เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 11:41:31 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingนิตยสารหรือหนังสือเพลงอะไรที่เมื่อได้มาแล้ว อยากอ่านด้วยความปลาบปลื้มอย่างที่สุด
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: นิตยสารหรือหนังสือเพลงอะไรที่เมื่อได้มาแล้ว อยากอ่านด้วยความปลาบปลื้มอย่างที่สุด  (อ่าน 12159 ครั้ง)
No.7
Selling England By The Pound
**

« เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007 | 04:28:53 PM »

สมัยก่อนที่เด็กๆ รออ่าน Starpics ทุกเดือน เพราะรออ่านเรื่องที่คุณพัณณาศิส และคุณปัญญรักษ์เขียน ด้วยใจระทึก
ปัจจุบัน รออ่าน Strange Day ทุกเดือน ดูว่ามี scoop เกี่ยวกับแผ่น mini LP cd อะไรออกใหม่
                   Euro Rock Press ออกรายสามเดือน เมื่อก่อนค่อนข้างจะรอด้วยความตื่นเต้น แต่ตอนนี้เฉยๆแล้ว ถึงจะตามซื้ออย่างสม่ำเสมอ
                   Progressio, iO pages เนี่ยก็เริ่มเฉยๆ แล้ว อาจจะเพราะเดี๋ยวนี้หาข้อมูลทางเนตจะเร็วและง่ายกว่า
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007 | 04:33:55 PM »

นานมาแล้วนะครับ
Starpics (Music Edtion)
Encore

The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007 | 06:23:09 PM »

สตาร์พิคครับ ชอบสมัยที่คุณพัณณาศิส และคุณ Panyarak เขียนครับ เสียดายที่ไม่ได้เก็บเล่มเก่าๆไว้
  ผมมีเรื่องเล่าสมัยหัดฟังเพลง Progressive Rock ใหม่ๆ อ่าน Star Pics ในสมัยนั้น เขียนจดหมายไปถึงคุณพัณณาศิส ซึ่งสมัยเป็นนักเขียน เข้าใจว่ายังเรียนหนังสืออยู่ ขอให้อัดเทปให้ ซึ่งมีค่าใช้จ่ายบ้าง ก็ได้มาประมาณ  6 ม้วน เป็นเพลงพวก BJH / Rick Wakeman / Jon & Vangelis  และคุณพัณณาศิสเขียนจดหมายตอบด้วยลายมือยาวหลายหน้า เล่าเรื่องอะไรให้ฟังเยอะเลยครับ ยังรู้สึกประทับใจถึงปัจจุบันเลยครับ
panyarak

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 06:06:10 AM »

สตาร์พิคครับ ชอบสมัยที่คุณพัณณาศิส และคุณ Panyarak เขียนครับ เสียดายที่ไม่ได้เก็บเล่มเก่าๆไว้
  ผมมีเรื่องเล่าสมัยหัดฟังเพลง Progressive Rock ใหม่ๆ อ่าน Star Pics ในสมัยนั้น เขียนจดหมายไปถึงคุณพัณณาศิส ซึ่งสมัยเป็นนักเขียน เข้าใจว่ายังเรียนหนังสืออยู่ ขอให้อัดเทปให้ ซึ่งมีค่าใช้จ่ายบ้าง ก็ได้มาประมาณ  6 ม้วน เป็นเพลงพวก BJH / Rick Wakeman / Jon & Vangelis  และคุณพัณณาศิสเขียนจดหมายตอบด้วยลายมือยาวหลายหน้า เล่าเรื่องอะไรให้ฟังเยอะเลยครับ ยังรู้สึกประทับใจถึงปัจจุบันเลยครับ

คุณ Black Tulip อ่านลายมือเก่งนะครับ ผมต้องใช้ความพยายามในการเดาอย่างมากในการอ่านลายมือของคุณพัณณาศิส ผมยังเก็บจดหมายที่คุณพัณณาศิสเขียนตอบผมตอนผมทำงานอยู่ที่ญี่ปุ่นไว้ทั้งหมด บางฉบับเขาใช้พิมพ์ดีด แต่ความที่ไม่มีตัวภาษาอังกฤษ ซึ่งต้องเขียนด้วยลายมือ ก็ต้องใช้วิชาเดาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม 2007 | 06:08:46 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 08:56:06 AM »

ไม่ทราบว่าเดี๋ยวนี้ ยังติดต่อคุณพัณณาศิสได้หรือเปล่าครับ น่าจะชวนมา Jam ในบอร์ดนี้ด้วยครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 09:01:23 AM »

I.S. Song Hits
Starpics (ดนตรี)
Hi-Fi Stereo คอลัมน์ "ลมหายใจแห่งตำนาน" โดย จ้อ ชีวาส

บัดนี้หนังสือเหล่านี้กลายเป็นตำนานไปหมดแล้วครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 09:06:23 AM »

Hi-Fi Stereo คอลัมน์ "ลมหายใจแห่งตำนาน" โดย จ้อ ชีวาส

บัดนี้หนังสือเหล่านี้กลายเป็นตำนานไปหมดแล้วครับ

ผมมีโอกาสได้โทรคุยกับคุณปรเมศร์ (จ้อ ชีวาส) เมื่อเร็วๆนี้ ก็ชวนให้มา Jam ในบอร์ดเหมือนกัน แต่ช่วงนี้อาจจะงานยุ่ง ว่าจะโทรไปชวนใหม่อีกรอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม 2007 | 09:17:18 AM โดย The Black Tulip » บันทึกการเข้า
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 09:42:16 AM »

ผมมีโอกาสได้โทรคุยกับคุณปรเมศร์ (จ้อ ชีวาส) เมื่อเร็วๆนี้ ก็ชวนให้มา Jam ในบอร์ดเหมือนกัน แต่ช่วงนี้อาจจะงานยุ่ง ว่าจะโทรไปชวนใหม่อีกรอบครับ

ผมมีหนังสือของคุณจ้อ อยู่ ชื่อ เล่าขานตำนานร๊อค หน้าปกเป็นรูปเอลวิสครับ
panyarak

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 02:13:11 PM »

ไม่ทราบว่าเดี๋ยวนี้ ยังติดต่อคุณพัณณาศิสได้หรือเปล่าครับ น่าจะชวนมา Jam ในบอร์ดนี้ด้วยครับ

จากการติดต่อกันครั้งหลังสุดซึ่งก็น่าจะราว 4 ปีที่แล้ว คุณพัณณาศิสไม่ใช้ internet ครับ แต่มีคน print out บทความหรือ webboard ให้อ่านครับ

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 04:17:20 PM »

starpic music edition
เล่มหน้าปกดรีมเธียเตอร์ครับ เมื่อปีที่แล้วครับ
ปกติเป็นคนซื้อหนังสือยากมาก เพราะว่ามักจะมีเนื้อหาเกี่ยวกับวงหรือเรื่องที่อยากรู้แค่ 2-3 หน้า แต่เล่มนี้เป็นปึกเลยครับ แถมยังมีสกู๊ปเกี่ยวกับวงพร็อกอีกต่างหาก

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #10 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 07:04:28 PM »

starpic music edition
เล่มหน้าปกดรีมเธียเตอร์ครับ เมื่อปีที่แล้วครับ
ปกติเป็นคนซื้อหนังสือยากมาก เพราะว่ามักจะมีเนื้อหาเกี่ยวกับวงหรือเรื่องที่อยากรู้แค่ 2-3 หน้า แต่เล่มนี้เป็นปึกเลยครับ แถมยังมีสกู๊ปเกี่ยวกับวงพร็อกอีกต่างหาก

เล่มนี้ผมเคยเอาไปโรงเรียนแล้วโดนครูยึดครับ มันไม่คืนด้วย ตอนหลังก็ต้องไปหยิบมาเองเลย นึกว่าจะอดครอบครองซะแล้ว เล่มนี้บทความดีจริงๆครับ
The Miracle
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2007 | 12:01:35 PM »

Starpics (Music Edtion) เหมือนกันค่ะ  ยิ้ม

ตอนแรกเคยซื้อแต่ POP ( อ่านแล้วฮาดี  ยิงฟันยิ้ม แล้วมันเจ๊ง ) เลยลองซื้อ สตาร์พิค มาอ่านแล้วชอบมาก (ปกติซื้อนิตยสารเดือนละ 2-3 เล่มอยู่แล้ว ) ก็ซื้อติดกัน 3 เล่ม เล่มที่ 3 ที่ซื้อคือที่หนังสือปิดตัวพอดี  ร้องไห้    น่าเสียดายมาก ถูกด้วย แค่ 50 บาท

ชอบหนังสือเล่มไหน มักเจ๊ง ทุกรายเลย  รูดซิบปาก ร้องไห้

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2007 | 03:01:59 PM »

มีความคิดจะไปซื้อสตาร์พิคส์ เล่มเก่าๆ มาเลื่อยเก็บเฉพาะบทความที่น่าสนใจ เคยทำครั้งหนึ่ง ใส่แฟ้มไว้ แล้วก็หายไป
  อีกความคิดหนึ่งคือ ถ้าหาบทความเก่าๆได้ การนำมาลงจะผิดกฎหมายลิขสิทธิ์หรือไม่ หรือจะนำมา Rewrite โดยเอาเฉพาะแก่นสาร (Excerpt) มาลงไว้
panyarak

« ตอบ #13 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2007 | 09:28:19 AM »

มีความคิดจะไปซื้อสตาร์พิคส์ เล่มเก่าๆ มาเลื่อยเก็บเฉพาะบทความที่น่าสนใจ เคยทำครั้งหนึ่ง ใส่แฟ้มไว้ แล้วก็หายไป
  อีกความคิดหนึ่งคือ ถ้าหาบทความเก่าๆได้ การนำมาลงจะผิดกฎหมายลิขสิทธิ์หรือไม่ หรือจะนำมา Rewrite โดยเอาเฉพาะแก่นสาร (Excerpt) มาลงไว้

ทราบจากผู้รู้ว่า ผู้เขียนคือผู้ถือครองลิขสิทธิ์ ไม่ใช่นิตยสารหรือกองบรรณาธิการครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2007 | 09:57:59 AM »

ถ้าไม่ติดขัดเรื่องลิขสิทธิ์ก็ดีครับ ถ้าหาต้นฉบับได้ จะจ้างเด็กนักเรียนช่วงปิดเทอมมาพิมพ์ให้ ลงเป็นคลังข้อมูล ถาวร ไปเลยครับ
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์