เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 04:22:35 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingใครชอบ Mike Oldfield กันบ้าง ยกมือขึ้น
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 22
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครชอบ Mike Oldfield กันบ้าง ยกมือขึ้น  (อ่าน 138199 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #135 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 | 07:58:21 AM »

จำได้ว่าพี่สาวผมไปซื้อวีดีโอชุดนี้จากร้านเปียสมัยก่อน แล้วเทปมันหายไป ผมเลยไปหาซื้อมาได้ตัว transfer ลงดีวีดีจากอีเบย์นี่แหละ นอกจากไมค์ที่โดดเด่นแล้ว ยังมีนายคนที่เล่น Marimba หน้าหล่ออีกคน ที่ลีลาการเล่น Marimba ได้เร้าใจมาก
ผมไม่แน่ใจว่าปัจจุบันคุณคนนี้ที่คุณ TRON พูดถึงข้างต้นนี้ยังจะหน้าหล่ออยู่หรือเปล่า

TRON

« ตอบ #136 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 | 08:00:20 AM »

จำได้ว่าพี่สาวผมไปซื้อวีดีโอชุดนี้จากร้านเปียสมัยก่อน แล้วเทปมันหายไป ผมเลยไปหาซื้อมาได้ตัว transfer ลงดีวีดีจากอีเบย์นี่แหละ นอกจากไมค์ที่โดดเด่นแล้ว ยังมีนายคนที่เล่น Marimba หน้าหล่ออีกคน ที่ลีลาการเล่น Marimba ได้เร้าใจมาก

น่าจะเป็น Pierre Moerlen (RIP) ครับ

ไปดูรูปมาไม่น่าใช่นะครับ Pierre Moerlen นี่น่าจะเป็นมือกลองหรือเปล่า? (แต่แกก็ตีมันดีนะครับ) ผมหมายถึงคนที่ใส่ชุดสีม่วงอ่อนๆโพกหัวด้วยน่ะครับ มีรูปอยู่ข้างบนนี้ด้วย ยิ้มกว้างๆ
ถ้าเป็นคนที่ใส่หมวกสวมชุดม่วงเล่น Marimba และ percussions เสริมอื่น ๆ แล้วล่ะก็ คนนั้นคือ Benoit Moerlen ส่วน Pierre Moerlen สวมชุดสีเหลืองเล่นกลองครับ

คนนี้แหละครับ ผมชอบแกตอนโซโลใน Guilty มาก สมัยดูเป็นวีดีโอเทประบบเสียงโมโนเลยไม่ค่อยได้ยินเสียง Marimba ของแกชัดนัก พอมาฟังแบบดีวีดีที่เป็นสเตอริโอเลยได้ยินชัดดีครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #137 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 | 08:23:23 AM »

ผมไม่แน่ใจว่าปัจจุบันคุณคนนี้ที่คุณ TRON พูดถึงข้างต้นนี้ยังจะหน้าหล่ออยู่หรือเปล่า

ภาพจากปี 2002 ครับ

« ตอบ #138 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 | 08:39:05 AM »

สำหรับผมภาพนี้ดูได้ครับ เพราะมันหาดูยาก โชว์นี้ผมชอบเพลง Guilty มาก ไมค์เล่นกีตาร์ได้มันกว่าเวอร์ชั่นในสตูดิโอเสียอีก
ยกเว้นเสียงร้องคำว่า Guilty ของ Oldfield ซึ่งผมเห็นว่าไม่ค่อยน่าฟังเท่าไรครับ
TRON

« ตอบ #139 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 | 09:03:51 AM »

สำหรับผมภาพนี้ดูได้ครับ เพราะมันหาดูยาก โชว์นี้ผมชอบเพลง Guilty มาก ไมค์เล่นกีตาร์ได้มันกว่าเวอร์ชั่นในสตูดิโอเสียอีก
ยกเว้นเสียงร้องคำว่า Guilty ของ Oldfield ซึ่งผมเห็นว่าไม่ค่อยน่าฟังเท่าไรครับ

+1 ครับ ยิ้งน้าไมค์มาร้องประสานด้วยยิ่งไปกันใหญ่

« ตอบ #140 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 | 01:47:50 PM »

ช่วงท้ายเพลง Tubular Bells Part I Mike Oldfield ได้เล่นมุขโดยให้ Nico Ramsden มือกีตาร์อีกคนหนึ่งยกคนเล่นเครื่องเป่า (Acock Bimbo) คนนี้ลงจากเวที ฐานเป่าฟลุทไม่ยอมเลิกเสียทีครับ

panyarak

« ตอบ #141 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 | 01:59:48 PM »

ช่วงท้ายเพลง Tubular Bells Part I Mike Oldfield ได้เล่นมุขโดยให้ Nico Ramsden มือกีตาร์อีกคนหนึ่งยกคนเล่นเครื่องเป่า (Acock Bimbo) คนนี้ลงจากเวที ฐานเป่าฟลุทไม่ยอมเลิกเสียทีครับ

ผมติดใจนามสกุล Bimbo ซึ่งแปลว่า ผู้หญิงสวยแต่โง่ครับ

TRON

« ตอบ #142 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 | 02:04:44 PM »

ในคอนเสริ์ต Tubular Bells II ไมค์ก็ใส่มุกตลกๆไว้เหมือนกันครับ ท่าทางเป็นคนอารมณ์ดี

« ตอบ #143 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2010 | 01:33:29 PM »

ผมติดใจนามสกุล Bimbo ซึ่งแปลว่า ผู้หญิงสวยแต่โง่ครับ
Bimbo น่าจะเป็นนิคเนมของเขาครับ เห็นชื่อจริงว่า Peter Acock

In Bergerac, we are lucky enough to have a musician of outstanding talent. Known locally as 'Bimbo', Peter Acock plays the sax (soprano & alto), the clarinette & here his third instrument, the piano & voice... Jazz bébé jazz
he was a well known session musician in London in the seventies & now plays marriages, bars & concerts all over the south west. I like what he does & he's a big buddy of mine. Great talent.

http://adamcope.blogspot.com/2008/08/peter-bimbo-acock.html

« ตอบ #144 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2010 | 01:41:51 PM »

ในคอนเสริ์ต Tubular Bells II ไมค์ก็ใส่มุกตลกๆไว้เหมือนกันครับ ท่าทางเป็นคนอารมณ์ดี
ถ้าผมจำไม่ผิด Mike Oldfield เคยผ่านการบำบัดและฟื้นฟูสภาพจิตใจเนื่องจากการขาดความเชื่อมั่นในช่วงที่ออกอัลบั้มสองสามชุดแรก และเขาได้กลับมาในสภาพที่ร่าเริงแจ่มใสและเชื่อมั่นมากขึ้นด้วยอัลบั้มชุด Incantations และการแสดงสดที่ถูกบันทึกไว้ในชุด Exposed
แต่ดูจากสีหน้าและแววตาของ Mike Oldfield แล้ว ผมว่าลึก ๆ เขาเป็นคนที่เก็บกด ซีเรียส มุ่งมั่น และจริงจังกับชีวิตนะครับ โดยเฉพาะในช่วงหลัง ๆ ที่เริ่มระหองระแหงในเรื่องผลประโยชน์กับ Richard Branson เพื่อนซี้ของเขาและประธานกลุ่มบริษัท Virgin ครับ
TRON

« ตอบ #145 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2010 | 04:51:05 PM »

ถ้าผมจำไม่ผิด Mike Oldfield เคยผ่านการบำบัดและฟื้นฟูสภาพจิตใจเนื่องจากการขาดความเชื่อมั่นในช่วงที่ออกอัลบั้มสองสามชุดแรก และเขาได้กลับมาในสภาพที่ร่าเริงแจ่มใสและเชื่อมั่นมากขึ้นด้วยอัลบั้มชุด Incantations และการแสดงสดที่ถูกบันทึกไว้ในชุด Exposed
แต่ดูจากสีหน้าและแววตาของ Mike Oldfield แล้ว ผมว่าลึก ๆ เขาเป็นคนที่เก็บกด ซีเรียส มุ่งมั่น และจริงจังกับชีวิตนะครับ โดยเฉพาะในช่วงหลัง ๆ ที่เริ่มระหองระแหงในเรื่องผลประโยชน์กับ Richard Branson เพื่อนซี้ของเขาและประธานกลุ่มบริษัท Virgin ครับ

เรื่องระหองระแหงกับ Richard Branson จบไปนานแล้ว ตอนนี้ก็คุยกันตามปกติแล้ว เพียงแต่ไม่น่าจะสนิทเหมือนสมัยก่อน ปัจจุบันไมค์ดู relax ไปมากครับเพราะอายุปูนนี้แล้ว ผ่านการอะไรมาเยอะ งานอดิเรกที่ชอบมากๆก็คือการขับเครื่องบินส่วนตัวหรือล่องเรือ ดังที่เราจะได้เห็นไมค์ชอบเรื่องการขับเครื่องบินมากตั้งแต่ปก Five Miles Out ถึงปก Hergest Ridge เวอร์ชั่นใหม่

« ตอบ #146 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 09:20:34 AM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak หรือใครที่ทราบว่า ภาพเด็กชายและเด็กหญิงบนปกอัลบั้ม Children of the Sun ของ The Sallyangie นั้นคือรูปของ Mike และ Sally Oldfield ตอนเป็นเด็กใช่ไหมครับ?
panyarak

« ตอบ #147 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 10:17:08 AM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak หรือใครที่ทราบว่า ภาพเด็กชายและเด็กหญิงบนปกอัลบั้ม Children of the Sun ของ The Sallyangie นั้นคือรูปของ Mike และ Sally Oldfield ตอนเป็นเด็กใช่ไหมครับ?

ไม่มีข้อมูลเลยครับ ลองดูภาพสมัย The Sallyangie เปรียบเทียบนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ตุลาคม 2010 | 10:20:25 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #148 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2010 | 05:44:34 PM »

ผมฟังงานที่เป็นสตูดิโออัลบั๊ม ของไมค์ โอลด์ฟิลด์ มันรู้สึกเหมือนมันไม่อิ่ม เหมือนกินข้าวแล้วขาดอะไรไปสักอย่าง อีกนิดเดียวมันก็จะสุดยอดแล้ว แต่เหมือนขาดอะไรไป การบันทึกเหมือนไม่สุดติ่ง ไม่รู้มีใครรู้สึกเหมือนผมบ้าง ? แต่ผมก็ยังไม่ได้ฟังหมดทุกชุด อันนี้พูดถึงแค่ Tubular Bells 1 2 3 แต่ในคอนเสิร์ต สุดติ่งจริงๆ ฯ

dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #149 เมื่อ: 09 มีนาคม 2011 | 09:54:19 PM »

ยังจำได้มั้ยครับว่าคุณรู้จัก Mike Oldfield จากอัลบั้ม อะไรกันแน่ ฮืมฮืมฮืม

คิดว่าหลายคนคงไม่ได้เรื่มจาก Tubular Bells เป็นส่วนใหญ่ตั้งแต่ 1973 เป็นแน่ (แต่น้องรุ่นหลังโชคดีที่มีเทป/Cd ออกมาทุกชุดแล้ว ช่วงครึ่งหลังของยุค 80-90 คงเริ่มที่ Tubular Bells เป็นส่วนใหญ่)
สมัยต้นๆ 1980 Crises ,Discovery,The Complete,OST Killing Field น่าจะเป็นอัลบั้มแรกๆ ที่คนไทยแบบชาวบ้าน รอร้านเทป จะได้ฟัง
เชื่อว่าหลายคน เช่นกัน ที่เห็นหน้า Mike Oldfield ครั้งแรก จาก music video Moonlight Shadow ในรายการของพี่มาโนชญ์ด้วย

และคุ้นๆว่า แทบไม่มี หนังสือดนตรีหัวไทย เขียนถึงเค้ามาก่อนหน้านี้เลย
แต่ไม่นาน จึงพรั่งพรู กันย้อนเอา อัลบั้มแรกๆ ออกกันมาทั้ง 4 track,peacock,501 และยี่ห้อที่เป็นกระดาษ แปะรูปถ่ายจาก LP และรวมถึงเทปลิขสิทธิ์ virgin,EMI  ที่คุณภาพห่วยมาก ฟังไม่นานก็มีเสียงเอี๊ยดๆจนต้องไปซื้อเทปผี จนได้ยินเพลงชัดๆ

เราชาวไทยจึงได้ดื่มด่ำ เพลงเด็ด ที่ชาวโลกเค้าฟังกันมาช่วง 10 ปีก่อน คงมีคนที่มีแผ่นเอง ได้ฟังกันบ้าง แต่ไม่มาก
แต่คนไทยคงเคยได้ยิน Blue Peter,Portsmouth ตามเพลงประกอบในTV แบบคุ้นๆ

สงสัยผมไปอยู่หลังเขา คนเดียว หรือเปล่า

หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 22
พิมพ์