มากกว่าเพราะสะใจดีครับ ฟังกับหูฟัง(ตอนเดินทาง)มันไม่ค่อยมันส์ เคยฟัง Pink Floyd กับหูฟังบนรถ กำลังเคลิ้มๆรถเบรคทีนี่แทบหงายท้องครับ  ฮืม / แต่ถ้าได้แผ่นที่อยากได้มาก็จะฟังตอนเดินทางด้วย ฟังที่บ้านด้วย เพื่อเข้าถึงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม 2008 | 03:03:25 PM โดย ไม่ประสงค์ออกนาม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #18 เมื่อ: 18 มกราคม 2008 | 03:05:41 PM »

คงได้ดู Na Na อยู่ ใช่ไหมครับ นางเอกภาคแรก คนที่ไม่ใช่นักร้องน่ะครับ ชื่อประมาณ Aoi น่ารักมาก
มาภาค 2 เปลี่ยนตัวแสดง ไม่มีเธอแล้ว รับไม่ได้เลยครับ

ชอบนางเอก serie ญี่ปุ่นเรื่อง pride มากเลยครับ คุรไม่ประสงค์รู้จักเธอรึเปล่าครับ

« ตอบ #19 เมื่อ: 18 มกราคม 2008 | 03:10:41 PM »

Nana ผมซื้อแผ่นมายังไม่มีเวลาหยิบมาดูเลยครับ แหะๆ ถ้า Nana หวานรู้สึกจะชื่อ Yuna Ito หรือไง(ไม่แน่ใจนะครับ ถ้าผิดก็ขออภัย) ส่วน Nana พังค์นี่ก็แน่นอนเจ๊มิกะฯ ผมเคยฟังเพลงของนานะหวานอยู่ไม่กี่ Single และก็คิดถูกครับที่ไม่ได้ซื้อแผ่นมา  ยิ้ม ส่วนนางเอกซีรีย์ขอยอมแพ้เลยครับ ไม่รู้จักจริงๆ เพราะซีรีย์นี่แทบไม่เคยดูเลยครับ  ร้องไห้

« ตอบ #20 เมื่อ: 18 มกราคม 2008 | 03:21:12 PM »

ท่าทางจะเชี่ยวชาญ asian indy พอๆกับ mini lp mania เลยนะครับเนี่ย   ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #21 เมื่อ: 18 มกราคม 2008 | 03:36:45 PM »

ร้องไห้  Mini-LP CD ที่ผมมีสะสมอยู่เทียบอะไรไม่ได้กับของพี่ No.7 หรอกครับ

« ตอบ #22 เมื่อ: 18 มกราคม 2008 | 03:49:13 PM »

อันนี้ no comment ดีกั่วครับ  ยิงฟันยิ้ม

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #23 เมื่อ: 18 มกราคม 2008 | 03:52:46 PM »

เวลาอยู่ในช่วงอารมณ์ธรรมดาๆ ก็จะฟังเพลง หลายๆแนวครับ สำหรับฟัง Prog ต้องบิ้วอารมณ์นิดนึง
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #24 เมื่อ: 18 มกราคม 2008 | 04:00:40 PM »

อันนี้แล้วแต่อารมณ์จริงๆครับ แน่นอนว่าผมจะฟังโปรเกรสสีฟเมตัลเป็นหลัก แต่ก็มักจะคั่นด้วยดนตรี Prog ที่เล่นแบบเน้นบรรยากาศมากๆ ซึ่ง 2 แบบนี้ผมฟังบ่อยที่สุดครับ นอกจากนั้นก็อาจมีแนวอื่นอย่าง Power Metal, Gothic, Death Metal, Dream Pop, Ambient หรือไม่ก็เพลงอนิเมะผสมๆกันไปบ้างครับ แต่ถ้าฟังแนวใหนมากๆแล้วติดลมก็จะฟังติดต่อกันไปอย่างน้อย 2-3 วันครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Masterharper Robinton
Fragile

« ตอบ #25 เมื่อ: 18 มกราคม 2008 | 04:34:23 PM »

ร้องไห้  Mini-LP CD ที่ผมมีสะสมอยู่เทียบอะไรไม่ได้กับของพี่ No.7 หรอกครับ

ผมก็อยากเห็นคอลเล็กชั่น papersleev ของพี่ No.7 จัง เห็นบอกว่า มีทั้งแผ่นซ้ำหลายร้อยชุด กล่องที่ออกแบบพิเศษสารพัดแบบ จาน ชาม ถ้วย จานรองถ้วย ที่เขี่ยบุหรี่ ...

« ตอบ #26 เมื่อ: 18 มกราคม 2008 | 04:41:43 PM »

ไม่ได้มีเจตนาลบหลู่ใดๆใครทั้งสิ้นนะครับ
ผมรู้จักหลายท่านแล้วครับ ที่คุยแบบเซียนเหยียบเมฆ แต่เป็นจริงเพียงน้อยนิด ผมเชื่อว่าคนฟังเพลง prog ที่นี่คงไม่เป็นเช่นนั้นนะครับ
จริงใจกัน แล้วจะได้ใจครับ มีน้อยแต่รู้มาก ก็น่านับถือนะครับ ไม่จำเป้นต้องวัดกัน เปรียบกันหรอกครับ มาให้สาระ ผ่อนคลายกันดีกว่า
รัก Thaiprog นะ เหมือนกับที่ รัก prog น่ะแหละ   ยิ้ม

Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: 18 มกราคม 2008 | 05:08:56 PM »

เอ่อ.......ผมเองยอมรับนะครับว่าคุยมาก บางทีก็ถุกบ้างผิดบ้าง จริงๆก็คืออยากหาเรื่องมาพุดคุยด้วย ส่วนนึงก็หวังด้วยว่าบางท่านจะบอกกล่าวถึงข้อมุลที่ถุกต้อง ผมเองก็งุๆปลาๆไปเรื่อยของสะสมก็มีไม่เท่าไหร่ ยังไงหากผมได้พุดอะไรพลาดไปหรือให้ข้อมุลที่ผิดพลาด คงต้องเรียนขอคำแนะนำและข้อมุลที่ถุกต้องเที่ยงตรงจากเพื่อนสมาชิกด้วยครับ  เจ๋ง

ขอบคุณครับ
นภา
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #28 เมื่อ: 18 มกราคม 2008 | 05:50:39 PM »

ส่วนมากเวลาจะเอาข้อมูลอะไรมาพูดผมยังต้องเปิดจาก wikipedia หรือ progarchives ให้มั่นใจก่อนเลยครับ คือยอมรับว่าข้อมูลยังไม่แน่นและค่อนข้างมั่วในหลายจุดครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #29 เมื่อ: 18 มกราคม 2008 | 06:21:29 PM »

โอ๊ะ โอ อย่าเข้าใจผิดครับ
ผมหมายถึง ที่คุยโตเกินจริงต่างหากครับ
แสดงความคิดเห็น ถูกบ้าง ผิดบ้าง ไม่เป็นไรหรอกครับ
อย่าซีเรียสครับ   ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 [2] 3 4 5
พิมพ์