เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 พฤษภาคม 2024 | 04:48:18 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingปลื้มหรือประทับใจผลงาน prog ชุดใดของใครบ้างที่ใช้ภาษาอื่นนอกจากภาษาอังกฤษ
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลื้มหรือประทับใจผลงาน prog ชุดใดของใครบ้างที่ใช้ภาษาอื่นนอกจากภาษาอังกฤษ  (อ่าน 3892 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 26 เมษายน 2012 | 08:51:30 AM »

ปกติเรามักจะคุ้นเคย รู้จัก หรือฟังแต่ผลงาน prog ของศิลปินที่ร้องเป็นภาษาอังกฤษเสียเป็นส่วนใหญ่ แต่มีบางท่านอาจชอบฟังผลงานที่เป็นภาษาอื่นนอกจากภาษาอังกฤษ เพื่อขยายขอบเขตการฟัง เนื่องจากดนตรีถือเป็นภาษาสากลอยู่แล้ว เนื้อร้องฟังไม่รู้เรื่องหรือไม่เข้าใจไม่เป็นไร ขอให้ดนตรีไพเราะน่าฟังเป็นใช้ได้ ไม่ว่าจะเป็นภาษาฝรั่งเศส อิตาลี เยอรมัน ญี่ปุ่น สเปน โปรตุเกส ฯลฯ บางท่านทั้ง ๆ ที่ไม่รู้ภาษาและไม่คุ้นเคยกับอัลบั้มชุดนั้น แต่ก็ลองเสี่ยงซื้อมาฟัง และชอบผลงานชุดนั้นตั้งแต่แรกฟังไปเลยก็มี จึงอยากทราบว่าท่านประทับใจผลงาน prog ชุดใดบ้างที่ร้องเป็นภาษาอื่นนอกจากภาษาอังกฤษ และขอเหตุผลหรือความเห็นสั้น ๆ ว่าเหตุใดท่านจึงชอบหรือประทับใจผลงานชุดนั้นด้วยครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012 | 09:15:12 AM »

เนื่องจากยังไม่มีคนดอบ งั้นผมขออนุญาตประเดิมด้วยตนเองก่อนก็แล้วกันครับ ยิงฟันยิ้ม

อัลบั้มแรกที่เป็นปลื้มโดยส่วนตัวคือชุด Ciclos ของ (Los) Canarios วงร็อคของสเปน อัลบั้มคู่ชุดนี้เป็นอัลบั้มแรก ๆ ในชีวิตการฟังเพลงพร็อกของผมที่เริ่มหันเหไปสนใจฟังผลงานภาษาอื่นนอกจากภาษาอังกฤษ และซื้อเพราะอยากลอง ทั้ง ๆ ที่ไม่เคยลองฟังมาก่อนเลย ผลปรากฏว่าเหมือนถูกหวย โดยความเห็นส่วนตัว ผมให้คะแนนชุดนี้เต็มห้าดาว เพราะ มันมีครบแทบทุกองค์ประกอบของความเป็นซิมโฟนิคโพรเกรสสีฟว์ร็อค ฝีมือการเล่นดนตรียอดเยี่ยม โดยเฉพาะภาคคีย์บอร์ดซึ่งมีความหลากหลายและซับซ้อนมาก (ในยุคนั้น) อันที่จริงเนื้อร้องบางตอนในผลงานชุดนี้มีส่วนที่เป็นภาษาอังกฤษด้วย แต่สัดส่วนภาคร้องโดยรวมทั้งอัลบั้มก็ยังถือว่ามีน้อยกว่าภาคดนตรี เมื่อได้ฟังผลงานดัดแปลงบทเพลง The Four Seasons ของ Vivaldi ชุดนี้แล้ว ผมแทบไม่อยากฟัง Pictures at an Exhibition ของ ELP เลยครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012 | 09:09:32 AM »

Novalis - Sommerabend
แม้จะไม่ค่อยชอบเพลงที่ร้องเป็นภาษาเยอรมันเท่าใดนัก แต่สำหรับผม อัลบั้มชุดนี้ก็ฟังสนุกและมีความคงเส้นคงวาตลอดทั้งชุด โดยให้บรรยากาศอบอุ่นในยามเย็นของฤดูร้อน
ไม่เชื่อก็ลองฟังดูได้ครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012 | 10:46:04 PM »

ปลื้มอันดับที่สาม กับอัลบั้มชุด Uomo Di Pezza โดย Le Orme วงอิตาเลียนโพรเกรสสีฟว์ร็อค
ผลงานชุดนี้ถือเป็นอิตาเลียนโพรเกรสสีฟว์ร็อคชุดแรกที่มีเนื้อร้องเป็นภาษาอิตาลีซึ่งผมได้ลองสัมผัส แล้วก็หลงรักเลย เพราะเพลงในอัลบั้มชุดนี้โดยทั่วไปไม่ยาวมาก มีความไพเราะ ฟังง่าย และเข้าถึงง่ายกว่ากว่าชุด Felona e Sorona เสียอีก ในความเห็นของผม
ใครที่อยากเริ่มต้นดี ๆ กับวง Le Orme และอิตาเลียนพร็อก ควรจะ "ขึ้นครู" กับผลงานชุดนี้ครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 | 08:23:59 AM »

ปลื้มต่อไปกับผลงานของ Quarteto 1111 วงพร็อกจากโปรตุเกส อัลบั้มชุด Onde, Quando, Como, Porque, Cantamos Pessoas Vivas (1974) ซึ่งมี Jose Cid ร้องนำและเล่นคีย์บอร์ด ใครที่ชอบวินเทจซิมโฟนิคพร็อกที่อุดมไปด้วยเสียงเมลโลทรอนและมู้กโดยไม่มีข้อจำกัดเรื่องภาษา ก็ควรลองฟังผลงานชุดนี้ แล้วอาจจะติดใจเหมือนผมก็ได้ครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 | 01:48:09 PM »

เทป

ซีดี

แผ่นเสียง

แม้เป็นภาษาไทย แต่เนื้อร้องจากปลายปากกาของคุณเขตต์อรัญ ลึกล้ำมากๆ
บางเพลงยังแกะความหมายไม่ออกเลย  ร้องไห้

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 | 02:30:16 PM »

เคยฟังเทปอัลบั้ม "เรามาร้องเพลงกัน" สมัยที่ยังเรียนอยู่จุฬาฯ
ชอบมากครับ ชอบทุกเพลงเลย โดยเฉพาะเพลง "วีณาแกว่งไกว" กับคอนเส็พท์เปรียบเทียบเรื่องนิพพาน และเสียงของคุณเต๋อที่ร้องแหบพร่าราวกับผ่าน sound processor หรือ vocoder กระนั้น
รุ่นพี่คนหนึ่งที่ให้ผมยืมเทปชุดนี้มาฟัง เขากำลังเรียนอยู่โรงเรียนดนตรีศศิลิยะในยุคนั้น
เขาบอก (ในตอนนั้น) ว่า อัลบั้มชุดนี้มีทั้งเทปและแผ่นเสียงเหลืออยู่ที่โรงเรียนดนตรีเพียบเลย
เขาจะเอาแผ่นเสียงมาให้ผมชุดหนึ่ง แต่ผมปฏิเสธ เพราะไม่มีเครื่องเล่น
พอมาถึงยุคนี้ ผมเห็นแผ่นเสียงชุดนี้ขายกันเป็นแผ่นมือสองอยู่ที่หลายพันบาท หรือบางทีก็เกือบหมื่น ทั้ง ๆ ที่สภาพก็ไม่ค่อยดีเท่าไรเลย
นึกในใจว่า รู้งี้ ตอนนั้นถ้ารับเอาแผ่นเสียงไว้สักชุดก็คงจะดีไม่น้อยเลยครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 | 02:42:56 PM »

เคยฟังเทปอัลบั้ม "เรามาร้องเพลงกัน" สมัยที่ยังเรียนอยู่จุฬาฯ
ชอบมากครับ ชอบทุกเพลงเลย โดยเฉพาะเพลง "วีณาแกว่งไกว" กับคอนเส็พท์เปรียบเทียบเรื่องนิพพาน และเสียงของคุณเต๋อที่ร้องแหบพร่าราวกับผ่าน sound processor หรือ vocoder กระนั้น
รุ่นพี่คนหนึ่งที่ให้ผมยืมเทปชุดนี้มาฟัง เขากำลังเรียนอยู่โรงเรียนดนตรีศศิลิยะในยุคนั้น
เขาบอก (ในตอนนั้น) ว่า อัลบั้มชุดนี้มีทั้งเทปและแผ่นเสียงเหลืออยู่ที่โรงเรียนดนตรีเพียบเลย
เขาจะเอาแผ่นเสียงมาให้ผมชุดหนึ่ง แต่ผมปฏิเสธ เพราะไม่มีเครื่องเล่น
พอมาถึงยุคนี้ ผมเห็นแผ่นเสียงชุดนี้ขายกันเป็นแผ่นมือสองอยู่ที่หลายพันบาท หรือบางทีก็เกือบหมื่น ทั้ง ๆ ที่สภาพก็ไม่ค่อยดีเท่าไรเลย
นึกในใจว่า รู้งี้ ตอนนั้นถ้ารับเอาแผ่นเสียงไว้สักชุดก็คงจะดีไม่น้อยเลยครับ

ลองหาดูที่ร้านแถวๆนี้ เจ้าป้อม เจ้าโต๊ะ เจ้าอู๊ด....น่าจะมีขายนะ ยิ้มกว้างๆ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 | 06:24:17 PM »

พวกภาษาอื่นที่ไม่ใช่อังกฤษ ผมมักเลือกชอบเป็นบางวง

ผมชอบเนื้อร้องภาษาญี่ปุ่นในเพลง symphonic prog, progressive folk และ hard rock ที่ไม่หนักเกินไป เช่น ผลงานของ Ayuo, Cinema, Vermillion Sand, Mr. Sirius, Lucifer, Fromage, Far East Family Band ในขณะที่พวกวง prog ญี่ปุ่นที่เล่นหนักๆ เน้นการแผดเสียงร้อง เช่น Scheherazade, Vienna, Marge Litch, Novela, Pageant, Wappa Gappa  ผมฟังแล้วไม่ประทับใจเลยครับ

เพลงที่ร้องภาษาโปรตุเกศของวง Sagrado Coracao da Terra วง symphonic prog จากบราซิล เนื้อร้องภาษากรีกของ Irene Papas ที่ Vangelis แต่งดนตรี เพลงร้องภาษาฝรั่งเศสของวง Ange และ Minimum Vital ก็เพราะดีครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2012 | 01:53:39 PM »

ลองหาดูที่ร้านแถวๆนี้ เจ้าป้อม เจ้าโต๊ะ เจ้าอู๊ด....น่าจะมีขายนะ ยิ้มกว้างๆ
ในอีเบย์ก็มีประมูลแผ่นนี้ด้วยนะครับ ราคาสตาร์ทตั้ง $350 แน่ะ ถ้าเทียบเป็นเงินไทยก็หมื่นกว่าบาท ราคาขนาดนี้ผมซื้ออัลบั้มพร็อกดัง ๆ ของฝรั่งได้หลายแผ่นเลยล่ะครับ

http://www.ebay.com/itm/Rewat-Bhuthinun-Lets-Sing-Together-Thailand-Progressive-Rock-VG-LP-/120912444905?pt=Music_on_Vinyl&hash=item1c26f17de9
หน้า: [1]
พิมพ์