เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149692 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

08 พฤษภาคม 2024 | 06:59:06 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingขอแค่วงเดียวในใจคุณ (ถ้าเป็นไปได้ อยากให้สมาชิกที่ไม่เคยตอบกระทู้ ตอบด้วยครับ)
หน้า: [1] 2 3 ... 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแค่วงเดียวในใจคุณ (ถ้าเป็นไปได้ อยากให้สมาชิกที่ไม่เคยตอบกระทู้ ตอบด้วยครับ)  (อ่าน 124912 ครั้ง)
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:56:51 AM »

ใครที่ติดตามบทความของคุณพัณณาศิส  คงทราบดีว่าวงโพเกรสซีฟอันดับหนึ่งในใจของแกคือ Genesis

ผมเคยถาม พี่สมบูรณ์ ที่เป้นนักเขียนประจำสตาร์พิค ปรากฏว่า วงขัวญใจอันดับหนึ่งของแกคือ Yes

อีกคนที่ลองถามคือ คุณ Sam นักเขียนบทวิจารณ์ DVD วงร็อค บอกผมว่า ชอบวง Pink Floyd มากที่สุด

รู้สึกว่าผมเคยถามพี่ Panyarak แล้ว ถ้าจำไม่ผิด เข้าใจว่าน่าจะเป็น VDGG

ของชาว TP หล่ะครับ  ขอแค่วงเดียวเท่านั้น  ใครจะให้เหตุผลว่าทำไมด้วยก็ยิ่งดีครับ
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:18:23 AM »

ํYes
เพราะเป็นวงที่รวมเอาบรรดานักดนตรีที่เป็นเอกในเครื่องดนตรีต่างๆไว้ด้วยกัน ผลงานโดยรวมทั้งตัวบทเพลงและตัวสื่อบันทึกรวมทั้งภาพรวมของวงโดดเด่นเป็นเอกลักษณ์

Masterharper Robinton
Fragile

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:39:57 AM »

คาเมลครับ เพราะชอบ canterbury
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:43:52 AM »

ต้องเป็นโปรเกรสสีฟเท่านั้นรึเปล่าครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:15:05 AM »

ถ้าวงเก่าผมขอเลือก Gentle Giant (ทั้งๆที่ผมมีอัลบั๊มของวงนี้เพียง 4 ชุดแรกเท่านั้น!) สาเหตุที่ผมชอบเพราะว่า 4 ชุดที่ผมมี ไม่มีเพลงไหนยาวเกิน 10 นาทีเลย (จะมีก็แค่เฉียด[ราวๆ 9 นาทีในอัลบั๊มแรก]) ทว่าพวกเขากลับทำดนตรีได้ซับซ้อนและสวยงามในเวลาเดียวกัน ภายใต้ขีดจำกัดของความยาวเพลงไม่เกิน 5 นาที มีหลายคนกล่าวเอาไว้ว่า อัลบั๊มต่อๆมาโหดกว่านี้หลายเท่า แต่ค่ายญี่ปุ่นเขาไม่ทำออกมา ผมก็เลยยังไม่ได้ซื้อ (ถ้ามีโอกาสได้ฟังคงทวีความชื่นชอบอีกเป็นแน่)

และอีกไม่เกิน 2 สัปดาห์ผมจะได้ครอบครองอัลบั๊ม Octopus ในแบบ SHM-CD (Super High Material CD) ครับ ซึ่งผมรอฟังอย่างใจจดใจจ่อ ขนาด cd ของเดิมเสียงยังสุดยอดขนาดนี้ ถ้า SHM จะขนาดไหน? ดูพี่ยุ่นเขาโม้ไว้หน่อย...
Japanese reissue on SHM-CD (Super High Material CD) developed by JVC and Universal Music Japan. Polycarbonate plastic with improved transparency is used for the disc surface for enhanced audio quality. *Plays on regular CD players.

- Cover Art ปกนี้วาดโดย โรเจอร์ ดีน อีกด้วยครับ

แต่ถ้าเป็นวง Prog รุ่นใหม่ผมชอบอยู่ 3 วง นั่นคือ Anglagard (โดยเฉพาะอัลบั๊ม Epilog) Glass Hammer และ Anekdoten วงแรกนั่นออกสตูดิโออัลบั๊มมา 2 ชุด แล้วหายสาปสูญไปเป็นที่เรียบร้อย (แต่ผมดูตามเว็ปต่างๆพวกเขายังกินบุญเก่าด้วยการออกตะเวนแสดงสดตามที่ต่างๆอยู่ แน่นอนครับไม่มีประเทศเราอยู่แล้ว) อีกวงผมเริ่มเสื่อมสัญญาจากอัลบั๊มล่าสุดไปแล้ว ก็ได้แต่ฝากความหวังไว้กับวงสุดท้ายนี่แหละครับ (ที่ยังไม่เคยทำให้ผมผิดหวังเลยสักที)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:23:35 AM โดย ไม่ประสงค์ออกนาม » บันทึกการเข้า
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:18:41 AM »

ต้องเป็นโปรเกรสสีฟเท่านั้นรึเปล่าครับ
เอาเฉพาะ Prog ครับ
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:42:40 AM »

Pink Floyd Forever....
Delirium Demon
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:47:20 AM »

ตัดใจเลือก yes ครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:52:35 AM »

ขอเลือกเป็น Jean Michel Jarre ละกันครับ เพราะผมชื่นชอบการ Compose เพลงของเค้ามากๆ ทั้งบรรยากาศ เมโลดี้ ฟังไม่เคยเบื่อเลยครับ รวมทั้งมีคอนเสิร์ตที่ตระการตาอีกตังหาก

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
<โหน่ง>
Selling England By The Pound
**

Ich bin der Welt abhanden gekomme

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:15:04 AM »

เลือก Yes ด้วยครับ

Live at The Gorge. May 31, 2008
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:41:41 AM »

วง Burzum ของนอรเว ครัฟ

วงนี้ อาจถูกcontroversial่ว่าเป็นเมตัลมืดแบบภวังค์ (Ambient Black Metal)
แต่เราชอบซาวด์ "หลอนแบบโลกคู่ขนาน" มากๆๆ (โลกปัจจุบันของเรา ก็เริ่มไร้สาระเข้าไปทุกทีแล้วนะ)
และเหตุผลที่สำคัญ เราฟังเนื่อเพลงไม่ออก รู้แต่คอนเซ็ปท์
ทำให้ทุกครั้งที่ฟัง มันได้ "จินตนาการ"  ใหม่ๆทุกครั้งเสมอ
ซึ่งไอ้เจ้า"จินตนาการ"น ี่มันเป็นของคู่กันกับ "เพลงโปรเกรสซีฟ" อย่างชนิดที่แยกออกจากกันไม่ได้เชียวนะท่าน
รึว่า..ใครจะเถียง อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

แนะนำให้ลอง Hvis Lyset Tar Oss (1993) ก่อนคะรับ

แล้วตามด้วย Det Som Engang Var (1992)/ Daudi Baldrs (1997)/ Hlidskjalf (1999)/ Burzum/Aske (1991)
ส่วนFilosofem (1995) ลืมๆ มันไปเถอะครัฟ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2008 | 12:17:13 PM »

วงเดียวในดวงใจของผม (ถ้าจะให้เลือก) คือ Barclay James Harvest ครับ

ผมชอบความสวยงาม เรียบง่าย ไม่สลับซับซ้อน และไม่ขี้โอ่ของสไตล์ดนตรีของวงนี้ มันเป็นดนตรีที่ติดดินและใกล้เคียงกับความเป็นมนุษย์ปุถุชนเอามาก ๆ คือ ครบเครื่องทั้งในเรื่องปรัชญา ความรัก การเมือง ศาสนาและสังคม มีความละเมียดละไมของสไตล์อังกฤษซุกซ่อนอยู่ทุกอณู ในขณะที่ฝีมือและทักษะการเล่นดนตรีของสมาชิกก็ไม่ธรรมดาเลย

นักวิจารณ์ (ฝรั่ง) บางคนเคยให้คำจำกัดความดนตรีของวงนี้ไว้สั้น ๆ ว่า beautifully crafted music ครับ
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #12 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2008 | 01:09:04 PM »

เลือกยากครับ แต่คงต้องเลือก Yes อยู่แล้วครับ
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
« ตอบ #13 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2008 | 01:09:58 PM »

เลือกยากครับ แต่คงต้องเลือก Yes อยู่แล้วครับ

ผมนึกว่าคุณหมอชอบ Pink Floyd ซะอีกครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #14 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2008 | 01:11:19 PM »

ผมนึกว่าคุณหมอชอบ Pink Floyd ซะอีกครับ
นั่นน่ะซีครับ พลิกโผเลย  ขยิบตา

หน้า: [1] 2 3 ... 12
พิมพ์