เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149690 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

08 พฤษภาคม 2024 | 12:52:59 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeดูหนังแล้วมาคุยกัน
หน้า: 1 ... 163 164 [165] 166 167 ... 368
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดูหนังแล้วมาคุยกัน  (อ่าน 1707529 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #2460 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010 | 03:33:36 PM »

Exam - ใครเคยเจอข้อสอบแบบนี้เข้าคงจะต้อง แคว้ง แน่ๆ  ระหว่างดูอยู่ผมเองยังทายไม่ถูกเลยว่าตำตอบคืออะไร?
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #2461 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010 | 03:43:32 PM »

ผมไม่ได้อ่านที่คุยกัยเรื่อง Inception เดี๋ยวเย็นนี้ไปดูแล้วจะมาแจมครับ

ขอให้ปลอดภัยจากเหล่ามารและผีทุกรูปแบบนะครับ อาทิ ผีเอาเท้า(ตีน)มาถีบ/ยันเบาะ, ผีขี้สงสัย และอีกหลายๆผี
เรื่องนี้ตอนแรกผมกะดูวันเสาร์ เพราะเอาเกมไปเปลี่ยนที่สะพานเหล็ก แวะเซ็นทรัล ลองหน่อย เครือ EGV
แต่ผมเห็นบรรดาเด็กๆกระจายกำลังตามจุดต่างๆหน้าบ็อกออฟฟิคขายตั๋ว พร้อมอาวุธครบมือ (บรรดาขนบคบเคี้ยว)
บ้างก็มาออกันที่จอหน้าโปรแกรม พร้อมคุยกันประมาณว่า ดูเรื่องนี้ดีกว่าว่ะ ลีโอฯ แสดง ท่าจะมัน ผมเลยเปลี่ยนใจ
ไม่ดูเผ่นกลับบ้านดีกว่า มาดูเอาวันอาทิตย์ พอดีนัดรุ่นน้องกินข้าว แล้วรุ่นน้องผมมันอยากซ้ำรอบ 2 ดูเครือ SF
ผมนั่งกลางโรง เลยมองไม่เห็นคนข้างหลัง พอหนังจบ คนทยอยกันออก เยอะมากๆเลยครับ โชคดีผมไม่มีภัยมาย่างกาย
ได้ดูอย่างสงบ

เพื่อนผมอีกคน มันรอเรื่องนี้มานาน พอเข้าวัน พฤ ที่แล้วมันลงทุนตีตั๋วเบาะสวีต แล้วนั่งของมันคนเดียวสบายใจ

TRON

« ตอบ #2462 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010 | 03:59:26 PM »

ผมไม่ได้อ่านที่คุยกัยเรื่อง Inception เดี๋ยวเย็นนี้ไปดูแล้วจะมาแจมครับ

ขอให้ปลอดภัยจากเหล่ามารและผีทุกรูปแบบนะครับ อาทิ ผีเอาเท้า(ตีน)มาถีบ/ยันเบาะ, ผีขี้สงสัย และอีกหลายๆผี
เรื่องนี้ตอนแรกผมกะดูวันเสาร์ เพราะเอาเกมไปเปลี่ยนที่สะพานเหล็ก แวะเซ็นทรัล ลองหน่อย เครือ EGV
แต่ผมเห็นบรรดาเด็กๆกระจายกำลังตามจุดต่างๆหน้าบ็อกออฟฟิคขายตั๋ว พร้อมอาวุธครบมือ (บรรดาขนบคบเคี้ยว)
บ้างก็มาออกันที่จอหน้าโปรแกรม พร้อมคุยกันประมาณว่า ดูเรื่องนี้ดีกว่าว่ะ ลีโอฯ แสดง ท่าจะมัน ผมเลยเปลี่ยนใจ
ไม่ดูเผ่นกลับบ้านดีกว่า มาดูเอาวันอาทิตย์ พอดีนัดรุ่นน้องกินข้าว แล้วรุ่นน้องผมมันอยากซ้ำรอบ 2 ดูเครือ SF
ผมนั่งกลางโรง เลยมองไม่เห็นคนข้างหลัง พอหนังจบ คนทยอยกันออก เยอะมากๆเลยครับ โชคดีผมไม่มีภัยมาย่างกาย
ได้ดูอย่างสงบ

เพื่อนผมอีกคน มันรอเรื่องนี้มานาน พอเข้าวัน พฤ ที่แล้วมันลงทุนตีตั๋วเบาะสวีต แล้วนั่งของมันคนเดียวสบายใจ

ขอบคุณครับ คุณไม่ประสงค์เข้าใจหัวอกผมเรื่องการเข้าดูหนังในโรงจริงๆครับ ผมได้แต่ภาวนาว่าการที่ผมจะเข้าโรงดูหนังไม่เกิน 4 ครั้งต่อปีนี่ ขอให้ผมโชคดีไม่เจอคนพวกนั้นเลย (แต่มันเจอประจำจริงๆ) ยิ่งวันนี้เป็นวันพุธด้วย ตั๋วจะเต็มโรงแล้วตอนโทรไปจอง (สยองครับ) แต่เรื่องนี้ major ไม่เห็นให้ครึ่งราคาเลย ลดเหลือ 100 บาท ขึ้โกงชะมัด บอกว่าอาทิตย์หน้าถึงจะลดครึ่งราคา ทีสมัยก่อนบอกลดทุกเรื่องรวมเรื่องใหม่ด้วย
TRON

« ตอบ #2463 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010 | 10:30:19 PM »

-*-
แวะเข้ามาแจม ไม่คุยเรื่อง Inception กันแล้วหรือครับ? อยากแลกเปลี่ยนความคิดกันสนุกๆ

เปิดประเด็นได้เลยครับ
1. ผมสงสัยว่าจะเข้าไปในความฝันใคร ต้องเอาสายมาต่อถึงกันทุกครั้งรึเปล่าครับ หรือว่าแค่ไปนอนหลับใกล้ๆกันก็พอ
2. ต่อเนื่องจากข้อแรก ถ้าต้องต่อสายกันหมด จะกำหนดสายใดให้เป็นเจ้าของความฝันกันล่ะครับ ถ้าฝันชั้นเดียวก็พอกำหนดได้ แต่ถ้าฝันหลายชั้นแบบเปลี่ยนคนฝัน จะมีวิธีการกำหนดเจ้าของฝันยังไง (จริงๆในหนังเหมือนจะพกเครื่องต่อสายเข้าไปด้วย แต่..เอ๊ะ พกเครื่องเข้าไปในฝันเนี่ยนะ)
3. เวลาเจ้าของฝันตื่นขึ้นมาจะลืมทุกสิ่งทุกอย่างใช่ไหมครับ

ได้ดู Inception แล้ววันนี้ บอกได้คำเดียวว่า "โคตรหนัง" ครับ ดูไม่ยากเลยครับ ขอลองตอบคำถามน้องโอตามความเข้าใจผมนะครับ

1. ต่อสายเชื่อมกันครับ
2. เข้าใจว่ามีสายหลักที่จะเป็นสายกำหนดว่าฝันหลักมาจากใคร อย่างฉากไคลแม๊ก ฝันแรกเป็นของคนขับรถเพราะฝนตกตลอด (เพราะแกปวดฉี่) ฝันชั้นสองเป็นของฟิชเชอร์ ส่วนชั้นสามเป็นของผู้หญิงสถาปนิกเพราะเป็นฝันปราสาทเขาวงกตที่เธอสร้างไว้ก่อนแล้ว ฝันชั้นสี่ซึ่งเป็นฝันฉุกเฉินจริงๆและจำเป็นต้องใช้ฝันของพระเอกและเสี่ยงจะไปเจอเมียพระเอก แต่ต้องยอมเพราะไม่เหลือใครให้ใช้แล้ว (เพราะผู้หญิงสถาปนิกคนนั้นใช้ฝันที่สามอยู่ และตัวฟิชเชอร์ที่โดนยิงในฝันที่สามก็ใช้ฝันที่สองอยู่ครับ) การกำหนดก็ใช้เครื่องเชื่อมฝันในฝันนั่นแหละครับ เพราะเป็นฝันเราจะใช้อะไรก็ได้ ขนาดปืนยังนึกเอาได้เลย แต่ที่เราคอนโทรลไม่ได้คือจิตใต้สำนึกของคนที่ร่วมฝัน
3. ผมเข้าใจว่าไม่ลืม แต่กรณีฟิชเชอร์ผมก็สงสัยเหมือนกันว่าเขาจำได้หรือไม่ อาจเพราะโดนฝันไป 4 ชั้น คงจำไม่ได้ทั้งหมดหรือจำชั้นแรกได้ชั้นเดียว เหมือนคนเราบางทีตื่นมาก็ลืมฝัน หรือจำไม่ได้ทั้งหมด

ส่วนเรื่องโทเท็มตอนจบมันเหมือนกำลังจะล้มแล้วภาพมันตัดนะ เอาตามหลักจริงๆไม่ีมีเหตุอะไรให้เราคิดว่าพระเอกยังไม่ตื่นจากฝันนะครับ ผมว่าโนแลนทำให้คนดูถกเถียงกันเล่นๆไปงั้นมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กรกฎาคม 2010 | 11:20:26 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #2464 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010 | 10:47:24 PM »

ที่แปลกคือเมื่อคืนก่อนผมเองก็ฝันประมาณซ้อนกันสองเรื่องในเวลาเดียวกัน พอไปดูหนังเลยเหมือนเป็น deja vu ไปซะงั้น ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #2465 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010 | 10:54:00 PM »

ในเรื่องผมแบ่งเหตุการณ์คร่าวๆได้ 4 ช่วง

1 ช่วงเปิดเรื่อง--มีความเป็นไปได้ ว่าเป็นช่วงฝึกจารกรรม โดยมีไซโตะเป็นเจ้าของความฝัน

ผมเข้าใจว่าไม่ได้ฝึกนะครับ พระเอกเข้าไปในฝันไซโตะเพื่อจารกรรรมข้อมูลให้โคบอลจริงๆ แต่ทำไม่สำเร็จ ไซโตะรู้ทันเลยซ่อนข้อมูลไว้ที่อื่น แถมลูกน้องพระเอกก็ทรยศพระเอกอีก ไซโตะจึงส่งลูกน้องพระเอกให้โคบอลเ็ป็นการบอกว่าพระเอกทรยศโคบอล และทำให้โคบอลตามล่าพระเอก ไซโตะได้ทีเลยเสนอภารกิจเพื่อช่วยพระเอกได้กลับบ้านและไม่โดนตามล่า ใช่ไหมครับ  ขยิบตา
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2466 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010 | 11:07:10 PM »

ในเรื่องผมแบ่งเหตุการณ์คร่าวๆได้ 4 ช่วง

1 ช่วงเปิดเรื่อง--มีความเป็นไปได้ ว่าเป็นช่วงฝึกจารกรรม โดยมีไซโตะเป็นเจ้าของความฝัน

ผมเข้าใจว่าไม่ได้ฝึกนะครับ พระเอกเข้าไปในฝันไซโตะเพื่อจารกรรรมข้อมูลให้โคบอลจริงๆ แต่ทำไม่สำเร็จ ไซโตะรู้ทันเลยซ่อนข้อมูลไว้ที่อื่น แถมลูกน้องพระเอกก็ทรยศพระเอกอีก ไซโตะจึงส่งลูกน้องพระเอกให้โคบอลเ็ป็นการบอกว่าพระเอกทรยศโคบอล และทำให้โคบอลตามล่าพระเอก ไซโตะได้ทีเลยเสนอภารกิจเพื่อช่วยพระเอกได้กลับบ้านและไม่โดนตามล่า ใช่ไหมครับ  ขยิบตา

เข้าใจแบบนี้เหมือนกันครับ   ยิ้ม

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2467 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010 | 12:57:10 AM »

Inception เพิ่งจะดูวันนี้ครับ
เป็นหนังที่ต้องเอามาคิดต่อจริงๆ สุดยอด

panyarak

« ตอบ #2468 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010 | 06:10:55 AM »

Ultraman 2009 (ขอบคุณ คุณ Lalink ครับ)

.. polotoon ..

« ตอบ #2469 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010 | 08:42:29 AM »

Confusious - ดูเป็นหนังชีวิตมากกว่า พอดูได้ ไม่หลับ

TRON

« ตอบ #2470 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010 | 09:18:28 AM »

พูดถึง Inception นี่ทั้งการถ่ายภาพ บรรยากาศหนัง และซาวนด์แทรีคนี่บ่งบอกความเป็น คริสโตเฟอร์ โนแลน จริงๆเลยนะครับ
Pong-Wanchai

« ตอบ #2471 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010 | 09:48:05 AM »

The Invention Of Lying - คนเราถ้ากล้าพูดความจริงออกมาอย่างที่ตัวเองคิดโดยไม่มีการปิดบังหรือซ่อนเร้น และ โกหก
ผมว่าโลกนี้จะน่าสนใจยิ่งกว่าที่เป็นอยู่ปัจจุบันไม่ใช่น้อย...เหมือนกันกับหนังเรื่องนี้เลยล่ะครับ  ยิ้ม
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #2472 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010 | 10:09:46 AM »

พูดถึง Inception นี่ทั้งการถ่ายภาพ บรรยากาศหนัง และซาวนด์แทรีคนี่บ่งบอกความเป็น คริสโตเฟอร์ โนแลน จริงๆเลยนะครับ

เห็นด้วยเหมือนกันครับ

มาคุยกันเรื่อง Inception ต่อ

ช่วงต้นเรื่องผมอาจจะเข้าใจผิด เดี๋ยวออกแผ่น ต้องเก็บรายละเอียดอีกสักสองสามรอบ
ช่วยกันนึกหน่อยนะครับ ว่าหนังของ Christopher Nolan นอกจาก Inception แล้ว
มีเรื่องไหน ที่ชื่อเรื่องขึ้นตอนท้ายอีก Memento, Insomnia, Batman Begins เหมือนจะเข้าข่าย
กำลังพยายามนึกอยู่ มาช่วยๆกันนึกครับ
GÒNG
Tubular Bells

Death to All

« ตอบ #2473 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010 | 11:13:11 AM »

Slumdog Millionaire

ได้ดูช้าหน่อย แต่ก็สนุกจริงๆครับ ยิงฟันยิ้ม

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #2474 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010 | 01:46:43 PM »

สวัสดีครับขออนุญาตประชาสัมพันธ์นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กรกฎาคม 2010 | 01:53:35 PM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 163 164 [165] 166 167 ... 368
พิมพ์