เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 09:22:22 AM
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Fantasy Art Painters  (อ่าน 75629 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #105 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011 | 08:08:15 AM »

ผมแปะรูปกลับไปเป็นส่วนใหญ่เท่าที่หาได้แล้วครับ อยากให้คุณปีศาจฯ และพี่โป่งทำด้วยครับ จะได้มีความสมบูรณ์
ได้ครับ แล้วผมจะย้อนตรวจสอบดูในส่วนของผม
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #106 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011 | 09:46:48 AM »

หน้าปกอัลบั้มทั้ง 3 ชุด ของ Turquoise วง progressive folk จากโปแลนด์ แต่ไม่ทราบคนวาดครับ

เพลงเพราะไหมครับ?

เป็น prog folk จากโปแลนด์ ที่มีมิติของ neo prog ใช้นักร้องหญิง ก็เพราะดีครับ ปกสวยอย่างนี้ ถ้าทำเป็นแผ่นเสียงจะงดงามมากครับ

Pong-Wanchai

« ตอบ #107 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011 | 01:48:50 PM »

ผมแปะรูปกลับไปเป็นส่วนใหญ่เท่าที่หาได้แล้วครับ อยากให้คุณปีศาจฯ และพี่โป่งทำด้วยครับ จะได้มีความสมบูรณ์

ผมจะลองย้อนกลับไปดูอีกทีนะครับ ไม่แน่ใจว่ารูปที่ผมโพสท์เอาไว้เก็บอยู่ที่ไหนเหมือนกัน เพราะว่านำคอมฯ ไปซ่อม
มาหลายครั้งแล้ว  อายจัง  อายจัง  อายจัง
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #108 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011 | 08:46:40 AM »

ผมจะลองย้อนกลับไปดูอีกทีนะครับ ไม่แน่ใจว่ารูปที่ผมโพสท์เอาไว้เก็บอยู่ที่ไหนเหมือนกัน เพราะว่านำคอมฯ ไปซ่อม
มาหลายครั้งแล้ว  อายจัง  อายจัง  อายจัง
พี่โป่งโพสต์แต่รูป erotic art ในกระทู้อื่นจนไม่รู้ว่าเอารูป fantasy art ไปเก็บไว้ที่ไหนใช่มั้ยครับ? ยิ้มกว้างๆ
panyarak

« ตอบ #109 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2011 | 09:28:22 AM »

Patrick Woodroffe วาดภาพแฟนตาซีไว้มากมายไม่แพ้ Roger Dean แต่ไม่ค่อยมีใครเรียกใช้บริการ เขาได้ออกแบบเวทีคอนเสิร์ตให้ Genesis ปี 2007 ด้วยครับ

« ตอบ #110 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2011 | 10:29:33 AM »

พี่โป่งโพสต์แต่รูป erotic art ในกระทู้อื่นจนไม่รู้ว่าเอารูป fantasy art ไปเก็บไว้ที่ไหนใช่มั้ยครับ? ยิ้มกว้างๆ

ยังไม่มีเวลาค้นไฟล์ดูเลยครับ แล้วก็จำไม่ค่อยได้แล้วว่านำรูปปกไหนมาลงไว้ให้ดู ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น Captain Beyond
ใช่มั้ยครับ ?
panyarak

« ตอบ #111 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2011 | 10:33:58 AM »

ยังไม่มีเวลาค้นไฟล์ดูเลยครับ แล้วก็จำไม่ค่อยได้แล้วว่านำรูปปกไหนมาลงไว้ให้ดู ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น Captain Beyond

ใช่ครับ

« ตอบ #112 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2011 | 11:11:22 AM »

ใช่ครับ

รูปทั้งหมดกลับมาใหม่แล้วครับ ย้อนกลับไปดูกันได้เลย   ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

มีทั้งวง Bitches Sin, Guns N' Roses, Captain Beyond, แล้วก็ Baker Gurvitz Army ทั้งสองชุดด้วย  เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤษภาคม 2011 | 11:48:26 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #113 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2011 | 11:21:50 AM »

แผ่นเสียงชุดนี้ผมซื้อมาเก็บไว้ก็เพราะอาร์ตเวิร์คอย่างเดียวจริงๆ...

หน้าปก...

หลังปก...

ศิลปินคนนี้ชื่อว่า Philip Garris  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #114 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2011 | 11:22:57 AM »

อีกชุดนึงจากฝีมือของเค้า...

คณะ Grateful Dead ขอรับ  ยิ้ม

« ตอบ #115 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2011 | 11:59:42 AM »

หากเอ่ยชื่อถึง Derek Riggs หลายคนคงต้องรู้จักผลงานของเค้ามาแล้ว เพราะว่าส่วนใหญ่อาร์ตเวิร์คคณะ "ปีศาจเหล็กกล้า" ล้วนมาจาก
ฝีมือการละเลงของบุคคลคนนี้แทบทั้งสิ้น

เรียกว่าผู้ให้กำเนิด เจ้าผีเอ็ดดี้ (ผู้ไม่น่ารัก เพราะไม่ใช่ดาวตลก) ไม่ใช่ใครอื่น และเป็นคุณพ่อตัวจริง  เจ๋ง  เจ๋ง  เจ๋ง

นี่เป็นหน้าปกแผ่นเสียงที่เคยฝากฝีไม้ลายมือเอาไว้ครับ เป็นวงดนตรีระดับฮาร์ดร็อครุ่นเก๋า ซึ่งแม้แต่คณะ ไอ้เม็ด ก็ยังต้อง "ซูฮก"...

Front Cover...

Back Cover...

วงดนตรีคณะนี้ชื่อว่า BUDGIE ครับ  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤษภาคม 2011 | 12:31:35 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #116 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2011 | 12:46:30 PM »

ภาพนี้ผมชอบมากรวมทั้ง "เนื้อใน" ของอัลบั้มด้วย แต่ว่าแอลพีเวอร์ชั่นไม่มีแบบ Gatefold Sleeve ให้ซื้อเลยทั้งๆ ที่อาร์ตเวิร์คทำมา
เป็นรูปใหญ่เหมาะสมกับการผลิต แต่ทำไมทางทีมงานคณะ Nazareth ไม่ยอมทำออกมา อันนี้ผมก็ไม่อาจทราบได้...

อาร์ตเพ้นเตอร์ท่านนี้ชื่อ Dave Roe ครับ หรือมีชื่อจริงๆ ว่า David Fairbrother Roe เป็นคนเดียวกันกับที่วาดปกอัลบั้มของ Jon Anderson ชุด
Olias Of Sunhillow มาแล้วนั่นเอง  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤษภาคม 2011 | 02:28:37 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #117 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2011 | 02:14:12 PM »

ผลงานเมื่อกี้นี้คือ Hair Of The Dog หลายคนอาจหลงทางนึกว่าเป็นฝีมือการวาดของ Rodney Matthews ก็ได้เนื่องจากว่าสไตล์ของภาพโดย
ส่วนรวมจะคล้ายคลึงกันพอสมควร

แต่อัลบั้มชุด No Mean City นี่ทางคณะ Nazareth มอบหมายให้ Rodney Matthews ออกแบบอย่างเป็นทางการเลยครับ...

« ตอบ #118 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2011 | 02:18:35 PM »

อัลบั้มชุดนี้ของคณะ Diamond Head มีเพลง Am I Evil? ซึ่งคณะ Metallica นำไปเล่นบ่อยๆ

หน้าปกเป็น Gatefold Sleeve และแรงบรรดาลใจที่ทำให้ผมซื้อเก็บสะสมไว้ในสมัยก่อนก็มาจาก artwork นี่แหละครับ  ยิ้มกว้างๆ

เวอร์ชั่นของผมมีแถมโปสเตอร์ด้วย  ยิ้มเท่ห์

ส่วนใหญ่มักเรียกชื่ออัลบั้มชุดนี้กันว่า "Borrowed Time" แต่ผมมีความเห็นว่าพอกางหน้าปกออกแล้วจะเห็นตัวหนังสือเขียนอย่าง
ชัดเจนว่า "Living On...Borrowed Time" ครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤษภาคม 2011 | 02:21:37 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #119 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2011 | 02:26:37 PM »

บางทีนักเขียนการ์ตูนก็สามารถมีบทบาทได้รับการออกแบบหน้าปกให้กับวงดนตรีร็อคเหมือนกันนะครับ อย่างเช่นอัลบั้ม
ชุด Looking In ของคณะ Savoy Brown...

มีเกร็ดประวัตินิดนึงว่านักร้องนำของทางคณะในชุดนี้คือ Dave Walker ซึ่งภายหลังเป็นสมาชิกของคณะ Fleetwood Mac และ
นักร้องนำในเวลาอันสั้นให้แก่คณะ Black Sabbath แทนที่ Ozzy Osbourne ซึ่งลาออกไปชั่วคราวด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤษภาคม 2011 | 02:30:17 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 12
พิมพ์