เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149693 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

09 พฤษภาคม 2024 | 02:43:30 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeดูหนังแล้วมาคุยกัน
หน้า: 1 ... 162 163 [164] 165 166 ... 368
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดูหนังแล้วมาคุยกัน  (อ่าน 1707945 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #2445 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010 | 09:25:56 AM »

เมื่อคืนได้ดู Dark Ride อีกรอบ แต่ดูได้ไม่ถึงครึ่งเรื่อง เกิดง่วงนอนเสียก่อนครับ

ผมดู Peacock แต่หลับตั้งแต่เพิ่งเริ่มต้นเรื่องเหมือนกัน ตื่นมาอีกทีก็ตี 5 แล้ว !!!
ผมชักจะมีอาการหลับตื่นเวลาใกล้เคียงกับคุณ Pong-Wanchai ไม่ทราบว่าเป็นอาการเริ่มต้นของพวกส.ว.หรือเปล่าครับ?
Pong-Wanchai

« ตอบ #2446 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010 | 09:38:22 AM »

เมื่อคืนได้ดู Dark Ride อีกรอบ แต่ดูได้ไม่ถึงครึ่งเรื่อง เกิดง่วงนอนเสียก่อนครับ

ผมดู Peacock แต่หลับตั้งแต่เพิ่งเริ่มต้นเรื่องเหมือนกัน ตื่นมาอีกทีก็ตี 5 แล้ว !!!
ผมชักจะมีอาการหลับตื่นเวลาใกล้เคียงกับคุณ Pong-Wanchai ไม่ทราบว่าเป็นอาการเริ่มต้นของพวกส.ว.หรือเปล่าครับ?

แน่นอนครับ...เลือกตั้งคราวหน้ามาแน่  ยิ้มกว้างๆ

ว่าแต่ว่า ขณะที่ คุณปีศาจฯ ใส่แว่นแล้วฟังเครื่องเสียงที่บ้าน หากถอดแว่นแล้วเสียงจากสเตอริโอ ที่ได้ยินมันเปลี่ยนไป
หรือเปล่าครับ?

« ตอบ #2447 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010 | 09:54:07 AM »

แน่นอนครับ...เลือกตั้งคราวหน้ามาแน่  ยิ้มกว้างๆ

ว่าแต่ว่า ขณะที่ คุณปีศาจฯ ใส่แว่นแล้วฟังเครื่องเสียงที่บ้าน หากถอดแว่นแล้วเสียงจากสเตอริโอ ที่ได้ยินมันเปลี่ยนไป
หรือเปล่าครับ?
ปกติจะไม่ถอดแว่นนะครับ เพราะกลัวมองปลายเข็มเล่นแผ่นเสียงไม่เห็นเวลาทำความสะอาดมัน แต่ถ้าตั้งใจนั่งหรือนอนหลับตาฟังก็มักจะถอดแว่นครับ (ผมยังสายตาสั้นอยู่ครับ)

« ตอบ #2448 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010 | 10:05:24 AM »

ปกติจะไม่ถอดแว่นนะครับ เพราะกลัวมองปลายเข็มเล่นแผ่นเสียงไม่เห็นเวลาทำความสะอาดมัน แต่ถ้าตั้งใจนั่งหรือนอนหลับตาฟังก็มักจะถอดแว่นครับ (ผมยังสายตาสั้นอยู่ครับ)

ขอรบกวนถามอีกทีว่า สรุปแล้วตอนไม่ได้ใส่แว่นได้ยินเสียงดนตรีจากสเตอริโอเหมือนกับตอนใส่แว่นไหมครับ?

« ตอบ #2449 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010 | 10:14:09 AM »

ขอรบกวนถามอีกทีว่า สรุปแล้วตอนไม่ได้ใส่แว่นได้ยินเสียงดนตรีจากสเตอริโอเหมือนกับตอนใส่แว่นไหมครับ?
ที่จริงมันคงเหมือนกัน แต่ผมถอดแว่นแล้ว สายตาเบลอร์ เลยพาลรู้สึกว่ามิติสเตริโอมันเบลอร์ตามไปด้วยครับ

« ตอบ #2450 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010 | 10:18:31 AM »

ที่จริงมันคงเหมือนกัน แต่ผมถอดแว่นแล้ว สายตาเบลอร์ เลยพาลรู้สึกว่ามิติสเตริโอมันเบลอร์ตามไปด้วยครับ

จากประสพการณ์ของผม ท่านปีศาจฯ ต้อง เปลี่ยนแว่น ที่สามารถพ่วงฟังเครื่องเสียงได้ด้วยครับ แล้วเสียงที่ได้
ยินจากสเตอริโอจะดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดไม่เบลอร์เหมือนแต่ก่อน  ยิ้มเท่ห์
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #2451 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010 | 11:52:10 AM »

Inception

ดูแล้วนึกถึงวงเยสตอนรุ่งๆแจมกันเลยครับ อารมณ์ประมาณว่า

"รู้นะว่านายไม่ได้มั่ว แต่เรามึนว่ะ"  ยิ้มกว้างๆ

ไม่ได้บอกว่าหนังไม่ดีนะครับ สุดยอดทุกประการ ไม่ว่าจะเป็นการลำดับภาพ เทคนิค บท การดำเนินเรื่องดี ทั้งๆที่น่าจะมึนมากๆแต่ก็ดูรู้เรื่อง แต่ยังไงก็ต้องตั้งใจดูมากกว่าหนังทั่วๆไปรวมถึงใส่ใจบทสนทนาและรายละเอียดมากๆนิดนึง

ถ้าดูอีกสักรอบก็คงจะเข้าใจไม่น้อยกว่า 95% ล่ะครับ

+1 ครับ

หนังสนุกมาก เดินเรื่องเร็ว เนื้อเรื่องแปลกใหม่น่าสนใจ แต่เทียบกับความทึ่งในเนื้อเรื่อง ผมยังชอบ matrix ภาดแรกมากกว่า
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #2452 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010 | 07:52:05 AM »

-*-

แวะเข้ามาแจม ไม่คุยเรื่อง Inception กันแล้วหรือครับ? อยากแลกเปลี่ยนความคิดกันสนุกๆ
เรื่องนี้สงสาร Leonardo Di Caprio จัง เมียป่วยมา 3 เรื่องติดแล้ว

- Revolutionary Road
- Shutter Island
- Inception
--------------

ไปอ่านเจอมา ชื่อตัวละครที่น้องหนู Ellen Page รับบทในเรื่องคือ Ariadne
Ariadne คือชื่อตัวละครในเทพนิยานกรีก ที่หลงเข้าไปในเขาวงกต

http://en.wikipedia.org/wiki/Ariadne

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #2453 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010 | 09:51:29 AM »

-*-
แวะเข้ามาแจม ไม่คุยเรื่อง Inception กันแล้วหรือครับ? อยากแลกเปลี่ยนความคิดกันสนุกๆ

เปิดประเด็นได้เลยครับ
1. ผมสงสัยว่าจะเข้าไปในความฝันใคร ต้องเอาสายมาต่อถึงกันทุกครั้งรึเปล่าครับ หรือว่าแค่ไปนอนหลับใกล้ๆกันก็พอ
2. ต่อเนื่องจากข้อแรก ถ้าต้องต่อสายกันหมด จะกำหนดสายใดให้เป็นเจ้าของความฝันกันล่ะครับ ถ้าฝันชั้นเดียวก็พอกำหนดได้ แต่ถ้าฝันหลายชั้นแบบเปลี่ยนคนฝัน จะมีวิธีการกำหนดเจ้าของฝันยังไง (จริงๆในหนังเหมือนจะพกเครื่องต่อสายเข้าไปด้วย แต่..เอ๊ะ พกเครื่องเข้าไปในฝันเนี่ยนะ)
3. เวลาเจ้าของฝันตื่นขึ้นมาจะลืมทุกสิ่งทุกอย่างใช่ไหมครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2454 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010 | 10:02:30 AM »

-*-

1. ผมสงสัยว่าจะเข้าไปในความฝันใคร ต้องเอาสายมาต่อถึงกันทุกครั้งรึเปล่าครับ หรือว่าแค่ไปนอนหลับใกล้ๆกันก็พอ
2. ต่อเนื่องจากข้อแรก ถ้าต้องต่อสายกันหมด จะกำหนดสายใดให้เป็นเจ้าของความฝันกันล่ะครับ ถ้าฝันชั้นเดียวก็พอกำหนดได้ แต่ถ้าฝันหลายชั้นแบบเปลี่ยนคนฝัน จะมีวิธีการกำหนดเจ้าของฝันยังไง (จริงๆในหนังเหมือนจะพกเครื่องต่อสายเข้าไปด้วย แต่..เอ๊ะ พกเครื่องเข้าไปในฝันเนี่ยนะ)
3. เวลาเจ้าของฝันตื่นขึ้นมาจะลืมทุกสิ่งทุกอย่างใช่ไหมครับ

1. ต้องต่อครับ (นอกนั้นจะเป็นคนในจิตใต้สำนึกทั้งหมด)
2. อันนี้ไม่แน่ใจครับ เดี๋ยวขอเวลานึกอีกที
3. อาจจะจำได้หรือจำไม่ได้ก็ได้ครับ ตามแบบเดียวกับที่คนเราฝันปกติเลย

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #2455 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010 | 10:43:17 AM »

Jam กันครับ

***สปอยเนื้อหาของหนัง ท่านใดยังไม่ได้ชม ข้ามไปก่อน***

ในเรื่องผมแบ่งเหตุการณ์คร่าวๆได้ 4 ช่วง

1 ช่วงเปิดเรื่อง--มีความเป็นไปได้ ว่าเป็นช่วงฝึกจารกรรม โดยมีไซโตะเป็นเจ้าของความฝัน
2 ช่วงได้รับภารกิจ ให้เข้าไป"ปลูกฝั่ง"ความคิดของเป้าหมาย (ฟิชเชอร์) ซึ่งการปลูกฝั่งนั้นยากกว่าการขโมย
3 ช่วงรวบรวมทีมงาน
4 ปฏิบัติการ Inception
4.1 โดนขัดขวาง โดยระบบภูมิคุ้มกัน
5 ใคลแม็กซ์
5.1 หลังจากนั้นมีการถกเถียงขอผู้ชม ว่าโทเท็ม (สิ่งที่พระเอก ดอมม์ คอป ใช้หมุนทุกครั้งเมื่อออกจากความฝัน)
จะหยุดหมุน หรือหมุนต่อ ถึงวันนี้ผมยังเถียงกับคนรู้จักอยู่เลย เพราะหนังจบแบบเปิดเอามากๆ แต่รุ่นน้องผมที่ไปซ้ำรอบสองมา
เห็นเขาว่ามีคำตอบในใจแล้ว แต่ยังไม่ชัวร์ ของไปซัดรอบสามก่อน แล้วจะคอนเฟริม

« ตอบ #2456 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010 | 10:51:04 AM »

-*-

1. ต้องแชร์สายแลน ลองย้อนกลับไปดูหน้าที่แล้ว ผมเอามุกล้อหนังมาเล่น (จำเขามาอีกที)
2. ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด โลกของความฝันจะมีสถาปนิกเป็นผู้ออกแบบ
3. ถ้าเข้าไปจารกรรม หรือขโมยความฝันก็น่าจะลืม แต่ประเด็นในหนังคือ การปลูกฝัง ซึ่งทำยากกว่าจารกรรม

ถึงตอนนี้ผมยังสงสัยเลยว่า ตอนจบ ถ้าภาพฉายต่อไปอีกหน่อย โทเท็มจะล้มหรือไม่ล้ม
ส่วนตัวผมมองง่ายๆไว้ 2 ประเด็น คือ
1) ถ้าคนชอบ Happy Ending ก็คิดว่า โทเท็มต้องล้ม
2) ถ้าคนไม่ชอบ Happy Ending ก็คิดว่า โทเท็มไม่ล้ม ยังคงหมุนต่อไป (ติดอยู่ใน Limbo ชั่วกัลปาวสาน)

ผมฟังคนที่ไปซ้ำรอบสอง รอบสาม เล่าให้ฟังว่า ต้องสังเกตชุดที่ลูก ดอมม์ สวม (เจมส์ & ฟิลลิปป้า)
เหมือนตอนท้าย สายดึงชุดจะยาวขึ้น เหมือนเด็กโตขึ้น ตรงนี้ผมว่ามีความหมายแน่นอน เพราะ imdb ลง
ไว้ชัดเจนเลยว่า ใช้เด็กคนล่ะชุดกันแสดง

Claire Geare   ...    Phillipa (3 years)
Magnus Nolan   ...    James (20 months)
Taylor Geare   ...    Phillipa (5 years)
Johnathan Geare   ...    James (3 years)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กรกฎาคม 2010 | 11:40:30 AM โดย ไม่ประสงค์ออกนาม » บันทึกการเข้า
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2457 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010 | 11:24:07 AM »

อ้างถึง
ผมฟังคนที่ไปซ้ำรอบสอง รอบสาม เล่าให้ฟังว่า ต้องสังเกตชุดที่ลูก ดอมม์ สวม (เจมส์ & ฟิลลิปป้า)
เหมือนตอนท้าย ยาวดึงชุดจะยาวขึ้น เหมือนเด็กโตขึ้น ตรงนี้ผมว่ามีความหมายแน่นอน เพราะ imdb ลง
ไว้ชัดเจนเลยว่า ใช้เด็กคนล่ะชุดกันแสดง

แสดงว่านี่อาจจะเป็นหนึ่งในปัจจัยสำคัญที่จะสรุปว่าโทเท็มจะหยุดหรือไม่หยุดหมุนใช่มั้ยครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #2458 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010 | 11:38:20 AM »

น่าจะใช่นะครับ เห็นเขาว่าต้องพยายามฟังและสังเกตบทพูดช่วงต้นๆ มันมีความนัยแฝงเยอะ
แต่ผมคงไม่ซ้ำโรงนะ ไว้รอแผ่นค่อยมาวิเคราะห์อีกสองสามรอบ ช่วงนี้หนังเข้าเยอะ เล่นเอากินแกลบเหมือนกัน

แต่เห็นหนังเทพๆแบบนี้ มีรุ่นน้องผมอีกกลุ่ม เป็นกลุ่มสาวแสบตีตั๋วไปดูกัน หลับกันเป็นแถว
แล้วมาบ่นให้ฟังว่า ไปดูอินแซ่บชั่น (ดูมัน ชื่อเรื่องมันยังเรียกผิด) มา ทีแรกนึกว่าเป็นหนังภัยพิบัติ
เห็นมีตึกถล่ม อีกคนบอก นึกว่าหนังยานอวกาศ เห็นมีสภาพไร้น้ำหนัก เออเอาเข้าไป -*-
TRON

« ตอบ #2459 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010 | 01:46:09 PM »

ผมไม่ได้อ่านที่คุยกัยเรื่อง Inception เดี๋ยวเย็นนี้ไปดูแล้วจะมาแจมครับ
หน้า: 1 ... 162 163 [164] 165 166 ... 368
พิมพ์