เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149743 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

27 พฤษภาคม 2024 | 04:34:56 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesน้อยกว่าแฟน แต่มากกว่าเพื่อน III (ERIC CLAPTON's box set)
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: น้อยกว่าแฟน แต่มากกว่าเพื่อน III (ERIC CLAPTON's box set)  (อ่าน 10306 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008 | 03:06:18 PM »

Derek and the Dominos ชุด The Layla Sessions: 20th Anniversary Edition

กล่องนี้ประกอบด้วย 3ซีดี คือ
1. Layla and Other Assorted Love Songs
2. The Jams
3. Alternate Masters,Jams And Outtakes

มีหนังสือประวัติความเป็นมา พูดถึงว่า..
..ระหว่างการซ้อมวงในห้องอัด ซึ่งกำลังรอดวล ออลแมน มาเข้าแจมด้วยนั้น
อีริค ซึ่งยังไม่เคยเจอมือกีต้าร์สไลด์คนนี้มาก่อน
ในขณะที่ดวลนั้น ตื่นเต้นมาก เมื่อได้รับการทาบทามให้เข้าห้องอัดกับตำนานวงครีม อันลือลั่น
อีริคกำลังเซ็งๆ เพราะขาดไอเดีย เลยพาพรรคพวกไปดูวง ดิ ออลแมนฯซึ่งกำลังออกทัวร์อยู่พอดี

ขณะที่ดวล ออลแมน กำลังโซโล่กีต้าร์อย่างออกรสชาด
ดันเหลือบตา ลงมามองเห็นอีริค กำลังยืนดูอยู่หน้าเวที
เขาถึงกับตะลึงงัน นิ้วแข็งโซโล่ไม่ออก เล่นเอาวงเกือบล่ม
ร้อนถึงดิ๊กกี้ เบ็ตต์ที่เอะใจ สอดไลน์กีต้าร์ต้องเข้ามาโซโล่ต่อ จนดวล ได้สติเล่นต่อไปได้...เฮ้อ..

และนั้นคือ การเจอะหน้าค่าตากันครั้งแรกของสองตำนานครับ

ส่วนที่เจ๋งสุดในกล่องนี้ คือปูมบันทึกเสียงครับ
มีทุกเพลงที่อยู่ในชุดนี้ จะบอกหมดว่ามีเครื่องดนตรีอะไร ใช้ซาวด์เอ๊ฟเฟ็กอะไรบ้าง ทำให้ฟังเพลงได้ละเอียดขึ้นครับ ยิ้ม
นี่คือตัวอย่างเพลงเลลานะครับ
เราจะเห็นเลยว่าปิอาโนถูกอัดเพิ่มเข้ามาในเซ็คชั่นที่2

ชุดนี้ได้มาไม่แพงครับ 1000บาท ร้านเปียนำแสง
เพราะผมคุ้ยๆเจอ ไม่รู้พี่เปียบอกราคาผิดหรือเปล่า  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม 2008 | 10:05:09 AM โดย ۞ ળં૮ય બ ૮અતે૭ » บันทึกการเข้า

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008 | 03:38:33 PM »

ท่านผีนี่กรุสมบัติไม่น้อยหน้าใครเลยนะครับเนี่ย
เห็นเงียบๆมาตั้งนาน ปล่อยของทีนี่มาเป็นชุดๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008 | 08:59:03 AM »

ท่านผีนี่กรุสมบัติไม่น้อยหน้าใครเลยนะครับเนี่ย
เห็นเงียบๆมาตั้งนาน ปล่อยของทีนี่มาเป็นชุดๆ

+1 ของเก่าหายากทั้งนั้นเลยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
lalink
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008 | 10:24:28 AM »

เป็น box set ชุดโปรดของผมเลยนะครับ  นอกจากงานเพลงที่สุดยอดแล้ว  art work ต่างๆ ก็ทำได้เยี่ยมมาก

box set ต้องทำให้ดูสวยงาม classic แบบนี้ครับ  หลังๆ กลายเป็นรูปเล่มแบบสมุดกันไปหมดแล้ว ไม่อยากเรียกว่า box set เลย

จำได้ว่าผมซื้อ box set นี้ ที่มาบุญครอง ร้านเหรียญทอง ชั้น 3 เมื่อกว่าสิบปีก่อนโน้นเลยครับ เป็น box แรกๆ ที่ซื้อเลย

.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008 | 12:42:47 PM »

Box Derek นี่นา ไม่ใช่ Eric ซักหน่อย  ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีเพลง

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008 | 02:10:44 PM »

Box Derek นี่นา ไม่ใช่ Eric ซักหน่อย  ยิ้มกว้างๆ
ช่ายแล้วๆ จงใจๆครับผม

ดิเรกกับหมากดอมอิโนส
ที่จริงวงนี้ไม่ได้ชื่ออย่างนี้ครับ  จริงๆชื่อ
อีริคกับหมากดอมฯ หรือ Eric and the Dominos

อีทีนี้ก็เกิดกลัวคนจะจำได้ -โดยเฉพาะอย่างยิ่ง สามีของกิ๊ก (ป๋าจอร์จ)
แกเลยเปลี่ยนตัว i เป็นตัว e
จาก Eric เลยกลายเป็น Erec
ซึ่งฟังแล้วเหม่งๆ (ไม่ใช่คุณลิเลี่ยม) มันออกไปทางแข็งๆ แบบตั้งเสา แข็งตัวไปนู้น ผิดคอนเซ็พท์อัลบั้ม ที่เน้นทางใจ ทางกายเก็บไว้ก่อน

น้าแกเลยหาตัว D มาเติมหน้าซะ เปลี่ยนตัวสะกดซะ ดังนี้..
Eric -> Erec -> Derec -> Derek

(หากท่านใดเชื่อว่าเป็นความจริง และนำไปเรฟเฟอรเร้นซ์ที่อื่นๆ กระผมไม่ขอรับผิดชอบใดๆทั้งสิ้นครับ  ยิ้มเท่ห์)

+1 ของเก่าหายากทั้งนั้นเลยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

เดี๋ยวรอให้คุณpanyarak แกคล่องเรื่องถ่ายรูปอัดลงคอมฯซะก่อนเถอะ
ฉะนั้นเวลานี้ ต้องรีบลงตัดหน้าแกซะก่อน
ไม่งั้น เราหมดทางหากินครับ อิอิ

panyarak

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008 | 02:26:32 PM »

เห็นท่านผีฯ เขียนถึงสามีของกิ๊กแล้ว ทำให้สงสัยอยู่ว่า ทำไมงาน tribute ทั้งหลายของจอร์จ ต้องมีแคลปตันมาเล่นด้วย

Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008 | 02:35:28 PM »

ผมมีบ๊อกซ์ชุดนี้ไว้ในครอบครองในรูปแบบของโฟลเดอร์ครับ (อีกแล้ว)

ถือเป็นอัลบั้มโปรดสุดๆ ของผมอีกชุดหนึ่ง เรียกว่าถ้าให้เลือกอัลบั้มโปรดจริงๆ ของทั้งชีวิตผม อัลบั้มนี้ต้องมีติด Top 3 แน่นอนครับ

นึกถึงสมัยก่อนเมื่อผมเรียนอยู่ชั้น ม.2 ผ่านมาซัก 10 ปีได้แล้วมั้ง วันนึงพอผมเลิกเรียน วิ่งไปขึ้นรถเมล์ทันทีเพื่อไปที่เจได เดอะมอลล์บางกะปิ เพื่อซื้อเทปชุดนี้กลับบ้าน ตอนนั้นอยากได้มาก ฟังครั้งแรกก็รู้สึกชอบมากๆ เลยครับ ทุกวันนี้ยังเก็บเทปม้วนนั้นไว้อยู่เลยครับ

ความจริงอัลบั้มนี้บันทึกเสียงได้ไม่ค่อยจะมีมิติมากนัก เมื่อเทียบกับผลงานชุดอื่นๆ ของแคลปตัน ซึ่งถือเป็นข้อเสียหลักของอัลบั้มชุดนี้ แต่เรื่องของคุณภาพตัวเพลง เพอร์ฟอร์มแมนซ์โดยรวม และฝีมือกีตาร์ของแคลปตัน อัลบั้มนี้ถือเป็น Finest ของแคลปตันเลยทีเดียวครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
TRON

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008 | 02:43:16 PM »

ถือเป็นอัลบั้มโปรดสุดๆ ของผมอีกชุดหนึ่ง เรียกว่าถ้าให้เลือกอัลบั้มโปรดจริงๆ ของทั้งชีวิตผม อัลบั้มนี้ต้องมีติด Top 3 แน่นอนครับ

ติด top 3 ของน้องบาสนี่ พี่ต้องรีบกลับไปฟังซัก 5 รอบ ตั้งแต่ซื้อมายังฟังไม่จบแผ่นเลย เพลงมันเยอะจนต้องแบ่งฟัง ตอนนั้นมัวแต่ติด Cream - Wheel of Fire เลยลืมฟัง Derek ต่อ  ยิงฟันยิ้ม

แล้วอีก 2 อัลบั้มที่ติด top 3 นี่เป็นอัลบั้มไหนนะ อยากรู้จริงๆ  ขยิบตา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม 2008 | 02:45:20 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008 | 02:47:35 PM »

เห็นท่านผีฯ เขียนถึงสามีของกิ๊กแล้ว ทำให้สงสัยอยู่ว่า ทำไมงาน tribute ทั้งหลายของจอร์จ ต้องมีแคลปตันมาเล่นด้วย

ไม่ใช่แค่เล่นด้วยนะครับ น้าแคลปตันแกเป็นคนจัดงาน Concert for George เองเลย ว่าไปผมก็แปลกใจเหมือนกัน แต่คงเป็นเพราะความเป็นเพื่อนสนิทกันมานาน เรื่องผู้หญิงเป็นเรื่องรองมั๊งครับ
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008 | 02:54:11 PM »

ติด top 3 ของน้องบาสนี่ พี่ต้องรีบกลับไปฟังซัก 5 รอบ ตั้งแต่ซื้อมายังฟังไม่จบแผ่นเลย เพลงมันเยอะจนต้องแบ่งฟัง ตอนนั้นมัวแต่ติด Cream - Wheel of Fire เลยลืมฟัง Derek ต่อ  ยิงฟันยิ้ม

แล้วอีก 2 อัลบั้มที่ติด top 3 นี่เป็นอัลบั้มไหนนะ อยากรู้จริงๆ  ขยิบตา

ชุดนี้อาจจะไม่ค่อยถูกใจชาวบลูส์ร็อคมากนัก เพราะมันไม่ร็อคเอาซะเลยครับ แต่ในแง่ของซาวน์โบราณๆ อารมณ์เพลงเศร้าๆ เสียงออร์แกนของบ๊อบบี้ ยอดเยี่ยมไปหมดครับ เมื่อก่อนหลงรัก Bell Bottom Blues มาก ฟังวันละประมาณ 5 รอบ (เว่อร์ไป) ถ้าตั้งใจฟังดีๆ จะเห็นภาพและเก็บอารมณ์จากนิ้วมือที่ดันสายขึ้นไปของแคลปตันได้เลยครับ (เว่อร์อีกแล้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม 2008 | 02:56:27 PM โดย Agent Fox Mulder » บันทึกการเข้า

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
Blackfield

« ตอบ #11 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008 | 02:57:47 PM »

ซึ่งฟังแล้วเหม่งๆ (ไม่ใช่คุณลิเลี่ยม) มันออกไปทางแข็งๆ แบบตั้งเสา แข็งตัวไปนู้น ผิดคอนเซ็พท์อัลบั้ม ที่เน้นทางใจ ทางกายเก็บไว้ก่อน

มาฮาอันนี้ครับ

TRON

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008 | 03:06:32 PM »

มาฮาอันนี้ครับ

ฮาด้วยคนครับ น้องเหม่งถูกพาดพิงโดยไม่รู้ตัวเลย  ยิงฟันยิ้ม
หัวใจมีตีน
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 มกราคม 2009 | 11:17:46 PM »

น้าผีโชคดีโคตรๆเลย ผมหาฟังได้แต่ในyou tobeเท่านั้นเองครับ (แนวบลูผมว่ามันสุดยอดที่สุดแล้วล่ะในความคิดผม(สนุกที่สุดเศร้าที่สุด))

เจ้าจะยอมรับพระเจ้าของเราเป็นพระเจ้าของเจ้าหรือไม่
ศรัทธาของท่านความเชื่อของท่านก็เป็นของท่าน
ศรัทธาของเราความเชื่อของเราก็เป็นของเรา
ท่านผีเพลง

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 มกราคม 2009 | 11:18:15 AM »

แหม..จะเรียกว่าโชคดีได้งัยครับ
ถ้าโชคดี ก็ต้องได้ฟรีซิครับ
สมัยนั้น ต้องกัดฟันซื้อนะเออ

ชุดนี้ ถ้าใครเคยแอบหลงรักผู้หญิงข้างเดียว ละก้อ
หากไม่ตั้งสติฟังกันดีๆ อาจค้องหัวใจสลายดายดิ้นแดดับกันไปข้างนึงเลยทีเดียว
(แบบคนที่แอบหลงรักน้องไอริยังงี้  อิอิงิงุ)

หน้า: [1] 2
พิมพ์