เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149718 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 08:08:46 AM
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Dream Theater  (อ่าน 45368 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #45 เมื่อ: 12 กันยายน 2008 | 06:46:28 AM »

มีรูปปกในของชุดที่เป็น mini lp กับ Greatest Hit บ้างมั้ยครับ ไม่คิดจะซื้อ แต่อยากเห็นรูปข้างในครับ

ผมมี Greatest Hit ครับ ไว้จะถ่ายมาให้ดูครับ

ขอบคุณครับ ดูแล้วไม่มีอะไรใหม่เลยครับ

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #46 เมื่อ: 12 กันยายน 2008 | 12:43:14 PM »

อย่าว่าอย่างงั้นอย่างนี้เลยนะครับ
มีเยอะกว่าผมอีก เพราะผมไม่เก็บซิงเกิ้ล,บันทึกการแสดงสดกับชุดรวมฮิตครับ 555
 แลบลิ้น
จะมีต่างก็คงดีวีดีคอนเสิร์ตที่ยังไม่ลง
คงไม่ต้องโชว์แล้วมั้งเนี่ย

มี DVD Chaos in Motion 2007-2008 รึยังครับ

สั่งเรียบร้อยแล้วครับ ของได้สิ้นเดือนถ้าได้มาผมจะถ่ายรูปพร้อมกับดีวีดีทุกชุดให้ดูต่อในกระทู้นี้ละกันครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #47 เมื่อ: 14 กันยายน 2008 | 04:49:31 PM »

ผมมาเพิ่มรูปในส่วนของดีวีดีคอนเสิร์ตที่เป็น Official release ให้นะครับ ซีดีก็ดูของพี่โพโลทูนแทนละกันเพราะมีมากกว่าผมอีก

อันนี้เป็นสมบัติเล็กๆน้อยของผม  Studio album ก็มีเหมือนๆของพี่โพโลทูนแหละครับ ขาด Train of thought กับ Six Degree เพราะว่าแผ่นเคยมีเป็นแผ่นไทย ก็เลยปล่อยให้เพื่อนไปแล้ว รอแผ่นนอกที่สั่งอยู่ครับ

ชุดแรกที่ออกมา แผ่นคู่ : Double feature - Lives in Tokyo and 5 years in live time
แผ่น๑ เป็นการเก็บตกทัวร์ที่ญี่ปุ่นของวง การทำงานในสตูดิโอของ Image and words + Awake มีมิวสิควีดีโอมาด้วย รักเควิน มัวร์ก็จะหาดูได้ที่แผ่นนี้เท่านั้น
แผ่น ๒ นี่รวบรวมเบื้องหลังการทำงานในสตูดิโอของ falling into infinity กับทัวร์ของวง มีการเล่นคัฟเวอร์เพลงชาวบ้านชาวช่องเยอะแยะมากมาย Metallica, Yes, Pink Floyd มี Nightmare Cinema ด้วย ที่สำคัญมีสตีฟ ฮาวตอนหล่อระยะสุดท้ายด้วย

เสียงและภาพก็ไม่ค่อยพิถีพิถันเท่าไร มุมกล้องก็งั้นๆ แต่เป็นช่วงที่ทางวงห้าวสุดๆ ยิ่งน้าเจมส์นี่กรีดเสียงสูงปรี๊ดจนแสบแก้วหู (ก่อนจะเสียงมีปัญหาเพราะอาหารเป็นพิษ เกี่ยวด้วยเหรอ???) แม้ผมจะเล่นดนตรีไม่เป็นก็พอรับรู้ได้ว่า ดรีมในตอนนั้นยังเป็นวงหนุ่มไฟแรงที่เล่นเอาหนักเอามันส์เอาโชว์เทพ ปัจจุบันดูสุขุมกว่าเยอะ
ที่สำคัญตอนนั้นน้าเมียงยังไม่ค่อยเก๊กครับ เวลาเล่นบนเวที มีโยกมีคลึงสะบัดหัวบ้าง ไม่เหมือนทุกวันนี้ที่หน้าบนเวทีแทบจะมีอยู่แบบเดียว
อ้อ นี่เป็นโอกาสที่คุณจะได้เห็นไมค์ พอร์ตนอยผมสั้น เฮียเปแบบหน้าใสๆวัยละอ่อน เฮียดิเรก ผู้ถูกลืม และน้าเจมส์ผมดำ

ชุดที่ ๒ แผ่นเดียว แต่ดูเพลินจนหลับคาทีวี : Live scene from New York

เป็นดีวีดีบันทึกการแสดงสดอย่างเป็นทางการครั้งแรกของวง มุมกล้องและภาพเข้าขั้นแล้วครับ แต่ว่าเสียงดูจมๆไปหน่อย อันนี้ตอนแรกนึกว่าเป็นกล่องพลาสติก พอของมาถึง อ้าวเป็นกระดาษครึ่งนึง ทำให้ต้องหาวิธีถนอมเป็นพิเศษหน่อย
ความพิเศษของชุดนี้ ไม่ค่อยมี อ้าว! แป่ว อ้า...เล่น A mind beside itseft และ A change of season รวดเดียวจบ
ผมอยากให้ทุกเพลงที่มีในชุดที่เป็นซีดีบันทึกการแสดงสดลงในดีวีดีจัง หลายเพลงน่าดูภาพมากๆ อย่างจอร์แดนโซโล่คีย์บอร์ด ต้องดั้นด้นไปหาดูใน Youtube นั่นแหละถึงจะได้ดู หรือเล่นเพลงของ Liquid tension experiment
ที่สำคัญชุดนี้ JP ไว้หนวดเคราและเปลี่ยนมาใช้ Musicman แล้วครับหลังจากลองๆหยิบๆมาเล่นบ้างจากงานชุดที่แล้ว ดูกีตาร์แกเพลินดีครับ มีตัวเดียว แต่สีเปลี่ยนไปเรื่อยๆ เดี๋ยวดำ แดง ม่วง น้ำเงิน ฮ่าๆ ส่วนน้าเมียงก็จะไม่ใส่เสื้อผ้าสีอื่นอีกแล้วนอกจากสีดำจากนี้ไป
อ้อ....ที่พิเศษสุดๆ ครั้งเดียวที่คุณจะได้เห็นน้าจอร์แดนผมยาวถึงกลางหลังเลยครับ

ชุดที่ ๓ - Live in Budokan ๒ แผ่น

เสียงดี มุมกล้องสวย การเล่นดูสุขุมสง่างามน่าเกรงขามมากๆ อาจเป็นเพราะวัยที่มากขึ้น ดูตั้งใจมากๆ จนนึกว่าเป็นหุ่นยนต์กันเลยดีเดียว น้าๆของพวกเราเริ่มแต่งตัวหล่อครับ อย่างน้าเจมส์นี่อย่างกะหนุ่มเพลย์บอย เฮียเปหั่นผมแถมกัดสีมาในมาดของหนุ่มบอยแบนด์ ถ้าไปยืนรวมกับวงพวก Backstreet boy, West Life นี่ผมว่าสาวกรี๊ดตรึม น้าไมค์เริ่มออกแนวเพื่อชีวิตโดยการโพกหัวกับเคราที่ไม่โกนอีกเลย น้าจอร์แดนก็เลิกไว้ผมมาไว้เคราแทน
ชุดนี้น้าเมียงเต๊ะสุดๆ...แต่กระนั้นเราก็ยังได้ยินเสียงหล่อๆของน้าในแผ่นแถมอยู่ดี อ้อชุดนี้ได้เห็นแกเล่น Chapman stick ด้วยล่ะ

ชุดที่ ๔ Score ๒ แผ่น

ภาพ เสียง ฝีมืออยู่ในระดับที่ดีทีสุดกับการฉลองครบรอบ ๒๐ ปีของวง สมาชิกไม่มีใครเปลี่ยนแปลงรูปลักษณ์ไปเท่าใดนัก (แต่หัวน้าเจมส์ผมเริ่มบางอย่างเห็นได้ชัด) แต่เฮียเปเกิดคึกอยากไว้ผมยาวอีกครั้ง ระหว่างบันทึกดีวีดีนี้ ผมมันเริ่มรุงรังแล้วก็เลยต้องแปะเยลเพื่อให้อยู่ทรง บวกกับเฮียเริ่มบ้าเล่นกล้าม ตัวเลยบึกอย่างกะหมีควาย ดูไกลๆเหมือนพวกนักมวยปล้ำหรือหมีคอมมานโดมากๆ ฮ่าๆ ถ้าผมจำไม่ผิดเห็นว่าเวปเมืองนอกเรียกแกว่า "The Hulk" ด้วยซ้ำ
ใครอยากเห็น Continun finger board ของน้าจอร์แดนใกล้ๆว่าเล่นยังไงก็เชิญเลยนะครับ ถ้าหากตอนไปดูที่อิมแพคกับสวนลุมยังสงสัยอยู่ว่า น้าแกขยี้อะไรบนเวที
แผ่นแถมนั้นไล่ประวัติวงตั้งแต่แรกเริ่ม ดูเพลินดี ถ้าอยากรู้จักกับทางวง และเป็นโอกาสอันดีที่จะได้ยินเสียงน้าเมียงอีกครั้ง
ที่ผิดหวังก็มีเพียงแต่ว่า เควิน มัวร์ไปไหนอีกแล้ว...ในวันรวมญาติแบบนี้
อ้อ...มีมิวสิควิดีโอที่เป็น Animation ของ เพลง Octavarium ส่วนนึงแถมมาด้วย (อีกครึ่งนึงอยู่ในดีวีดี Romavarium ครับ)

ส่วน Chaos in motion ถ้าได้มาเมื่อไร จะเอามาแปะเพิ่มให้นะครับ

อันนี้แปะเล่นๆ เผื่อใครจะคิดถึงวัน เวลาที่ดีๆเหล่านั้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กันยายน 2008 | 09:56:12 AM โดย เ้พชร วิปลาส » บันทึกการเข้า

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #48 เมื่อ: 14 กันยายน 2008 | 05:06:58 PM »

ผมขอแปะรูปซีดี Systematic Chaos เพิ่มจากของพี่โพโลตูนนิดนึงนะครับ จะเทียบระหว่างแบบธรรมดากับแบบ special edition ให้ดูกัน

แบบธรรมดาจะไม่มีรูปเดี่ยวของแต่ละคนนะครับ แล้วก็การจัดพวก lay out ของพวก Artwork จะต่างกันนิดหน่อย แล้วก็ไม่มีกล่องนอกมาด้วย
ที่สำคัญ artwork บนหน้าปกจะต่างกันหลายจุด ใครรู้บ้างเอ่ย.............

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #49 เมื่อ: 14 กันยายน 2008 | 11:04:09 PM »

พี่เพชรเขียนได้ดีมาก นับถือๆ ไม่นึกว่าในงาน แก้วน้ำจะสกรีนชื่อวง งานที่ สวนลุม มีสกรีนไม่ครับ ไม่เห็นเลย
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #50 เมื่อ: 16 กันยายน 2008 | 09:41:20 AM »

พี่เพชรเขียนได้ดีมาก นับถือๆ ไม่นึกว่าในงาน แก้วน้ำจะสกรีนชื่อวง งานที่ สวนลุม มีสกรีนไม่ครับ ไม่เห็นเลย

เขียนแบบอ่านแล้วเพลิน ๆ และเข้าใจง่ายดีครับ ยังมีเวลาอีกเยอะครับ อีกหน่อยชนกับพี่ Polotoon ได้สบาย
ผมชอบการเล่นของพี่เปยุคหลัง ๆ มากครับ ดูแกมีความสุขุมดี การไล่คอร์ดตอนโซโล นิ้วแกนิ่งมากเลยครับ  ยิ้มเท่ห์
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #51 เมื่อ: 16 กันยายน 2008 | 10:06:44 AM »

ขอบคุณที่ชมครับ งานเขียนเอามันส์เข้าว่าของผมครับ ฮิๆ

แก้วน้ำที่สกรีนมีเฉพาะงานที่อิมแพคครับ จำความรู้สึกตอนนั้นได้ดี เพราะตอนแรกไม่รู้ว่ามีลายสกรีนก็เลยไม่ซื้อ พอพักครึ่งเห็นว่ามีแก้วสกรีนลาย ผมรีบวิ่งออกไปต่อคิวซื้อทีเดียวสามแก้วรวด เข้ามาในฮอล์อีกทีเพลง As I am ก็ขึ้นมาแล้ว ตอนนั้นแถวผมอยู่ห่างจากเวทีประมาณ 11 แถว ระหว่างเดินเข้ามาเลยถือโอกาสเดินช้าๆแล้วก็ยืนแช่ตรงหน้าเวทีนิดนึง จะได้ดูหน้าทางวงชัดๆ ฮ่าๆ จำได้ว่าอุปกรณ์ของเฮียๆอลังการมากครับ ขนาดจอห์น เมียงยังมีเอฟเฟคบนเวทีชุดใหญ่ (ยาว) มากๆเลย

ส่วนที่สวนลุมเป็นแก้วที่เหลือมาจากงานอื่นครับ เซ็งเหมือนกัน แต่ก็ดีจะได้ไม่ต้องซื้อเบียร์

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #52 เมื่อ: 16 กันยายน 2008 | 10:28:49 AM »

เขียนแบบอ่านแล้วเพลิน ๆ และเข้าใจง่ายดีครับ ยังมีเวลาอีกเยอะครับ อีกหน่อยชนกับพี่ Polotoon ได้สบาย
ผมชอบการเล่นของพี่เปยุคหลัง ๆ มากครับ ดูแกมีความสุขุมดี การไล่คอร์ดตอนโซโล นิ้วแกนิ่งมากเลยครับ  ยิ้มเท่ห์

รุ่นใหญ่แบบพี่โพโลตูน ผมไม่กล้าชนหรอกครับ  ยิ้มกว้างๆ

.. polotoon ..

« ตอบ #53 เมื่อ: 16 กันยายน 2008 | 03:51:23 PM »

รุ่นใหญ่แบบพี่โพโลตูน ผมไม่กล้าชนหรอกครับ  ยิ้มกว้างๆ

ไม่หรอกครับ สบายอยู่แล้วคุณเพชร  ยิ้มกว้างๆ

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #54 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2008 | 05:50:51 PM »

มาแปะงานสมัยที่เฮียเปตามจีบน้าจอร์แดนติดใหม่ๆครับ ช่วยกันรุมจีบอยู่พักใหญ่ทั้งตาไมค์และเฮียเป หลังจากล่อลวงมาทำ liquid tension experiment จนโด่งดัง ทั้งสองก็ยังคารมดี เต๊าะแต๊ะไปเรื่อยๆจนในที่สุดน้าจอร์แดนก็ใจอ่อนยอมร่วมหอลงโรง(ละครแห่งความฝัน)กันจนมาถึงทุกวันนี้
An evening with John Petrucci and Jordan Rudess
เป็นงานอัดเสียงมาจากคอนเสิร์ต  on June 20th, 2000 at the Helen Hayes Performing Arts Center in Nyack, New York.
สุ้มเสียงใช้ได้ทีเดียว เป็นงานบรรเลงล้วนของสองหน่อ ที่มีแค่คีย์บอร์ดกับกีตาร์  ส่วนแนวที่เล่นนั้น ปะปนกันไปตั้งแต่ Fusion Jazz, Rock, Metal บางๆ โดยเฉพาะเพลงหลังๆ
อันนี้เป็นอันที่ re-issue ใหม่เมื่อปี 2004 ครับ

Track list
1. "Furia Taurina" – 10:10
2. "Truth" – 9:48
3. "Fife and Drum" – 9:30
4. "State of Grace" – 5:45
5. "Hang 11" – 11:38
6. "From Within" (Jordan Rudess) – 5:21
7. "The Rena Song" (John Petrucci) – 7:03
8. "In the Moment" – 6:27
9. "Black Ice" – 10:54
10. "Bite of the Mosquito (studio version)" – 1:53
จะมีเพลงที่ 7 กับ 10 อันเดิมไม่มีนะครับ

THE ZITA*
In The Court Of The Crimson King
*

THE ZITA*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #55 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2008 | 06:23:13 PM »

แจ่ม !
สาวก DT   ยิงฟันยิ้ม
bomb
Fragile

« ตอบ #56 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2008 | 11:35:21 AM »

ไม่สะสมงานที่เป็น official boothleg บ้างเหรอครับ...

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #57 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2008 | 08:33:33 PM »

Official bootleg

ลองสั่งจากเวป ytsejam ดู โชคดีที่ได้รับของก่อนสนามบินปิดหวุดหวิดเลยครับ ราคาก็ถูกกว่าฝากร้านในเมืองไทยสั่งพอสมควรเลยทีเดียว

When dream and day reunite

ครบรอบ 15 ปีของวง มากันทั้งตระกูล ขาดคนเดียว เควิน มัวร์
เด็ดสุดๆคือเล่นสด When dream and day unite ยกชุด โดยเป็นเสียงร้องของน้าเจมส์ ไลน์อัพกำลังอยู่ในช่วงพีคสุดๆ ภาคดนตรีจึงไม่มีอะไรต้องห่วง

เด็ดตรงไหน
1. ที่เมนู มันจะเทียบแต่ละเพลงเป็นเวอร์ชันเมื่อปี 1983 กับ 2003 ครับ สามารถเลือกได้ว่าจะฟังจากช่วงเวลาใด แต่ช่วงเวลา 1983 จะไม่เต็มเพลงนะครับ เพราะจะมีบทสัมภาษณ์ปนมาด้วย
2. เป็นการเทียบพลังเสียงบนเวทีจะจะ ครั้งแรกระหว่างน้าเจมส์กับลุงชาร์ลี ซึ่งน้าเจมส์กินขาดหลายช่วงตัวทีเดียว

มีบุคเลทกับรูปมัวๆ ติดมาให้อ่านขำๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2008 | 09:47:39 PM โดย เ้พชร วิปลาส » บันทึกการเข้า

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #58 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2008 | 10:00:01 PM »

Dark side of the moon

5 หนุ่มอาศัยว่าเนียนตอนมาทัวร์อังกฤษ ช่วงสนับสนุนอัลบั้ม Octavarium กางตำราเล่น Dark side of the moon ยกชุด แรกๆก็ถอดความมาเกือบทุกตัวอักษร แต่พอท่อนโซโล่ยาวๆทีไร เผลอปั่นกันทุกที ผมชอบน้าจอร์แดนแกโซโล่เพลง Any color you like ครับ เพลินตาดี
ระหว่างดูคอนเสิร์ต ลองนับดูสิ คุณเห็นหน้าน้าเจมส์ชัดๆ สักกี่ครั้ง

เด็ดตรงไหน
ใครที่ชอบพิงค์ฟลอยด์แล้ว "รัก" ดรีม เธียเตอร์ด้วยอย่างผมล่ะก้อ ชุดนี้ "ต้องมี" เลยล่ะคุณ

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #59 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2008 | 10:11:25 PM »

Bucharest, Romania 7/4/02

ครั้งแรกกับการเยือนแดนผีดิบโรมาเนีย ภาพและเสียงไม่ค่อยดีนักเมื่อเทียบกับ 2 ชุดแรก แต่มีสองแผ่นครับ คอนเสิร์ตแผ่นนึง และเบื้องหลัง ฟุตเตจ เพลงเล่นสดแผ่นที่สอง คุณภาพแบบงาน bootleg (ภาพห่วยเสียงแย่จริงๆ ฮ่าๆ) แต่เพลงที่เล่นแจ่มๆทั้งนั้น

เด็ดตรงไหน
โธ่...แค่ดูน้าเจมส์ล้มหงายท้อง กลางเพลง Another hand killing hand ก็คุ้มแล้ว ฮ่าๆ หรือจะดู Pull me under แบบยืดๆหรือเร่งๆดีล่ะ
อ้อ..ใครที่ติดใจน้าจอร์แดนโซโล่คีย์บอร์ดจาก Live scene from New York แกเล่นให้ดูอีกครั้งที่นี่ครับ

อย่างไรก็ดี ผมเองก็ยังเก็บงานของ Dream Theater ไม่ครบอยู่ดี

ก็ยังต้องรอคอยกันต่อไปครับ สำหรับ DVD - Chaos in motion
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2008 | 10:17:11 PM โดย เ้พชร วิปลาส » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
พิมพ์