เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 07:06:44 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineแผ่นเสียง เสียงดีกว่า ซีดี จริงๆด้วย
หน้า: 1 2 [3] 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นเสียง เสียงดีกว่า ซีดี จริงๆด้วย  (อ่าน 26565 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #30 เมื่อ: 08 มีนาคม 2010 | 09:29:21 AM »

เฉกเช่นเดียวกับหนังที่ถ่ายทำด้วยฟิลม์ (analogue) แต่ระยะหลังหนังใหญ่หลายๆเรื่องได้เปลี่ยนมาถ่ายทำด้วยกล้อง digital อย่าง Star Wars (ตอนหลังๆ), Avatar และอีกหลายๆเรืือง เมืือนำมาฉายในโรง digital (ที่ใช้เครื่องฉายระบบ Digital)จะเห็นว่าภาพคมชัดกว่าการดูในโรงหนังที่ฉายด้วยฟิลม์มาก เพราะเป็นการปล่อยสัญญาณโดยตรงไม่ถูกดัดแปลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มีนาคม 2010 | 09:41:14 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #31 เมื่อ: 08 มีนาคม 2010 | 10:19:25 AM »

ยืนยันอีกทีว่าน่าจะอยู่ที่ระบบการบันทึกเสียงด้วยครับ
ต่อให้บันทึกเสียงมายอดเยี่ยม แต่ไม่ใช่แนวเพลงที่ผมชอบ ผมก็ไม่ซื้อแผ่นเสียงแผ่นนั้นครับ

ครับ ผมไม่ได้หมายถึงว่าบันทึกเสียงดีหรือแย่นะครับ (อย่างที่ผมเพิ่งอธิบายเมื่อกี้นี้) ผมหมายถึงว่าน่าจะขึ้นกับว่าอัลบั้มนั้นๆบันทึกมาในระบบ Analogue หรือ Digital ครับ อย่างในกรณีของคุณปีศาจผมเห็นด้วย 100% ว่าเสียงจากแผ่นเสียงที่คุณปีศาจได้ฟังต้องดีกว่าซีดีมากแน่นอน เพราะเท่าที่ผมสังเกตุคุณปีศาจจะฟังงานเก่าๆยุค 70's เป็นหลัก ซึ่งเป็นงานบันทึกแบบ Analogue ทั้งหมด การฟังแผ่นเสียงย่อมดีกว่าฟังซีดีแน่นอนครับ

ผมเข้าใจว่าที่ผู้คนส่วนใหญ่บอกว่าแผ่นเสียงเสียงดีกว่าซีดีเพราะเขาได้เปรียบเทียบอัลบั้มซึ่งถูกบันทึกมาเป็น Analogue มาก่อน พอทำเป็นซีดีออกมาใหม่ๆเมื่อสมัยนั้นก็ลองซื้ออัลบั้มนั้นๆมาฟังเปรียบเทียบก็จะพบว่าเสียงซีดีสู้ไม่ได้แน่นอน ที่นี้การที่เราจะรู้ว่าอัลบั้มไหนที่เสียงซีดีดีกว่าแผ่นเสียง คงต้องหาอัลบั้มที่บันทึกเสียงแบบ Digital ที่มีทำออกมาทั้งแบบแผ่นเสียงและซีดี (นั่นหมายถึงแผ่นเสียงอัลบั้มที่ออกมาในยุคหลังๆนี้) ซื้อมาฟังเปรียบเทียบกันจึงจะได้รู้ความจริงเสียที  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มีนาคม 2010 | 10:29:43 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #32 เมื่อ: 08 มีนาคม 2010 | 11:20:47 AM »

ฟังอัลบั้มใหม่จาก CD และ แผ่นเสียง ให้คนละอารมณ์และบุคลิกเสียงครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #33 เมื่อ: 08 มีนาคม 2010 | 11:55:13 AM »

เอาตามประสพการ์ณท่าที่เคยฟังมาบ้างนะครับ (มองแบบรวมๆ)

ชุดราคาต่ำกว่าแสน (แอมป์ ลำโพง ซีดีหรือแผ่นเสียง)
   แผ่นเสียง จะให้ความนิ่มนวล ความต่อเนื่อง เป็นธรรมชาติน่าฟังกว่าซีดี
   ซีดี รายละเอียดพอใช้ได้ เสียงออกคมชัด มีความเป็นอิเลคทรอนิคพอสมควร

ชุด1แสนถึง3แสน
   แผ่นเสียง จะได้รายละเอียดเพิ่มมากกว่าชุดแรกพอสมควร
   ซีดี รายละเอียดดีขึ้นมาก มีความนิ่มนวลเป็นธรรมชาติมากขึ้น มีความเป็นอิเลคทรอนิค
        เหลืออยู่น้อยมาก ความน่าฟังใกล้แผ่นเสียงมาก

ชุดไม่จำกัดราคา
   แผ่นเสียง สิ่งที่เพิ่มขึ้นมามากคือความน่าฟังของเสียง เรียกว่าฟังจนไม่อยากกลับบ้านเลย
   ซีดี ใหรายละเอียดได้สุดยอด เห็นทุกอย่าง เสียงอิเลคทรอนิคไม่มี มีความเป็นธรรมชาติ

สรุป ตามความคิดของผมนะครับ
   ชุดธรรมดา แผ่นเสียงให้ความน่าฟังกว่า
   ชุดเกินแสน ยี่ห้อของเครื่องจะเป็นตัวกำหนดลักษณะเสียง ความน่าฟังใกล้เคียงกัน ความนุ่มนวล
        ของซีดีใกล้เคียงแผ่นเสียง
   ชุดไม่จำกัดราคา ซีดีให้รายละเอียดความสมจริงเหลื่อมแผ่นเสียงนิดๆ ส่วนความน่าฟังต้องตันสินกันเอง

.. polotoon ..

« ตอบ #34 เมื่อ: 08 มีนาคม 2010 | 12:04:36 PM »

ผมว่า ประเด็นของคุณ TRON น่าจะหมายถึง ในเมื่อทำ Master กันมาเป็น Digital แล้วมาถ่ายทอดเป็น Analog มันก็ควรจะมีการผิดเพี้ยนกันไปเป็นธรรมดา ใช่ไหมครับ

หรืออีกนัยหนึ่งคือ ในเมื่อต้นฉบับมาแบบนั้นแล้ว จะมาเล่นกลับเป็น Analog ความเป็นธรรมชาติ ก็ไม่น่าจะมาเพิ่มขึ้นได้อีก

TRON

« ตอบ #35 เมื่อ: 08 มีนาคม 2010 | 12:59:02 PM »

ผมว่า ประเด็นของคุณ TRON น่าจะหมายถึง ในเมื่อทำ Master กันมาเป็น Digital แล้วมาถ่ายทอดเป็น Analogue มันก็ควรจะมีการผิดเพี้ยนกันไปเป็นธรรมดา ใช่ไหมครับ

หรืออีกนัยหนึ่งคือ ในเมื่อต้นฉบับมาแบบนั้นแล้ว จะมาเล่นกลับเป็น Analogue ความเป็นธรรมชาติ ก็ไม่น่าจะมาเพิ่มขึ้นได้อีก

หมายถึง Recording เลยครับ เพราะ Master เอามาทำใหม่ได้ (Remaster) แต่ผมว่าต่อให้เป็น Analogue มาทำ Digital Remaster ก็ไม่น่าจะทำให้เสียงดีเท่า Analogue แท้ๆอยู่ดีครับ

ส่วนมุมมองของคุณ deja vu ในแง่ฟังจากเครื่องเสียงแต่ละระดับ คงต้องอยู่ที่ว่าใครชอบแบบไหนมากกว่ากันคือไม่มีอะไรวัดได้ 100% ว่าแบบไหนดีกว่าแบบไหน  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มีนาคม 2010 | 01:01:25 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า

« ตอบ #36 เมื่อ: 08 มีนาคม 2010 | 01:07:43 PM »

อ๋อ ครับ ถ้าเทียบกับ Analog แท้ล่ะก็ คงไม่ได้แน่ และมีน้อยมากเลยนะครับ สำหรับ Recording แบบนั้น

ทีนี้ถ้าเทียบ Digital Recording เหมือนกันแล้ว ผมว่าเวลามา Transfer ใส่แผ่นปลายทางแล้ว Analog น่าจะเหนือกว่า Digital อยู่บ้างแหละครับ เอาแบบตัวต่อตัว ค่าตัวเท่ากันแล้ว ( ในแง่ความเป็นธรรมชาติของเสียงอคูสติกนะครับ )

ซึ่งดนตรียุคสมัยนี้ หาเสียงอคูสติกได้น้อยลงทุกที ถ้าวัดกันที่ดนตรีสมัยใหม่ ยอมเลยครับ Digital เหนือกว่าแน่นอน 

TRON

« ตอบ #37 เมื่อ: 08 มีนาคม 2010 | 01:15:05 PM »

ทีนี้ถ้าเทียบ Digital Recording เหมือนกันแล้ว ผมว่าเวลามา Transfer ใส่แผ่นปลายทางแล้ว Analog น่าจะเหนือกว่า Digital อยู่บ้างแหละครับ เอาแบบตัวต่อตัว ค่าตัวเท่ากันแล้ว ( ในแง่ความเป็นธรรมชาติของเสียงอคูสติกนะครับ )

เป็นไปได้ครับ จริงๆผมอยากพิสูจน์มาก เพราะผมวิเคราะห์จากตรรกะแล้ว ต้นทางมาแบบไหน ย่อมดีกว่าปลายทางที่ถูกดัดแปลง ต่อให้เป็นเสียงอคูสติก แต่ถ้าถูกบันทึกด้วยระบบ digital เสียงมันจะแย่กว่าที่ถูกดัดแปลงสัญญาณได้ยังไง ไว้ใครหาที่พิสูจน์ได้บอกด้วย  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #38 เมื่อ: 08 มีนาคม 2010 | 01:35:03 PM »

ที่จริงแล้ว แผ่นเสียงหรือซีดี ฟอร์แม็ทใดให้คุณภาพเสียงดีกว่ากันนั้น พิสูจน์ได้ไม่ยากหรอกครับ แต่ต้องแยกความชอบส่วนตัว
ออกจากเรื่องคุณภาพเสียงก่อน
deja vu

« ตอบ #39 เมื่อ: 08 มีนาคม 2010 | 02:42:03 PM »

ที่จริงแล้ว แผ่นเสียงหรือซีดี ฟอร์แม็ทใดให้คุณภาพเสียงดีกว่ากันนั้น พิสูจน์ได้ไม่ยากหรอกครับ แต่ต้องแยกความชอบส่วนตัว
ออกจากเรื่องคุณภาพเสียงก่อน

ผมเห็นด้วยครับว่าพิสูจน์ได้ในจุดหนึ่ง  แต่เป็นได้ในแง่ คุณภาพเสียง นะครับไม่ใช่เสียงดีหรือความน่าฟัง

ขอตั้งข้อสังเกตุนะครับว่าเครื่องเล่นซีดีน่าจะพัฒนาขึ้นได้อีก ส่วนแผ่นเสียงนั้นถึงจุดที่ไปต่อได้ยากแล้ว
   ทั้งตัวเครื่องเล่น , แผ่น รวมถึงการบันทึกด้วย

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #40 เมื่อ: 08 มีนาคม 2010 | 04:19:24 PM »

คิดเช่นเดียวกันกับคุณ deja vu ในแง่ที่ว่าแผ่นเสียงมันถึงจุดที่ไปต่อไม่ได้แล้ว แต่ทำไมยังถึงไร้กาลเวลาและยังคงรักษาที่มั่นของมันอยู่ได้? เหตุผลประการสำคัญข้อหนึ่งน่าจะอยู่ที่บทเพลงหรือดนตรีที่เป็นต้นฉบับอมตะจำนวนมากที่เรายังอยากได้ยิน ได้ฟัง และได้ครอบครองอยู่ในปัจจุบันนั้น ถูกสร้างสรรค์ขึ้นมาตั้งแต่ยุค 50, 60, 70, 80 เรื่อยมาจนกระทั่งปัจจุบัน ผลงานรุ่นใหม่ ๆ บางชุดก็ยังมีทำออกมาเป็นแผ่นเสียงตามความต้องการของตลาดอยู่ ผมว่าในช่วงสี่หรือห้าทศวรรษที่ผ่านมา มีเพลงดี ๆ ที่เป็นอมตะจากศิลปินชั้นยอดออกมาในรูปที่เป็นแผ่นเสียงก่อนซีดีจะกำเนิดขึ้นมาเสียด้วยซ้ำ นั่นคือเหตุผลข้อหนึ่งที่ทำให้แผ่นเสียงยังไม่ตายครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #41 เมื่อ: 30 เมษายน 2010 | 04:00:48 PM »

ขอเชิญมาพิสูจน์ฟังจริงเสียงจริงได้ในวันที่ 19 มิถุณายน ในกิจกรรมพิเศษ THAIPROG'S MEETING # 6.2 AT AUDIOPHILE STUDIO
ศึกวันดวล ANALOGUE VS DIGITAL

« ตอบ #42 เมื่อ: 30 เมษายน 2010 | 04:10:50 PM »

ขอเชิญมาพิสูจน์ฟังจริงเสียงจริงได้ในวันที่ 19 มิถุณายน ในกิจกรรมพิเศษ THAIPROG'S MEETING # 6.2 AT AUDIOPHILE STUDIO
ศึกวันดวล ANALOGUE VS DIGITAL

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=3640.msg76213#new   ยิ้มเท่ห์

deja vu

« ตอบ #43 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2010 | 04:06:48 PM »

มีใครพอรู้ไหมครับว่าทำไมแผ่นเสียงถึงกลับมาได้รับความนิยมอีกครั้ง
    ในช่วงสิบปีที่ผ่านมา  หลังจากที่เกือบตายสนิทในยุค 80 , 90  และคิดว่าแผ่นเสียง
    จะมีวันตายหรือไม่ หรือจะอยู่เป็นอมตนิรันดร์กาล

« ตอบ #44 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2010 | 04:17:00 PM »

มีใครพอรู้ไหมครับว่าทำไมแผ่นเสียงถึงกลับมาได้รับความนิยมอีกครั้ง
    ในช่วงสิบปีที่ผ่านมา  หลังจากที่เกือบตายสนิทในยุค 80 , 90  และคิดว่าแผ่นเสียง
    จะมีวันตายหรือไม่ หรือจะอยู่เป็นอมตนิรันดร์กาล
ผมเห็นว่า เพราะความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี่ ประสิทธิภาพของ PC ที่ทำให้ CD ถูกลดคุณค่าลงมาก เพราะสามารถหาของฟรีทาง Internet ได้ไม่ยาก และคุณภาพต่างกันในระดับที่พอกล้อมแกล้มได้ เรียกได้ว่าถ้ามีเครื่องไม้เครื่องมือดีพอสมควร สามารถผลิตแผ่น Copy เองได้เลย ในระดับที่เมื่อก่อนมีขายกันทั่วไปในสนนราคา 100-200 บาท ( ทั้งนี้ ไม่ได้หมายความว่า เห็นดีเห็นงามด้วยนะครับ )

ผู้คนนิยมซื้อหา CD กันน้อยลง ในทางกลับกันก็หวนหาของที่ดูน่าสะสมมากกว่า เช่น Mini LP CD รวมทั้ง LP เอง เพราะมีความเป็น Original มากกว่า ( Copy ยากกว่า,  ของ Copy หายากกว่า,  ดูสวยงามกว่า )

ซักวันก็ต้องตาย เพราะ ใดๆในโลกล้วนไม่จีรัง  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 2 [3] 4
พิมพ์