เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 พฤษภาคม 2024 | 06:42:31 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingอัลบั้มที่ดีที่สุดในยุคที่ 3 ของ King Crimson คือชุดใดครับ
โพลล์
คำถาม: อัลบั้มในยุค 3 ของ King Crimson ที่ท่านชื่นชอบที่สุด
Discipline - 3 (33.3%)
Beat - 1 (11.1%)
Three of a Perfect Pair - 5 (55.6%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 9

หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อัลบั้มที่ดีที่สุดในยุคที่ 3 ของ King Crimson คือชุดใดครับ  (อ่าน 4840 ครั้ง)
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:36:20 PM »

ยุคนี่เป็นยุคที่เล่นริทึ่มกันแน่นมากๆ ผมโหวตให้ Discipline เพราะเป็นชุดแรกในยุคนี้ที่ผมชอบครับ ชุดอื่นๆก็ดีมากเช่นกัน
ให้รองลงมาคือ Three of a Perfect Pair ครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:44:49 PM »

ผมเห็นว่าผลงานทั้งสามชุดในยุคนี้ดีเสมอกัน หรือไม่ก็ใกล้เคียงกันมาก แต่ถ้าพูดในแง่พัฒนาการของเทคนิคและชั้นเชิง ผมว่า Three Of A Perfect Pair ออกจะเหนือกว่าสองชุดแรกเล็กน้อยครับ -- ลองฟังดูดี ๆ

และไม่น่าเชื่อว่า KC จะทำเพลงแดนซ์กระจายอย่าง Sleepless ออกมาให้ดิ้นกันสะแด่วตามดิสโก้เธคในยุคนั้นด้วย... เจ๋งจริง ๆ  เจ๋ง
cocoon
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2008 | 01:08:37 AM »

Three of a perfect pair แน่นอนสำหรับผมนะ เป็นจุดสุดยอดที่ลงตัวจากคอนเซ็พท์สามชุด ง่ายขึ้น แต่มีพลังขึ้นสดใหม่กว่าได้ซาวส์ที่แปลกใหม่ไปเลย ว่าแล้วก็เปิดฟังซะเลย
.. polotoon ..

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:46:35 AM »

ผมเปิดวีดีโอแสดงสดยุคนี้ของ Kc ดูทีไรเป็นต้องแทบหลับคาเก้าอี้ทุกทีเลยครับ   ยิ้มกว้างๆ

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:30:46 AM »

Three of a perfect pair แน่นอนสำหรับผมนะ เป็นจุดสุดยอดที่ลงตัวจากคอนเซ็พท์สามชุด ง่ายขึ้น แต่มีพลังขึ้นสดใหม่กว่าได้ซาวส์ที่แปลกใหม่ไปเลย ว่าแล้วก็เปิดฟังซะเลย

ชุดนี้ดนตรีแน่นจริงๆครับ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:25:22 AM »

ผมเปิดวีดีโอแสดงสดยุคนี้ของ Kc ดูทีไรเป็นต้องแทบหลับคาเก้าอี้ทุกทีเลยครับ   ยิ้มกว้างๆ

นึกว่ามีผมคนเดียวซะอีก
555

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
☆Wicked Man☆™オタク
Wish You Were Here

People who love real music to be understood.

incubus_funky@hotmail.com onelastbullet@
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2008 | 01:49:09 PM »

โกรธ  น่าจะเป็นข้อ 3นะ ฮิๆๆ

Keep Music in the Life

Whether time is long over, but the world is how to end the war is not always the end when we give open minded people together defeated.

.... ดนตรีเค้าเอาไว้เป็นเพื่อนมนุษย์นะไม่ใช่เป็นชนวนสงคราม ... ดนตรีเป็นงานศิลป์ให้คนเสพอย่าคิดมากดิ ไม่ใช่แฟชั่นเสียหน่อย ...

Music is not fashion. But art is also of the planet.
http://twitter.com/T_Prasertphak
http://www.facebook.com/char.aznabal
http://wickedman.hi5.com/
Do it Yourself
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:59:20 PM »

เลือกให้ Three of a Perfect Pair เลยครับ เป็นหนึ่งในอัลบั้มที่ผมชอบมากๆของวงนี้

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:23:14 AM »

Three of a Perfect Pair  ครับ
ShadowServant
Images & Words

TROLLKASTEL!

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2008 | 05:29:28 PM »

ถ้าถามว่าดีที่สุดคือ 3 of a perfect pair
แต่ถ้าชอบที่สุด โดยส่วนตัว ก็ต้อง Beat

ขยิบตา

กลับมาด้วยความเพี๊ยนกว่าเดิม
TRON

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2009 | 09:31:14 AM »

Disclipline มีเพลงดีๆมากมายแต่ผมขอเลือก Three of A Perfect Pair ครับ ผมชอบการแสดงสดของทัวร์ชุดนี้ที่เล่นที่ญี่ปุ่นมากๆ เป็นการแสดงที่ทำให้ผมติดตาม KC จริงๆเลย
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009 | 08:25:17 AM »

ฟังครั้งแรก เริ่มที่ Three of a Perfect Pair  จำได้ว่าเป้นเทปพีค็อก ไม่เคยฟังอะไรแบบนี้มาก่อน โดยเฉพาะเพลง Larks' tongues in aspic part III ที่ตอนนั้นฟังแล้วเหมือนหลุดโลกไปเลย

ตอนหลังได้ฟัง Beat กับ Discipline ก็ไม่ได้รู้สึกแลปกๆเท่าไหร่เพราะชินกับชุด Three of a Perfect Pair มาแล้ว

จริงๆ ชอบทั้ง 3 ชุดพอๆกันเลย
TRON

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009 | 08:57:15 AM »

นึกว่ามีผมคนเดียวซะอีก
555

ตอนผมได้ดูการแสดง Live In Japan ทัวร์ชุด TOPP ครั้งแรกเมื่อสมัยก่อนถึงทึ่งกับริธึ่มวงนี้มากๆ (โดยเฉพาะ Tony Levin) จนทำให้ผมมาติดตาม KC จริงๆจังๆก็เพราะโชว์ชุดนี้แหละครับ  ยิ้มกว้างๆ
☆Wicked Man☆™オタク
Wish You Were Here

People who love real music to be understood.

incubus_funky@hotmail.com onelastbullet@
« ตอบ #13 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009 | 04:41:58 PM »

นั่นซิครับชุดไหนครับ เอาเป็นว่า หนักในยุคที่ 3 ดีจังครับ  ว่าแล้วก็ต้องให้พวกพี่ๆ ท่านๆ แบ่งขายให้ผมฟัง เพราะผมฟังงานของพวกเขาน้อนมาก ๆ  ยิ้มกว้างๆ   ผมเลือก Discipline  ละกันครับ อยากหามาให้ได้ซะด้วยซิครับชุดนี้....

Keep Music in the Life

Whether time is long over, but the world is how to end the war is not always the end when we give open minded people together defeated.

.... ดนตรีเค้าเอาไว้เป็นเพื่อนมนุษย์นะไม่ใช่เป็นชนวนสงคราม ... ดนตรีเป็นงานศิลป์ให้คนเสพอย่าคิดมากดิ ไม่ใช่แฟชั่นเสียหน่อย ...

Music is not fashion. But art is also of the planet.
http://twitter.com/T_Prasertphak
http://www.facebook.com/char.aznabal
http://wickedman.hi5.com/
Do it Yourself
หน้า: [1]
พิมพ์