เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

03 พฤษภาคม 2024 | 09:40:42 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingทำไม Genesis ถึงไปดังในแถบ Italy และ Germany
หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Genesis ถึงไปดังในแถบ Italy และ Germany  (อ่าน 8498 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 15 เมษายน 2008 | 09:38:20 PM »

นิตยสาร Euro Rock Press ของญี่ปุ่นเล่มล่าสุดให้คะแนนชุด I Can't Dance 9/10 ทั้ง 4 ช่องครับ!!!!

ส่วนดีวีดีชุดล่าสุดนี่ได้เต็มสิบทั้งสี่ช่องเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

การให้คะแนนที่พูดถึงของ Euro Rock Press เป็นการให้คะแนนของบุคคลคนเดียว และใช้เป็นมาตรฐานไม่ได้ เพราะนักวิจารณ์ที่ให้คะแนนแผ่นอื่นอาจเป็นคนละคนกัน และเงื่อนไขที่ใช้ในการตัดสิน 4 ช่องนั้น นักวิจารณ๋แต่ละคนใช้ไม่เหมือนกันครับ ส่วนใหญ่จะดึงจุดเด่นของแผ่นนั้นๆ มาให้คะแนนครับ เช่น ถ้าออกแบบ packaging ห่วย เขาก็จะไม่ดึงจุดนี้มาให้คะเนน ฯลฯ
อยากทราบว่าทั้ง 4 ช่องนั้นคืออะไรบ้างครับ เผอิญไม่ถนัดภาษาญี่ปุ่นครับ

พอดีอยู่บ้าน ไม่สามารถถามจากเพื่อนที่แตกฉานภาษาญี่ปุ่นได้ ขอตอบคร่าวๆ ก่อนว่า สำหรับชุด I Can't Dance และ Calling All Stations ซึ่งแนะนำโดยนักวิจารณ์คนเดียวกัน ผมแปลออกเพียง 3 ช่อง คือ ช่องแรก ความ dramatic ช่องที่ 2 ความเป็น melodic ช่องที่ 3 เขาใช้คำว่า thrilling ก็น่าจะเป็นความตื่นเต้น/เร้าใจ ครับ ในขณะที่ ชุด Genesis โดยนักวิจารณ์อีกคน แปลออกช่องแรกว่า originality ช่อง 2 กับ 3 จะต่างจากที่นักวิจารณ์ I Can't Dance ใช้ ส่วน Invisible Touch ก็โดยนักวิจารณ์ต่างจาก 2 คนแรก แปลออกเฉพาะช่องแรกว่า ความเป็น pop ส่วนช่องที่ 2-4 เขาใช้เหมือนคนที่แนะนำชุด Genesis ครับ ไว้รอเปิดทำงานแล้วจะหาคนแปลที่เหลือให้ครับ
นอกจากนี้ สำหรับอัลบั้ม 1984 ของ Rick Wakeman ซึ่งอยู่หน้าเดียวกัน ก็แนะนำโดยนักวิจารณ์อีกคนที่ไม่ใช่คนที่แนะนำแผ่น Genesis ทั้ง 3 คน แต่ใช้มาตรฐานเดียวกับคนที่แนะนำชุด I Can't Dance ครับ

panyarak

« ตอบ #16 เมื่อ: 17 เมษายน 2008 | 11:06:22 AM »

ได้สอบถามผู้รู้ภาษาญี่ปุ่นแล้วครับ ช่องที่ 4 ของ I Can't Dance กับ Calling All Stations แปลว่า โดยรวม ส่วนชุด Invisible Touch ใช้มาตรฐานที่แปลกดีครับ ช่อง 1 ความเป็นป๊อป ช่องที่ 2 ความนิยมในอเมริกา ช่องที่ 3 ความนิยมในอังกฤษ ช่องที่ 4 โดยรวม ผมจึงไม่เคยสนใจไอ้ช่องๆ นี้เลยครับ

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #17 เมื่อ: 06 มกราคม 2014 | 11:16:05 PM »

มีใครได้ฟังชุด Revisited Live at Hammersmith แล้วบ้างครับ
อยากให้ช่วยวิจารณ์หน่อยครับ

http://www.amazon.co.uk/gp/product/B00EYQ6GXG/ref=s9_simh_gw_p15_d1_i1?pf_rd_m=A3P5ROKL5A1OLE&pf_rd_s=center-4&pf_rd_r=1FK2J5WGXB2AB5BYYWRF&pf_rd_t=101&pf_rd_p=455344027&pf_rd_i=468294
panyarak

« ตอบ #18 เมื่อ: 07 มกราคม 2014 | 01:02:24 AM »

มีใครได้ฟังชุด Revisited Live at Hammersmith แล้วบ้างครับ

ทั้งฟังจากซีดีและดูดีวีดีไปหลายรอบแล้ว ประทับใจมากจนลืมต้นฉบับไปเลยครับ

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #19 เมื่อ: 07 มกราคม 2014 | 03:26:41 PM »

ทั้งฟังจากซีดีและดูดีวีดีไปหลายรอบแล้ว ประทับใจมากจนลืมต้นฉบับไปเลยครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ
.. polotoon ..

« ตอบ #20 เมื่อ: 13 มกราคม 2014 | 03:48:37 PM »

น่าฟังดีครับ รอหาเวลาดูดีวีดีอยู่ครับ

หน้า: 1 [2]
พิมพ์