เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 10:38:13 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingนักดนตรีprogressiveไปทำงานเดี่ยว.....
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: นักดนตรีprogressiveไปทำงานเดี่ยว.....  (อ่าน 2638 ครั้ง)
Not.Now.John
Fragile

Philosophy

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 20 มิถุนายน 2009 | 09:19:21 PM »

เท่าที่ผมเห็นก็คงมีจากฝั่งgenesis peter gabriel และ phil collins  ที่ออกไปทำงานpopแล้วเป้นที่ถูกใจผม
phil collins ทำงานเพลงให้tarzan   ทำให้ตอนเด็กๆผมนึกว่าคนทำเพลงให้ดิสนีย์ทั้งหมดคือคนๆเดียวกัน
lion king   little mermaid     mulan  เพลงเพราะทุกเรื่อง      ส่วนpeter gabriel  ผมเพิ่งจะได้รู้จักก็ตอน
ดูรายชื่อเพลงที่เข้าชิงosacarกับjai ho  เลยลองเปิดฟังดู      ต้องชะงักเลยครับ   เพลงอิ่มจิตจริงๆ

อยากให้pink floydทำเพลงให้avatarจังเลยครับ

แต่ผมยังไม่เห้นงานเดี่ยวประมาณนี้จากกลุ่มอื่นๆบ้างเลย
มีใครพอจะทราบบ้างครับ   

kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2009 | 09:35:40 PM »

สมาชิกวงแนวนี้ มีงานเดี่ยวเยอะมากครับ
Fog
Blade Runner

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009 | 06:19:13 AM »

สมาชิกวงแนวนี้ มีงานเดี่ยวเยอะมากครับ

เฉพาะรุ่นๆ Pink Floyd ขึ้เนมานี่แค่กระทู้เดียวคงไม่น่าจพอ

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009 | 08:04:04 AM »

ถ้าถามว่านักดนตรีโปรเกรสซีฟคนไหนไม่มีงานเดี่ยวน่าจะง่ายกว่านะครับ (มีด้วยเหรอนี่)

เท่าที่นึกออก มีผลงานเดี่ยวทุกคนเลยนะ เพราะว่าด้วยชาติพันธุ์ชาวโปรกเป็นคนคิดมากกว่าชาวบ้านชาวช่อง แรงบันดาลใจจึงเหลือเฟือ เผื่อแผ่ไปทำงานต่ออีกมากกมาย แต่จะประสบความสำเร็จจนเป็นที่รู้จักหรือเปล่านั่นเป็นอีกเรื่องนึง

คิดเล่นๆอย่างถ้าชอบคีย์บอร์ดแบบริค เวคแมน ลองตามงานเดี่ยวให้ครบดูสิครับ ผมว่าขายบ้านขายรถซื้อยังไม่หมดเลยมั้ง  ยิ้มกว้างๆ

ขนาดผมชอบดรีม เธียเตอร์ยังตัดใจไม่ตามพวกงานเดี่ยว, guest appearance และ side project ของทุกคนเลยครับ ร่วมๆ 50 ชุดเห็นจะได้
 แลบลิ้น จะเป็นลม

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
panyarak

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2009 | 09:26:36 AM »

ถ้าถามว่านักดนตรีโปรเกรสซีฟคนไหนไม่มีงานเดี่ยวน่าจะง่ายกว่านะครับ (มีด้วยเหรอนี่)

เท่าที่นึกออกก็มี Jon Camp กับ Jon Tout มือเบสและมือคีย์บอร์ดจาก Renaissance ที่ไม่เห็นมีผลงานเดี่ยวเลยครับ ทั้ง 2 คน ก็แต่งเพลงได้ (ไม่ได้ว่า มือกลองบางวงที่ออกผลงานเดี่ยวแต่ไม่ได้แต่งเพลงเองนะครับ) ส่วน Yes ก็มี Tony Kaye
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2009 | 03:34:42 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2009 | 05:12:29 PM »

(ไม่ได้ว่า มือกลองบางวงที่ออกผลงานเดี่ยวแต่ไม่ได้แต่งเพลงเองนะครับ)

555
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2009 | 08:22:14 AM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak หรือเพื่อน ๆ ที่ทราบครับว่า Jamie Muir หลังจากออกผลงานชุด Larks' Tongues In Aspic กับ King Crimson แล้วหายไปไหน? แล้วเขามีผลงานเดี่ยวด้วยหรือไม่ครับ?
panyarak

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2009 | 08:52:21 AM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak หรือเพื่อน ๆ ที่ทราบครับว่า Jamie Muir หลังจากออกผลงานชุด Larks' Tongues In Aspic กับ King Crimson แล้วหายไปไหน? แล้วเขามีผลงานเดี่ยวด้วยหรือไม่ครับ?

เขานับถือศาสนาพุทธ หลังจาก Larks' Tongues ... แล้ว เขาไปบวชอยู่ที่สก็อตแลนด์ จนกระทั่งปี 1980 ถึงได้ไปมีผลงานร่วมกับ
Evan Parker และ Derek Bailey ซึ่งผมไม่เคยฟัง และปี 1993 ไปทำ OST Ghost Dance กับ Michael Giles และ David Cunningham เคยเปิดฟังที่ร้านแต่ไม่ได้ซื้อ เพราะออกไปทางแจ๊สที่เต็มไปด้วยเสียงแปลกๆ ครับ หลังจากนั้น เขาก็หันหลังให้วงการดนตรี ไปเป็นศิลปินวาดรูปแทนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิถุนายน 2009 | 08:59:53 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]
พิมพ์