เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149684 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 11:46:55 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingpeter gabriel ผู้ก้าวนำหน้า โลกดนตรี
หน้า: [1] 2 3 ... 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: peter gabriel ผู้ก้าวนำหน้า โลกดนตรี  (อ่าน 39436 ครั้ง)
cocoon
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 23 มิถุนายน 2009 | 09:20:36 AM »

พอดีเขียนไปลงเวป พวกออดิโอนะครับ มีคนขอมาให้เขียนแต่ไม่ยักมีใครมาอ่านมาตอบซักกะคน คุยกันแต่เรื่องเครื่องซะส่วนใหย่ ครั้นจะเอามาลงที่นี่ก็เหมือนเอามะพร้ามห่าวมาขายสวนอีก ทุกท่านก็คงรู้เนื้อหากันอยู่แล้ว แต่เสียดายไหนๆก็เขียนละ เอาลงไว้เป็นข้อมูลก็แล้วกันนะครับ ขออนุญาตินะครับ
    เปิดหัวข้อของ กาเบียลไว้แบบนี้ คงทราบดีว่าผมหมายถึงอะไร เพราะงานของกาเบียลตั้งแต่ ยุคเริ่มต้นคือต้นยุค 70 มาถึงปัจจุบัน และที่จะมีไปต่อถึงในอนาคต ล้วนเป้นผลงานที่มักจะมีความก้าวล้ำกว่าสิ่งที่เป็นอยู่ในตอนนั้นๆ เสมอ เรียกว่าเป้นงานที่จะมาก่อนกาลเวลาอันควรเสมอ ทำให้เค้าเป้นเหมือนผู้บุกเบิกผ่าแนวทางใหม่ๆ ให้วงการศิลป์แห่งดนตรีเสมอมา และก็อาจจะมีงานบางส่วนที่เป้นงานแห่งอนาคต แต่ควรจะเป้นอนาคตในอีกมิติหนึ่งไม่ใช่ระนาบเดียวก็โลกที่เราอาศัยอยู่ (พูดง่ายๆคือก้าวล้ำไปซะจนพอกาลต่อมา โลกก็ยังก้าวไปไม่ถึงแนวทางของแกซะที หลุดโลกสุดๆก็มีเหมือนกัน งานยุค genesis ตอนน้น นั้นไงตัวอย่างของสิ่งที่ว่านี้) เอาแค่นี้ก่อนนะครับเดี๋ยวมาต่อค่อยๆเขียนไป ข้อมูลตรงไหนผิดพลาดก็แนะนำแก้ไขกันได้นะครับ
   ราวปลายยุค60ต่อต้น70  Peter Gabriel ก่อตั้งวง Genesis กันเพื่อน อีกสี่คน คือ
        John Meyhew กลอง Phil collin มาแทนในเวลาต่อมา
        Mike Rutherford เบส และคอร์ด
        Tony Bank คีร์บอร์ด
        Anthona Phillip กีตาร์
   ห้าหนุ่มร่วมกันสร้างวงอาร์ตร็อค ที่มีดนตรีที่ซับซ้อน จากฝีมือทางดนตรีที่โดดเด่นของแต่ละคน โดยกาเบียลจะเป้นหัวหน้าวง และเขี่ยนเนื้อร้องเกือบทั้งหมด ภาคดนตรี ก็จะเป็น Tony Bank มือคีร์บอรด์ซะเป็นส่วนมาก ฟิล คอลลิ่น ที่มาตอนหลังจากชุดสองชุดแรก ยังเป็นแค่มือกลองไม่ได้มีบทบาทมากนักในช่วงแรก มือกลองคนก่อน คอลลิ่น คือเมย์ฮิว ถ้าเทียบฝีมือกัน เคยฟังเพลงเดียวกันที่คนนี้ตีกับ คอลลิ่นตี เห็นชัดเลยว่ามือกลองคนแรก มือสมัครเล่นไปนิดนึง คอลลิ่นทำให้เพลงธรรมดาๆดูดีขึ้นอีกเยอะเลย กาเบียลร่วมออกผลงานกับ genesis ตั้งแต่ปี 1970 -1975 ห้าชุดงานของเจเนซีสในยุคนี้จะออกไปทาง การแสดงการเล่นดนตรี ประกอบกับการแต่งตัวสุดเซอร์ ในเวลาแสดงสดของกาเกบียล  แต่งเป็นไอ้หัวดอกไม้บ่างละ แต่งเป็นมมุษย์คางคกบ่างละ  slipperman ไอ้ตัวเมือกลิ้นมั้งถ้าให้แปล ในรุปที่เป้นปุ่มๆปมๆนะแหละ เหมือนนำศาสตร์การแสดงละคร มาประยุกต์ใช้ในการนำเสนอ คอนเซพท์ของเพลงนั้นๆด้วย
ทั้งห้าชุด ตามรูปเล็กที่เห้นด้านล่าง ดังนี้
      - Trespass 1970
     เพลงยังไม่ค่อยลงตัวนักนะครับ มาฟังตอนนี้จะโบราณๆเลยละ แต่ก็ฟังเอาไว้เป้นแนวทาง และก็ได้เห้นว่า วงกล้าเปิดตัวด้วยอัลบั้มอาร์ตร็อคที่โชว์การเรียบเรียงสัดส่วนดนตรี ที่โดดเด่น ขนาดนี้ก็น่าจะมีอนาคตไม่เบาซึ่งฟังต่อๆไปในชุดอื่นๆจะ ได้คำตอบครับ ด้านเนื้อเพลงผมขอข้ามไปนะครับ เพราะขนาดฝรั่งเองยังต้องตีความกันหลายตลบ ไม่บังอาจนะครับถ้าไม่รู้จริง เพลงเด่นๆชุดนี้ก็มี  Looking for someone, Vision of angels , The Knife

- Nursery Cryme 1971 
    ชุดนี้เพลงเริ่มลงตัวเด่นชัดขึ้นอย่างเห้นได้ชัด ฟิล คอลลิ่นก็มาในชุดนี้แหละครับ ทำให้ได้ทีม สามประสาน เบส กีตาร์ กลอง ที่ลงตัว อยู่เหลือรอดกันมาเป้น เจเนซีส จนถึงทุกวันนี้  ก็สามคนในสามตำแหน่งนี้แหละครับ มือกีตาร์ก็เปลี่ยนเป็น Steve Hackett ที่มีลีลาที่ออกจะลุกไล่ มีลุกหวาน ลูกดุเด่นชัดมากกว่า Anthony Phillip ทำให้ดนตรีน่าสนใจมากขึ้น เพลงเอกครับ Musical Box กาเบียลโชว์เนื้อร้องน่าเวียนหัว แต่แผงไว้ด้วยทำนองที่เพราะพริ้ง ได้สนุกมากขึ้นเมื่อมีทีมดนตรีที่ลงตัวมาเสริม
    เพลงเด่นๆ Musical Box, The return of giant hogweed, The fountain of salmacis

- Foxtrot 1973
    ผลงานชุดนี้บางท่านถึงกะยกให้เป้นผลงานที่ดีที่สุดของเจเนซิสไปเลย ถึงแม้นักวิจารณ์ส่วนมากจะยกให้ชุดถัดมาหรืออีกสองชุดถัดมาก็เถอะ เรียกว่าดีต่างกันทั้งสามชุดเลยว่างั้นแล้วแต่รสนิยมแล้วละ ชุดนี้ อีตากาเบียลเสริมความเซอร์ส่วนพระองค์ด้วยการ ไว้ผมยาว แต่ดันโกนผมตรงกลางกระบาลออก เหมือนทรงผม ซาบูไร แต่กลับเนกาตีบกัน เอากะพ่อสิ คือซามูไรนะหัวล้านแต่มีผมเป็นแถบตรงกลางจากหน้าไปหลัง แต่กาเบียล ผมยาวถึงไหล่เลยครับแต่โกนตรงกลางออกรูปทรงเดียวกะซาบุไรไว้ตรงกลาง ใครกล้าทำแบบเฮียเค้าบ่างก็ลองดู
      อยากดูรุปความเซอร์ของเฮียเค้าว่าขนาดไหนไปตามลิงค์นี้เลยครับ
http://www.solsburyhill.org/scrapbook/scrapbook.php

cocoon
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 | 07:49:35 PM »

ผมละงงจริงๆ เลยเขียนอะไรก็โดนย้ายห้อง เขียนกาเบียล ลงห้อง the song remain the same ก็ผิดห้องอีกเหรอนี่ ที่จริงเขียนประวัติผลงานก็น่าจะอยู่ห้อง the song ไม่ใช่เหรอครับ ผมเขียนถึง van morrison ในลักษณะเดียวกันกลับไม่โดนย้ายแฮะ อะย้ายก็ย้าย
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 | 07:52:07 PM »

แบบนี้ครับท่าน

Breath ประกาศ
Keep Talking พร็อก
The Song คลาสสิค ร็อค
Outside ไม่พร็อก
Any Color อื่นๆ

ยิ้มกว้างๆ

cocoon
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 | 08:34:58 PM »

ผมเข้าใจผิดคิดว่า  Keep talking  คือห้องพูดคุยเรื่อยๆเปื่อยๆตามคำแปลชื่อห้องซะอีก ทำไมห้องพร้อกถึงต้องชื้อห้อง Keep Talkingละครับ อันนี้อยากรู้ แล้วถ้าคุยเรื่อยเปื่อยเรื่องเพลงทั่วๆ ไปจะห้องไหนครับ
    ผมเข้าใจว่าแบบนี้ซะอีกนะครับโทษทีที่เข้าใจผิด
    Keep Talking  พูดคุยทั่วๆไป ตามชื้อห้อง
    The song พุดคุยเรื่องคลาสสิกร้อค  สำหรับผมพร็อกก็คลาสสิกนะครับ หมายถึงเก่ามีคุณค่านะครับ
    out side งั้นที่อยู่ห้อง เดอะซอง ก็อยู่ห้องนี้ได้สิครับเพราะไม่พร็อกนิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิถุนายน 2009 | 08:52:59 PM โดย cocoon » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 | 08:41:37 PM »

อะเหรอผมเพิ่งรู้นะเนี่ยว่า Keep talking คือห้องพร็อก นึกว่าห้องพูดคุยเรื่อยๆเปื่อยตามคำแปลชื่อห้องซะอีก ทำไมห้องพร้อกถึงต้องชื้อห้อง Keep Talkingละครับ อันนี้อยากรู้ แล้วถ้าคุยเรื่อยเปื่อยเรื่องเพลงทั่วๆ ไปจะห้องไหนครับ

คือแรกสุดเรามีแต่ห้อง Keep Talking ที่คุยแนวพร๊อกเท่านั้น หลังๆค่อยเพิ่มห้อง TSRTS ที่คุยเรื่อง Classic Rock และต่อมาก็มี Outside The Wall ที่คุยแนวที่เหลือครับ ถ้าอ่านคำอธิบายใต้ชื่อห้องก็จะทราบครับ
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 | 08:43:09 PM »

ชี้แจงครับ

Breathe - เป็นบอร์ดสำหรับลงประกาศของเว็บครับ เวลาเรามีกิจกรรมอะไรที่จะจัด พวกมีตติ้งหรืออะไรก็ตาม เราจะตั้งกระทู้คุยกันในนี้ครับ รวมถึงปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับการใช้เว็บไซต์ รายงานความคืบหน้าต่างๆ เกี่ยวกับตัวเว็บไซต์ ก็สามารถตั้งในห้องนี้ได้เช่นกันครับ

Keep Talking - เป็นห้องสำหรับสนทนาทุกอย่างที่เกี่ยวกับดนตรีโปรแกรสสีฟครับ รวมถึงพวก Prog-Related ก็สามารถตั้งได้ที่นี่เช่นกันครับ Peter Gabriel เป็นศิลปินโปรแกรสสีฟร็อค ดังนั้นก็จัดอยู่ในห้องนี้ครับ

The Song Remains The Same - เป็นห้องสนทนาดนตรี Classic Rock ครับ ซึ่งหมายถึงพวกวงร็อคในยุค 60's 70's The Beatles, Led Zeppelin, The Who, Eric Clapton, Deep Purple และอื่นๆ ที่เป็นศิลปินแนวๆ นี้จัดอยู่ในห้องนี้ครับ

Outside The Wall - ห้องสนทนาดนตรีแนวอื่นๆ ที่นอกเหนือไปจากดนตรี Prog และ Classic Rock ครับ เช่นพวก Jazz, New Age, Alternative หรือแนวดนตรีแปลกๆ อีกมากมายสนทนากันได้ที่ห้องนี้ครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
TRON

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 | 08:48:00 PM »

อะเหรอผมเพิ่งรู้นะเนี่ยว่า Keep talking คือห้องพร็อก นึกว่าห้องพูดคุยเรื่อยๆเปื่อยตามคำแปลชื่อห้องซะอีก ทำไมห้องพร้อกถึงต้องชื้อห้อง Keep Talkingละครับ อันนี้อยากรู้ แล้วถ้าคุยเรื่อยเปื่อยเรื่องเพลงทั่วๆ ไปจะห้องไหนครับ

ตอบเพิ่มครับ ชื่อบอร์ดส่วนใหญ่เอามาจากชื่อเพลงของ Pink Floyd ครับ

Breathe (DSOTM)
Keep Talking (The Division Bell)
Outside The Wall (The Wall)
Welcome To The Machine (WYWH)
Any Colour You Like (DSOTM)
cocoon
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 | 08:56:11 PM »

ผมรู้ครับว่าเอามาจากชื้อเพลง pink floyd ดูก็รุ้แล้วละครับ แต่ที่ถามนะหมายถึง ทำไมถึงต้อง Keep Talking เป้นชื่อห้องเพลงพร็อคละครับ นอกจากที่ว่าเป้นชื่อเพลงพิ้งพล้อย
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 | 09:01:31 PM »

สมัยก่อนตอนที่เราตั้งบอร์ดนี้ ยังไม่มีบอร์ด The Song Remains The Same และ Outside The Wall ครับ บอร์ดหลักสำหรับการคุยเรื่องเพลงคือ Keep Talking ซึ่งหมายถึง "คุยกันเข้าไว้" อะไรประมาณนี้ ซึ่งตอนแรกเรามาคุยเรื่องเพลงทุกแนวกันในนี้ (จริงๆ เว็บเราเน้นเพลง Prog แต่ก็ไม่ผิดที่มีคนฟังแนวอื่นๆ ด้วย) ทำให้กลายเป็นว่าบอร์ดเริ่มไม่เป็นระเบียบ แล้วกระทู้ก็ขึ้นๆ ลงๆ เร็วมาก ทำให้เราต้องมาเปิดบอร์ดเพิ่มต่างหากที่ชื่อ The Song Remains The Same และ Outside The Wall ครับ ซึ่งสองบอร์ดหลังนี้ก็ตั้งชื่อขึ้นเพื่อให้สื่อได้ถึงแนวเพลงที่เราจะคุยในบอร์ดนั้นๆ ส่วน Keep Talking เป็นชื่อบอร์ดแรกเริ่มของเรา เราเลยขอปล่อยมันไว้อย่างนั้นแหละครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
TRON

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009 | 09:40:34 AM »

มาขุดกระทู้ตอบนะครับ จริงๆตอนแรกที่ไม่มีคนมาตอบกระทู้อาจเพราะพวกเราคุยเรื่อง Peter Gabriel กับ Genesis กันมามากจนไม่รู้จะเอ่ยอะไรอีก เอาเป็นว่าผมชอบอัลบั้มของน้าปีเตอร์ตามนี้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

So
III
IV
Us
Up
I
II
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:45:13 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009 | 12:41:49 PM »

งั้นขอตอบอัลบั้มของ Peter Gabriel ที่ผมชอบมากสุดไล่ไปหาชอบน้อยที่สุดนะครับ (รวม Soundtrack ด้วยครับ)

Up > Long Walk Home > Security > III > Ovo > Passion > Us > So > I > Birdy > II

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009 | 06:47:21 PM »

PETER GABRIEL will release a new album entitled 'Scratch My Back' in early 2010. The release will feature orchestral covers of songs from artists including DAVID BOWIE, TALKING HEADS and PAUL SIMON. Gabriel explained the concept of the album by saying 'The songs are not simply covers, they are major reinterpretations of some famous stuff. It's quite radical.' See NEWS for the expected tracklisting.

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009 | 07:03:42 PM »

PETER GABRIEL will release a new album entitled 'Scratch My Back' in early 2010. The release will feature orchestral covers of songs from artists including DAVID BOWIE, TALKING HEADS and PAUL SIMON. Gabriel explained the concept of the album by saying 'The songs are not simply covers, they are major reinterpretations of some famous stuff. It's quite radical.' See NEWS for the expected tracklisting.

แล้วเมื่อไรอัลบั้ม I/O ของพี่ท่านจะรีลีสครับเนี่ย ปล่อยให้รอนานยังกะ Chinese Democracy เลย

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009 | 07:11:57 PM »

แล้วเมื่อไรอัลบั้ม I/O ของพี่ท่านจะรีลีสครับเนี่ย ปล่อยให้รอนานยังกะ Chinese Democracy เลย

นั่นสิครับ คงให้รอนานเหมือนตอนรอ Up นั่นแหละ ว่าแต่อัลบั้ม Scratch My Back นี้แอบดูรายชื่อเพลงแล้วมีเพลงของ Elbow และ Arcade Fire ด้วย  ตกใจ

« ตอบ #14 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2009 | 07:35:01 PM »

นั่นสิครับ คงให้รอนานเหมือนตอนรอ Up นั่นแหละ ว่าแต่อัลบั้ม Scratch My Back นี้แอบดูรายชื่อเพลงแล้วมีเพลงของ Elbow และ Arcade Fire ด้วย  ตกใจ

ไม่น่าเชื่อว่าเฮียกาเบรียลจะคัฟเวอร์เพลงของวงรุ่นหลานด้วย โดยเฉพาะ Elbow นี่เซอร์ไพรส์สุดๆ เพราะเป็นวงที่ผมคิดว่าเสียงของนักร้องนำนั้นละม้ายคล้ายคลึงกับ Peter Gabriel (ตอนแก่) มากๆด้วย

เอาแทร๊คลิสต์มาแปะครับ

'"Heroes"' - David Bowie
"Street Spirit (Fade Out)" - Radiohead
"The Book Of Love" - Magnetic Fields
"Flume" - Bon Iver
"My Body Is A Cage" - Arcade Fire
"Listening Wind" - Talking Heads
"I Think It's Going to Rain Today" - Randy Newman
"Après Moi" - Regina Spektor or Eartha Kitt
"Waterloo Sunset" - The Kinks
"The Boy In The Bubble" - Paul Simon
"The Power Of The Heart" - Lou Reed
"Philadelphia" - Neil Young
"Mirrorball" - Elbow
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤศจิกายน 2009 | 07:43:21 PM โดย Lilium™ » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3 ... 6
พิมพ์