เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

03 พฤษภาคม 2024 | 09:34:02 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingใครชอบ Mike Oldfield กันบ้าง ยกมือขึ้น
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 22
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครชอบ Mike Oldfield กันบ้าง ยกมือขึ้น  (อ่าน 137618 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #45 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009 | 09:12:15 PM »

ผมกลับมองว่าปก QE2 + Earth Moving สวยนะครับ QE2 ยิ่งถ้าได้ดูภาพภายในที่เป็นแผนผังเรือดำน้ำผมว่าไอเดียดีมาก ถ้าเคยเห็นปก Dazzle Ships ของ OMD ที่เกี่ยวกับเรือดำน้ำเหมือนกันจะรู้เลยว่ามันเป็นธีมเดียวกัน ส่วนปก Earth Moving ออกมาใหม่ๆที่เป็นเทปลิขสิทธิ์ผมก็ว่าสวยดีทีเดียวนะครับ สีสดภาพชัดมากเห็นแล้วชอบเลย พอมาเป็นปกซีดีนี่สีเพี้ยนไปมากภาพก็มัวแถมเป็นภาพคนละช๊อตด้วยไม่สวยเลย ทั้งๆที่ออกใหม่พี่ซัน (มาโนช พุฒตาล) ก็ชมว่าปกสวย จำได้แกบอกว่าปกอัลบั้มของไมค์ โอลด์ฟิลด์สวยทุกชุด ส่วนเพลงอาจไม่เด่นมาก แต่ก็ชอบ Innocent ที่แต่งให้ลูกสาวกับ Blue Light ที่พยายามทำเป็นตอนต่อ Moonlight Shadow ที่ได้ Maggie Reiley มาร้อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2009 | 08:57:39 AM โดย Sgt.Peppers » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #46 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009 | 10:08:22 PM »

ส่วนงานยุคหลังที่อยู่กับ Warner กับ Mercury ผมก็เห็นด้วยว่ามันสู้ยุคแรกไม่ได้ ซึ่งก็เป็นปัญหากับแทบทุกวงในยุค 70's แหละครับ แต่อัลบั้มอย่าง Tubular Bells II, The Songs From Distant Eart (ที่ผมก็ชอบมาก ฟังทีไรเหมือนได้ท่องจักรวาลจริงๆ เมโลดี้เพราะๆมากมายไม่แพ้ TB II เลย), Voyager ผมว่ามันมีดีในตัวมัน แต่เพราะคนฟังติดภาพยุคแรกไปแล้ว แต่งานอย่าง Light & Shade ผมก็รับไม่ได้จริงๆ ส่วน Amarok ก็เป็นอัลบ้มที่แฟนๆยกย่องมากเหมือนกันแต่มันอาจฟังยากและไร้รูปแบบเกินไป แต่มีอะไรให้น่าค้นหามาก ใครจะไปรู้เสียงตอนไมค์แปรงฟังอยู่ตรงไหนเป็นต้น  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2009 | 08:38:16 AM โดย Sgt.Peppers » บันทึกการเข้า
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #47 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2009 | 08:40:19 AM »

Q.E. 2  เป็นอัลบั้มที่เพราะชุดหนึ่งครับ หลังจากที่มองข้ามมันมาโดยตลอด จนพึ่งมีโอกาสได้ฟัง

ที่มองข้ามเพราะว่า ไม่ค่อยมีคนพูดถึง + ปกไม่ดึงดูด
อัลบั้มยุคก่อน ดีกว่ายุคหลังเสียส่วนใหญ่ครับ ชุดนี้อาจไม่เด่นมากเมื่อเทียบกับรุ่นเดียวกัน แต่ถ้าเทียบกับยุคหลังๆแล้ว ยังไงก็ยังดีกว่า  ยิ้มกว้างๆ

ชุดนี้ดูสบายๆดีครับ ตอนที่ยังไม่สนใจ เห็นชุดนี้อยู่ยุคหลังๆหน่อย ไม่มีคนพูดถึงเหมือนชุดต่อๆจากนั้นอย่าง Crises ก็พาลไม่อยากหามาฟังครับ แล้วชุด Earth Moving ดีไหมครับ
ไม่ค่อยดีครับ ผมจำอะไรไม่ได้เท่าไรเลย นอกจากปกที่ดูจะสวยก็ไม่สวย  ยิ้มกว้างๆ

ปก QE 2 กับ Earth Moving ดูแล้วพาลไม่อยากหามาฟังเลยครับ

QE 2 คือเรือเดินสมุทร Queen Elizabeth ที่ 2 ปกแผ่นเสียงรุ่นแรกจะเจาะรูสีขาวตรงที่ปล่อยสมอลง ซึ่ง mini lp ที่ญี่ปุ่นทำ ก็เจาะรูด้วย (แต่ปกแผ่นเสียงกับซีดีบางรุ่นไม่มีแม้แต่ภาพรูสีขาวนี้) ผมชอบการออกแบบปกชุดนี้ ที่สอดรับกับซองใน ซึ่งเป็นรูปผังเรือ เพลงก็เพราะดีครับ

ส่วนชุด Earth Moving ผมว่า ต้นฉบับทั้งแผ่นเสียงและ mini lp มันสีซีดนะครับ

อยากให้ออกสีสดๆ แบบนี้ครับ

ส่วนรูปนี้เป็นซิงเกิ้ล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2009 | 09:07:47 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

TRON

« ตอบ #48 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2009 | 08:51:35 AM »

ถามพี่ panyarak หน่อยครับ  QE2 นี่เป็น gatefold ใช่มั๊ยครับ?
TRON

« ตอบ #49 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2009 | 08:56:29 AM »

เอาปกแผ่นเสียง OMD ชุด Dazzle Ships มาให้ดูเปรียบเทียบครับ ธีมจะคล้ายๆกันคือเป็นสีๆแบ่งเป็นช่อง แผ่นเสียงชุดนี้เป็น gimmick ด้วยจะมีเจาะรูเล็กๆบนปก ข้างในมีแผนที่ีโลกเหมือนจอเรดาห์เรือดำน้ำ แผ่นเสียงแผ่นนี้ผมยังเก็บไว้ไม่ยอมขายออกไป  ยิงฟันยิ้ม

panyarak

« ตอบ #50 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2009 | 08:57:24 AM »

ถามพี่ panyarak หน่อยครับ  QE2 นี่เป็น gatefold ใช่มั๊ยครับ?

ไม่ได้เป็น gatefold ครับ

.. polotoon ..

« ตอบ #51 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2009 | 09:31:02 AM »

แผ่นเสียงและซีดีของผม ก็ไร้รูสีขาวครับ  ร้องไห้

panyarak

« ตอบ #52 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2009 | 05:20:05 PM »

เดือนมกราคมปีหน้า ไปรษณีย์อังกฤษจะออกดวงตราไปรษณียากรชุดรวมปกอัลบั้มที่มีความสำคัญของอังกฤษ 10 ดวง
หนึ่งในจำนวนนั้นมี Tubular Bells และ Division Bell ด้วย สาเหตุที่เลือก Division Bell แทน DSOTM ก็เพราะ DSOTM ออกโทนมืดดำเกินไป ทำเป็นแสตมป์แล้วไม่สวยครับ

Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2009 | 11:03:30 PM »

ผมฟังที่เป็นคอนเสิร์ตมากกว่า ที่แทบจะอย่างเดียว ที่เป็นออดิโอแทบไม่ได้ฟังเลย เป็นอีกคนที่เข้าไปอยู่ในใจของผม ฯ
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2009 | 11:06:33 PM »

เดือนมกราคมปีหน้า ไปรษณีย์อังกฤษจะออกดวงตราไปรษณียากรชุดรวมปกอัลบั้มที่มีความสำคัญของอังกฤษ 10 ดวง
หนึ่งในจำนวนนั้นมี Tubular Bells และ Division Bell ด้วย สาเหตุที่เลือก Division Bell แทน DSOTM ก็เพราะ DSOTM ออกโทนมืดดำเกินไป ทำเป็นแสตมป์แล้วไม่สวยครับ

ของใคร ชุดไหนบ้างอีกครับ ฯ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #55 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009 | 09:50:03 AM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak หน่อยครับว่า ในวีดิโอคอนเสิร์ตชุด Exposed นั้น ระหว่างช่วงพัก ทำไมคนดูกับนักแสดงบนเวทีถึงปาจรวดกระดาษใส่กันเหมือนเด็ก ๆ? หรือว่าเป็นการเล่นสนุกกันระหว่างคนดูกับนักแสดงครับ?
panyarak

« ตอบ #56 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009 | 10:26:03 AM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak หน่อยครับว่า ในวีดิโอคอนเสิร์ตชุด Exposed นั้น ระหว่างช่วงพัก ทำไมคนดูกับนักแสดงบนเวทีถึงปาจรวดกระดาษใส่กันเหมือนเด็ก ๆ? หรือว่าเป็นการเล่นสนุกกันระหว่างคนดูกับนักแสดงครับ?

ผมไม่มีข้อมูลที่แน่ชัดในเรื่องนี้ เลยจับมาโยงเอาเองว่า ปีที่ออกทัวร์จนกลายมาเป็นอัลบั้ม Exposed คือ ปี 1979 เป็นช่วงเวลาใกล้เคียงกับที่ Mike Oldfield ได้ใบขับขี่เครื่องบินเล็กที่เขาภูมิอกภูมิใจมาครับ

« ตอบ #57 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009 | 02:21:02 PM »

ผมไม่มีข้อมูลที่แน่ชัดในเรื่องนี้ เลยจับมาโยงเอาเองว่า ปีที่ออกทัวร์จนกลายมาเป็นอัลบั้ม Exposed คือ ปี 1979 เป็นช่วงเวลาใกล้เคียงกับที่ Mike Oldfield ได้ใบขับขี่เครื่องบินเล็กที่เขาภูมิอกภูมิใจมาครับ
เป็นเรื่องที่เป็นที่มาของอัลบั้ม Five Miles Out หรือเปล่าครับ?
panyarak

« ตอบ #58 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009 | 02:28:37 PM »

เป็นเรื่องที่เป็นที่มาของอัลบั้ม Five Miles Out หรือเปล่าครับ?

ใช่ครับ เคยอ่านที่ไหนสักแห่งว่า Mike Oldfield ขับเครื่องบินไม่เก่ง น่าหวาดเสียวครับ

« ตอบ #59 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2009 | 10:27:00 AM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak หน่อยครับว่า ในวีดิโอคอนเสิร์ต The Essential Mike Oldfield นั้น นักร้องหญิงสองคนบนเวทีนั้นคือ Clodagh Simonds และ Maggie Reilly ใช่หรือเปล่าครับ? (เพราะผมเองเห็นแล้วไม่ค่อยแน่ใจครับ)
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 22
พิมพ์