เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149690 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

08 พฤษภาคม 2024 | 04:15:35 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeดูหนังแล้วมาคุยกัน
หน้า: 1 ... 179 180 [181] 182 183 ... 368
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดูหนังแล้วมาคุยกัน  (อ่าน 1707594 ครั้ง)
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #2700 เมื่อ: 13 กันยายน 2010 | 07:42:12 AM »

ขอร่วมวงสนทนา RE4 Afterlife ด้วยคนนะ เห็นหลายคนไม่ค่อยชอบ
แต่ตัวผมกลับชอบเอามากๆ จากหนัง 4 ภาค ผมชอบภาคแรกกับภาคล่าสุด (ผกก คนเดียวกัน)
โดยเฉพาะภาคล่าสุด Afterlife ผมไปดูมา 2 รอบ ขอเล่าประสบการณ์สักหน่อย

มีสหายผมท่านนึง เขาคอเกมเหมือนกับผม มีโอกาสก็จะเสวนากันเรื่องเกมบ่อยๆ
แต่ไม่เคยมีโอกาสเข้าไปนั่งชมภาพยนตร์ร่วมกัน สบโอกาสเรื่องนี้สร้างจากเกมโปรดของเราทั้งคู่
เลยเอ่ยปากชวนมาดูด้วยกัน

ด้วยความที่ยังไม่เคยร่วมชมภาพยนตร์ในโรง ผมเลยพูดลอยๆมาว่า ตอนดูหนังเราใช้สมาธินะ
(คือจริงๆอยากจะบอกตรงๆว่า เข้าโรงหนังกรูไม่คุยกะเมิงนะ และเมิงก็ไม่ต้องมากระซิบอะไรกรู)
แต่กลายเป็นว่าตอนฉายหนังตัวอย่าง อยู่แม่งก็พูดออกมา โคตรเวอร์เลย (หนังตัวอย่างของดอนนี่ เยน)
- -'' ผมล่ะรำคาญมันจริงๆ เอาเป็นว่าเล่าคร่าวๆแต่เพียงเท่านี้ก่อน

ขอตัดฉากมาที่ตัวหนังดีกว่า อ่อ ลืมบอกไป รอบที่สองผมออกมาดูกับแฟน (รอบนี้มีความสุขมาก)

ฉากเปิดเรื่อง มีใครจำนักร้อง J-pop Mika Nakashima ได้บ้างเอ่ย? ยกมือขึ้น (ผมยกก่อนคนแรก)
ในเครดิตท้ายเรื่อง เธอได้เครดิตว่า J-POP Girl โผล่มาแบบน่ารำคาญมาก (ฉากสโลว์เปิดเรื่อง
พร้อมดนตรีประกอบแสนหนวกหู) ด้วยความที่ผมดูสองรอบ เลยเก็บรายละเอียดได้เยอะ และพบ
ข้อผิดพลาดพอสมควร อาทิฉากหลุดๆที่เข้าใจว่าทีมงานจะใช้วิธีถ่ายทำแบบ Day for Night
(ถ่ายกลางวันแต่เป็นฉากกลางคืน) ส่วนที่บอกว่าทำไมถึงชอบภาคนี้มาก สาเหตุเพราะบอสใหญ่ครับ
เวสเกอร์ ตัวเป็นๆ อย่างที่หลายคนบอก แม้จะตายง่ายไปหน่อย แต่ผมว่าเขาก็ไม่ได้ออกมาในฐานะ
ตัวตลก หรือเป็นไอ้บ้าไล่ฆ่าคนไร้สาระ ต้องขวานยักษ์ โผล่มาทำวิมานอะไรก็ไม่รู้ พอไม่มีขวาน
นี่อย่างกระจอกงอกง้อยเลยวุ๊ย

พูดถึงเวสเกอร์ จะว่ามันตายง่ายก็จริงอยู่ แต่ลองมาดูต้นเหตุของที่มา จะพบว่าตัวเอกและคณะ
ใช้วิธีหมาหมู่ (3 รุม 1) และไม่จำกัดอาวุธ (ทีมตัวเอกใช้อาวุธครบมือ-เวสเกอร์ มือเปล่า)
เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ผมเผลอไปอ่านสปอยล์ใน pantip เขาบอกว่าตอนท้ายฉากระเบิด
ให้สังเกตที่มุมจอด้านขวาล่าง จะเห็นเงาดำๆกระโจนออกมา รอบแรกผมมองไม่ทัน แต่รอบสอง
เหมือนจะเห็นไอ้เจ้าเวสเกอร์กระโดดออกมา (เป็นผม ผมก็โดด มีวิชาเทพซะขนาดนั้น)

ที่ชอบอีกอย่าง อันนี้ส่วนตัวสุดๆ ผมเป็นแฟนหนังของ ผกก ท่านนี้ ซึ่งนั่นก็คือ
Paul W.S. Anderson สามีตัวจริงของอลิซ (Milla Jovovich) นั่นเอง หุหุ
ผลงานเรื่องที่แล้วคือ Death Race เสียดาย Death Race 2 ที่จะฉายปีหน้า เขาไม่ได้
กำกับเอง เพราะฉะนั้น เราจึงไม่ต้องถามหาความเป็นไปได้ หรือ Logic ใดๆจากหนังแก

ถ้าสังเกตดีๆ การเล่าเรื่องของ Afterlife จะคล้ายๆเกม คือ แบ่งเป็น Mission ถ้าไม่นับ
ฉาก action ต้นเรื่อง

- Mission แรกคือ นำเครื่องลงจอด
- Mission 2 ช่วย คริส โดยเฉพาะคริสนี่ชอบมาก ตอนที่อลิซจะเอาเครื่องบินลงจอด พบบุคคล
ต้องสงสัยเหมือนจะเป็น คริส เพราะชุดนี่ใช่เลย แต่ปรากฏไม่ใช่ เป็นตัวหลอก แถมหลอกได้ฮามาก
คือหลอกเสร็จ เปิดตัว คริส ตัวจริง (ว๊าวๆๆ ว้าว พระเอกซีรี่ย์ Prison Break) หมดประโยชน์
ก็กำจัดตัวละคร ด้วยการยิงทิ้งซะงั้น - -''
- Mission 3 หาทางออกจากเรือนจำ
- ระหว่างนี้อยู่ๆ sub-boss (ในเรื่อง) ไอ้ขวานยักษ์โผล่มาแบบไร้ที่มาที่ไป
- Mission 4 หาทางไปคลังแสง เพื่อหาอาวุธ ตรงนี้งี่เง่าบรมเลย เพราะกว่าจะไปถึงคลังแสงได้
ก็แทบตาย แถมเสียเพื่อนไป 1 คือน้องที่อยากเป็นดารา แต่ต้องมาเป็นแม่ครัว โคตรแค้นเลย ให้คน
สวย and น่ารักตายได้ไงวะ พอถึงคลังแสง พบสรรพวุธเยอะแยะ แต่อลิชเราหยิบมาเพียงลูกปืน
เออเอาเข้าไป แทนที่จะจัดร็อตเก็ตมาสักอัน
- Mission 5 ขัดขวางไอ้เจ้าโปรดิวเซอร์ ไม่ให้แย่งเครื่องบินใน (ระบบกำหนดให้ขัดขวางไม่สำเร็จ)
- Mission 6 พบ sub boss ขวานยักษ์ ฉากนี้ชอบมากๆ แครล์ ได้โชว์เทพเดี่ยวๆกับขวานยักษ์

***** งานเข้าซะล่ะ โม้ไม่จบ เอาไว้มีเวลา จะแวะมาต่อ

Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #2701 เมื่อ: 13 กันยายน 2010 | 09:38:05 AM »

Bundy : A Legacy Of Evil
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #2702 เมื่อ: 13 กันยายน 2010 | 11:34:09 AM »

สวัสดีครับ......ขออนุญาตส่งข่าวนะครับ  จดหมายของผมได้ลงใน นิตยสาร เนชั่นสุดสัปดาห์ ฉบับประจำวันศุกร์ที่ 10 กันยายน 2553  คอลัมน์  สิงห์สนามหลวงสนทนา ( อยู่หน้า 52 - 53 ) ถ้าสนใจเวลาผ่านร้า่นหนังสือก็ลองเปิดอ่านได้นะครับ ยิ้มกว้างๆ
จ่าวิส
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2703 เมื่อ: 13 กันยายน 2010 | 11:56:44 AM »

นี่คือจุดที่จาพนมยังเทียบเฉินหลงไม่ได้สักทีครับ ไม่งั้นแกคงขึ้นแท่นตำนานคนต่อไปตั้งนานแล้ว

ผมไม่ได้ว่าคนไทยด้วยกันนะครับ แต่ว่า จาพนม เพิ่งเล่นหนังมาไม่กี่เรื่อง องค์บาก ก็คือหนังหากินที่ติดตลาดต่าง
ประเทศด้วย แต่ว่า เฉินหลง นี่เล่นหนังมาเป็นร้อย ผมว่า คุณจาฯ เรายังห่าง เฉินหลง อีกเยอะครับ ต้องใช้เวลาอีก
นาน ถึงจะเทียบได้ ฝีมือน่ะไม่ต้องพูดถึง แต่ เรื่องตำนานหรือตำเร็ว สงสัย คงต้องอีกระยะยาวเลยล่ะครับ   ยิ้มกว้างๆ

ผมไม่ได้หมายถึงเรื่องจำนวนหนังหรือคิวบู๊นะครับ ผมหมายถึงบทอื่นๆเช่น ดราม่า-โรแมนติก หรือบทที่ใช้อารมณ์ พูดเยอะๆ ที่จะทำใ้ห้แกดูเป็นมนษย์ธรรมดาๆ จาพนมแกเล่นไม่ได้เลยครับ ตอนนี้แกดูเหมือนซุปเปอร์ฮีโร่ เรียกมาปราบผู้ร้าย เสร็จงานแล้วก็กลับ
ถ้ายังเล่นได้แค่นี้คงจะเป็นตำนานได้ยากแหละครับ ผมเลยมองว่าถ้าแกเล่นได้ครบเครื่องทุกบทบาทเหมือนเฉินหลง ตำนานคนต่อไปต้องเป็นแกแน่ๆ

คงต้องฝึกเรื่องบทบาทการแสดงเรื่อยๆแหละครับ แต่เท่าที่ดูมาหลายๆเรื่องก็ยังไม่มีบทพูดชัดๆให้แกแสดงอารมณ์ซักที ไม่รู้เป็นเพราะแกแสดงไมไ่ด้หรือคนเขียนบทกันแน่
TRON

« ตอบ #2704 เมื่อ: 13 กันยายน 2010 | 12:35:15 PM »

นี่คือจุดที่จาพนมยังเทียบเฉินหลงไม่ได้สักทีครับ ไม่งั้นแกคงขึ้นแท่นตำนานคนต่อไปตั้งนานแล้ว

ผมไม่ได้ว่าคนไทยด้วยกันนะครับ แต่ว่า จาพนม เพิ่งเล่นหนังมาไม่กี่เรื่อง องค์บาก ก็คือหนังหากินที่ติดตลาดต่าง
ประเทศด้วย แต่ว่า เฉินหลง นี่เล่นหนังมาเป็นร้อย ผมว่า คุณจาฯ เรายังห่าง เฉินหลง อีกเยอะครับ ต้องใช้เวลาอีก
นาน ถึงจะเทียบได้ ฝีมือน่ะไม่ต้องพูดถึง แต่ เรื่องตำนานหรือตำเร็ว สงสัย คงต้องอีกระยะยาวเลยล่ะครับ   ยิ้มกว้างๆ

ผมไม่ได้หมายถึงเรื่องจำนวนหนังหรือคิวบู๊นะครับ ผมหมายถึงบทอื่นๆเช่น ดราม่า-โรแมนติก หรือบทที่ใช้อารมณ์ พูดเยอะๆ ที่จะทำใ้ห้แกดูเป็นมนษย์ธรรมดาๆ จาพนมแกเล่นไม่ได้เลยครับ ตอนนี้แกดูเหมือนซุปเปอร์ฮีโร่ เรียกมาปราบผู้ร้าย เสร็จงานแล้วก็กลับ
ถ้ายังเล่นได้แค่นี้คงจะเป็นตำนานได้ยากแหละครับ ผมเลยมองว่าถ้าแกเล่นได้ครบเครื่องทุกบทบาทเหมือนเฉินหลง ตำนานคนต่อไปต้องเป็นแกแน่ๆ

คงต้องฝึกเรื่องบทบาทการแสดงเรื่อยๆแหละครับ แต่เท่าที่ดูมาหลายๆเรื่องก็ยังไม่มีบทพูดชัดๆให้แกแสดงอารมณ์ซักที ไม่รู้เป็นเพราะแกแสดงไมไ่ด้หรือคนเขียนบทกันแน่

สิ่งหนึ่งที่ต้องยอมรับคือหน้าตาและบุคลิกของจาสู้เฉินหลงไม่ได้ด้วยครับ
TRON

« ตอบ #2705 เมื่อ: 13 กันยายน 2010 | 10:11:03 PM »

Hachi น้ำตาท่วมจออีกแล้ว
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2706 เมื่อ: 13 กันยายน 2010 | 11:40:13 PM »

Hachi น้ำตาท่วมจออีกแล้ว

ชอบมากเลยครับเรื่องนี้

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
panyarak

« ตอบ #2707 เมื่อ: 14 กันยายน 2010 | 06:32:45 AM »

Prince of Persia

Pong-Wanchai

« ตอบ #2708 เมื่อ: 14 กันยายน 2010 | 07:28:03 AM »

ผมยังไม่ได้ฤกษ์หยิบมาดูเลย...น่าสอดใส่แผ่นเข้าไปในเครืองเล่นดีวีดีมั้ยครับ?  ยิงฟันยิ้ม
panyarak

« ตอบ #2709 เมื่อ: 14 กันยายน 2010 | 08:33:10 AM »

ผมยังไม่ได้ฤกษ์หยิบมาดูเลย...น่าสอดใส่แผ่นเข้าไปในเครืองเล่นดีวีดีมั้ยครับ?  ยิงฟันยิ้ม

มันไม่มีอะไรแปลกใหม่เลยครับ พล็อตแบบเดิมๆ แย่งชิงกฤชที่จะเปิดโลกให้แก่ผู้ครอบครองมันได้ครองโลก ดูไป หลับไป 3 หนกว่าจะจบครับ

GÒNG
Tubular Bells

Death to All

« ตอบ #2710 เมื่อ: 14 กันยายน 2010 | 12:06:48 PM »

Ghosts of Girlfriends Past

panyarak

« ตอบ #2711 เมื่อ: 15 กันยายน 2010 | 10:30:47 AM »

Cop out

♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #2712 เมื่อ: 15 กันยายน 2010 | 09:45:05 PM »

ดู RE4 ก็ไม่เลว แต่ก็ไม่ประทับใจเท่าไร
ดูฮาๆดี

TRON

« ตอบ #2713 เมื่อ: 15 กันยายน 2010 | 09:52:43 PM »

The Expendables
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2714 เมื่อ: 15 กันยายน 2010 | 10:30:10 PM »

ดู RE4 ก็ไม่เลว แต่ก็ไม่ประทับใจเท่าไร
ดูฮาๆดี

ตอนซอมบี้ขุดดินโผล่หน้ามาเกือบหลุดขำกลางโรงหนัง คิดไปได้ไง

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
หน้า: 1 ... 179 180 [181] 182 183 ... 368
พิมพ์