เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

04 พฤษภาคม 2024 | 01:16:59 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallคุยทั่วไปเรื่องเพลงและดนตรีแบบไม่จำกัด
หน้า: [1] 2 3 ... 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยทั่วไปเรื่องเพลงและดนตรีแบบไม่จำกัด  (อ่าน 16392 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 13 กันยายน 2017 | 04:52:20 PM »

จะคุยกับใคร หรือจะบ่นคนเดียว เกี่ยวกับเรื่องเพลงหรือดนตรีแบบไม่มีลิมิต เชิญตามสบายครับ
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 กันยายน 2017 | 09:54:03 AM »

รอบหน้าจะซื้อแผ่นเสียงของ Steve Wilson ครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 กันยายน 2017 | 08:34:23 AM »

รอบหน้าจะซื้อแผ่นเสียงของ Steve Wilson ครับ

>>> เคยได้ยินแต่ชื่อ ไม่เคยฟังผลงานของเขาเลย เขาเป็นใครหรือครับ?
eric camen

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 กันยายน 2017 | 01:31:59 PM »

Steven Wilson แกนนำของคณะ Porcupine Tree ไงครับ จะว่ากันตามความเป็นจริง ผมยังไม่มีผลงานเดี่ยวของเขาเลยครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 กันยายน 2017 | 09:17:01 AM »

อายจังเลยที่จะบอกว่าผมไม่เคยฟัง Porcupine Tree และไม่มีอัลบั้มของวงนี้สะสมไว้เลยสักชุดครับ
eric camen

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 กันยายน 2017 | 07:09:20 AM »

วันก่อนผมมีภาระกิจย่านรามคำแหง จึงถือโอกาสจอดรถและแวะทานข้าวที่ เดอะ มอลล์ รามคำแหง ซึ่งในห้างได้เปิดพลงสากลติดต่อกันไป แต่มีเพลงนึงที่ผมสะดุดด้วยความแปลกใจ คือ เพลง Us and Them ของ Pink Floyd ทั้งนี้ ผมคิดในใจว่า เพลงแนว Prog เปิดในห้างให้บุคคลทั่วไปฟังแล้ว อาจเป็นเพราะเพลงดังกล่าวฟังไม่ยาก และเหมาะสมกับบรรยากาศฝนตก เย็นสบาย ในช่วงนี้ครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 กันยายน 2017 | 08:31:52 AM »

หลายเพลงของ Pink Floyd ฟังไม่ยาก โดยเฉพาะอัลบั้มชุด DSOTM นี่ คอมเมอร์เชี่ยลเต็มตัวเลยครับ 555
eric camen

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2017 | 08:47:18 PM »

หาแผ่นเสียงของสุรชัย จันทิมาธร - ดวงดาว ดวงตา ดวงใจ ไม่ทราบว่ามีผลิตเป็นแผ่นเสียงหรือไม่ เมื่อเกือบ 30 ปี ก่อน ผมมีในรูปเทปคาสเซ็ท แต่เพื่อนยืมไปแล้วก็หายไปเลยครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 มกราคม 2018 | 10:31:41 AM »

หาแผ่นเสียงของสุรชัย จันทิมาธร - ดวงดาว ดวงตา ดวงใจ ไม่ทราบว่ามีผลิตเป็นแผ่นเสียงหรือไม่ เมื่อเกือบ 30 ปี ก่อน ผมมีในรูปเทปคาสเซ็ท แต่เพื่อนยืมไปแล้วก็หายไปเลยครับ

>>> ถ้าเป็นผลงานที่ออกในห้วงเวลานั้น (เมื่อหลายสิบปีก่อน) ผมเชื่อว่าต้องมีทำเป็นแผ่นเสียงออกจำหน่ายแน่นอน ถึงแม้จะไม่จำหน่ายในเชิงการค้า ก็ต้องมีไว้แจกพวกดีเจเพื่อโปรโมทตามสถานีวิทยุ แม้ผลงานของนักร้องค่ายใหญ่ ๆ อย่างเช่น แกรมมี่ อาร์เอส ฯลฯ ที่ออกในยุค 90's ก็ยังต้องมีแผ่นเสียงตัดออกมาเพื่อให้ดีเจเปิดโปรโมทเลยครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 มกราคม 2018 | 11:13:49 AM »

แผ่นเสียงเพลงไทยอย่าไปสนใจเลยครับ บางแผ่นเคยแจกกันฟรี ๆ เพื่อโปรโมท เพลงไม่มีคุณภาพ ทั้งอัลบั้มมีเพลงดังเพลงฮิตอยู่เพลงเดียว ฯลฯ ยังถูกพ่อค้าไทยเราเอามาปั่นราคาให้แพงลิบลิ่วได้ สำมะหาอะไรกับแผ่นหัว ๆ ที่พวกนักสะสมตามล่าหากัน บางแผ่นถูกปั่นราคาเป็นหลักหมื่นก็ยังมีคนซื้อ ผมว่ามันบ้าไปกันใหญ่แล้ว ผมมีแผ่นเสียงเพลงไทยอยู่ไม่กี่แผ่น เคยได้มาราคาแผ่นละสองร้อย (เช่น พอดี พอดี ของสุรสีห์ อิทธิกุล) พอต่อมาแผ่นเสียงกลับมาได้รับความนิยมอีกครั้ง มีการปั่นราคากันเว่อร์ในวงการแผ่นเสียงเพลงไทย ผมไม่สนใจที่จะเล่นแผ่นเสียงเพลงไทยเลยครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 มกราคม 2018 | 03:25:29 PM »

มาสำรวจดูกันดีกว่าครับว่า ท่านทั้งหลายฟังเพลงหรือดนตรีผ่านสื่อมากี่รูปแบบกันบ้างแล้ว
- หีบเสียงโบราณ (เล่นแผ่นครั่งชนิดตกแล้วแตก สปีด 78)
- วิทยุทรานซิสเตอร์และวิทยุทั่วไป
- เทป reel-to-reel หรือ open reel
- เทป 8 tracks
- เทปคาสเสท
- เครื่องเล่นแผ่นเสียง
- เครื่องเล่นซีดี
- ไฟล์เพลงประเภท hi-res
- application ฟังเพลงใน smart phone

สำหรับผม ผมฟังมาหมดแล้ว ยกเว้นเทป 8 แทร็ค ไฟล์เพลง และแอพพลิเคชั่นฟังเพลงใน smart phone รู้สึกดีใจที่แผ่นเสียงซึ่งเคยดูเหมือนว่าจะตาย แต่กลับไม่ตาย ซีดีตอนนี้ยังลุ่ม ๆ ดอน ๆ แต่ก็ยังเห็นมีวางขายอยู่บ้าง และผมก็ยังซื้อหาเก็บไว้ประปราย เทปคาสเสทน้อยนักที่ยังมีคนเล่นอยู่ เทป open reel เป็นของเล่นไฮเอนด์ในหมู่พวก audiophile กระเป๋าหนัก เพราะปัจจุบันมีอัลบั้มที่ออกในรูปเทปชนิดนี้อยู่ ราคาชุดละเป็นหลักหมื่น สองหมื่น หรือสามหมื่น ฯลฯ ใครสู้ราคาม้วนเทปประเภทนี้ไหวก็เชิญตามสบาย วิทยุผมก็ยังฟังอยู่แทบทุกวันโดยเปิดเบา ๆ เป็นเพื่อนกล่อมในเวลาทำงาน หีบเสียงไขลานของพ่อ ผมก็เคยเล่นมาแล้ว ส่วนฟอร์แมทอื่นที่เหลืออย่างเช่น โหลดไฟล์เพลงคมชัดสูงหรือฟังผ่านแอพของ smart phone นั้น ช่างหัวมันเถอะครับ ผมไม่สน 555 ยิ้มกว้างๆ
eric camen

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2018 | 11:53:27 AM »

ภาระกิจทั้งงานในหน้าที่และงานในครอบครัว ค่อนข้างเยอะครับ หากว่าเริื่มเบาบางลง จะทยอยหาผลงานแปลกๆ ในเวปนี้มาเก็บมาฟังครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2018 | 08:51:25 AM »

ยิ่งเดินตลาดช้อปออนไลน์ ยิ่งเจอผลงาน progressive rock reissues แปลกใหม่ ไม่เคยหมดเสียทีครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #13 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2018 | 02:22:20 PM »

แผ่นเสียง ซีดี และซอฟต์แวร์เพลงทั้งหลาย ไม่เคยหมดเสียที แต่เงินในกระเป๋าคนซื้อนั้นหมดแล้ว แถมยังติดลบด้วยครับ 555 ยิงฟันยิ้ม
eric camen

« ตอบ #14 เมื่อ: 17 มีนาคม 2018 | 02:08:49 PM »

เนื่องจากปัจจุบันนี้ ผมมักจะใช้ชีวิตส่วนใหญ่ในรถยนต์ ผมมักจะหาคลื่นวิทยุฟังไปด้วย พบว่ามีรายการเพลงที่น่าสนใจหลายรายการ ทั้งเปิดเพลงไทยและเพลงสากล(โดยเฉพาะเวลากลางคืน) นี่ถ้าอยู่บ้าน คงไม่มีโอกาสได้เปิดฟังอย่างแน่นอนครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 5
พิมพ์