เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

03 พฤษภาคม 2024 | 01:28:43 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingมีใครชอบวงโพรเกรสสีฟว์ร็อคจากญี่ปุ่นบ้างครับ?
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 10
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครชอบวงโพรเกรสสีฟว์ร็อคจากญี่ปุ่นบ้างครับ?  (อ่าน 60176 ครั้ง)
Masterharper Robinton
Fragile

« ตอบ #30 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008 | 08:03:14 AM »

คงจะจับผิดตัว เพราะคนนี้ไม่ใส่แว่นครับ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #31 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2008 | 12:36:33 PM »

เพิ่ง bid ได้แผ่นเสียงอัลบั้มชุด Parallax ของ Bi Kyo Ran จึงอยากขอทราบความเห็นของผู้ที่เคยฟังชุดนี้แล้วว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ (เข้าใจว่าดนตรีน่าจะคล้าย King Crimson ยุคที่สอง ใช่มั้ยครับ?)

แล้วไม่ทราบว่าชุดนี้ดีกว่าชุดแรกของ Bi Kyo Ran รึเปล่าครับ?
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #32 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2008 | 01:02:14 PM »

เพิ่ง bid ได้แผ่นเสียงอัลบั้มชุด Parallax ของ Bi Kyo Ran จึงอยากขอทราบความเห็นของผู้ที่เคยฟังชุดนี้แล้วว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ (เข้าใจว่าดนตรีน่าจะคล้าย King Crimson ยุคที่สอง ใช่มั้ยครับ?)

แล้วไม่ทราบว่าชุดนี้ดีกว่าชุดแรกของ Bi Kyo Ran รึเปล่าครับ?

ใช่ครับ ดนตรีเหมือนถอดแบบมาจาก King Crimson ยุค Red ผมชอบชุดแรกมากกว่าชุดที่ 2 ครับ มีอัลบั้มแสดงสดของวงนี้ชื่อ Madoromi Live ที่เล่นเพลง King Crimson ล้วนๆ เลย

ชุดแรก ชุด Parallax Madoromi Live
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธันวาคม 2008 | 01:06:37 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #33 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2008 | 01:10:24 PM »

จริงๆแล้วผมยังไม่เคยฟังชุดที่สองแต่ยืนยันอีกหนึ่งเสียงว่าชุดแรกยอดเยี่ยมมากครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #34 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2009 | 08:52:03 AM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak ครับ คือ ได้เห็นว่ามีแผ่นเสียงของ Ars Nova ชุด Android Domina ขายด้วย ไม่ทราบผลงานชุดนี้ดีหรือน่าสนใจมั้ยครับ?
panyarak

« ตอบ #35 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2009 | 11:53:29 AM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak ครับ คือ ได้เห็นว่ามีแผ่นเสียงของ Ars Nova ชุด Android Domina ขายด้วย ไม่ทราบผลงานชุดนี้ดีหรือน่าสนใจมั้ยครับ?

ถ้าคุณปีศาจฯ ชอบ Italian prog ที่มีคีย์บอร์ดเป็นพระเอกแบบ Il Balletto di Bronzo ละก็ ชุดนี้ใช่เลยครับ อัลบั้ม Android Domina
น่าจะเรียกได้ว่า เป็นอัลบั้มเต็มรูปแบบชุดสุดท้ายของวงที่มีสมาชิกหญิงล้วน หลังจากออกทัวร์สนับสนุนอัลบั้มชุดนี้ และมี EP ชุด Lacrimaria ออกมาแล้ว มือกลองก็ลาออกไปตามคำขอของแฟนของเธอ โดยทางวงได้มือกลองชายจากวง Gerard เข้ามาแทน (เพราะในญี่ปุ่นหาผุ้หญิงตีกลองยากมาก) แถมด้วยมือกีตาร์ชาย ซึ่งเป็นคนข้างบ้านของมือคีย์บอร์ดเข้ามาอีกคน ทำให้แนวดนตรีเปลี่ยนไปบ้าง โดยภาคคีย์บอร์ดถูกแย่งบทบาทโดยภาคกีตาร์ไปบ้าง ซึ่งเป็นการสูญเสียเอกลักษณ์ของวงไปค่อนข้างมาก และเป็นที่น่าสังเกตว่า หลังจากชุด Android Domina แล้ว Ars Nova เริ่มทิ้งห่างการออกผลงานใหม่นานขึ้นเรื่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กุมภาพันธ์ 2009 | 01:38:50 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

« ตอบ #36 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2009 | 03:16:49 AM »

ขอบคุณครับ คุณ panyarak

Il Balletto di Bronzo เป็นวง Italian prog วงหนึ่งที่ผมชอบมาก โดยเฉพาะกับอัลบัม YS และทราบมาว่าวงนี้เป็นวงหนึ่งที่มีอิทธิพลต่อ Keiko Kumagai แห่ง Ars Nova ด้วย ถ้าเช่นนั้น อัลบั้ม Android Domina ก็คงไม่น่าจะทำให้ผิดหวัง ขอบคุณอีกครั้งครับ

« ตอบ #37 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2009 | 08:15:26 AM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak ครับว่า ผลงานของวง Pageant อย่างอัลบั้มชุด Abysmal Masquerade นั้น น่าสนใจไหมครับ?
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #38 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010 | 11:13:48 AM »

พึ่งหาชุด Kenso III ของวง Kenso มาฟัง

ใช้ได้เลยทีเดียว อาจจะไม่ออริจินัลแบบสุดๆ แต่ก็มีสไตล์ของตัวเองพอควร

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #39 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010 | 12:32:38 PM »

พึ่งหาชุด Kenso III ของวง Kenso มาฟัง

ใช้ได้เลยทีเดียว อาจจะไม่ออริจินัลแบบสุดๆ แต่ก็มีสไตล์ของตัวเองพอควร

ผมเองก็ชอบ Kenso หลายชุดเลยครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
panyarak

« ตอบ #40 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010 | 12:45:32 PM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak ครับว่า ผลงานของวง Pageant อย่างอัลบั้มชุด Abysmal Masquerade นั้น น่าสนใจไหมครับ?

เพิ่งเห็นคำถามนี้ครับ แม้ว่า นักร้องจะเป็นหญิง แต่ดนตรีของ Pageant ออกไปทางโฉ่งฉ่าง เลยไม่ค่อยระรื่นหูเท่าไหร่ครับ

Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010 | 09:25:30 AM »

หะ หะ กระทู้นี้แหล่มเลย เด๋วต้ัองไปเสาะหามาฟังซะแล้ว ฯ
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #42 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010 | 01:47:21 PM »

ได้ฟังอีกวง คือ วง Koenjihyakkei แต่มาแนว Zeuhl

น่าจะเป็น Magma แห่งญี่ปุ่นได้เลย

อัลบั้มแรกของวง ชุด Hundred Sights Of Koenji   คล้าย Magma มากๆเลย
แต่เพลงเต็มไปด้วยพลังดิบ

แต่พอดูหน้าสมาชิกวงแล้ว ไม่ได้ไปด้วยกันเลย

« ตอบ #43 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010 | 03:35:32 PM »

ได้ฟังอีกวง คือ วง Koenjihyakkei แต่มาแนว Zeuhl

น่าจะเป็น Magma แห่งญี่ปุ่นได้เลย

อัลบั้มแรกของวง ชุด Hundred Sights Of Koenji   คล้าย Magma มากๆเลย
แต่เพลงเต็มไปด้วยพลังดิบ

แต่พอดูหน้าสมาชิกวงแล้ว ไม่ได้ไปด้วยกันเลย

วงนี้สุดยอดครับ ฟังสนุกหูทุกชุด เป็นวงจากญี่ปุ่นอีกวงที่มีชื่อเสียงในวงการมากทีเดียว

นอกจากนี้ยังมีวงเลือดบูชิโดอย่าง Ruins และ Bondage Fruit ที่เล่นดนตรี Zeuhl ได้น่าสนใจเหมือนกันครับ

« ตอบ #44 เมื่อ: 05 เมษายน 2010 | 01:30:53 PM »

เพิ่งเห็นคำถามนี้ครับ แม้ว่า นักร้องจะเป็นหญิง แต่ดนตรีของ Pageant ออกไปทางโฉ่งฉ่าง เลยไม่ค่อยระรื่นหูเท่าไหร่ครับ
เรียนถามคุณ panyarak ต่อหน่อยครับว่ามีวง prog ญี่ปุ่นที่มีนักร้องนำหญิงที่ร้องเสียงไพเราะบ้างไหมครับ?
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 10
พิมพ์