เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 พฤษภาคม 2024 | 08:38:45 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The Sameชอบ Lynyrd Skynyrd กันบ้างรึเปล่าครับ
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบ Lynyrd Skynyrd กันบ้างรึเปล่าครับ  (อ่าน 22710 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #15 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2009 | 01:52:33 PM »

น่าจะเป็น Always คล้าย Simple Man มากกว่านาครับ  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #16 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2009 | 02:00:19 PM »

น่าจะเป็น Always คล้าย Simple Man มากกว่านาครับ  ยิ้มกว้างๆ

ครับ ผมถึงบอกว่า Simple Man เหมือนเป็นต้นแบบ (original) ให้เพลง Always Somewhere ไงครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #17 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2009 | 02:08:19 PM »

อ้อ ขอโทษที รีบไปหน่อยครับ  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #18 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2009 | 03:54:19 PM »

เป็นอย่างที่ผมคิดจริงๆด้วยครับ (จาก wiki)  ยิ้มกว้างๆ

Scorpions' song "Always Somewhere" from their 1979 album Lovedrive borrows some musical elements from "Simple Man", from the main riff to the song's own pace.
winston
The Dark Side of the Moon

Imagine there's no stairway to heaven

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #19 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2009 | 04:20:09 PM »

เป็นอย่างที่ผมคิดจริงๆด้วยครับ (จาก wiki)  ยิ้มกว้างๆ

Scorpions' song "Always Somewhere" from their 1979 album Lovedrive borrows some musical elements from "Simple Man", from the main riff to the song's own pace.

เป็นการขอยืมที่บอกให้รู้ตัวหรือเปล่าก็ไม่ทราบนะครับ? แต่ผมก็ชอบทั้งสองเพลง ยิ้มเท่ห์

อัลบั้มแรกของวงนี้ที่ได้ฟังคือรวมฮิตชื่อ Gold & Platinum ที่รวมเพลงไว้ได้สุดๆ
งานชุดแรกของวงก็เยี่ยมมากๆครับ

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #20 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2009 | 09:24:55 PM »

มีใครรู้สึกเหมือนผมมั๊ยครับว่าเพลง Simple Man มันเหมือนเป็นต้นแบบเพลง Always Somewhere ของ Scorpion จริงๆ ทั้งจังหวะ ไลน์เบส ท่อนแยก ฟังยังไงๆก็คล้ายมาก

เอ่อ มันใช่เลยครับพี่สิทธิ์

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
bomb
Fragile

« ตอบ #21 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2009 | 08:21:42 AM »

พอดีเพิ่งนึกออก ขอเพิ่มเติมนะครับ เมื่อ 7-8 ปีก่อน เคยไปดูหนังเรื่อง Almost Famous ของผกก.คาเมรอน โคร์ว ว่าด้วยเรื่องของตัว Crowe เอง ที่เมื่อก่อน(สมัยวัยรุ่น)แกเป็นนักเขียนให้กับนิตยสารดนตรีเล่มนึง และได้ติดสอยห้อยตามวงดนตรีวงนึงออกทัวร์ (ในเรื่องคือวง Stillwater) ขออภัยที่จำรายละเอียดอะไรไม่ได้แล้ว เพราะดูในโรงไปเมื่อ 8 ปีก่อน ในเรื่องมีเพลง Rock เพราะๆอัดแน่นมากมาย มีเพลงของ Lynyrd Skynyrd เพลงนึง นั่นคือเพลง Simple Man เป็นหนังอีกเรื่องที่พอดูจบต้องไปหาซื้อ CD ost. มาครอบครองอย่างรวดเร็ว และจัดว่าเป็นแผ่นรวมเพลงเจ๋งๆอีกแผ่น ลองคิดเล่นๆนะครับ ว่าแผ่นรวมเพลงที่มีวงอย่าง Yes, The Who, Simon and Garfunkel, The Allman Brothers Band, Led Zeppelin, Elton John, The Beach Boys (และอื่นๆ) อยู่ในอัลบั๊มเดียวกันจะเจ๋งแค่ไหน?!

ส่วนตัวแล้ว ชอบหนังเรื่องนี้มากครับ
OST ก็เจ๋งมากๆด้วยครับ ชอบทุกเพลงในอัลบัมนี้เลย
เคยฟังบ่อยมากๆ ตอนช่วงอัลบัมนี้ออกใหม่ๆ ฟังเพลิน ลื่นหู

อัลบัมนี้แอบมีเพลง Fever Dog ของวง Still Water ที่เป็นวงสมมติในเรื่องนี้ด้วยนะครับ
มาแนวเดียวกับ Led Zeppelin เลย...

bhundharig
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #22 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2009 | 06:37:37 AM »

ชอบมากครับ ผมขอแนะนำชุดแสดงสด one more from the road ซึ่งเป็นอัลบั้มคู่ และหลังจากกลับมารียูเนี่ยนกันอีกครั้งโดยมี donnie van zant ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเป็นพื่หรือเป็นน้องของรอนนี่ที่ตายตอนเครื่องบินตก ก็มีแสดงสดออกมาอีกชุดที่ เจ๋ง ครับ ใช้ชื่อชุดว่า southern by the grace of sod

You wired me awake
And hit me with a hand of broken nails
Winter Rose
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 | 05:56:26 PM »

อย่าหาว่าผมอย่างงู้นอย่างงี้นะครับ

วงนี้ เวลาอ่าน อ่านว่าอย่างไง ง่ะ T_T
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #24 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 | 06:32:28 PM »

อย่าหาว่าผมอย่างงู้นอย่างงี้นะครับ

วงนี้ เวลาอ่าน อ่านว่าอย่างไง ง่ะ T_T

ผมอ่าน ลีเหนิร์ด สกิเหนิร์ดนะ

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #25 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 | 06:47:17 PM »

ลองดูชื่ออัลบั้มแรกของเึค้าดูสิครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)

« ตอบ #26 เมื่อ: 19 มีนาคม 2009 | 11:45:56 AM »

ใครได้ฟัง Second Helping ชุดที่สองบ้างครับ allmusic ให้ ***** เหมือนชุดแรกเลย ดีจริงอย่างว่าไหมครับ  ขยิบตา

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #27 เมื่อ: 19 มีนาคม 2009 | 11:58:11 AM »

ใครได้ฟัง Second Helping ชุดที่สองบ้างครับ allmusic ให้ ***** เหมือนชุดแรกเลย ดีจริงอย่างว่าไหมครับ  ขยิบตา

ชุดนี้ผมชอบมากครับ ผมว่าเผลอๆจะฟังเพลินกว่าชุดแรกซะอีกนะ เพียงแต่ไม่มีแทร๊คคลาสสิคบาดหัวจิตหัวใจอย่าง Freebird เท่านั้นเอง (แต่ก็มีเพลงฮิตทั่วบ้านทั่วเมืองอย่าง Sweet Home Alabama เป็นตัวชูโรงแทน) สรุปคือ ดีมากครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
forget_me
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2009 | 12:34:40 PM »

-ขอคุณจะลองฟั่งดูนะครับ-

-----จงอย่าจำชื่อเขา แต่จะจำว่าเขาทำอะไร-----
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #29 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 | 09:19:23 AM »

วงนี้ยิ่งเปิดดัง ยิ่งฟังมันส์พ่ะย่ะค่ะ
"ลีหนัด สกีหนาด"
 ขยิบตา

หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์