เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149698 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

09 พฤษภาคม 2024 | 08:57:27 AM
หน้า: 1 ... 298 299 [300] 301 302 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1596262 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #4485 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013 | 01:11:13 PM »

คุณปีศาจรักเดียวใจเดียวครับ
แต่บางครั้งโรเนียวแถมไปหลายชุดบ้าง..

ปล.คำว่า"โรเนียว"คงไม่มีใครไม่เข้าใจนะคร้าบบ..  ยิ้มกว้างๆ
เห็นคำว่า "โรเนียว" แล้ว นึกถึงกระดาษตอบข้อสอบ หรือ answer sheet สมัยที่ยังนุ่งขาสั้นเรียนหนังสืออยู่เลย เพราะยุคนั้นโรงเรียนจะใช้เครื่องโรเนียวทำสำเนากระดาษข้อสอบซึ่งเป็นกระดาษฟางเพื่อแจกให้แก่นักเรียนทุกครั้งที่มีการสอบ ทีนี้โดยที่ไม่ทราบว่ากระดาษฟางสามารถซึมซับหมึกหรือของเหลวได้ดี ผมดันทะลึ่งใช้ปากกาหมึกซึมเขียน เส้นตัวอักษรที่เขียนด้วยหมึกซึมจึงแตกกระจายออกเป็นแนวก้างปลา พอยกมือขอกระดาษใหม่จากครู ก็โดนครูเอ็ดเอาครับ เศร้า
ผมใช้ดินสอเขียนครับ
เขียนผิด ลบด้วยยางลบแสนยาก
แถมลบมากไป กระดาษขาดแคว่กก..
โดนดุเหมือนกัน

แต่เรื่องจริง เพราะแม่เป็นครูบ้านนอก
เห็นแม่ต้องออกเงินค่ากระดาษให้เด็กนักเรียนทำข้อสอบ

ตอนผมอายุ 7-8 ขวบ
เครื่องโรเนียว กระดาษไข ปรุมือ ปรุเครื่อง
จะปั่นด้วยไฟฟ้า ปั่นมือหมุนข้อสอบ
ผมช่วยแม่มาหมดทุกอย่าง
แม้กระทั่งตรวจข้อสอบปรนัย ผมทำมาแล้วครับ
โดยแม่มีเทคนิค ให้เด็กๆ7-8 ขวบ สนุกเหมือนเล่นของเล่น ไม่รู้ว่าเป็นการทำงาน แถมได้ตังค์กินหนมอีก..
พูดแล้วรู้สึกรักแม่ขึ้นมาเรย..นะเนี่ย   จุมพิต
พี่แจ็คพูดถึงเรื่องเงินค่ากระดาษสอบ ผมจำได้ว่ารุ่นผมตอนอยู่ชั้นประถมนี่ก่อนสอบต้องเอาเงินค่ากระดาษสอบจากแม่ไปให้ครูประจำชั้นครั้งละ 5 บาท และเคยได้ยินมาว่าเด็กตามโรงเรียนต่างจังหวัดหลายคนยากจนถึงกับไม่มีเงินจ่ายค่ากระดาษสอบหรือติดค้างค่าเทอมก็มี อ้าว... พูดไปพูดมา จากเรื่องเครื่องเสียงกลายเป็นเรื่องเรียนได้ไงเนี่ย ขออภัยด้วยครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4486 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013 | 07:22:35 PM »

คุณปีศาจรักเดียวใจเดียวครับ
แต่บางครั้งโรเนียวแถมไปหลายชุดบ้าง..

ปล.คำว่า"โรเนียว"คงไม่มีใครไม่เข้าใจนะคร้าบบ..  ยิ้มกว้างๆ
เห็นคำว่า "โรเนียว" แล้ว นึกถึงกระดาษตอบข้อสอบ หรือ answer sheet สมัยที่ยังนุ่งขาสั้นเรียนหนังสืออยู่เลย เพราะยุคนั้นโรงเรียนจะใช้เครื่องโรเนียวทำสำเนากระดาษข้อสอบซึ่งเป็นกระดาษฟางเพื่อแจกให้แก่นักเรียนทุกครั้งที่มีการสอบ ทีนี้โดยที่ไม่ทราบว่ากระดาษฟางสามารถซึมซับหมึกหรือของเหลวได้ดี ผมดันทะลึ่งใช้ปากกาหมึกซึมเขียน เส้นตัวอักษรที่เขียนด้วยหมึกซึมจึงแตกกระจายออกเป็นแนวก้างปลา พอยกมือขอกระดาษใหม่จากครู ก็โดนครูเอ็ดเอาครับ เศร้า
ผมใช้ดินสอเขียนครับ
เขียนผิด ลบด้วยยางลบแสนยาก
แถมลบมากไป กระดาษขาดแคว่กก..
โดนดุเหมือนกัน

แต่เรื่องจริง เพราะแม่เป็นครูบ้านนอก
เห็นแม่ต้องออกเงินค่ากระดาษให้เด็กนักเรียนทำข้อสอบ

ตอนผมอายุ 7-8 ขวบ
เครื่องโรเนียว กระดาษไข ปรุมือ ปรุเครื่อง
จะปั่นด้วยไฟฟ้า ปั่นมือหมุนข้อสอบ
ผมช่วยแม่มาหมดทุกอย่าง
แม้กระทั่งตรวจข้อสอบปรนัย ผมทำมาแล้วครับ
โดยแม่มีเทคนิค ให้เด็กๆ7-8 ขวบ สนุกเหมือนเล่นของเล่น ไม่รู้ว่าเป็นการทำงาน แถมได้ตังค์กินหนมอีก..
พูดแล้วรู้สึกรักแม่ขึ้นมาเรย..นะเนี่ย   จุมพิต
พี่แจ็คพูดถึงเรื่องเงินค่ากระดาษสอบ ผมจำได้ว่ารุ่นผมตอนอยู่ชั้นประถมนี่ก่อนสอบต้องเอาเงินค่ากระดาษสอบจากแม่ไปให้ครูประจำชั้นครั้งละ 5 บาท และเคยได้ยินมาว่าเด็กตามโรงเรียนต่างจังหวัดหลายคนยากจนถึงกับไม่มีเงินจ่ายค่ากระดาษสอบหรือติดค้างค่าเทอมก็มี อ้าว... พูดไปพูดมา จากเรื่องเครื่องเสียงกลายเป็นเรื่องเรียนได้ไงเนี่ย ขออภัยด้วยครับ
เมื่อวาน เลยแวะไปกอดแม่1ที อิๆ

เล่าต่อ เรื่องเครื่องเสียงปรนัย  ยิ้มกว้างๆ
หลังจากสอบเด็กๆ เสร็จคุณครูก็ต้องตรวจข้อสอบครับ
ผมเห็นแม่เอากระดาษคำตอบปรนัยมาเฉลย
ข้อไหนถูก ก็เอาธูปไฟแดงๆ เจาะให้เป็นรู
(คัตเตอร์ยังไม่มีใช้ มีแต่มีดอีโต้..)
แผ่นเฉลยแผ่นนี้ ผมมารู้ทีหลังว่า มันคือแผ่นมาสเตอร์

ส่วนผมมีหน้าที่ เอากระดาษคำตอบของเด็กนักเรียนของแม่ มาวางทีละใบ
แล้วเอาแผ่นเฉลยมาสเตอร์ทาบลงไป
ถ้าช่องไหนเด็กนักเรียนทำถูก มีเครื่องหมายกากบาท
มันก็จะเด้งออกมาให้เห็น โดยอัตโนมัติ
ผมก็ขีดหมึกแดงลงไป1ขีด
แล้วส่งให้แม่นับคะแนนครับ

ทีนี้ ด้วยความเป็นเด็ก
หลังๆขีด หมึกแดงไป ทุกรูธูปเจาะ
แม่รับไปนับคะแนน พร้อมชมว่า เด็กคนนี้เก่งจัง ได้คะแนนเต็ม เพราะถูกทุกข้อ
ก่อนจะเฉลียวใจ ว่าโดนผมมั่วจุงเบย ผุดผุด
พร้อมกับปลดผมออกจากหน้าที่อันแสนน่าเบื่อ ในฤดูร้อนของผมทันที
ตังค์กินขนมก็ไม่ได้ แถมถูกตีอีกต่างหาก

แหม..แม่ก็.. แผ่นมาสเตอร์ มันปั๊มออกมา ก็ต้องเต็ม 100% ซิคร้าบบบ..   ขยิบตา

Pong-Wanchai

« ตอบ #4487 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2013 | 03:27:31 PM »

แหม..แม่ก็.. แผ่นมาสเตอร์ มันปั๊มออกมา ก็ต้องเต็ม 100% ซิคร้าบบบ..   ขยิบตา

สมน้ำหน้าครับ !!!  5555555+

ของผมหนักกว่า ท่านJackTheRipper เสียอีก แต่ว่าเขียนลงกระทู้ไม่ได้ เดี๋ยวจะมีหลักฐาน...
เอาไว้เจอกันจะเล่าให้ฟัง แต่อย่าลืมถามล่ะ เพราะคนระดับ สว. มันลืมง่ายครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤษภาคม 2013 | 03:29:09 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #4488 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2013 | 09:13:07 AM »

แหม..แม่ก็.. แผ่นมาสเตอร์ มันปั๊มออกมา ก็ต้องเต็ม 100% ซิคร้าบบบ..   ขยิบตา

สมน้ำหน้าครับ !!!  5555555+

ของผมหนักกว่า ท่านJackTheRipper เสียอีก แต่ว่าเขียนลงกระทู้ไม่ได้ เดี๋ยวจะมีหลักฐาน...
เอาไว้เจอกันจะเล่าให้ฟัง แต่อย่าลืมถามล่ะ เพราะคนระดับ สว. มันลืมง่ายครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
ผมเป็นคนความจำดี ผมจะเป็นคนถามพี่เองครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #4489 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2013 | 12:18:48 AM »

^
^
เอ่อ... ขออนุญาตเปลี่ยนยิ้มแซวพี่โป่งเป็นแบบนี้ > > ยิงฟันยิ้ม เพื่อบรรยากาศแห่งความทะเล้นครับ

« ตอบ #4490 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2013 | 02:10:07 PM »

^
^
เอ่อ... ขออนุญาตเปลี่ยนยิ้มแซวพี่โป่งเป็นแบบนี้ > > ยิงฟันยิ้ม เพื่อบรรยากาศแห่งความทะเล้นครับ

ไม่อนุญาติครับ !!!

« ตอบ #4491 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2013 | 02:30:12 PM »

^
^

ไม่อนุญาติครับ !!!
พี่โป่งมาบอกผมช้าไปนิด... ผมทำไปแล้ว ขอโทษครับ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #4492 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013 | 12:27:03 PM »

พี่โป่งมาบอกผมช้าไปนิด... ผมทำไปแล้ว ขอโทษครับ ยิงฟันยิ้ม

อย่างนี้ต้องโดนทำโทษ!  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #4493 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013 | 12:41:00 PM »

อย่างนี้ต้องโดนทำโทษ!  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
งั้นให้ผมพาพี่ไปฉลองครบรอบ 6 ปีไทยพร็อกดีมั้ยฮะ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #4494 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013 | 08:56:02 AM »

นอกเรื่องและไร้สาระมามากพอแล้ว ขอกลับเข้าเรื่องดีกว่า... ผมสังเกตว่าเทรนด์การเล่นเครื่องเสียงในระยะประมาณสองสามปีที่ผ่านมานี้จะเน้นเรื่องการเปลี่ยนฟิวส์แอมป์และมีการขายฟิวส์เกรดพิเศษเพื่อให้เอาไปเปลี่ยนใส่แทนฟิวส์ตัวเดิมที่มากับแอมป์ ส่วนพวกนักเขียนและนักวิจารณ์เครื่องเสียงบางคนก็เชียร์ให้เปลี่ยนฟิวส์กันอย่างเมามัน นัยว่าแอมป์เครื่องละไม่กี่หมื่น เมื่อเปลี่ยนฟิวส์แล้ว จะทำให้เสียงดีขึ้นอย่างสัมผัสได้ เทียบเท่ากับแอมป์เครื่องละแสน ดังนั้นจึงขอเรียนถามคุณอั๋น501หรือเพื่อน ๆ ว่าเปลี่ยนฟิวส์แอมป์แล้วเสียงมันจะดีขึ้นจริงหรือ และถ้าเปลี่ยนแล้วดีจริง ทำไมโรงงานจึงไม่ใส่ฟิวส์เกรดดี ๆ มาให้เสียเลยล่ะครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #4495 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013 | 10:21:12 AM »

นอกเรื่องและไร้สาระมามากพอแล้ว ขอกลับเข้าเรื่องดีกว่า... ผมสังเกตว่าเทรนด์การเล่นเครื่องเสียงในระยะประมาณสองสามปีที่ผ่านมานี้จะเน้นเรื่องการเปลี่ยนฟิวส์แอมป์และมีการขายฟิวส์เกรดพิเศษเพื่อให้เอาไปเปลี่ยนใส่แทนฟิวส์ตัวเดิมที่มากับแอมป์ ส่วนพวกนักเขียนและนักวิจารณ์เครื่องเสียงบางคนก็เชียร์ให้เปลี่ยนฟิวส์กันอย่างเมามัน นัยว่าแอมป์เครื่องละไม่กี่หมื่น เมื่อเปลี่ยนฟิวส์แล้ว จะทำให้เสียงดีขึ้นอย่างสัมผัสได้ เทียบเท่ากับแอมป์เครื่องละแสน ดังนั้นจึงขอเรียนถามคุณอั๋น501หรือเพื่อน ๆ ว่าเปลี่ยนฟิวส์แอมป์แล้วเสียงมันจะดีขึ้นจริงหรือ และถ้าเปลี่ยนแล้วดีจริง ทำไมโรงงานจึงไม่ใส่ฟิวส์เกรดดี ๆ มาให้เสียเลยล่ะครับ

ผมไม่เคยเปลี่ยนฟิวส์ก็เลยบอกไม่ได้ว่าเสียงดีขึ้นหรือเปล่า
 เคยถามน้องๆที่เรียนมาด้านนี้ก็บอกว่าไม่น่าเกี่ยวกับเสียง
 แต่นักเล่นที่เล่นเครื่องเสียงแพงๆส่วนใหญ่ก็ยืนยันว่าเสียงดีขึ้นจริงๆ

ส่วนบริษัทเครื่องเสียงทำไมไม่ใส่ฟิวส์ดีๆมาให้เลย
 ผมคิดว่าเขาอาจจะให้นักเล่นไปเลือกฟิวส์เอาเองเพื่อจูนเสียงตามใจชอบก็ได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ฮืม

« ตอบ #4496 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2013 | 09:09:44 AM »

ผมไม่เคยเปลี่ยนฟิวส์ก็เลยบอกไม่ได้ว่าเสียงดีขึ้นหรือเปล่า
 เคยถามน้องๆที่เรียนมาด้านนี้ก็บอกว่าไม่น่าเกี่ยวกับเสียง
 แต่นักเล่นที่เล่นเครื่องเสียงแพงๆส่วนใหญ่ก็ยืนยันว่าเสียงดีขึ้นจริงๆ

ส่วนบริษัทเครื่องเสียงทำไมไม่ใส่ฟิวส์ดีๆมาให้เลย
 ผมคิดว่าเขาอาจจะให้นักเล่นไปเลือกฟิวส์เอาเองเพื่อจูนเสียงตามใจชอบก็ได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ฮืม

ผมเองก็เข้าใจว่าหน้าที่ของฟิวส์ไม่น่าจะเกี่ยวข้องกับคุณภาพเสียงนะครับ ผมเคยเห็นโฆษณาขายฟิวส์ประเภทนี้อยู่หลายยี่ห้อ ตัวละหลายพันบาทเลยทีเดียว แล้วผู้เขียนหรือนักวิจารณ์บางคนก็เขียนเชียร์เจ้าวัตถุทรงกระบอกจิ๋วเป็นตุเป็นตะว่าสามารถเนรมิตแอมป์ราคาสามหมื่นให้มีคุณภาพเสียงถีบขึ้นไปเป็นเท่าตัวได้ ไม่ทราบว่าเรื่องนี้เป็นโฆษณาชวนเชื่อ เป็นอุปาทาน หรือเป็นอวิชาของการเล่นเครื่องเสียงกันแน่ เข้าทำนองว่าเอาวัตถุประเภทอิฐหรือเครื่องรางของขลังมาวางทับไว้บนเครื่องเสียง (แอมป์หรือซีดี) แล้วจะได้ยินมิติ โฟกัส และเวทีเสียงชัดเจนขึ้น บางคนทดลองแล้วยืนยันว่าเสียงดีขึ้นจริง (คงเพราะเสียเงินไปแล้วมากมาย ถ้าบอกไม่ดีก็เสียเหลี่ยมแย่เลย) บางคนก็บอกว่าไม่เห็นจะดีขึ้น ไป ๆ มา ๆ ก็สรุปว่าเป็นความเชื่อส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณ...

ใช่ครับ เดี๋ยวนี้ผมอ่านหนังสือหรือนิตยสารเครื่องเสียงโดยเฉพาะหนังสือของไทยแล้ว ต้องใช้วิจารณญาณใคร่ครวญอย่างหนักเลยว่าอะไรคือข้อเท็จจริง อะไรคือโฆษณาชวนเชื่อ อะไรคือความลุ่มหลงหรืออวิชาในการเล่นเครื่องเสียง

« ตอบ #4497 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2013 | 11:59:17 AM »

ใช่ครับ เดี๋ยวนี้ผมอ่านหนังสือหรือนิตยสารเครื่องเสียงโดยเฉพาะหนังสือของไทยแล้ว ต้องใช้วิจารณญาณใคร่ครวญอย่างหนักเลยว่าอะไรคือข้อเท็จจริง อะไรคือโฆษณาชวนเชื่อ อะไรคือความลุ่มหลงหรืออวิชาในการเล่นเครื่องเสียง

ถูกต้องแล้วครับ วิชาในการเล่นเครื่องเสียงนี้ "หูใครหูมัน" จริงๆ "กระเป๋าใครกระเป๋ามัน" เพราะฉะนั้นการที่จะซื้ออะไรมา
ประดับชุดเค่รื่องเสียงของเรานั้นเป็นการตัดสินใจส่วนตัวล้วนๆ แล้วก็ไอ้ที่ว่ามีส่วนทำให้คุณภาพเสียงดีขึ้นหรือไม่นั้นก็น่า
จะเป็นความเชื่อส่วนบุคคลทั้งสิ้น

สำหรับเรื่องการกระซิบบอกคนอื่นว่าไอ้โน่นไอ้นี่มันทำให้เสียง System ของคุณฟังดีขึ้นนั้น คนอื่นๆ จะเชื่อหรือไม่เชื่อก็
เป็นอีกเรื่องนึงครับ เพราะทุกคนก็ฟังเพลงเป็นกันหมดและมีเครื่องเสียงราคาต่างกัน แต่พอฟังเพลงแล้วก็มีความสุขทุกคน
จะสรุปความเอาว่าของคุณดีกว่าผมมันก็ไม่ใช่

การที่ต้องใช้วิจารณญานคือคำพูดที่ดีมากครับผมขอชมเชย คุณปีศาจฯ

เราต้องใช้วิจารณญานของตัวเองตัดสินใจให้ได้ว่าจะเชื่อหรือไม่เชื่อกับการโฆษณาชวนเชื่อแบบนั้น ส่วนไอ้คนที่มาคุยโม้
โอ้อวดถึงราคาเครื่องเสียงมันก็เป็นอีกเรื่องนึงอีกเช่นกัน ของแพงๆ บางทีฟังแล้วห่วยก็มีถมไปถ้าหากเลือกไม่เป็น

นอกจากต้องใช้วิจารณญานแล้วคงต้องผสมความพอใจส่วนตัวเข้าไปร่วมด้วยอีกหนึ่งอย่าง แถมความพอเพียงตามที่ใน
หลวงท่านให้ข้อคิดเอาไว้แล้วคุณจะฟังเครื่องเสียงของคุณด้วยความอิ่มเอมหรรษาไม่มีใครต้องมาเปรียบเทียบกับเราว่า
ของเค้าดีกว่าหรือว่าต้องซื้ออะไรมาเพิ่มเติม...

...แค่รู้จักคำว่า "พอเพียง" ในวงการเครื่องเสียง เท่านี้ก็มีสามารถฟังเพลงได้อย่างไม่ต้องอายใครเรื่องเครื่องเสียงของคุณ

แต่ว่าร้านจำหน่ายเครื่องเสียงคงไม่เห็นด้วยกับความคิดอย่างนี้แน่นอนเพราะว่าธุรกิจก็คงจะต้องเป็นธุรกิจวันยังค่ำ !!! 5555+

« ตอบ #4498 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2013 | 08:45:45 AM »

...แค่รู้จักคำว่า "พอเพียง" ในวงการเครื่องเสียง เท่านี้ก็มีสามารถฟังเพลงได้อย่างไม่ต้องอายใครเรื่องเครื่องเสียงของคุณ

แต่ว่าร้านจำหน่ายเครื่องเสียงคงไม่เห็นด้วยกับความคิดอย่างนี้แน่นอนเพราะว่าธุรกิจก็คงจะต้องเป็นธุรกิจวันยังค่ำ !!! 5555+

กด Like ให้ 100 ครั้งสำหรับวาทะข้างต้นของพี่โป่งครับ ยิ้มกว้างๆ

เครื่องเสียงในยุคก่อนผลิตมาเพื่อให้ใช้งานทนทานและยาวนาน และไม่เปลี่ยนรุ่นบ่อย อย่างแอมป์หลอดหรือเครื่องเล่นแผ่นเสียงรุ่นเก่าวินเทจบางยี่ห้อเนี่ย อายุสี่สิบห้าสิบปีแล้ว ทุกวันนี้ยังใช้การได้ดีอยู่เลย อาจเปลี่ยนแค่อะไหล่บางอย่างเล็ก ๆ น้อย ๆ เท่านั้น แต่พอมาถึงสมัยนี้เครื่องเสียงจำนวนมากไม่ค่อยจะทนทาน เสียง่าย ซ่อมซ้ำแล้วซ้ำอีก (หรือมิฉะนั้นก็ต้องทิ้งไปเลย เพราะซ่อมแล้วไม่คุ้ม) และเปลี่ยนรุ่นบ่อย ออกมารุ่นหนึ่งไม่ทันไร อีกไม่นานก็มีรุ่น Mk II, Mk III... หรือไม่ก็ i (improved) พ่วงท้ายรุ่นเดิมออกตามมา หรือไม่ก็เปลี่ยนยกทั้งซีรี่ย์สไปเลย ถ้าผลิตออกมาแบบให้ใช้งานทนทาน แล้วสินค้ารุ่นใหม่ก็ขายไม่ได้ ก็เจ๊งกันพอดีน่ะสิครับ ท่านผู้ชม

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #4499 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013 | 07:47:02 AM »

“วัวเคยขา ม้าเคยขี่”
เมื่อลมพัดหวนกับการกลับมาเล่นแผ่นเสียงของผมในครั้งนี้ หลังจากผ่านขั้นตอนแรกคือการสะสมกระสุน
แผ่นเสียงไว้พอสมควรเพื่อเป็นการเริ่มต้น ได้เวลาพร้อมที่จะหาเทิร์นฯมาเล่นแล้ว ขั้นตอนต่อไปนี้จะยุ่งยาก
สำหรับผมมากไม่เหมือนกับการหาเก็บแผ่นเสียงแฮะ  ผมต้องวางแผนกับตัวเองก่อนว่าอยากจะเล่นเทิร์นฯ
ในลักษณะเช่นใดจะเป็นของใหม่หรือจะหาเทิร์นฯมือสองสภาพดีๆ ซึ่งอย่างหลังน่าจะเหมาะกับผมมากกว่า
ถ้าจะเล่นเทิร์นฯมือสองหาแบบกึ่งๆ วินเทจควรจะเหมาะกับฟังเพลงคลาสสิคร็อค  เนื่องจากผมเติบโตฟังเพลงมาจากยุดคลาสสิค
ร็อคเพราะฉะนั้นเทิร์นฯที่ผมต้องการน่าจะอยู่ในยุด Rock of Ages คือช่วงปี 70 - 80 นั่นเอง ผมวางงบ
กับการเริ่มต้นนี้ไม่มากเพราะรู้ว่าหลังจากมีเทิร์นฯแล้วต้องมีอะไรๆตามมาอีกหลายอย่างเช่นปรีโฟโนหรือหัวเข็ม
ต้องลงทุนอีกไม่น้อย  และหลังจากหาอยู่นานจนเจอกับเทิร์นฯที่ต้องการแล้วครับ เป็นเทิร์นฯที่อยู่ในยุดคลาสสิคร็อค
แบบที่ต้องการเป็นเทิร์นฯของ Luxman Pd 310 +SME 3009 + Ortofon MC 20 Super คงเป็นเทิร์นฯที่พอจะ
ฝากอนาคตไว้ได้บ้าง  แต่ยังขาดแค่ปรีโพโนมีคนเอามาให้ยืมลองเล่นไปก่อนเพื่อทดสอบฟิลลิ่งแฮะ ( กำลังมองหาอยู่)
เมื่อผมได้ฟังเพลงกับแผ่นเสียงเป็นอะไรๆที่เหมือนกับได้เจอแฟนเก่าซึ่งไม่ได้เจอกันมานานนับ 20 ปีเป็นอารมณ์
ของ “วัวเคยขา ม้าเคยขี่” จริงๆแฮะ มันแตกต่างกับการฟังเพลงจากดิจิตอล(ไฟล์)คนละฟิลลิ่งกันเลย  ผมได้ฟังเพลง
จากอัลบั้มชุดเดียวกัน ถ้าเปรียบเทียบกับผู้หญิงของผม แผ่นเสียงเหมือนแฟนเก่าที่เคยมีอดีตด้วยกันมีความอ่อนไหวเข้าอกเข้าใจกันในบ้างเรื่องแต่ไม่ใช่ทุกเรื่อง แตกต่างกับดิจิตอลที่เป็นแฟนใหม่ที่จะมีลักษณะน่ารักหวานเข้ม เอาใจตัวเองอยู่บ้างเล่นแผ่นเสียงต้องใจเย็นใช้ความละเมียดละไมเนื่องจากอายุมากแล้วเหมือนไก่แก่แม่ปลาช่อนจะให้ฟิตเปรี๊ยะเหมือนดิจิตอลย่อมไม่ได้แฮะ  อันที่จริงผมถ่ายรูปไว้ด้วยแต่เนื่องจากปัญหาเดิมลงรูป
ไม่ได้เดี๋ยวหาทางลงรูปให้พี่ปีศาจฯดู ผมโพสต์รูปสวยๆไว้ในเฟชบุ๊ค http://www.facebook.com/groups/449410861756297/
หน้า: 1 ... 298 299 [300] 301 302 ... 325
พิมพ์