เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149690 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

08 พฤษภาคม 2024 | 06:07:25 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeดูหนังแล้วมาคุยกัน
หน้า: 1 ... 139 140 [141] 142 143 ... 368
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดูหนังแล้วมาคุยกัน  (อ่าน 1707739 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2100 เมื่อ: 22 เมษายน 2010 | 06:38:35 AM »

The Thirst - หนังผีดูดเลือดที่เปลืองเลือดหลายตัน ดิบและเถื่อนดีครับ

TRON

« ตอบ #2101 เมื่อ: 22 เมษายน 2010 | 06:56:54 AM »

The Box เป็นหนังที่ประหลาดเหมือนกัน ตอนดูตัวอย่างนึกว่าเป็นหนังพล๊อตธรรมดา ใครชอบ The X-Files อาจชอบ

Battle In Seattle หนังเกี่ยวกับการชุมนุมในเมือง
panyarak

« ตอบ #2102 เมื่อ: 22 เมษายน 2010 | 07:09:22 AM »

The Box เป็นหนังที่ประหลาดเหมือนกัน ตอนดูตัวอย่างนึกว่าเป็นหนังพล๊อตธรรมดา ใครชอบ The X-Files อาจชอบ

Battle In Seattle หนังเกี่ยวกับการชุมนุมในเมือง

+1 สำหรับ The Box ครับ

ส่วน Battle in Seattle ไม่เคยดู เหมือนการชุมนุมในกรุงเทพฯ มั้ยครับ

TRON

« ตอบ #2103 เมื่อ: 22 เมษายน 2010 | 07:11:34 AM »

+1 สำหรับ The Box ครับ

ส่วน Battle in Seattle ไม่เคยดู เหมือนการชุมนุมในกรุงเทพฯ มั้ยครับ

คล้ายๆครับ เห็นฉากตอนสลายการชุมนุมแล้ว อยากให้ที่กรุงเทพทำแบบนั้นบ้าง
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #2104 เมื่อ: 22 เมษายน 2010 | 07:23:34 AM »

เมื่อคืนไปดู 9 วัด มาแล้วครับ รอบ 20:10น. เริ่มจากเลิกงานลงรถหน้าคอนโด ซื้อกับข้าว 2 อย่าง ไก่ทอดอีกชิ้น ไว้กินตอนเย็น เดินเข้าคอนโด แต่ก่อนเข้าแวะโรงหนังขึ้นไปซื้อตั๋วก่อน ตอนมุ่งไปจุดขายตั๋วนึกขึ้นได้ ซวยล่ะตรู อาหารครบมือเลย เดี๋ยวต้องโดนนึกว่า "ไอ้หมอนี่มันกะเอาข้าวเข้าไปกินในโรงหนังหรือไง" พอดีตีซี้กับร้านกาแฟแถวนั้น เลยเอากับข้าวไปฝากเขา แล้วไปซื้อตั๋วหนังจากนั้นกลับห้องไปกินข้าวอาบน้ำดูข่าว 20:00 ก็เดินออกมาดู

ขอเล่าถึงโรงหนังหน่อย ปกติผมอาศัยเป็นที่หาอะไรกิน เพิ่งมีโอกาสได้เข้าไปดูก็คราวนี้ มาตรฐานเหมือนโรงชั้น 1 ในเมืองทุกประการ ทีแรกนึกว่าจะมีค่อยมีคนดู ที่ไหนได้คนดูแน่นเต็มโรงเลย อาจจะเพราะวันพุธ 60 บาท ก็เป็นได้

ตัวหนังผมดูแล้วก็เฉยๆไม่ถึงกับประทับใจอะไร ออกจะงุนงงด้วยซ้ำ เพราะเมื่อวานผมเหนื่อยๆกับงานพอสวควร แต่ก็ยังมีสติในการชมจนจบ ตัวหนังไม่ได้มาในแนวผีหลอกตุงแช่ แต่ออกไปทาง Road Movie เสียด้วยซ็ำ

สิบเนืองจากที่ได้ยินหลายท่านบอกว่าหนังไม่ค่อยเท่าไหร่ (ไม่ค่อยน่ากลัว) แถมยังเล่าเรื่องได้มึนๆ แต่เผอิญว่าผมเป็นคนชอบสังเกตสังกาคิดมาก (แต่ไม่ถึงกับเรื่องมาก) ไม่รู้ว่าเป็นความบังเอิญหรือจงใจของคนสร้าง ทะเบียนรถ Jeep ของพระเอกคือ 364 ผมจำอักษร 2 ตัวแรกไม่ได้ แต่ 364 รวมกันแล้ว = 13 ซึ่งดูจะเป็นเลขที่ไม่ค่อยจะสู้ดี ลองมาดูเรื่องรอบๆตัวกันหน่อย

- วันที่พี่ๆเสื้อแดงนำโลหิตไปสาดหน้าบ้านนายก ผมดูในข่าวเห็นบ้านเลขที่ลงท้ายด้วย 13
- แก้รัฐธรรมนูญ ลองนับอักษรทุกตัวรวมกัน = 13
- ยึดทรัพย์ 7.6 หมื่นล้าน 7+6 = 13
- ทักษิณ ชินวัตร ลองนับอักษรทุกตัวรวมกัน = ?
และอื่นๆอีกรอบๆตัวเรา

มาว่ากันที่ตัวหนังก่อน สิ่งที่ไม่ค่อยชอบคือ เพลงประกอบ ผมคิดว่าเขาประดิษฐไปหน่อยกะเอาเท่ห์ จุดเชื่อมเรื่องตอนจะตัดฉากขึ้นรถไปที่ต่อไปเป็นต้องเล่นมุกนี้ การถ่ายทำ ได้ยินจากคนที่ไปดูมาว่าถ่ายทำสวย อันนี้เห็นด้วย เปิดเรื่องมาอย่างกับหนังเรื่อง Vertigo ทีเดียว ทีมนักแสดงผมก็ว่าเล่นดีนะ (โดยเฉพาะแจ็ค-แฟนฉัน)

***หลังจากนี้ เปิดเผยเนื้อเรื่อง***

ผมจับประเด็นของเรื่องได้ความว่า กลุ่มตัวเอกเราไปสร้างกรรมไว้ในชาติก่อน กรรมนั้นจึงตามกลับมาเล่นงานในชาตินี้ (แบบที่เห็นในหนังตัวอย่าง) ทีนี้ ความงงแรก ฉากเปิดเรื่อง ที่พระเอกเราจะเตรียมจัดแสดงภาพถ่ายแล้วมีผีมาหลอก มันมาได้ยังไง(วะ) พอหนังจบ ผมเดาว่า ตอนต้นน่าจะเป็นเหตุการณ์ที่เกิดหลังจากตอนจบ เพราะในเรื่อง ถ้าจำไม่ผิด พระเอก(ในหนังชื่อ นัท)ของเรายังไม่โดนเด็กผีหลอก

งงที่สอง ตัวละครหลัก 3 คน ที่ชาติก่อน นางเอก(ในเรื่องชื่อ ปุ่น)เป็นเจ้าเด็กหน้าผี แม่(เพ็ญพักตร์-ผมว่าเขาแสดงโอเคเลย)ในภพปัจจุบันก็ยังเป็นแม่อยู่หรืออย่างไร? ตอนท้ายมาเปิดเผยว่า พระ แท้ที่จริงแล้วเป็นบุตรของนางเอก ซึ่งถ้าไม่อยากให้กรรมตามมาเอาคืน ต้องหลอกกรรมด้วยวิธีสลับเด็ก ตรงนี้รับได้แล้วรู้สึกโอเคกับบทหนังเลย เพราะระหว่างเรื่อง พระเคยคุยกับนัทว่า ตอนเด็กๆเราอยากว่ายน้ำ (ตอนหลังมาเล่าต่อ กรณีเรือคว่ำ) หรือ ตอนต้นที่ปูเรื่องเกี่ยวกับแม่ ที่ชอบไปวัด (เจตนาจริงๆคือไปเยี่ยมลูก) ส่วน พ่อ (ในชาติก่อนโดนเจ้าเด็กหน้าผีเอาหินโขกกระบาลตาย) ในหนังไม่ระบุตรงนี้ ว่าชาตินี้ใครคือ พ่อ แต่ผมอนุมานว่าน่าจะเป็นพระเอก เพราะนึกได้ว่า พระเอกของเราก็มีวิบากกรรมเกี่ยวกับกระบาลเหมือนกัน (ตกสะพานหัวแตก ต้องเอาผ้าก๊อตพันหัว)

งงที่สาม ตอนจบของเรื่อง ข้องใจว่าเหตุใดไฉนเมืองไทยถึงมีหิมะตก ตรงนี้แฟนผมมันแย้งมามี เพราะบริเวณนั้นเป็นออสเตรียเมืองไทย แฟนผมมันบอกเคยไป โอเคประเด็นงงนี้เป็นอันตกไป

งงที่สี่ ประเด็นเด็กแว๊นซ์นี่มายังไง(วะ) ผมว่ามันไม่ค่อยจะเกี่ยวกับโครงสร้างเรื่องโดยรวมเอาซะเลย อาจจะใส่มาเพื่อสร้างความบันเทิงและตื่นเต้นก็เป็นได้

งงที่ห้า อันนี้ออกไปทางสงสัยมากกว่า ในช่วงแรก ที่พระเอกพานางเอกไปดูภาพเขียน แล้วให้ดูภาพที่แอบวาดไว้ตอนมัธยม เป็นรูป คิวท่าโร่ อันนี้ไม่รู้จงใจหรือบังเอิญหรือผมตีความเอาเอง คิวท่าโร่มีผม 3 เส้น ออกมาเจอพระขอร่วมทางไปด้วย ทำให้มีตัวเดินเรื่องเป็นสาม

-----------------

...ไว้ถ้ามีเวลา จะแวะมาต่อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน 2010 | 08:42:23 AM โดย ไม่ประสงค์ออกนาม » บันทึกการเข้า
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2105 เมื่อ: 22 เมษายน 2010 | 05:34:43 PM »

Summer Wars - สนุกมาก บทลงตัวดี นำเสนอและแฝงข้อคิดไว้ได้ดีครับ ชอบครับเรื่องนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน 2010 | 07:56:19 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #2106 เมื่อ: 23 เมษายน 2010 | 03:23:57 AM »

Summer Wars โปรดักชั่นเทพมากๆเลยครับ เรื่องสนุกดีด้วย ดูแล้วทำผมขนลุกเลย
ดูแบบ Blu-Ray อนิเมชั่นเขาละเอียดจริงๆครับ

panyarak

« ตอบ #2107 เมื่อ: 23 เมษายน 2010 | 06:40:00 AM »

Cyborg Soldier

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #2108 เมื่อ: 23 เมษายน 2010 | 04:27:39 PM »

สุดสัปดาห์นี้มีใครจะหลบร้อนไปดู The Crazies บ้าง ผมว่าจะไปดูพรุ่งนี้ แล้ววันจันทร์มาคุยกันครับ
panyarak

« ตอบ #2109 เมื่อ: 23 เมษายน 2010 | 04:32:35 PM »

สุดสัปดาห์นี้มีใครจะหลบร้อนไปดู The Crazies บ้าง ผมว่าจะไปดูพรุ่งนี้ แล้ววันจันทร์มาคุยกันครับ

ก็เล็งไว้ แต่อยากกลับไปดูที่ Central World ครับ เมื่อไหร่จะเปิดได้ก็ไม่รู้

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
« ตอบ #2110 เมื่อ: 23 เมษายน 2010 | 04:34:21 PM »

ก็เล็งไว้ แต่อยากกลับไปดูที่ Central World ครับ เมื่อไหร่จะเปิดได้ก็ไม่รู้

พูดแล้วคิดถึงห้างนี้จัง
TRON

« ตอบ #2111 เมื่อ: 23 เมษายน 2010 | 04:34:57 PM »

+1 ครับ ผมดูที่นี่ประจำ เซ็งจริงๆว่าจะดู Iron Man 2
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #2112 เมื่อ: 23 เมษายน 2010 | 04:36:04 PM »

+1 ครับ ผมดูที่นี่ประจำ เซ็งจริงๆว่าจะดู Iron Man 2

เซ็นทรัลเวิลด์ กับ พาราก้อน ที่ไหนดีกว่ากันครับ เคยไปดูโรงดิจิตอล และ โรงไอแมกซ์ของทั้ง 2 ที่เลย มันก็เหมือนๆกัน

แต่พาราก้อนติดตรงที่วัยรุ่นเสเพลเยอะไปหน่อย เซ็นทรัลเวิลด์ก็ติดที่ไม่ค่อยมีวัยรุ่นเสเพลสาวๆให้เหล่นี่แหละครับ
panyarak

« ตอบ #2113 เมื่อ: 23 เมษายน 2010 | 04:40:09 PM »

เซ็นทรัลเวิลด์ กับ พาราก้อน ที่ไหนดีกว่ากันครับ เคยไปดูโรงดิจิตอล และ โรงไอแมกซ์ของทั้ง 2 ที่เลย มันก็เหมือนๆกัน

แต่พาราก้อนติดตรงที่วัยรุ่นเสเพลเยอะไปหน่อย เซ็นทรัลเวิลด์ก็ติดที่ไม่ค่อยมีวัยรุ่นเสเพลสาวๆให้เหล่นี่แหละครับ

ผมชอบ Central World มากกว่าโดยเฉพาะเคาน์เตอร์ขายบัตร พนักงานเยอะดี ไม่ต้องรอนาน ที่ Paragon พนักงานน้อย และมั่ว เคยได้บัตรผิดโรง/ผิดเวลา บางทียืนรอซื้อบัตรจนหนังเริ่มฉายไปแล้วก็มี แต่ที่ชอบมากที่สุดคือ Scala ครับ โรงใหญ่ คนดูน้อย ราคาถูก
มีช่องขายบัตรอยู่ 1-2 ช่อง ไม่เคยมีคิวเลย

kongbei

ขงปี่

« ตอบ #2114 เมื่อ: 23 เมษายน 2010 | 04:41:56 PM »

ผมชอบ Central World มากกว่าโดยเฉพาะเคาน์เตอร์ขายบัตร พนักงานเยอะดี ไม่ต้องรอนาน ที่ Paragon พนักงานน้อย และมั่ว เคยได้บัตรผิดโรง/ผิดเวลา บางทียืนรอซื้อบัตรจนหนังเริ่มฉายไปแล้วก็มี แต่ที่ชอบมากที่สุดคือ Scala ครับ โรงใหญ่ คนดูน้อย ราคาถูก
มีช่องขายบัตรอยู่ 1-2 ช่อง ไม่เคยมีคิวเลย

จริงๆครับ พาราก้อน คนเยอะ ช่องเคาน์เตอร์น้อย มั่วซั่วไปหน่อย แถมช่องขายป๊อปคอร์นก็ได้เร็วกว่าแต่ต้องซื้อ
หน้า: 1 ... 139 140 [141] 142 143 ... 368
พิมพ์