เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 พฤษภาคม 2024 | 05:02:31 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallคุณเคยได้ิยินเสียงเบสใน Metallica - And Justice For All หรือไ่ม่?
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเคยได้ิยินเสียงเบสใน Metallica - And Justice For All หรือไ่ม่?  (อ่าน 11817 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010 | 10:42:40 PM »

เป็นที่กล่าวขานกันมานานสำหรับเรื่องเสียงเบสในอัลบั้มสุดซับซ้อนและฟังยากที่สุดของ Metallica เนื่องเพราะว่าไม่มีใครได้ิยินเสียงเบสในอัลบั้มนี้เลย (พับผ่าสิ!)เหตุผลก็เดาไม่ยากก็เพราะมือเบสคนใหม่ในเวลานั้นอย่าง Jason Newstead คงไม่มีอำนาจหรือมีสิทธิ์ออกความเห็นเรื่องการมิกซ์เสียงได้ ทำให้เสียงเบสถูกบดบังด้วยอีโก้ของสมาชิกดั้งเดิมไปเสียหมด(ผมเดาเอานะ) แต่ตอนนี้ไม่วายมีมือดีเอาสองจากอัลบั้มนี้ที่มิกซ์เสียงแบบได้ยินเสียงเบสออกมาให้เราได้ฟังกัน ซึ่งที่มาคงจะเป็นเพราะเจ้าเกมส์ Guitar Hero เจ้าเก่าเหมือนกรณี Death Magnetic หรือเปล่า? แถมเปลี่ยนชื่ออัลบั้มให้กวนๆว่า And Justice For Jason ลองไปฟังกันดูครับ ได้ฟังแล้วอยากให้มี remix ออกมาขายกันใหม่เสียเลยจริงๆ

http://soundcloud.com/heavy-mental-1/1-blackened-transcend-remaster

http://soundcloud.com/heavy-mental-1/2-and-justice-for-all-transcend-remaster

ที่มาครับ

http://www.facebook.com/photo.php?fbid=491175321102&set=a.339139736102.184248.756751102
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤศจิกายน 2010 | 11:29:25 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
Mad..
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010 | 11:21:32 PM »

ถ้า mix เสียงใหม่นี่  ผมว่า อัลบัมนี้เป็น Masterpiece คู่ักับ Master of Puppet เลยนะ ^o^
TRON

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010 | 11:21:58 PM »

ถ้า mix เสียงใหม่นี่  ผมว่า อัลบัมนี้เป็น Masterpiece คู่ักับ Master of Puppet เลยนะ ^o^

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ เพราะโครงสร้างเพลงและเนื้อหาก็สุดยอดอยู่แล้ว ทำซาวนด์ออกมาดีๆหนักแน่นหน่อยจะสุดยอดมาก
Mad..
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010 | 11:27:48 PM »

ถ้า mix เสียงใหม่นี่  ผมว่า อัลบัมนี้เป็น Masterpiece คู่ักับ Master of Puppet เลยนะ ^o^

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ เพราะโครงสร้างเพลงและเนื้อหาก็สุดยอดอยู่แล้ว ทำซาวนด์ออกมาดีๆหนักแน่นหน่อยจะสุดยอดมาก

ใช่ๆ  ผมเคยฟังอัลบัมนี้ครั้งแรก  ยังรู้สึกถึงความ  "ซับซ้อน" แทบจะถึงจุดสุดยอดของ Metallica เคยทำเพลงมาเลยทีเดียว  แต่มันดันไม่มีเสียงเบส  (ตอนที่ฟังจากเทป)  พอได้ฟังซีดีกับหูฟังดีๆถึงรู้ว่า  เสียงเบสน่ะมี  แต่จมลึกมาก  น่าเสียดายจริงๆ
Pong-Wanchai

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 06:59:39 AM »

ถ้า mix เสียงใหม่นี่  ผมว่า อัลบัมนี้เป็น Masterpiece คู่ักับ Master of Puppet เลยนะ ^o^

ใช่ๆ  ผมเคยฟังอัลบัมนี้ครั้งแรก  ยังรู้สึกถึงความ  "ซับซ้อน" แทบจะถึงจุดสุดยอดของ Metallica เคยทำเพลงมาเลยทีเดียว  แต่มันดันไม่มีเสียงเบส  (ตอนที่ฟังจากเทป)  พอได้ฟังซีดีกับหูฟังดีๆถึงรู้ว่า  เสียงเบสน่ะมี  แต่จมลึกมาก  น่าเสียดายจริงๆ

เหมือนสมัยอัลบั้มชุด Burn ของคณะ Deep Purple เลยครับ  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 08:17:09 AM »

Burn นี่ฟังในแผ่นรีมาสเตอร์เสียงเบสเป็นไงครับ พี่โป่ง
TRON

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 09:10:16 AM »

Burn นี่ฟังในแผ่นรีมาสเตอร์เสียงเบสเป็นไงครับ พี่โป่ง

ผมว่าการรีมาสเตอร์อาจช่วยได้แค่เพิ่มเสียงทุ้มที่มีอยู่ เหมือนๆเราปรับปุ่ม Bass ที่เครื่องเสียงของเราให้มากขึ้น แต่เสียงเบสที่ดีดจากมือคนเล่นแท้ๆน่าจะจมเหมือนเดิม แต่การรีมิกซ์ใหม่จะสามารถปรับเสียงเครื่องดนตรีทุกชิ้ันให้ดังหรือเบาลงได้ตามใจชอบครับ

เหมือนในกรณี And Justice For All นี้เราได้เสียงดีดเบสชัดๆเลย ไม่ใช่เสียงทุ้มของเพลง ยิ้มเท่ห์
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 09:54:11 AM »

ง่า...ผมก็นึกว่าผมไม่ได้ยินไปคนเดียวซะอีก
มีที่มาอย่างนี้นี่เอง

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 11:24:25 AM »

ผมว่าเบสยังไม่ได้ยินเหมือนเดิมนะครับ แต่วันนี้ต้องลองฟังดูอีกทีนึงกับลำโพงใหญ่ที่ได้ซ่อมมาแล้ว.
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 01:02:30 PM »

ผมยังไม่ได้ฟัง links ตัวอย่างใหม่ที่มีเสียงเบสเลยนะครับ (แต่ชอบครับที่มีคนเล่นเรื่อง Met ให้ฟัง)  ยิงฟันยิ้ม

ความจริงผมไม่ได้ใส่ใจเรื่องของเสียงเบส ใน AJFA เลย คือ ผมฟังงานรวม ๆ ครับ ( ... เอ หรือว่าไอ้กีต้าร์ 2 ตัวนั้น มันอัดผมซะจนลืมเสียงเบส?)
ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไม Met ถึงไม่เอาเบสยัดลงไปใน AJFA เพื่ออะไร? ให้แฟน ๆ มีเรื่องเม้าท์กันหรอ?

พิมพ์ถึง ณ ตอนนี้ นึกถึงเพลง ...And Justice for All ขึ้นมาเลย ทำนองมันตามมาเลย อยากลองฟังในแบบเวอร์ชั่นแผ่นเสียง 4 แผ่นครับ

ถ้างั้น.... พี่แจ็คครับ รบกวนพี่คอมเม้นท์งานชุดนี้ ในแบบแผ่นเสียงสปีด 45 ให้ฟังหน่อยสิครับ ได้ยินเสียงเบสหรือเปล่า?  ขยิบตา ยิ้มกว้างๆ 
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 01:30:10 PM »

เด๋วจัดให้ครับ

แต่สปีด45 เบส-กลอง มันโคด ไม่ต้องขุดเลย
อืมม์ แต่ที่จริง เค้าก็ไม่มีแผ่น สปีด33 ฟังเทียบนี่นา  แลบลิ้น

ต้องรบกวนพี่ใหญ่ประจำบอร์ด
พี่โป่งคร้าบ รบกวน ฟังเทียบให้หน่อย
สปีด33 /45 เทียบกับ ซีดีให้ด้วยคร้าบ....

TRON

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 01:43:28 PM »

ไม่น่าเป็นไปได้ว่าแผ่นเสียง 45 สปีดจะได้ยินเสียงดีดเบสเหมือนที่ผมเอามาโพสท์ให้ฟัง เพราะมันเป็น mix master เดียวกันที่ออกมาขายนั่นแหละครับไม่ใช่ mix ใหม่ที่บุรุษนิรนามคนนี้ได้มาเผยแพร่ (จากไหนซักแห่งซึ่งเดากันว่า Guitar Hero ที่มักเอา mix แปลกๆออกมาให้เล่น เพราะต้องแยกแทรคให้คนเล่น) ต้องแยกเสียงทุ้มกับเสียงเบสออกจากกันด้วยนะครับ ถ้าได้ฟังที่ผมเอามาลงจะได้ยินเสียงดีดเบสด้วยปิ๊กสไตล์ Jason เลย ไม่ใช่เป็นการเพิ่มย่านเสียงทุ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน 2010 | 01:56:24 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #12 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 02:02:25 PM »

แน่นอนครับสิทธิ์ มันเสียงคนละแบบแน่นอน
แต่พี่หมายถึงว่า ฟังแผ่นเสียงสปีด45 ก็ได้อรรถรส ครบถ้วนนะครับ
เทียบเอากับ งานแสดงสด เท่าที่มีนะครับ
ส่วนแผ่น 33 1/3 รอบนี่ ต้องให้พี่โป่ง ฟังเทียบให้ด้วยครับ
แต่ลำโพงพี่เขา 14 นิ้วนะครับ  ยิ้มเท่ห์

TRON

« ตอบ #13 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 02:14:25 PM »

คือผมมองในแง่ที่ว่ามันเป็นตัวมาสเตอร์มาจากการมิกซ์ครั้งเดียวกัน (โดยไม่สนใจว่าจะฟังจากฟอร์แมทไหนก็ตาม) ซึ่งมาสเตอร์นี้มิกซ์เสียงเบสจมหายไปเลยนะครับ (ย้ำอีกทีเสียงกีตาร์เบสจริงๆไม่ใช่่ย่านเสียงทุ้ม) เรื่องนี้ัมีคนพูดถึงตั้งแต่สมัยอัลบั้มนี้ออกใหม่ในรูปแผ่นเสียงสมัยโน้นแล้ว แต่ถ้าเกิดแผ่น 45 สปีดที่ออกมาขายใหม่อีกรอบและทางวงดันทะลึ่งแอบไปรีมิกซ์เสียงใหม่แบบใส่เบสเพิ่ม โดยไม่บอกใครแล้วเอามาใส่แผ่นรุ่น re-issue 45 สปีดขายจริงๆ อันนี้ก็ตัวใครตัวมันครับ (แต่มั่นใจว่าไม่ใช่มิกซ์ใหม่แน่นอน) ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน 2010 | 02:20:27 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 02:17:35 PM »

ต้องขอแสดงความเสียใจด้วยครับ...

ผมไม่มีแผ่นเสียงสปีด 45 ของ ไอ้เม็ด เก็บเอาไว้เลยครับ เพื่อนผมมันซื้อมาแล้วบอกมาจะเอามาขายต่อให้ถูกๆ ก็เลยรอ แต่พอ
ถามเมื่อหลายเดือนที่ผ่านมาตอนเปิดกระทู้ เม็ดคอลเล็คชั่น มันดันเอาไปขายต่อให้ร้านที่สวนจตุจักรไปเสียแล้ว พับผ่าซิ !!!  ฮืม  ฮืม  ฮืม
หน้า: [1] 2
พิมพ์