เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 พฤษภาคม 2024 | 04:19:30 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingขอแค่วงเดียวในใจคุณ (ถ้าเป็นไปได้ อยากให้สมาชิกที่ไม่เคยตอบกระทู้ ตอบด้วยครับ)
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแค่วงเดียวในใจคุณ (ถ้าเป็นไปได้ อยากให้สมาชิกที่ไม่เคยตอบกระทู้ ตอบด้วยครับ)  (อ่าน 125017 ครั้ง)
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #105 เมื่อ: 08 มีนาคม 2008 | 09:58:47 PM »

เหอๆๆ ป๋ม มัน หลาย ใจอ่า คับ = =? เหอๆ ต้อง ยอมรับ จะ ว่า ใน ใจ ของ ป๋ม แล้ว ก้มี

1 Dream Theater

2 Porcupine Tree

3 Symphony X

4 Pink Floyd

5 Rush

6 Yes

นอกนั้นก้จะเปงพวกเมทัล อ่า คับ ^ ^ ฟังได้ ทุก แนว คับ แต่ไม่ ฟัง อีโม่ T^T''

Yes ชอบชุดใดครับ
sgtone4530
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #106 เมื่อ: 09 มีนาคม 2008 | 01:39:08 AM »

Yes
Heinrich Himmler
In The Court Of The Crimson King
*

Ich bin Heinrich Himmler!

« ตอบ #107 เมื่อ: 09 มีนาคม 2008 | 03:25:30 PM »

ชั่วโมงนี้คิดถึงแต่ Pink Floyd วงเดียว
Superbad
Fragile

« ตอบ #108 เมื่อ: 10 มีนาคม 2008 | 12:28:18 PM »

Genesis ชุด Selling England By The Pound

Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #109 เมื่อ: 10 มีนาคม 2008 | 01:49:53 PM »

Yes

ใช่ แล้ววงนี้แหละ ใช่ หมายเลขหนึ่ง แน่ๆ ใช่ๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม
.. polotoon ..

« ตอบ #110 เมื่อ: 17 มีนาคม 2008 | 08:27:30 PM »

คุณ analog kid ยังไม่ได้ตอบกระทู้ตัวเองเลยครับ   ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #111 เมื่อ: 17 มีนาคม 2008 | 10:13:40 PM »

Pink Floyd แน่นอนครับ MV เพลง Another Brick in the wall Pt.2 (ดูทางช่อง 5 สมัยนั้น)  เป็นจุดเริ่มต้นให้ผมฟังเพลงสากลจริง ๆ ตอนนั้นอยู่ ป 6 เทปม้วนแรกที่ซื้อก็คือ The Wall ครับ  ครับวงอย่าง Yes อาจมีฝีมือในทางดนตรีมากกว่า (แต่ผมก็ยังยืนยันว่าเสียงกีตาร์ของ David Gilmour เป็นเสียงกีตาร์ที่สื่ออารมณ์ของเพลงได้ดีที่สุด) แต่ผมว่าอย่าวัดกันตรงนั้นเลยครับ ถ้าวัดแบบนี้ให้ DT สุดยอดไปเลยดีกว่า อัลบั้มของ PF แต่ละชุดมีความแตกต่าง มีหลายมุมมอง ตั้งแต่จินตนาการ จนถึงความเป็นจริงบนโลกมนุษย์ เพลง High Hope เป็นบทสรุปทุกอย่างของ Pink Floyd ที่สมบูรณ์แล้วครับ
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #112 เมื่อ: 17 มีนาคม 2008 | 10:44:30 PM »

Pink Floyd แน่นอนครับ MV เพลง Another Brick in the wall Pt.2 (ดูทางช่อง 5 สมัยนั้น)  เป็นจุดเริ่มต้นให้ผมฟังเพลงสากลจริง ๆ ตอนนั้นอยู่ ป 6 เทปม้วนแรกที่ซื้อก็คือ The Wall ครับ  ครับวงอย่าง Yes อาจมีฝีมือในทางดนตรีมากกว่า (แต่ผมก็ยังยืนยันว่าเสียงกีตาร์ของ David Gilmour เป็นเสียงกีตาร์ที่สื่ออารมณ์ของเพลงได้ดีที่สุด) แต่ผมว่าอย่าวัดกันตรงนั้นเลยครับ ถ้าวัดแบบนี้ให้ DT สุดยอดไปเลยดีกว่า อัลบั้มของ PF แต่ละชุดมีความแตกต่าง มีหลายมุมมอง ตั้งแต่จินตนาการ จนถึงความเป็นจริงบนโลกมนุษย์ เพลง High Hope เป็นบทสรุปทุกอย่างของ Pink Floyd ที่สมบูรณ์แล้วครับ

เห็นด้วยเลยครับ กับท่อนจบ Forever and Ever ตลอดกาลและตลอดไป เป็นการปิดฉากที่ลงตัวที่สุดแล้ว

แต่ถ้า Reunion เปิดฉากใหม่ก็ไม่ว่ากันนะ
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #113 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008 | 07:15:33 AM »

คุณ analog kid ยังไม่ได้ตอบกระทู้ตัวเองเลยครับ   ยิ้มกว้างๆ

ว่ากันว่า โดยปกติคนตั้งกระทู้จะตอบเป็นคนสุดท้ายครับ เพื่อสรุป (จริงๆ ลืมนะครับ 555)

ช่วงแรกเป็น Pink Floyd ครับ จนมาเมื่อ 10 ปีที่แล้วหันมาชื่นชอบ Gentle Giant แทนเพราะยิ่งฟังยิ่งถูกใจในการทำเพลงของวง โดยเฉพาะในแง่ที่ว่า 8 อัลบั้มแรกเป็นผลงานที่น่าฟังทุกชุดเลย มีไม่กี่วงที่สามารถสร้างผลงานได้ดีต่อเนื่องนานขนาดนั้น
อีกอย่างอาจเป็นเพราะรสนิยมส่วนตัวที่ชอบ Avnat-gard นั่นเอง
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #114 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008 | 02:05:25 PM »

ว่ากันว่า โดยปกติคนตั้งกระทู้จะตอบเป็นคนสุดท้ายครับ เพื่อสรุป (จริงๆ ลืมนะครับ 555)

ช่วงแรกเป็น Pink Floyd ครับ จนมาเมื่อ 10 ปีที่แล้วหันมาชื่นชอบ Gentle Giant แทนเพราะยิ่งฟังยิ่งถูกใจในการทำเพลงของวง โดยเฉพาะในแง่ที่ว่า 8 อัลบั้มแรกเป็นผลงานที่น่าฟังทุกชุดเลย มีไม่กี่วงที่สามารถสร้างผลงานได้ดีต่อเนื่องนานขนาดนั้น
อีกอย่างอาจเป็นเพราะรสนิยมส่วนตัวที่ชอบ Avnat-gard นั่นเอง

พอจะแนะนำ พวก AG-Jazz ที่มีขายในเมืองไทยได้บ้างรึเปล่า คับ เอ่อ ขอ งบไม่เกิน 500 นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2008 | 02:07:00 PM โดย V » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #115 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008 | 08:38:21 PM »

กำลังฟัง gentle giant อยู่เลยครับ ผมว่าดนตรี น่าสนใจมากๆเลยนะครับ สำหรับการแต่งดนตรีที่สลับซับซ้อน มีลูกเล่นให้ติดตามตลอด แต่เสียงร้องนำฟังดูจมๆยังไงชอบกลนะครับ อีกอย่างแผ่นที่มีไม่ใช่ remaster เสียงออกจะเก่าๆหน่อย บางแผ่นได้ยินปลายเสียงกีตาร์ คีย์บอร์ดแตกหน่อยๆด้วยซ้ำไปครับ ไม่ทราบกิตติศัพท์ของวงเค้าดังระดับไหน อย่างไรหรือครับ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #116 เมื่อ: 19 มีนาคม 2008 | 06:46:05 AM »

กำลังฟัง gentle giant อยู่เลยครับ ผมว่าดนตรี น่าสนใจมากๆเลยนะครับ สำหรับการแต่งดนตรีที่สลับซับซ้อน มีลูกเล่นให้ติดตามตลอด แต่เสียงร้องนำฟังดูจมๆยังไงชอบกลนะครับ อีกอย่างแผ่นที่มีไม่ใช่ remaster เสียงออกจะเก่าๆหน่อย บางแผ่นได้ยินปลายเสียงกีตาร์ คีย์บอร์ดแตกหน่อยๆด้วยซ้ำไปครับ ไม่ทราบกิตติศัพท์ของวงเค้าดังระดับไหน อย่างไรหรือครับ

วงนี้ได้รับการยกย่องพอๆ กับ Big 5 แต่ความที่ดนตรีติดหูยากกว่าวงอื่น เลยมีแฟนเพลงน้อยกว่าพวก Big 5 วงนี้ได้รับความนิยมสูงมากในญี่ปุ่นครับ

Analog Kid

« ตอบ #117 เมื่อ: 19 มีนาคม 2008 | 10:04:00 AM »

พอจะแนะนำ พวก AG-Jazz ที่มีขายในเมืองไทยได้บ้างรึเปล่า คับ เอ่อ ขอ งบไม่เกิน 500 นะ

ผมไม่ได้ตาม avant-gard jazz / Free Jazz ซักเท่าไหร่ เพราะเยอะมากๆ
บางชุด Keith Jarret ออกไปทาง Avant-gard อย่างชุด Inside out
Sun Ra เข้าใจว่าก็เล่นแนวนี้ อัลบั้มเยอะมาก
เคยฟัง John Zorn ในงานในนาม Painkiller ที่เอา Metal มาผสม Free Jazz
งาน Pat Metheney ชุด Song X ก็ใส่กันเต็มที่ แต่อย่าเพิ่งไปซื้อชุด Zeo Tolerance นะครับ อันนั้นมันหลุดโลกไปแล้ว
อัลบั้มพวกนี้เคยเห็นขายสมัยที่ยังมีร้าน CD Wearhouse
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2008 | 10:06:26 AM โดย Analog Kid » บันทึกการเข้า
Analog Kid

« ตอบ #118 เมื่อ: 19 มีนาคม 2008 | 10:08:56 AM »

วงนี้ได้รับการยกย่องพอๆ กับ Big 5 แต่ความที่ดนตรีติดหูยากกว่าวงอื่น เลยมีแฟนเพลงน้อยกว่าพวก Big 5 วงนี้ได้รับความนิยมสูงมากในญี่ปุ่นครับ

สู้ Big 5 ไม่ได้ตรงที่ยอดขาย พอเปลี่ยนมาเป็นป็อบในอัลบั้มที่ 9-10 ก็หมดยุคไปแล้ว
Analog Kid

« ตอบ #119 เมื่อ: 19 มีนาคม 2008 | 10:14:23 AM »

สู้ Big 5 ไม่ได้ตรงที่ยอดขาย พอเปลี่ยนมาเป็นป็อบในอัลบั้มที่ 9-10 ก็หมดยุคไปแล้ว

เรื่องทำนองไม่ค่อยติดหู เป้นเรื่องที่ช่วยไม่ได้จริงๆ เพราะวงเลือกเน้นความซับซ้อน แต่อัลบั้มอย่าง Free Hand มีหลายเพลงที่ทำนองฟังง่าย แนะนำสำหรับผู้เริ่มต้นครับ

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 12
พิมพ์